ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมสุนัขพิตบูลกัดเจ้าของ ?
  • พิมพ์ผิดเยอะมากของโทษทีค่ะ
    the_Door 10:30PM Permalink
    ถ้าทุกคนคิดว่าพิตบูลน่ารักเฟรนลี่ ลองนึกดีๆ นะครับ ว่าจะเกิดอะไรตามมา ทุกวันนี้ขนาดภาพลักษณ์ไม่ดี...

ตอบ เห็นด้วยค่ะ แต่คนส่วนใหญ่ที่เค้าจะมองพิทบูลในแง่ลบอยู่แล้ว จึงคิดว่าเราควรจะแสดงภาพลักษร์อีกมุมที่คนเค้าไม่เคยเห็นว่าพิทบูลก็ไม่ใช่หมาปีศาจหรือ หมาที่มีแต่ข่าวกัดคนตาย โชว์ภาพพิทบูลที่ดูซอล์ฟลงน่ะค่ะ ไม่ใช่ให้ทุกคนคิดว่าพิตบูลน่ารักเฟรนลี่อย่างเดียวแต่โชว์หลายๆด้าน
  • ดีครับโชว์ อีกด้านว่า มัน ทำอะไรได้มากกว่า โหดร้าย .............
    แต่เราก้อต้อง บอกถึง อีก ด้านของมัน และ แนะนำ การเลี้ยงดู ...........

ผมว่าแบบนี้ล่ะไปได้สวย ................ หลายๆๆคนเข้าใจ ว่าพิทบุล มันสุนัขทั่วๆไป อยุ่
    มาก(ก่อนหน้านี้)
  • ผมว่านักวิชาการที่ออกมา แสดงความคิดเห็นนั้น คงจะเลี้ยงแต่หมาพุดเดิ้ลหรือไม่ก็ชิสุมั้ง ถึงไม่เข้าใจพิตบูลนะ ถ้าเขาเคยเลี้ยงเขาจะรู้ว่ามันยอมตายแทนเจ้าของได้ และมันก็เชื่อฟังเจ้าของเป็นที่ 1 เป็นเพื่อนยามคุณเหงาและเป็นเพื่อนยามคุณมีสุข เป็นผู้อารักขาโดยไม่ต้องเข้าโรงเรียนฝึก แต่เป็นเองจากจิตสำนักและสายพันธุ์ของมัน เหล่านี้ทั้งหมดรวมอยู่ใน.....พิตบูล

เป็นกำลังใจให้นะครับเฮีย....เพื่อเพื่อนที่รักยิ่งของพวกเรา
  • เราต้องกล้าที่จะยอมรับความจริงกัน ว่าพิตบูลเป็นหมาที่ ดุ โหด เพื่อที่คนจะระวังกันมากขึ้น มากกว่าที่จะพยายามบิดเบือนในข้อเท็จจริงนะครับ อย่าไปสร้างภาพว่ามันเป็นหมาที่น่ารัก ขี้อ้อนเลยครับ เพราะว่ามันไม่ทุกตัว และส่วนมากมันจะอ้อนเฉพาะกับเจ้าของ แต่กับคนแปลกหน้ามันคือ เครื่องจักรสังหารดีๆนี่เอง

ผมไม่อยากให้เราไปโทษสื่อ โทษคนอื่น แต่เราควรโทษตัวเราเองมากกว่า สื่อดีๆที่เป็นกลางก็มี เพราะหลายครั้งปัญหาที่เกิด มันเกิดจากพวกเราเองที่ไม่ระวัง ดังนั้นการไปด่าสื่อผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยเสียทีเดียว

เรามาทำให้คนรู้จักตัวตนของพิตบูลจริงๆเลยดีกว่า ว่ามันเป็นหมาพันธ์โหด มันดุมาก แข็งแรงมาก กล้าหาญมาก และมีนิสัยชอบการต่อสู้ ถ้ากัดคนแล้วถึงตาย เพื่อที่ให้คนที่คิดจะเลี้ยงพิตบูลได้ตระหนักตรึกตรองดูดีๆก่อนที่จะตัดสินใจนำมาเลี้ยง

ทุกวันนี้ก็หนักใจ หมาของสมาชิกเราหลายตัวที่ ดุเกิน ห้ามไม่ฟัง เจ้าของเองก็ยังควบคุมไม่ได้ หมาเหล่านี้คือระเบิดเวลาที่จะวันจุดชนวนครับ ผมลำบากใจเวลาตอบคำถามว่าพิตบูล ถึงเวลาควรห้ามเลี้ยงแล้วหรือไม่ และถ้ายังให้เลี้ยงกันอยู่จะแก้ปัญหาหมากัดคนอย่างไร ?

ผมอยากวิงวอนให้คนเลี้ยงหมาพันธ์นี้ ต้องเลี้ยงด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม และคนที่จะเลี้ยงพิตบูลควรต้องเป็นคนรู้จริงถึงลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ที่แตกต่างจากหมาทั่วๆไป ต้องเข้มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย และต้องควบคุมหมาของตัวเองได้ ในเมื่อหมาเรามีหมาพันธ์พิเศษ เราก็ต้องทำตัวให้พิเศษกว่าคนอื่นครับ

ขอบคุณครับ
  • เห็นด้วยกับคุณ Baleng88 นะคะ ตอนนี้คนที่คิดจะเริ่มพิทบูลคงมีน้อยลง ก็มีแต่พวกเราที่จะต้องปกป้องมันแสดงอีกมุมนึงให้คนอื่น ๆ รับรู้ว่าทำไมเราถึงรักพิทบูล

