ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การรับมือกับหมาดุมาก

• เดี๋ยวอัพให้ดูเรื่อย..
  • image
    ไฟล์แนบ
    10122011232re.jpg 64K
  • ขอโทดนะคับผมคือเพลงนี้เนี้ยแสดงว่าคนโพสอายุใช้ได้เลย
  • ชอบครับ เสียดายผมอยู่ต่างจังหวัด อยากมีที่แบบนี้บ้าง... :063:
  • แถมให้ก่อนนอน

ใครเป็นเจ้าของหมา ยกมือด้วยครับ
  • ขอบคุณทุกท่านสำหรับการมาร่วมกันบรรยากาศสบายๆในทุกวันเสาร์แบบนี้ครับ :063:
  • suan121 ผมเป็นเพียงวัยรุ่นที่แก่ที่สุดในโลกเอง
  • ใครมีปัญหาในการเลี้ยงดูสุนัขเรื่องอะไร ถามเข้ามาได้เลย เดี่ยวพี่มาร์คจะมาตอบคำถามให้ฟังในคลิบหน้า
    image
    ไฟล์แนบ
    11122011234re.jpg 50K
  • d1 เป็นสื่อ กลาง พลพรรค หมา กิจกรรม จริงๆๆๆ ......................
    วิดีโอที่ สองนี้เยียมมากเลยครับ ............. :063:

