ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เอาบุญมาบอก!!!
  • เอาบุญมาบอกครับ เนื่องในโอกาสจะเข้าปี 2012

ปีที่มีคำทำนายต่างๆมากมายเกี่ยวกับวันสิ้นโลก ผม

จึงอยากเชิญชวนให้เพื่อนๆ รวมกันทำบุญโดยการ

จัดพิมพ์หนังสือบทสวดมนต์เพื่อทำไปมอบให้กับวัด

ต่าง ๆ เหล่านี้ ได้แก่ วัดสุทัศน์ วัดพระรามเก้า วัด

ยานนาวา และวัดสระเกศ

โดยเป้าหมายที่เราตั้งไว้คือ เราจะพิมพ์จำนวน 2000 เล่ม

และจะมอบให้วัดต่างๆ ดังที่กล่าวมาแล้ว วัดล่ะ 500 เล่ม

หนังสือสวดมนต์จะพิมพ์ตามต้นฉบับของวัดเป็นหลักใคร

ที่จะร่วมทำบุญกรุณาติดต่อผมนะครับ "มุ๊" ครับ

ถ้ามีโอกาสผมจะนำตัวอย่างหนังสือมาให้ดูนะครับ
  • ได้เลยครับน้องชาย เดี๋ยวพี่ร่วมทำบุญด้วยครับ
  • แล้วจะทำได้ยังไงหรอคะ :o001:
  • เพื่อนสมาชิกท่านในรวมจัดพิมพ์ตั้งแต่ 100 เล่มขึ้นไปผมจะพิมพ์ชื่อลงในหนังสือเพื่อเป็นที่ระลึกให้นะครับ

ขออนุโมทนาบุญกูศลในครั้งนี้ด้วยนะครับ
  • งั้นขอจองก่อนเลย 100 เล่มครับ
  • เล่มละเท่าไหร่ครับ? พ่ีมุ๊
  • ขอบคุณครับที่สนใจครับ รายละเอียดผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ
    รบกวนพี่มาร์คช่วยปักหมุดไว้ก่อนนะครับ ผมจะรีบดำเนินการให้แล้วเสร็จ
    ภายในเดือนมกราคมปี 2555 ก่อนตุรุษจีน ครับ เอาฤกษ์เอาชัย ปีมังกรครับ
  • มีรายการดีๆๆมายังงี้ ต้องเอาด้วยครับบบบ
    *+*
  • ผมดีใจที่มีเพื่อนๆคลิกเข้ามาดู เข้ามาตอบกระทู้
    แบบนี้ครับ แม้จะไม่ใช้กระทู้ที่ร้อนแรงอะไร และ
    ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องหมาแต่อย่างใด

ผมขอสรุปยอดหนังสือพิมพ์หนังสือตอนนี้ให้ทราบ
    ก่อนนะครับขอบคุณคนใจบุญทุกคนที่มีจิตศรัทธา
    รวมจัดพิมพ์หนังสือในครั้งนี้ (ขนาดยังไม่ทราบรายละเอียด)

คุณมาร์คและครอบครัว 100 เล่ม
    คุณภาสกร 100 เล่ม
    คุณหนิง 100 เล่ม
    ครอบครัวคุณฮิม/หนุ่อยและเพื่อน 300 เล่ม
    คุณจิ๋ม 100 เล่ม
    คุณนพรัตน์ 100 เล่ม
    คุณติ๊ปและครอบครัว 150 เล่ม

ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

"ขอให้สิ่งดีๆที่ท่านคิดและทำส่งผลให้ท่านทั้งหลาย
    มีความสุขและความเจริญตลอดไปนะครับ"
  • ก็ขออนุโมทนาบุญไปยังสมาชิกพิตบูลโซนและครอบครัวทุกท่านด้วยครับ
    ทำบุญส่งท้ายปีแล้วก็ขอให้ปีหน้าตลอดทั้งปีและตลอดไป ได้พบกับสิ่งดีๆกันทุกคนนะครับ :036:
  • ผมขอร่วมทำบุญใช้ชื่่อ พิทบูลสามัคคีครับ จำนวน ๑๐๐ เล่มครับ อยากเห็นคนในวงการนี้รักสามัคคี และให้อภัยซึ่งกันและกัน รบกวนโทรบอกด้วยนะครับ ๐๘๖ ๘๘๓๓ ๙๓๖ ชื่อเห ครับ
  • ขอบคุณครับพี่เห
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ผมจะอัพเดทรายละเอียดให้ทราบจนกระทั่งส่งมอบหนังสือ
    ให้กับทางวัดเรียบร้อยแล้วนะครับ
  • ขอบพระคุณครับที่นำสิ่งดีๆช่วงปีใหม่มาให้ทำครับ
  • มีหลายคนสอบถามมาในเรื่องของรายละเอียดของหนังสือ
    ผมขออนุญาตอัพเดทให้ทราบตามนี้ก่อนนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังรวบรวมหนังสือบทสวดมนต์ของวัดต่างๆอยู่
    ครับ เด๋วเปิดปีใหม่มา ผมจะนำหนังสือบทสวดมนต์ของวัด
    ต่างๆ ที่เราตั้งใจจะพิมพ์เพื่อไปมอบให้กับวัดที่ระบุไว้ใช้

โดยเราจะใ้ห้ทางโรงพิมพ์ตีราคาหนังสือในแต่ล่ะเล่มแล้ว
    เอามาลงให้ทราบว่าแต่ละเล่มของแต่ละวัดมีราคาเท่าไรบ้าง
    เพราะหนังสือบทสวดมนต์ของแต่วัดนั้นมีขนาดและจำนวน
    หน้าที่แตกต่างกันไปครับ

แม้ว่าตามความจริงๆ บทสวดก็เหมิือนกันครับ แต่การนำสวด
    นั้นต่างกัน ซึ่งถ้าจะทำง่ายๆในราคาที่ถูกๆ ผมเลือกใช้หนังสือ
    ต้นฉบับเพียงเล่มเดียวแต่พิมพ์จำนวนมากหน่อย อย่างเช่น
    2000 เล่ม แล้วนำไปให้กับวัดทั้ง 4 วัด ผมจะได้ต้นทุน
    หนังสือที่ราคา่จะถูกมากเลยครับ

แต่ทางวัดจะใช้งานจริงไม่ได้ครับ เพราะว่าการนำสวดของพระ
    แต่ล่ะวัดไม่เหมือนกัน ดังนั้นเวลาพระท่านบอกให้เปิดไปสวด
    หน้าไหน ถ้าเราใช้หนังสือที่มีต้นฉบับไม่เหมือนกับที่วัดใช้
    คนที่สวดมนต์ตามจะไม่สามารถหาบทสวดที่พระท่านสวด
    เจอเพราะบทสวดอยู่ไม่ตรงหน้ากัน

ด้วยเหตุนี้ผมจึงต้องพิมพ์ตามจำนวนขั้นต่ำที่ทางโรงพิมพ์รับ
    ได้ครับนั้นคือ 500 เล่ม

หลายๆคนสอบถามถึงยอดเงินที่จะบริจาคถ้าจะพิมพ์จำนวน
    100 เล่ม ว่าจะมีราคาเท่าไร อันนี้ผมยังไม่สามารถตอบได้นะ
    ครับ แต่ผมจะใช้วิธีการเฉลี่ยต้นทุนของหนังสือครับ คือราคา
    ของหนังสือของแต่ละ
    วัด (4วัด) คูณกับจำนวนหนังสือ 25 เล่ม ก็จะเป็นเงินบริจาค
    สมทบทุน
    สำหรับผู้ที่จองยอดพิมพ์จำนวน 100 เล่มครับ

เมื่อได้รายละเอียดแล้วจะรีบนำมาลงเว๊ปให้ทราบครับ

ขอบคุณเพื่อนๆหลายๆคนที่สนใจและโทรศัพท์สอบถามหรือ
    ฝากข้อความไว้นะครับ

ปีใหม่นี้ก็ขอให้เดินทางท่องเที่ยวพักผ่อนอย่างมีความสุข
    ปลอดภัย ครับ
  • ขอบคุณคุณศราวุธด้วยครับที่มีจิตศรัทธา
    รวมสมทบทุยในการจัดพิมพ์หนังสือใน
    ครั้งนี้ 100เล่ม
  • ขอบคุณเสี่ยโก ที่รวมสมทบทุนในการจัดพิมพ์หนังสือฯ ในครั้งนี้ 200 เล่ม
    ขอบคุณคุณตูนด้วยครับที่รวมพิมพ์จำนวน 100 เล่ม