ไม่เข้าใจเล้ยยทำไมเวลาออกทีวีต้องเอาภาพหมาตัวแดง ๆ แยกเขี้ยวสยองขวัญตัวนั้นมาเป็นภาพประกอบด้วยดูแล้วสะเทือนใจดีแท้ T_T
  • หมาพันธุ์ใหนๆก็กัดคนตายเหมือนกันล่ะว้า ถ้าเจ้าของมันไม่พาไปฉีดวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้า
  • เอาสถิติคนเข้าชมเว็บมาให้ดูนะครับ ปกติเว็บเราการเข้าชมจะสม่ำเสมอ แต่ช่วงเหตุการณ์นี้เส้นกราฟพุ่งทะลุเพดานเลยครับ แสดงว่าเหตุการณ์ี้ได้รับความสนใจจากคนภายนอกมากพอสมควร ผมว่าถึงเวลาแล้วที่พวกเราควรตื่นตัวเรื่องความปลอดภัยมากกว่านี้

image
    image

อย่าให้เหตุการนี้คือจุดจบของวงการพิตบูลในประเทศไทยเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    State1.jpg 36K
    State2.jpg 39K
  • เวลาเกิดปัญหาเกี่ยวกับ "พิตบูล" อยากให้ทุกคนยอมรับและพูดถึงพิตบูลจริงๆ ลักษณะนิสัยแท้จริงของมัน ไม่ใช่พูดถึงแต่ "พิตบูลของตัวเอง" และสิ่งที่มันกระทำกับเจ้าของ ซึ่งเลี้ยงดูอย่างถูกต้องเท่านั้น (ไม่ใช่พยายามปกป้องหมาของตัวเอง โดยพยายามบิดเบือนความจริง จนที่ผ่านมามีคนจำนวนไม่น้อย เอามาเลี้ยงทั้งๆ ที่ไม่เข้าใจ อันนำมาซึ่งปัญหาดังกล่าว รวมถึงคนที่อยากทิ้งตอนนี้ด้วย)

อย่าลืมครับวิธีแก้ปัญหาแท้จริงคือ ทำให้คนรอบข้างรู้และเข้าใจพิตบูลทั้ง "ด้านที่ดีและด้านที่เลว" โดยไม่บิดเบือนความจริง ยิ่งมากยิ่งดี อย่าเอาตัวเราเองเป็นบรรทัดฐาน ว่าสงสารหมาที่ถูกมองไม่ดีเลยครับ หมามันไม่รู้หรอก "เจ้าของต่างหาก" ที่ยึดกับสิ่งนั้น

อย่าลืมครับเราต้อง "พูดและยอมรับความจริง" เท่านั้น ปัญหาทุกอย่างถึงจะแก้ได้ถูกทาง

ขอโทษที่ทำให้ใครไม่พอใจครับ
  • และผมก็เชื่อว่าเกินกว่าครึ่งของคนที่หันมาเลี้ยงพิตบูล ก็เพราะชอบในความโหดของมัน
    ถ้าชอบความน่ารัก ขี้อ้อน มีอีกหลายสายพันธ์ที่เหนือกว่าพิตบูล ได้โปรดยอมรับความจริงกันเสียทีเถอะว่า

คุณชอบพิตบูลเพราะ การที่มันเป็นเครืองจักรสังหาร ใช่ไหมครับ ?
  • ขออีกครั้งครับ ผมเน้นกับการเพาะพันธุ์มากที่สุดครับ อยากให้ผู้ซื้อเลิกนิสัยถูกเข้าว่า แต่ไม่รู้ที่มาที่ไป
    อย่างเช่นพ่อหรือแม่เป็นลูกของนั่นแล้วตัวผสมมาจากไหนไม่รู้ ไม่บอก ถ้าคนซื้อเลิกซื้อกับคนแบบนี้
    เค้าขายไม่ได้ก็เก็บเลี้ยงเอง แล้วก็เข็ด ไม่เพาะมาขายแบบมักง่ายอีก แค่นี้วงการก็แคบลง คุณภาพก็ดีขึ้น
    ตามลำดับ คนซื้อ+คนขายมีคุณภาพแล้วมันจะไม่ดีได้ยังไงครับ ตอนนี้พูดไปเหมือนไฟลามทุ่ง
    คิดวนในอ่าง ขอยืนยันนะครับว่าผมไม่รู้จักใคร ไม่มีผลประโยชน์อะไร ผมเป็นคนนอกที่กำลังหาพิตบลู
    มาเลี้ยงเป็นเพื่อนซักตัว เข้ามาดูบ่อย มีคนเพาะเจ๋งๆหลายคนอยู่ อันนี้ขอคารวะ ขอบคุณครับ
  • มาเฟีย เตือนโดยตลอด แต่จะมีคนอ่านมากน้อย เป็นอีกเรื่อง

image

image
    ไฟล์แนบ
    Mafia_tell.JPG 32K
    Mafia_tell.1JPG.JPG 87K
  • ผมคนหนึ่ง ที่รักพิทบูลเพราะ'ความโหด'
    ถ้าจะเลี้ยงหมา หมาต้องทำหน้าที่ปกป้องเจ้านาย
    และถ้าจะนำมาเลี้ยง 'พิทบูล'ต้องเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
    ถึงจะได้'พิทบูล'ที่ผมต้องการ
    ฉะนั้น การเลี้ยงหรือการครอบครอง'พิทบูล'
    ไม่ได้เป็นชี้ชัดว่า คุณเข้าใจทุกอย่างที่เป็น'พิทบูล'
  • ผมอยู๋ขอนแก่นครับพี่มาร์คผมเป็นคนหนึ่งที่รักพิทบลูมากครับตัวของผมเลี้ยง
    รวมกับหมาตัวอื่นก็ไม่เห็นว่าจะกัดตัวอื่นนะครับพี่แล้วกับคนอื่นก็ไม่เห็นเค้าก้าวร้าวเลยครับ
    คนเลี้ยงพีทบลูส้ๆๆๆๆๆ
  • การที่เราเลี้ยงหมาอยู่หนึ่งตัว แล้วหมาเราไม่กัดหมาตัวอื่นหรือ เลี้ยงรวมกับหมาตัวอื่นได้ แต่มันไม่ได้หมายความว่าเราจะสรุปได้ว่าหมาทุกตัวมันจะต้องเป็นแบบนั้นครับ หมาพี่มาร์คไม่น่ารักกว่าหมาเราหรือครับ พาไปออกรายการโดยไม่ต้องใช้สายจูง เห็นไหมครับพี่ใช้เพียงคำสั่งเท่านั้น แต่พี่ก็ไม่เคยบอกว่าพิตบูลมันเป็นหมาน่ารัก