ท่านที่เจอะเจอสุนัขก้าวร้าว ควรชมเลยครับ
  • อยากให้ทำคลิปแบบนี้เรื่อยๆๆนะครับผมชอบมากครับ.. :063:
  • ถ้าอยากให้มีก็ฝากคำถามถึงพี่มาร์คได้เลย เพราะคลิบหน้าจะเพิ่มช่วงตอบคำถามขึ้นมาอีกช่วงหนึ่ง หรือมีข้อเสนอแนะก็บอกกล่าวมาได้เลย ถือว่าเป็นการพัฒนาสังคมพิทบูลร่วมกัน
  • คลิบแรกที่นำเสนอไป เพราะเห็นมาหลายตัวแล้วที่เป็นแบบนี้ ดุมากจนใครเข้าใกล้ไม่ได้เลย จึงค่อนข้างน่าเป็นห่วง อย่าลืมว่าหมาเรามันคือ พิตบูลครับ
  • อิฉาจ ครับ.... :m44:
  • ชื่นชมมากเลยค่ะที่ตั้งใจทำออกมาดีขนาดนี้ เพลงเพราะมาก ขอบคุณที่ทำอะไรให้เกิดความรู้สึกดี จากใจเลยค่ะ
    :033:
  • เรื่องหมาดุผมยังไม่เคยเจอกับหมาผมเลยสักตัว
    เลี้ยงมานานพอสมควร สงสัยหมาที่ผมเลี้ยงพิตบูลปลอมแน่ๆเลย
    5555555ขำๆนะครับพี่น้อง มันอยู่ที่เจ้าของมากกว่า
  • ขออนุญาติแชร์นะครับพี่มาร์ค
  • ชอบมากเลยคะ
  • เริ่มฝึกได้ ตั้งแต่กี่เดือนค่ะ
  • เริ่มฝึกได้ตั้งแต่ 4 เดือนคับ
  • ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ที่บ้าน ได้ 3 เดือนแล้ว พอมีข่าวมาคนแถวบ้าน(เพื่อนบ้าน)แอนตี้มากค่ะ แต่ปกติก่อนมีข่าวเวลาเอามาเดินเล่นก็จะมีคนมาเล่นด้วยแบบไม่มีรังเกลียดค่ะแต่พอข่าวออกมาเมื่อเย็นเอาออกมาจูงตามปกติไม่มีใครเข้ามาเลยและยังบอกประมาณว่าพอโตเดียวมันก็กัดเราตายจะเลี้ยงทำไมทำให้หมาเรามีปมด้อยไปเลยค่ะ ลำบากใจกับเพื่อนบ้านและคนในซอยมากค่ะ
  • ขออภัยนะครับ asama "จะมีคนมาเล่นด้วยแบบไม่มีรังเกียจค่ะ"..
  • asama เป็นกำลังใจให้ครับ ..............
    ใครจะว่าไงอย่าไปสนใจเลย ครับ
    คนเลี้ยงพิทบูล เข้าใจกันและกันก้อพอครับ :X
  • ขอมองต่างมุมนะครับ ผมอยู่นครศรีธรรมราช ผมทำงานอยู่ในเมือง ส่วนครอบครัวผมอยู่อำเภอชะอวดมีแต่ผู้หญิงกับเด็กผมมีลูกชายอายุขวบเศษผมมีเจ้าฟาง(pitbull)กลางวันเจ้าฟางจะอยู่นอกบ้านแต่กลางคืนมันจะนอนในบ้านกับครอบครัวผมมันเป็นสิ่งที่ผมไว้ใจที่สุดในวันที่ผมไม่ได้กลับบ้าน(คำว่าครอบครัวหรือเจ้าของจะต้องสำผัดและดูแลกันเป็นอย่างดีไม่ใช้เป็นเฉพาะในนาม)มองหลายๆมุมนะครับนักวิชาการ ตั้ม
  • คุณ asama อย่างเพิ่งท้อคับ รอเวลาผ่านไปอะไรก็ดีขึ้นเองคับ แรกๆคนก็แอนตี้เงี่ยละคับ
    พออะไรมันผ่านพ้นไปค่อยๆบอกอธิบายเค้า ให้เค้าได้สัมผัสเอง ก็จะลืมเรื่องนี้ไปเองขอให้หนักแน่นคับ
    ผมเองยังไม่ไ้ด้หมามาเลี้ยงเลย แถมยังมีคนรอบตัวระแวงไม่อยากให้เลี้ยงอีก กลัวญาตมาแล้วกลัวบ้างละ กลัวแขกมาแล้วกลัวบ้างละ
    แต่สุดท้ายแล้วผมก็จะพยายามอธิบายให้เค้าฟังคับ อยู่ที่จังหวะและโอกาส และสุดท้ายผมจะดูแลพิทที่ผมเลี้ยงในอนาคต ให้ลบข้อกรหา ที่คนอื่นเค้าว่ากัน
  • พี่มาร์ค ผมดูพี่พูดในรายการ บอกเล่า90 และเจาะประเด็นของสรยุทธ (15-12-2011) อยากให้พี่วิเคราะห์หน่อยครับ ว่าผมเลี้ยงเจ้าเท่งถูกต้องหรือไม่ วิธีแก้ทำอย่างไร
