ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขอาเจียน
  • เช้าไม่ทานอาหาร สาย ๆ อาเจียนออกมาโดยไม่มีสาเหตุเกิดจากอะไรครับแก้ไขอย่างไรครับ
  • ขอข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ
    อายุ?
    อาหารปกติ?
    พฤติกรรม?
    อาการป่วย?
    พยาธิเห็บหมัด?
    รูปถ่ายและฯลฯ
  • ผมว่านำไปหาหมอใกล้บ้านน่าจะดีกว่านะครับ
  • สุนัข 3 เดือน ทานอาหาร f1 ถุงม่วง เมื่อวานเย็นให้ทานกับลูกชิ้น ทำวัคซีนรวมไปแล้ว 3 เข็ม ตอนนี้เลยกำหนดนัดมาสองวันแล้ว ขับถ่ายปกติ พฤติกรรมซนมาก อาการป่วยไม่มีครับ
  • อาการอาเจียรเกิดได้จากหลายสาเหตุ
    กินมากไป
    เล่น(เหนื่อยมากไป)
    กินของแปลกปลอม
    สารพิษบางชนิด
    แพ้อะไรบางอย่าง
    โรคบางชนิด
    ฯลฯ
    ถ้าหาสาเหตุไม่เจอจริงๆ แล้วยังไม่หาย ก็พาไปหาหมอครับ
  • ขอบคุณครับ
  • เอ่อ แค่แสดงความคิดด้วยนะครับ
    พอดี ที่เลี้ยงอยู่ก็เคยเป็น
    คืองี้ ถ้าอ๊วกออกมาแล้ว ดูยังเป็นเม็ดๆ f1(ซัก 70% ต้องมีการผิดรูปของอาหารปรกติ) อยู่ก็ประมาณว่า แดกเยอะเกินไป ย่อยไม่ทัน อ๊วกมาแล้วก็รีบๆแดกเข้าไปใหม่ (ขออนุญาติที่ไม่สุภาพนะครับ) อันนี้ก็ไม่เป็นไรครับ

ก็ลองดูๆว่า เราให้อะไรเค้ากินนอกเหนือจาก F1 ถ้าไม่มีก็ น่าจะ กินเยอะ กินเร็ว ไป

ถ้าชอบให้โน่น ให้นี้ ก้ลองค่อยๆทบทวนดูนะครับ เผื่อเราให้อะไรมันกินที่ไม่เหมาะกับสุนัข

อันนี้จากประสบการณ์ของหมาผมอย่างเดียวนะครับ

อย่าเชื่อมาก

ยังไงลองปรึกษาสัตว์แพทย์(ที่รู้เรื่อง พิทบู) จะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

• ขอบคุณครับ ตอนนี้มันปกติดีแล้วครับอยู่ ๆ ก็ไม่เป็นไร