เราควรสร้างความเข้าใจว่าธรรมชาติที่แท้ของสายพันธ์มันเป็นอย่างไรมากกว่า ถ้าทุกคนเอาหมาตัวเองเป็นมาตรฐานก็วุ่นวายตายเลยครับ อย่าพยายามปกป้องพิตบูลในทางที่ิผิดครับ บอกให้โลกรู้ไปเลยว่า พิตบูล มันคือเครื่องจักรสังหาร ที่มันได้รับความนิยมก็เพราะเหตนี้

ถ้าอยากได้หมาน่ารัก ขี้อ้อน กลัวเลี้ยงแล้วโดนคนด่า ก็ไปเลี้ยงพันธ์อื่นครับ

ทุกวันนี้ผมกลับภูมิใจที่ผมได้เลี้ยงหมาสายพันธ์โหด กัดคนตายได้ภายในสิบนาที ใครถามผมก็บอกแบบนี้ครับ
    ผมจะบอกทุกคนว่า พิตบูล มันคือหมาพันธ์โหด มันเป็นนักฆ่า มันคือเครื่องจักรสังหารที่อันตรายต่อผู้บุกรุก แต่มันไม่ได้กัดแหลก มันปลอดภัยต่อเจ้าของที่เลี้ยงดูมันจริงๆเท่านั้น ใครแปลกหน้าบุกเข้ามาบ้านมันกัดตายแน่ เพราะเหตุนี้ผมจึงเลือกเลี้ยงหมาพันธ์นี้ครับ
  • ผมจะสารภาพว่า ผมเลี้ยงเพราะมันเป็นหมา ที่เป็นหมาจริงๆ
    เอ๊ะ ยังไง งงไหมครับ :-D
  • เลี้ยงสองแสบ เพราะเจ้าของที่อยากได้มันมาครอบครอง ไม่มีเวลาว่างมากพอที่จะดูแลมัน

ทุกวันนี้ สองแสบมันกลายเป็นหมาป้าพรโดยปริยาย

บอกตามตรง เลี้ยงสองแสบ ไม่เคยคิดว่า สั่งมันให้หยุดได้ (เวลามีสิ่งเร้า มากระตุ้น สั่งให้ตายมันก็ไม่ฟัง)

จึงแก้ไขโดย ไม่พาสองแสบ มันไปไหน

นี่ไง พอได้ยินเสียง หมากัด หรือเห่ากัน สองแสบจะกระโจนออกทันที
    image

แท็คทีม หาต้นเสียง
    image

หูตั้ง หางชัน พร้อมสู้
    image

โดยเฉพาะ ไอเพชร ซ่ามาก
    image
    ไฟล์แนบ
    100_2297 (Medium).JPG 70K
    100_2302 (Medium).JPG 81K
    100_2302A (Medium).JPG 81K
    100_2306 (Medium).JPG 89K
  • จากเรื่องจริงที่บ้านครับ ผมเลี้ยงอยู่ 2 ตัว เลี้ยงแยกกัน

มีวันนึง ปปส. ไล่จับคนส่งยา มันปีนกำแพงหนีเข้าในบ้านผม มันเลยโดนกัดไปที่ท่อนแขน
    พอดีว่าวันนั้นอยู่บ้านเลยแยกออกมาทัน มันก็เลยโดนจับไป

แล้วถ้าวันนั้นไม่มีคนอยู่บ้าน มันโดนหมากัดตาย จะมีใครคิดมั้ยว่ามันเป็นคนส่งยา
    หนีเข้ามา มีแต่จะคิดว่าหมาดุ หมาปิศาจ

แล้วถ้าวันนั้นไม่มีหมาล่ะ บ้านผมจะเป็นยังไง

การที่จะห้ามเลี้ยง ได้โปรดคิดถึงคนที่เค้ามีความรับผิดชอบในการเลี้ยงด้วยนะครับ
    ควรแก้ที่ต้นเหตุครับไม่ใช่ปลายเหตุ
  • ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ แต่วันนี้ด้านลบมันมาแรงเท่านั้นเอง เราต้องผ่านมันไปให้ได้ และต้องผ่านไปด้วยสติ ไม่ใช่อารมณ์ครับ
  • ดิฉันเลี้ยงพิทบูลไว้ 5 ตัวมินิเจอร์ตัวผู้ 1ตัว พิทบูลทุกตัวกลัวมินิเจอร์หมด
  • ผมจำได้ว่า หลายปีก่อนตอนที่ ฟิลล่า เข้ามาเมืองไทยใหม่ๆ
    คนที่นำเข้าสร้างภาพ เจ้า ฟิลล่า ว่าเป็นหมาดุมาก ใช้ออกล่า
    สิงโต เป็นหมาอารักขา เลี้ยงไว้โจรไม่กล้าเข้าบ้าน หลายๆคน
    ก็ติดภาพนี้อยู่ในใจ

วันหนึ่งผมไปเดินเล่นที่งานด๊อกโชว์ ผมเจอน้องนักเรียนคนหนึ่ง
    จูงเจ้า ฟิลล่า อายุได้ประมาณยังไม่เต็มปี ก็เลยเข้าไปพูดคุย
    ด้วย น้องนักเรียนคนนี้บอกว่า มันดุมากเลย เจ้านี้อ่ะ ขนาดผมเอง
    ไปเรียนหนังสือ กลับมาบ้าน บ้างครั้งมันยังจำผมไม่ได้ เห่าใหญ่
    จะกัดก็มี (เราก็แอบขำในใจว่า สงสัยน้องเค้าจะบ้าว่ะ หมาดุขนาด
    นี้พามางานด๊อกโชว์ทำไมว่ะ และขณะที่พูดคุย เจ้าฟิลล่า ของ
    น้องเค้าก็ไม่ได้แสดงอาการดังกล่าวออกมาเลย) หรือนี้คือภาพ
    ที่น้องคนนี้สร้างไว้ในใจและถ่ายทอดออกมาให้ผมรับฟัง และผม
    ก็เชื่อว่าอีกหลายๆคนก็มีภาพเช่นนี้อยู่ในใจเหมือนกัน ทำให้ตลาด
    ของ ฟิลล่า ไม่ค่อยเติบโตเท่าไร เพราะคนกลัว ไม่กล้าเลี้ยง
    กลัวควบคุมไม่ได้