    ผมได้รับพิทบลูมาตั้งแต่มันยังเล็ก อายุตอนได้มา 2 เดือนครึ่ง เพื่อนให้มา เป็นสายกัดตัวผู้ ชื่อ "เท่ง" ปัจจุบันมันอายุ 5 ปีแล้ว บ้านผมเป็นทาวเฮาส์ 2 ชั้น อยู่แถวบ้านกล้วย-บางบัวทอง อยู่กัน 2 แม่ลูก คือตัวผม อายุ36 แม่อายุ61 ปกติแม่อยู่บ้านทุกวันอยู่กับเจ้าเท่ง แม่คอยให้อาหารน้ำ เวลาให้อาหารต้องคอยป้อนทุกครั้่ง ถ้าไม่ป้อนมันไม่กิน เลี้ยงในบ้านตั้งแต่เล็กไม่เคยปล่อยฟรีออกจากบ้านเลย อึเยี่ยวในรั้วบ้าน พาเดินเล่นก็ใส่สายจูงแต่ไม่ได้เดินทุกวัน จะเล่นเก็บลูกเทนนิสในบ้านซะส่วนใหญ่ เวลาเจ้าเท่งนอนก็เอาเข้าบ้าน(ประตูชั้นใน)แต่กั้นบริเวณให้อยู่เฉพาะไม่ให้เดินเพ่นพ่านในบ้าน แต่บางครั้งแม่เผลอลืมกั้นเจ้าเท่งก็จะแอบเข้ามาฉี่หลังบ้าน ขึ้นนั่งบนโซฟาบ้าง แต่แม่ผมก็ไล่มันลง (ตอนผมไม่อยู่) ถ้าผมอยู่บ้านมันจะไม่เข้ามา จะอยู่เฉพาะบริเวณที่กั้นไว้
  • ผมรับราชการทำงานทุกวัน หยุดเสาร์-อาทิตย์ กลั้บถึงบ้านตอนหกโมงเย็นทุกวัน เจ้าเท่งจะเห่าผมทุกวันเวลาเปิดประตูรั้วตอนกลับถึงบ้าน มันจะฟังคำสั่งผมคนเดียว เช่นให้เข้าบ้าน หมอบ นั่ง คอย แต่แม่จะสั่งให้เข้าบ้านมันจะทำไม่ได้ยิน จนแม่ต้องเอาสายจูงลากมันเข้าบ้าน หรือใช้แผ่นโพลีคาร์บอเนตกั้นต้อนเข้าบ้าน มันเคยหลุดไปกัดคนขี่จักรยานแต่ไม่ได้ฝังเขี้ยว เคยไปตะกายเด็ก 5 ขวบไม่ได้กัดเพราะเด็กวิ่งผ่าน เคยกัดแมวที่เข้ามานอนใต้ซุ้มล้อรถตายคาปาก เคยกัดงูตายในบ้าน เวลาหมาแมวเดินผ่านหน้าบ้านมันจะเห่าไล่ตลอด ถ้าผมอยู่มันจะไม่เห่าแต่จะร้องเสียงงีดง๊าด
  • ช่วงน้ำท่วมระดับน้ำสูง 40 ซม.ต้องฉีดยาสลบพาไปผูกไว้ที่ป้อมยามหน้าหมู่บ้าน (มันกลัวน้ำ) และให้แฟนเฝ้าไว้แต่มีหมาจรเจ้าถิ่นเข้ามาหามันก็เลยกัดกันทั้งที่โดนยาสลบอยู่แต่ไม่ได้หลับ เจ้าเท่งกัดเข้าที่ต้นขาหน้าโดยไม่ยอมปล่อยเลยหมาจรได้แต่ร้องและงับปล่อยงับจมูกเจ้าเท่ง มีคนเอาไม้ถูพื้นมาตีมันผมไม่ให้ตีแต่ให้งัดเข้าปากจนผมดึงมันออกได้ รีบพาเจ้าเท่งไปหาหมอและพาคู่กรณีไปรักษาทีหลัง
  • หลังจากนั้นพาหนีน้ำไปอยู่แถวที่ทำงานพระราม7 พาเดินเล่นที่ทำงานทุกวัน จนที่บ้านนำ้แห้งก็พาเจ้าเท่งและแม่กลับบ้าน เลี้ยงแบบเดิมที่บ้าน อยากให้พี่วิเคราะห์ว่ามีโอกาสไหมที่มันจะกัดแม่ผมเพื่อขึ้นเป็นจ่าฝูง เวลาที่ผมไม่อยู่บ้านและต้องทำอย่างไรบ้างครับ
  • มีครับ เพราะตอนนี้คุณยังอยู่มันจึงไม่มีอาการมากนัก หากคุณไม่อยู่โอกาสที่มันจะต่อต้านมากขึ้นก็เป็นไปได้ครับ
    ตอนนี้แม่คุณคือคนรับใช้มันไปแล้ว ต้องเลิกป้อนอาหารมันครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค
    ณ ตอนนี้ผมสั่งห้ามแม่ไม่ให้ป้อนอาหารแล้วครับ และกำลังคิดหาวิธีการป้องกัน คิดได้3วิธี 1. จะล่ามปล่อยโซ่ยาวเวลาผมไม่อยู่บ้าน 2. จะจับมันทำหมัน(ไม่ทราบว่าช่วยได้ไหม) 3. ใส่ตะกร้อแบบกินน้ำได้ ใครมีคำแนะนำที่ดีกว่านี้ช่วยแนะด้วยครับ
  • ขอเอาเหตุการณ์จริงมาเล่าให้ฟังครับ