ดังนั้นบางที่ เราสร้างภาพความดุร้าย น่ากลัว ใส่ให้กับเจ้าพิทบูล
    บางก็อาจจะดีเหมือนกัน คุณคิดเห็นยังไง!!!
  • เห็นด้วยครับ ผมชอบพิทเพราะความโหดและหน้าตาไม่รับแขก ความแข็งแรงดื่อมึนนี้แหละ มีเหตุการณ์อย่างนี้จะได้ทำให้พวกที่จะเลี้ยงตามแฟชั่น หรือไม่เคยศึกษามาก่อนจะได้ทบทวนกันหน่อย
  • ผมเป็นอีกหนึ่งเสียงที่เห็นด้วย ผมเลี้ยงและชอบมัน เพราะมันคือเครื่องจักรสังหารครับ การที่มันเป็นเครื่องจักรสังหารนี่เอง ทำให้เราถึงต้องศึกษาและทำความเข้าใจกับมันให้ดีที่สุดเพื่อจะได้เลี้ยงอย่างถูกวิธี เมื่อก่อนผมเลี้ยงร๊อตไวเลอร์ว่าต้องดูแลให้ดีแล้ว แต่พิทบูลเปนอะไรที่ลึกซึ้งมากกว่าเยอะเลยคับ ผมได้ความรู้เพิ่มมามากก็เพราะpitbullzone นี่แหละครับต้องขอขอบคุณมากๆครับ
  • เดิน ขึ้น-ลง บันได เดินดีๆก็ดีไป เดินไม่ดีตกบันไดตาย โทษบันไดได้ไหม
    เลี้ยงพิทบูล เลี้ยงถูกวิธี ก็ดีไป เลี้ยงไม่ดีเกิดปัญหา ก็ไม่ควรโทษพิทบูล ครับ
  • จัมโบ้ที่บ้านไม่เห็นดุ เลย เชื่อฟัง น่ารักดี
  • เฮ้ออออออ อย่าเอาแค่หมาตัวเองมาเป็นเกณฑ์เลยครับ แบบนี้มันก็เถียงกันไปไม่จบ
    หากคนเขาย้อนมา อ้าวแต่หมาที่ผมเห็นมันโคตรดุเลยกัดคนตายอยู่ต่อหน้านี่ไง

หากเรามัวแต่นั่งเถียงนอนเถียงว่าพิตบูลไม่ดุ เกิดมีตายอีกศพ
    ก็แสดงว่าปัญหามันก็ยังอยุ่ที่เดิมไม่ได้มีการแก้ไขใช่ไหม
    ยอมรับไปเลยว่าพิตบูลดุ แล้วหาทางป้องกันไม่ดีกว่าหรือ
  • http://www.pitbullzone.com/community/discussion/26517/การรับมือกับหมาดุมาก#Item_31ขอบคุณครับพี่มาร์ค
    ณ ตอนนี้ผมสั่งห้ามแม่ไม่ให้ป้อนอาหารแล้วครับ และกำลังคิดหาวิธีการป้องกัน คิดได้3วิธี 1. จะล่ามปล่อยโซ่ยาวเวลาผมไม่อยู่บ้าน 2. จะจับมันทำหมัน(ไม่ทราบว่าช่วยได้ไหม) 3. ใส่ตะกร้อแบบกินน้ำได้ ใครมีคำแนะนำที่ดีกว่านี้ช่วยแนะด้วยครับ
  • ยิ่งอ่านยิ่งงงครับ ทุกคนเลี้ยงพิตบูลเพราะภาพลักษณ์มันดุ โหด และทรงพลัง (ภูมิใจที่ได้เลี้ยงและมีพิตบูล) แต่พอเกิดข่าวไม่ดีก็บอกมันไม่ดุ น่ารัก ขี้อ้อน บ้างก็ด่านักข่าวแทน นี่อาจจะทำให้พิตบูลถูกห้ามอย่างเด็ดขาดก็ได้ "ผมว่าใครที่คิดแบบนี่น่าจะทบทวนดูใหม่ ว่าจริงๆ แล้ว คุณรักและเข้าพิตบูลจริงๆ หรือรักแค่พิตบูลของตัวเอง หรือจริงๆ แล้วคุณรักแค่ตัวเองต่างหาก"

ขอโทษถ้าผมทำให้ใครไม่พอใจครับ
  • ถึงเจ้าเท่งมันจะเป็นระเบิดเวลาที่อยู่ในบ้านผม ซึ่งมีแม่กับเจ้าเท่งอยู่ด้วยกันตอนที่ผมไปทำงาน ผมไม่เคยเป็นห่วงว่ามันจะทำร้ายแม่ผม แต่เมื่อเห็นข่าวที่เกิดขึ้น เห็นพี่มาร์คออกมาเตือน บอกตามตรงผมกังวลมากครับ แต่ผมก็ไม่เคยที่จะคิดว่าควรนำเจ้าเท่งออกจากบ้าน แต่กำลังคิดหาวิธีป้องกัน ช่วงที่น้ำท่วมผมพาเจ้าเท่งหนีน้ำไปอยู่ที่ทำงาน มีหลายคนเข้ามาทักว่าหมาดุมั้ย ผมตอบว่าดุมากครับ แต่กับเจ้าของมันจะมีลักษณะเหมือนเด็กขี้อ้อนและขี้เล่น ตลอดระยะเวลา 5 ปีที่เลี้ยงเจ้าเท่งมา ผมไม่เคยระแวงเจ้าเท่งเลย แต่เหตุการณ์ครั้งนี้ทำให้ผมไม่ไว้วางใจมันในขระที่ผมไม่อยู่บ้าน ต้องออกไปทำงาน ตอนเย็นถึงบ้านจะเล่นเก็บลูกเทนนิสกับมันทุกวัน ถ้าผมทราบว่ามันมีพฤติกรรมแบบนี้ ตั้งแต่ตอนก่อนจะรับมันเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้าน(เพื่อนให้มา)ผมคงปฏิเสธแล้วครับ
  • แต่ยังไงก็ตามเจ้าเท่งก็เป็นเพียงหมาตัวหนึ่ง มีชีวิตจิตใจ ไม่ใช่สิ่งของที่เสียแล้วก็ทิ้งหรือมีอันตรายก็เขี่ยทิ้ง ผมคงไม่สามารถปฏิเสธความรับผิดชอบในชีวิตมันได้ ซึ่งผมก็ผูกพันกับเจ้าเท่งมาก จึงไม่ยอมให้มันออกจากบ้านเด็ดขาด เพื่อนที่ทำงานผมแนะให้นำมันไปตัดเขี้ยว ผมว่ามันค่อนข้างหนักไป แฟนผมบอกให้นำไปให้ทหาร พี่ชายบอกถ้าวันที่มันกัดแม่ขึ้นมาจะทำอย่างไร ผมได้แต่ตอบว่าถึงเวลานั้นค่อยตัดสินใจ วิธีแก้ของผมตอนนี้ คือล่ามมันไว้เฉพาะตอนที่ผมไม่อยู่ในบ้าน แล้วค่อยหาวิธีใหม่มาแก้ปัญหาครับ เพื่อนๆท่านใดมีความเห็นแนะได้ครับ
  • ขอเอาเหตุการณ์จริงมาเล่าให้ฟังครับ

ผมได้สุนัขพิตบูลตัวแรกมาเลี้ยง ซึ่งก็คือเจ้าไทเกอร์ ความที่เห่อมัน ก็เอาอกเอาใจสารพัดกอดรัดฟัดเหวี่ยงกันทั้งวัน ไปไหนก็เอาไปด้วย ผมให้นอนในห้องนอนเดียวกับผม คุยกันทุกวัน เล่นกันทุกวัน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยลืมคือ ความเด็ดขาดในคำสั่ง ไม่ว่าจะเล่นกันสนุกสนานขนาดไหน ถ้าผมดุมันต้องหยุด สิ่งที่ได้ก็คือความฉลาดแสนรู้ ชนิดน่าทึ่ง แต่สิ่งที่หนักใจก็คือมันไม่ยอมฟังใครเลยนอกจากผม

ต่อมาผมกลับมาอยู่ที่เมืองไทย มันก็แสดงความเป็นเบอร์สอง รองจากผม แต่แฟนผมกับแม่ผมเขาไม่กลัวหมา เขาก็มาช่วยผมเลี้ยงดูมัน โดยผมจะพยายามช่วยยามที่มันดื้อ แรกๆมันก็ไม่ยอมฟังมีขู่บ้างนิดๆ แต่ก็โดนเบิร์ดกระโหลกทุกครั้ง แม่กับแฟนผมไม่สนใจทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ขนาดแฟนผมทำความสะอาดหูมัน มันคำรามน่ากลัวมาก แต่แฟนผมก็ไม่สน จนในที่สุดมันก็ยอมรับทั้งแม่ผมและแฟนผมในที่สุด เพราะว่าเขาไม่ได้แสดงอาการกลัวให้มันเห็น

แต่มีอยู่คนเดียวที่ไม่สามารถเอาชนะมันได้ ต้องเป็นลูกไล่เจ้าไทเกอร์ตลอดก็คือพี่สาวผม เพราะแกกลัวมันมากเกินไป ผมพยายามช่วยแต่ไม่สำเร็จ เพราะแค่มันแยกเขี้ยวก็ร้องลั่นบ้านแล้ว มันก็เลยข่มพี่สาวผมตลอด ขนาดเดินถือถุงใส่ของมา มันเดินไปคาบพร้อมแยกเขี้ยวพี่ผมก็ร้องจ๊ากปล่อยมือทันที และมันก็แสบมาก มันจะทำแบบนั้นทุกครั้งที่มันอยากจะแย่งของจากพี่สาวผม ไม่ว่าจะถืออะไรอยุ่หากมันอยากได้มันก็จะไปแย่งเอาดื้อๆเลย

วันนี้ไทเกอร์จากไปนานแล้ว แต่มันก็สอนอะไรผมหลายอย่างมาก มันทำให้ผมรู้จักพิตบูลอย่าลึกซึ้งมาจนทุกวันนี้ครับ

คำพูดหลายๆอย่างที่ผมพูดออกมา ผมได้มาจากประสบการณ์ในการเลี้ยงไทเกอร์ครับ เช่น
    เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ โดยไม่สร้างปัญหาแก่สังคม
    เจ้าของพิตบูล ต้องเข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย

ก็ขอให้ท่านอ่านสิ่ที่ผมเขียนดีๆแล้วคิดตาม ทุกอย่างมันเป็นเหตุเป็นลในตัวของมันเอง ผมจึงมั่นใจว่า หากเราเข้าใจธรรมชาติของพิตบูลแล้ว การควบคุมมันให้เป็นสมาชิกที่น่ารักภายในบ้านนั้นไม่ยากเลย

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    TigerSh.jpg 49K
    Nuttawut.jpg 38K
    Nuttawat1.jpg 65K
  • หลากหลายความเห็นสำหรับหมาดุ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J11466767/J11466767.html
  • บทความของพ่ีมาร์ค ข้างบนเก่ียวกับเจ้าไทเกอร์ มีประโยชน์มากครับ ขอให้ทุกคนอ่านและตีความให้ลึกซึ้งก็จะช่วยท่านท่ีเลี้ยงอยู่ได้มากเลยครับ...