ผมได้สุนัขพิตบูลตัวแรกมาเลี้ยง ซึ่งก็คือเจ้าไทเกอร์ ความที่เห่อมัน ก็เอาอกเอาใจสารพัดกอดรัดฟัดเหวี่ยงกันทั้งวัน ไปไหนก็เอาไปด้วย ผมให้นอนในห้องนอนเดียวกับผม คุยกันทุกวัน เล่นกันทุกวัน แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยลืมคือ ความเด็ดขาดในคำสั่ง ไม่ว่าจะเล่นกันสนุกสนานขนาดไหน ถ้าผมดุมันต้องหยุด สิ่งที่ได้ก็คือความฉลาดแสนรู้ ชนิดน่าทึ่ง แต่สิ่งที่หนักใจก็คือมันไม่ยอมฟังใครเลยนอกจากผม

ต่อมาผมกลับมาอยู่ที่เมืองไทย มันก็แสดงความเป็นเบอร์สอง รองจากผม แต่แฟนผมกับแม่ผมเขาไม่กลัวหมา เขาก็มาช่วยผมเลี้ยงดูมัน โดยผมจะพยายามช่วยยามที่มันดื้อ แรกๆมันก็ไม่ยอมฟังมีขู่บ้างนิดๆ แต่ก็โดนเบิร์ดกระโหลกทุกครั้ง แม่กับแฟนผมไม่สนใจทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ขนาดแฟนผมทำความสะอาดหูมัน มันคำรามน่ากลัวมาก แต่แฟนผมก็ไม่สน จนในที่สุดมันก็ยอมรับทั้งแม่ผมและแฟนผมในที่สุด เพราะว่าเขาไม่ได้แสดงอาการกลัวให้มันเห็น

แต่มีอยู่คนเดียวที่ไม่สามารถเอาชนะมันได้ ต้องเป็นลูกไล่เจ้าไทเกอร์ตลอดก็คือพี่สาวผม เพราะแกกลัวมันมากเกินไป ผมพยายามช่วยแต่ไม่สำเร็จ เพราะแค่มันแยกเขี้ยวก็ร้องลั่นบ้านแล้ว มันก็เลยข่มพี่สาวผมตลอด ขนาดเดินถือถุงใส่ของมา มันเดินไปคาบพร้อมแยกเขี้ยวพี่ผมก็ร้องจ๊ากปล่อยมือทันที และมันก็แสบมาก มันจะทำแบบนั้นทุกครั้งที่มันอยากจะแย่งของจากพี่สาวผม ไม่ว่าจะถืออะไรอยุ่หากมันอยากได้มันก็จะไปแย่งเอาดื้อๆเลย

วันนี้ไทเกอร์จากไปนานแล้ว แต่มันก็สอนอะไรผมหลายอย่างมาก มันทำให้ผมรู้จักพิตบูลอย่าลึกซึ้งมาจนทุกวันนี้ครับ

คำพูดหลายๆอย่างที่ผมพูดออกมา ผมได้มาจากประสบการณ์ในการเลี้ยงไทเกอร์ครับ เช่น
    เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ โดยไม่สร้างปัญหาแก่สังคม
    เจ้าของพิตบูล ต้องเข้มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย

ก็ขอให้ท่านอ่านสิ่ที่ผมเขียนดีๆแล้วคิดตาม ทุกอย่างมันเป็นเหตุเป็นลในตัวของมันเอง ผมจึงมั่นใจว่า หากเราเข้าใจธรรมชาติของพิตบูลแล้ว การควบคุมมันให้เป็นสมาชิกที่น่ารักภายในบ้านนั้นไม่ยากเลย
  • ขอบคุณมากครับพี่ ทำนำเอาประสบการณ์ มาเล่ากัน .............
    ผมเองคง ต้องให้ หลานๆๆ จัดการแสดงความเหนืออำนาจ หมา ที่บ้านซะหน่อยแล้ว .........

image
    ไฟล์แนบ
    100_3104.JPG 85K
  • สวยขึ้นทุกวัน ดีแล้วครับหุ่นแบบนี้ อย่าให้มันอ้วนเหมือนเมื่อก่อนนะ พิตบูลมันต้องปราดเปรียวครับ
  • ขอบคุณครับป๋า ที่ ชมกัน ...........
    .....................................
    แต่สงสัย อย่างครับ ป๋า ๆ แต่ง ไจแอนท์ ยังไง ......
    หาตำรา หลายๆ บทความมาอ่าน ดุยังไง มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆๆ เลย :001:
  • ออกกำลังกายถึง อาหารถึง มันมาเองครับ
  • อยากเอา ZEUS ไป D1 บ้างจังimage
    ไฟล์แนบ
    9.jpg 284K
  • เชิญเลยครับ พวกเรารออยู่ทุกบ่ายวันเสาร์
  • วันนี้ พา หมา ชิบิง เดินเล่น ท้ายซอย ............
    วัยรุ่น เดิน เข้าซอย ..............
    วัยรุ่นยอมเดินอ้อม รัศมีห่างจาก ผมจุง หมา ไป 6-7 เมตร ...............
    แถม เด๊๋ยว ใคร ขับรถ ผ่าน มีอันต้องมอง ..............

พิทบุล ดัง โดยไม่รุ้ตัว ...................