Thank you Mafia...
    R.I.P. Tiger...
  • ครับพี่มาร์ค แม่ผมก็ไม่ได้กลัวมันครับ แต่สงสารมันที่ป้อนข้าวมันเพราะมันไม่ยอมกินเองครับ ตอนเล็กๆมันกินข้าวเองครับ ผมให้อาหารโดยการคลุกกับข้าวให้ แต่พอมันโตมันมีอาการแพ้ข้าวสวย จึงหันมาให้อาหารเม็ดมันไม่ยอมกินเอง จึงเป็นสาเหตุที่ต้องป้อนมันทั้งสองมื้อครับ และเจ้าเท่งไม่ฟังเสียงแม่ผมเลย มันไม่กลัวแม่ผม แต่ไม่เคยขู่แม่นะครับ เวลาผมไม่อยู่มันก็คาบลูกเทนนิสมาสะกิดขาแม่ให้เล่นกับมัน แต่แม่เล่นกับมันเป็นบางครั้ง ผมจูงมันเดินเล่นเพียงคนเดียว เคยให้แม่ลองจูงแล้วเอามันไม่อยู่ครับมันกระชากหลุดจากมือแม่จนเป็นเหตุให้มันวิ่งไปตะกายเด็กห้าขวบแถวบ้าน เคราะห์ดีที่มันกัดไม่เป็น แต่ช่วงน้ำท่วมมันได้กัดกับหมาจรแล้วตามทีผมเล่าในกระทู้ก่อนหน้านะครับ ผมจึงไม่ไว้ใจมัน เพราะมันกัดเป็นแล้ว ถ้าน้ำไม่ท่วมคงไม่เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น ต้องโทษรัฐบาลที่บริหารจัดการน้ำไม่เป็น (ไม่รู้เกี่ยวไม๊?) เจ้าไข่ตุ๋นก็เป็นเหยื่อของอุทกภัยครั้งนี้
  • โช๋กระตุกจำเป็นมาก ในการควบคุมพิตบูล และสำหรับการฝึกครับ อย่าลืมเด็ดขาด
  • ขอเป็นกำลังใจให้ป๋านะครับ...แรมโบ้ 3-4 วันที่ผ่านมาผมจัดมันหนักมากป๋าขนาดผมปล่อยให้แทะกระดูกเล่นได้ยินเสียงผมปุ๊บรีบปล่อยแล้ววิ่งเข้ามุมเลยกลัวมากๆต่างจากวันแรกที่ผมให้แทะกระดูกเล่นแล้วผมจะหยิบเอากระดูกออกแรมโบ้กัดแขนผมเป็นแผลสองแผลเลยครับผมไม่โทษแรมโบ้นะครับเพราะเขายังเด็กโทษผมมากกว่าที่ใจร้อนไปหน่อยรีบดึงกระดูกมาไม่ทันระวังด้วย...วันนี้กับอายุ 2 เดือน กับอีก 20 วัน แรมโบ้ทำให้ผมยิ้มออกไำด้แล้วครับแม่ผมบอกวันนี้ว่ามันได้ยินเสียงรถผมเข้าบ้านมันดีใจใหญ่เลยขนาดยังไม่ได้เห็นหน้าผมมันจำแม้กระทั่งเสียงรถยนต์ผม,และอีกอย่างตอนนี้ผมสั่งให้มันนอนเวลาเข้ากรงได้แล้วครับบอกให้นอนต้องนอน,เวลาทานข้าวต้องรอให้ผมทานเสร็จก่อนมันจะคอยนอนรอผมไม่เห่าเสียงดังเหมือนทุกทีที่ผ่านมาทำตาละห้อยนอนหมอบรอผมกินเสร็จ,เวลาจะดูหู,หัว,เท้า,ตัว นิ่งขี้นเยอะเลยครับไม่หวงตัวมันเมื่อก่อนเพราะผมพึ่งแย่งจาฝูงมันมาหลังจากที่หูมันหายสนิทหลังจากไปตัดหูมาเพราะก่อนหน้าที่ไปตัดหูมาผมจะไม่ค่อยทำมันแรงๆมันเลยขี้นเป็นจ่าฝูงตอนนี้เอาอยู่แล้วครับ......ขอเสริมเรื่องโซ่กระตุกวันนี้ผมพึ่งไปซื้อมาครับป๋า..จะค่อยๆเริ่มฝึกเขาวันนี้มีนอนให้ลากไปกับถนนไม่ค่อยยอมเท่าไหร่ตอนแรกๆแต่สักพักก้อเริ่มเดินตามแต่ยังดึงโซ่อยู่ไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่คงต้องใช้เวลาอีกสักหน่อยสำหรับฝึกเดินของแรมโบ้
    ปล.ขอให้ป๋าสู้...เพื่อสังคมพิทบูลต่อไปนะคับผลิตคนที่ มีความรับผิดชอบ มีระเบียบวินัยในการเลี้ยงพิทบูล..
    ขอบคุณเจ้าของหมาครับที่ขายแรมโบ้ให้ผมที่ได้แนะการเป็นจ่าฝูงของซีซ่าร์มิลานให้ผมได้อ่านทำให้เอาเจ้าแรมโบ้อยู่หมัด...ขอบคุณมากครับ..ปาย :063:
  • คิดว่าเหตุผลในการเลี้ยงแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเจาะจงเลี้ยงเพราะว่ามันดุ บางคนเลี้ยงเพราะสงสารเห็นมันถูกทอดทิ้ง บางคนชอบเพราะถูกชะตา หน้าตาแบบนี้ใช่เลย พาไปเดินเล่น ว่ายน้ำ กระโดดสูง ไกล ลากรถก็ได้ บางคนก็เป็นวัยรุ่นเพิ่งเลี้ยงลูกหมาอายุ2-3เดือน ถามอะไรประสาเด็กๆ อยากให้ช่วยๆกัน น่ะค่ะ
    ส่วนตัวก็เพิ่งเลี้ยงได้ปีกว่า คงต้องศึกษาจากผู้มีประสบการณ์อีกเยอะ อย่ารำคาญกันเลยนะเธอจ๋า
  • "คิดว่าเหตุผลในการเลี้ยงแต่ละคนไม่เหมือนกัน " คุณ tam ใช่ครับแต่การเลี้ยงสัตว์ทุกอย่างต้องให้ความรักและคอยดูแลเค้าอย่างดี พอข่าวนี้ออกมาเวลาพาหมาออกเดินเล่น คนผ่านไปมาก็หันมาดูและซุบซิบกันเยอะและไม่ค่อยกล้าเข้าใกล้ เน้นที่สุดคือ พาเค้าออกสังคมเยอะ ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะและการพูดคุยให้เค้าเห็นว่าพิทบูลมันไม่ใช่อย่างที่เค้ารับข่าวมา...
  • จ้า ได้มาตั้งแต่อายุ20กว่าวันเอง ของขวัญวันเกิดน่ะ พอค้นหาพิตบูล อะไรเนี่ย จะให้คุ้มครองเราหรืออะไรกันนี่
    เค้าว่าลูกหมาน่าจะ2-3เดือนถึงจะเอามาเลี้ยง แล้วพิตบูลด้วย เฮ้ย ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องติวเข้มแล้ว จนเจอเวปนี้แหละค่ะ เป็นกำลังใจในการเลี้ยง สู้ๆ

• ความคิดเห็นที่ 16 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

ทำไมหลายๆประเทศห้ามเลี้ยง ทำไมหลายๆรัฐขออเมกาห้ามเลี้ยง ก็เพราะมันอันตรายต่อคนรอบข้างไงครับ

ประเทศไทย จะห้ามเลี้ยงคงไม่ได้ เพราะเจ้าของหมาที่ยังไม่เกิดเหตุ และคนขายออกมาต่อต้าน แล้วก็โทษให้เป็นความผิดของคนเลี้ยงแบบโง่ๆแค่บางคนไม่ใช่ความผิดของหมา ในเมื่อห้ามไม่ได้เราก็ควรจะแก้ที่ต้นเหตุ

แล้วการจำกัดคนเลี้ยงแบบโง่ๆไม่ให้เลี้ยงสุนัขพันธ์ดุต้องทำยังไงล่ะ ก็บอกแล้วให้สอบใบอนุญาต
    ถ้าคุณคิดว่าตัวเองฉลาดพร้อมจะเลี้ยงหมาพวกนี้คุณจะกลัวอะไร ยังไงก็สอบผ่านอยู่แล้ว
    แต่ถ้าคุณสอบไม่ผ่านก็แสดงว่าคุณไม่พร้อมแล้วคุณจะเลี้ยงทำไม เลี้ยงไปก็เดือดร้อนคนอื่น หมาหลุดมาทีเด็กเล็กคนอื่นๆในหมู่บ้านก็คอยแต่ผวา

กำหนดระเบียบขึ้นมาให้เหมือนการสอบใบขับขี่ มีการอบรมหลักสูตรการเลี้ยงและควบคุมดูแลสุนัขพันธ์ดุ มีการตรวจสอบความปลอดภัยของที่อยู่อาศัย
    ถ้าผ่านก็ให้แผ่นเพลทติดหน้าประตูบ้านเลย คนจะได้รู้ว่าบ้านนี้ที่เลี้ยงสุนัขดุเจ้าของได้รับใบอนุญาตแล้วว่าพร้อมที่จะเลี้ยงและดูและได้อย่างเต็มที่
    ส่วนผู้ได้รับอนุญาตถ้ายังปล่อยละเลยให้มันไปทำร้ายใครบาดเจ็มเสียชีวิตอีก ก็ต้องยึดใบอนุญาตและมีบทลงโทษทางกฏหมายอย่างรุนแรง พร้อมที่จะเลี้ยงก็ต้องพร้อมยอมรับผิด
    ผมดูเรื่องเด่นเย็นนี้คนเลี้ยงเอาหมามาในรายการ แล้วก็บอกว่าเลี้ยงอย่างดีไม่มีทางกัดใคร และแสดงความรับผิดชอบถ้าโดนกัดจะจ่ายให้เขี้ยวละ1แสนบาท
    ผมอยากจะบอกว่า1แสนบาทแลกกับโดนหมาใหญ่กัดไม่มีใครอยากได้หรอกครับ แค่ให้ควบคุมมันไห้ดีไม่ไปกัดใครก็พอ

ต้องให้มีคนตายอีกสักกี่คน ต้องให้หมาถูกเอาไปทิ้งอีกกี่ตัว ถึงจะเริ่มทำกันได้
    พวกนายกสมาคมต่างๆไม่ว่าจะเป็น รอท พิทบลู บางแก้ว ฯลฯ น่าจะริเร่ิมได้แล้วนะครับหาทางควบคุมคนที่ไม่เหมาะสมไม่ให้เลี้ยงพวกพันธู์ดุเหล่านี้ ถ้ายังอยากเลี้ยงกันต่อไปก็รีบจัดการซะ ถ้ายังปล่อยไว้และมีใครตายอีก ไม่นานก็คงโดนประกาศห้ามเลี้ยงเหมือนประเทศอื่น

จากคุณ : lovesaku
    เขียนเมื่อ : 17 ธ.ค. 54 06:10:56 [แก้ไข]
    ถูกใจ : สิบล้อมอร์ไซค์, ปลาทองอ้วน, moonoinee, พิงค์วู, ไพธ่อน, piekai

คนในพันทิปเค้าคิดแบบนี้ครับ
  • สอบที่ไหนหละครับ ไครจะเป็นผู้ดำเนินการ ไครกำหนดมาตรฐานการวัดผล ?

ส่วนตัวผมมองว่าเป็นความเห็นด่าเอามันส์ดีๆ นี่เอง

ถ้าวันหนึ่ง มีพุดเดิ้ลกัดเด็กตาย โกเด้นกัดคนตายขึ้นมาบ้าง จะห้ามเลี้ยงหรือส่งไปสอบอีกหรือไม่ ?
  • คนที่ถ่ายรูปกับพี่มาร์ค พี่ป๋อนักแสดงหรอคับ
  • วันนี้ผมพาลูกหมาบูลลี่สีบลูอายุ3เดือนของผม ออกไปเดินเล่น คนแถวบ้านซึ่งรู้ว่ามันเป็นพิทบูล ก็บอกว่านี่ไงหน้ามันเหมือนหมาตัวที่กัดเจ้าของตายเลย..ผมงงเลยมันเหมือนตรงไหนวะ....ก็เลยอธิบายให้เขาฟังว่ามันถูกลดความดุลงแล้วคล้ายๆพวกบูลด็อก..แต่แกก็ดันมาถามคำถามงี่เง่าอีกว่า..บูลด็อกมันก็ดุไม่ใช่เหรอ.....แค่คำถามนี้ผมก็มึนแล้วครับ..เลยตอบไปเลยว่า..ใช่ครับหมาผมมันดุมาก ตัวแค่นี้แต่มันกัดคนถึงตายเลยระวังด้วยนะครับ.. แล้วผมก็เดินหนีไปเลยเชิญพวกคุณเลี้ยงพุทเดิ้ลให้มันกัดหน้าคุณเถอะ..อีปลวกกก!!!
  • ผมก็เคยเหมือนกัน คับ พา little boy ไปเดินเล่นทีไร ก็ มีแต่คนกลัว บางคนเห็นผมจูงมาแต่ไกลๆก็หลบข้างทางเหมือนเค้ากลัวมาก บางทีพานั่งรถมอไซคนเห็นยังตกใจ เดินผ่านเด็ก เด็กยังร้องไห้ ไปไหนก็มีแต่คนกลัว little boy บางทีเห็นหมาผมยืนที่หน้าบ้านคนยังไม่กล้าขี่ มอไซ ผ่านเลย