คิดแบบบวกๆๆๆ โจรไม่กล้าเข้าบ้านแน่นอน ครับ :-D

image
    ไฟล์แนบ
    100_3115.JPG 67K
  • ระเบิดเวลาimageเจ้าเท่งimage
    ไฟล์แนบ
    01.jpg 102K
    02.jpg 169K
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ ... เดียว เจ้าไรเฟิล 4 เดือนเมื่อไหร่ จะรีบไปทำกิจกรรมที่ D1 เลยนะค่ะ :p ตอนนี้เพิ่งจะ 3 เดือน 5 วัน เองค่ะ
  • ผมก็ 3 เดือนครับอยากพาลูกสาวไปเหมือนกันครับ d-1 ทุกบ่ายวันเสาร์นะครับimage
    ไฟล์แนบ
    Untitled-1.jpg 210K
  • ใครที่ไม่เข้าใจเรื่องพิตบูลผมอยากให้มาที่ดีวันดีที่สุดครับ ได้เจอ ได้อธิบายแบบเห็นตัวกัน มันก็อธิบายง่าย สาธิตง่าย การอธิบายโดยตัวอีักษรบางทีมันไม่เห็นภาพ และยิ่งมาแชทคุยด้วยผมก็ไม่ไหวครับ ออนทีไรขึ้นมาทีสิบหน้าต่างผมก็ตอบไม่ทันครับ
  • จูงออกนอกบ้านไปที่ประจำ ที่ ๆ ทุกคนสามารถตีก้นเจ้าพิทบูลเราได้
    มีคนแปลกหน้ามาถามนี่พันธ์เดียวกับไข่ตุ๋นรึเปล่า ก็บอกว่าใช่
    แต่มันคิดว่ามันเป็นชิวาว่านะ เค้ามองหน้าแล้วบอกว่าเรากวน พอดีผู้ช่วยหมอ
    ที่พาเจ้าพิทบูลไปหาประจำ เค้าอยู่แถวนั้น ตาคนนี้รีบบอกเลยว่า ดูดิไอ้หนูนี่
    มันบอกหมามันเป็นชิวาว่า เค้าก็เลยยืนยันให้ ว่าใช่ มันเป็นชิวาว่าสายพันธ์ใหม่
    แล้วก็รูปหัวแรง ๆ เจ้าพิทบูลไปอีกที ดีนะมันรับมุข นอน หมอบ ลงไปราบกับพื้น
    แสดงด้านอ่อนโยนให้ึคนเห็น
    เราก็เลยบอกลุงคนนั้นมันว่า มันอยู่ที่การเลี้ยงดูค่ะ
    มองโลกในแง่ดี ตอนนี้เวลาพาหมาออกไปเดินเล่น รู้สึกถนนกว้างขึ้นเยอะ
    เมื่อก่อนต้องคอยหลบคน ตอนนี้มีแต่คนเดินหลบ
    แต่ก็ระวังมากขึ้นนะค่ะ เพราะยิ่งเค้ากังวล มันก็เป็นเหมือนรอยร้าวที่เราต้องผสานให้มัน
    กับมาเป็นเหมือนเดิม ถ้ามีอะไรผิดนิดหน่อย มันจะเป็นอะไรที่โอเวอร์ได้เลย
    แต่ก็ดีค่ะ จะได้มีอะไรให้ฝึกฝนเพิ่มมากขึ้น เมื่อก่อนวิ่งไปไม่ต้องกังวล
    ตอนนี้ต้องเป็นวิ่งบ้าง คอยบ้าง เดินบ้าง หยุดบ้าง ตามสถานะการณ์ที่เจอ
    เป็นการฝึกดีค่ะ
  • เวลาผมจูงเจ้ากาก้าออกมายืดเส้นยืดสาย คนที่ผ่านไป-มา ก็มีอาการเหมือนกับที่ท่าน tutie บอกเหมือนกันครับ แต่ทุกครั้งที่ผมจูงหมาผมไม่เคยลืมเลยว่า มันคือ พิทบูล.. :063: image
    ไฟล์แนบ
    10-09-27-083401.jpg 19K
  • เปิดหลายๆสาขาเลยครับท่าน D1 อะน่ะ เปิดที่ จ.ตากด้วยกะดี ฮ่า ๆ คน ตจว.ไปลำบากจัง มีสาขาย่อยจะเยี่ยมเลยครับ เเบ่งกัน บริหารงาน เเบ่งกัน รวยเน้อ งานสร้างคน คนสร้างชาติ พิท สร้างเพื่อน คน เเละงานเหนื่อยๆ เหอะๆ
    image
  • ใครอยากเป็นครูฝึกหมา รีบไปสมัครที่ดีวันเลยครับ
  • http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&NR=1&v=OJE9lxi1bqs
    นี่มันแปลกไหมคะ คือแบบว่า 3เดือน ปี้ๆๆๆๆ ไม่หยุดเลย หลายรอบมากกกก คะพี่