อยากจะบอกว่า หมาผมไม่เคยกัดคน กัดหมาตัวอื่นก็ไม่เคย ไม่เคยสนใจหมาตัวอื่น นอกจากตัวเมีย เท่านั้น วันก็มีแต่นอน กิน เท่านั้น

ตอนที่พาไปเดินตลาดก็เห็นแต่คนซุบซิบ เหมือนว่าหมาผมไปกัดคนตาย555
    :o005:
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF3920.JPG 33K
  • เหอ ๆ วันนี้ผมก็จูง POEM ไปเดินเล่นตามปกติ ตลอดทางมีคนพยายามถามไถ่ตลอด มีลุงคนนึงถามว่า ..ไอ้ตัวนี้ที่กัดคนตายใช่ป่าว.. ผมตอบแกว่า 'ไม่ใช่ตัวนี้ครับ แต่เป็นพิทบูลเหมือนกันหล่ะ" แกก็ถามต่อว่า "แล้วตัวนี้ดุไหม กัดไหม" ผมรีบตอบเลยว่า " ดุครับ กัดชัวส์ครับ" แล้วแกก็เดินจากไป .....แทบทุกคนทั้งที่ทำงานผมก็ถามผมกัน เพื่อนข้างบ้านก็แนะนำให้เอาตระกร้อมาครอบปากหมาผม ผมก็เลยตอบไปว่า ...คนมันวิตกจริตไปเอง พิทบูลในประเทศไทยมีเป็นแสนตัว ทุกตัวมีศักยภาพกัดคนกัดเด็ก กัดคนแก่ กัดหมาแมว ตายได้ทุกตัว แต่ไอ้ที่กัดคนตายมันมีไม่ถึง 1 เปอร์เซ็นต์ด้วยซ้ำ ถ้าผมเลี้ยงหมาไว้ในบ้านแล้วต้องเอาตระกร้อมาครอบปาก หรือขังกรง 24 ชม. แล้วผมจะเลี้ยงหมาดุ ๆ ทำไมครับ ผมไม่เลี้ยงดีกว่า (ผมเลี้ยงไว้เฝ้านกกรงหัวจุก เฝ้าบ้าน) ถ้าไม่มี POEM ป่านนี้ ทั้งนกทั้งของในบ้านจะเป็นไงไม่รู้ imageimage
    ไฟล์แนบ
    1.JPG 82K
    2.JPG 125K
  • นอนดึกนะครับไอซ์ 555
  • สู้ๆคับพี่เข้าใจความรู้สึกของพี่เลยว่าเวลามานั่งตอบคำถามคนเป็นไงบ้านผมนี่เดินมาถามทุกวันมันจะกัดมั้ยดุป่าวละไอคนที่มาถามก้อพวกเดิมๆๆ
  • เขาว่าผมหน้าโหดกว่าหมาอีกimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_7869%20(Small)[1].JPG 47K
    IMG_6620 (Small).JPG 98K
  • ผมว่า หมาดุ กับหมาโหด ต่างกันนะครับ คนที่จะเลี้ยงต้องเข้าใจก่อน หมาดุคืนพบเจอเป็นกัด แต่หมาโหดนั้นไม่กัดโดยไม่มีเหตุผล แต่เวลากัดแล้วถ้าไม่ตาย หรือปางตาย จะไม่ยอมปล่อย ถ้าให้ผมลองชั่งใจระหว่าง พิตบูลกับ บางแก้ว ผมเลือก พิตบูล .........จากประสบการณ์ที่เลี้ยงมากว่า 20 ปี พิตบูลไม่ใช่เหมาะกับคนทุกคน พิตบูลเลี้ยงเหมือนหมาทั้วไปไม่ได้ ถ้าคุณคุมเขาไม่อยู่ เขาจะคุมคุณ นั้นคือปัญหาที่เกิดขึ้น จึงขอบอกเพื่อนๆเลยว่า ถ้าจะเลี้ยงดู คุณต้องชั่งใจดูก่อน เพราะหมาพันธุ์นี้ ต้องการเจ้าของที่เข้าใจ ไม่ใช่คิดจะเลี้ยงก็ไปหาซื้อมาเพราะค่านิยม เพราะเลี้ยงแล้วดูดี สุดท้ายดูแลเขาไม่ได้ก็ทอดทิ้ง........
  • เมื่อก่อนก็เข้าไปอ่านบ่อยๆนะในพันทิบ แต่ทนไม่ไหวกับความเสแสร้งและดัดจริตของคนแกล้งรักหมาหลายๆคน เดี๋ยวนี้เลยไม่เข้าไปเลย ขออยู่ในพื้นที่ส่วนตัวที่นี่ดีกว่า

ผมเอาหมาไปออกรายการ กล้าปล่อยนอกสายจูง ก็เพราะมั่นใจแล้วว่า หมาตัวนี้ไม่กัดใคร ผมจึงพูดแบบนั้นเพื่อให้เข้าใจว่า หมาจะดีหรือไม่ดี มันอยู่ที่คนเลี้ยง อย่าไปเหมารวมว่าหมาพิตบูลทุกตัวมันต้องดุกัดไม่เลือกเหมือนในข่าว ปัญญาอ่อนจริงๆ ขอให้ได้แขวะสักนิดก็ยังดี ถ้าอยากจะเห่าโชว์เหนือมาเห่าที่นี่ ผมไม่ได้เป็นสมาชิกไม่งั้นคงได้ไปตอกหน้าคนให้หงายที่นั่น ตาบอดหรือเปล่า ผมแค่ตบขาหมามันก็วิ่งกลับมา ไม่ต้องแหกปากเรียกด้วย ไม่ต้องใช้สายจูงด้วย ไอ้พวกเลี้ยงหมาพันธ์น่ารักทั้งหลาย กรูเห็นหลายคน หมาหลุดออกนอกบ้านแต่ละที ระดมคนวิ่งไล่จับกันสามซอยแปดซอย จนนึกว่าเกิดจราจล สาดดดดดด

ถึงผมจะเลี้ยงหมาดุ เลี้ยงหมาโหด แต่ผมก็ไม่ดัดจริต โอเคไหมครับ

ใครเป็นสมาชิกก๊อปคำพูดผมไปลงให้ทีครับ