ผมขอสรุปยอดรวมตอนนี้ก่อนนะครับว่าเราได้กี่เล่มแล้ว

คุณมาร์คและครอบครัว 100 เล่ม
    คุณภาสกร 100 เล่ม
    คุณหนิง 100 เล่ม
    ครอบครัวคุณฮิม/หนุ่อยและเพื่อน 300 เล่ม
    คุณจิ๋ม 100 เล่ม
    คุณนพรัตน์ 100 เล่ม
    คุณติ๊ปและครอบครัว 150 เล่ม
    กลุ่ม "พิทบูลสามัคคี" โดยพี่เห จำนวน 100 เล่ม
    คุณศราวุธ 100 เล่ม
    คุณโก 200 เล่ม
    คุณตูน 100 เล่ม

ตอนนี้ยอดรวมหนังสือบทสวดมนต์เราได้ทั้งหมด 1450 เล่ม แล้วครับ
    ใกล้เป้าหมายที่เราตั้งไว้แล้วครับ

ขอบคุณเพื่อนๆอีกครั้งที่มีจิตศรัทธารวมกันสมทบทุนเพื่อจัดพิมพ์หนังสือ
    บทสวดมนต์ในครั้้งนี้นะครับ
  • พี่ครับผมเอาด้วย 100 เล่มนะครับ ผมชื่อ 1 และครอบครัว
    แล้วอีก 50 เล่มจะลงให้เจ้ากรรมนายเวณ จะได้ไม่ครับ
    ถ้าได้ก็รบกวนด้วยนะครับ เบอผมนะครับ 0829887956 หรือเอาเบอ พี่ มาก็ได้
    ขอบคุณคับ
  • น้องเบนรวมสมทบทุนในการจัดพิมพ์อีก 100 เล่มครับ

• #
    onebabyibaby 10:05AM Permalink
    พี่ครับผมเอาด้วย 100 เล่มนะครับ ผมชื่อ 1 และครอบครัว
    แล้วอีก 50 เล่มจะลงให้เจ้ากรรมนายเวณ จะได้ไม่ครับ
    ถ้าได้ก็รบกวนด้วยนะครับ เบอผมนะครับ 0829887956 หรือเอาเบอ พี่ มาก็ได้
    ขอบคุณคับ

ขอบคุณเช่้นกันครับ คุณหนึ่ง เบอร์ผม 0871246999

ถ้ารวมยอดที่คุณหนึ่งและครอบครัวสมทบทุนในการจัดพิมพ์
    หนังสือสวดมนต์ในครั้งนี้ (100เล่ม) เราจะได้หนังสือบทสวด
    มนต์เกินจากเป้าหมายที่ตั้งไว้แล้วนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับผู้คลิกเข้ามาอ่านและผู้ร่วมสมทบทุน
    ทุกท่าน

• มาแล้วครับ หนังสือสวดมนต์ของวัดต่างๆที่จะรวบรวมได้
    ขาดแต่วัดยานาวาอีกหนึ่งเล่ม แต่ก็ทราบข้อมูลคร่าวๆแล้ว
    ว่าราคาของแต่ล่ะเล่ม

image

ราคาหนังสือสวดมนต์ของวัดพระรามเก้า เล่้มล่ะ 80 บาท
    ราคาหนังสือสวดมนต์ของวัดสุทัศน์ เล่มล่ะ 100 บาท
    ราคาหนังสือสวดมนต์ของวัดสุทัศน์ (อมตธรรม) เล่มล่ะ 90 ่บาท
    ราคาหนังสือสวดมนต์ของวัดยานาวา เล่มล่ะ 99 บาท (ยังไม่ได้
    ไปเอาตัวอย่างแต่ได้สอบถามราคาหนังสือแล้ว)

ผมเฉลี่ยแบบนี้ล่ะกันเพื่อสะดวกในการสมทบทุนเพื่อจัดพิมพ์
    ผู้ที่ประสงค์จะพิมพ์จำนวน 100 เล่ม จะมียอดเงินบริจาค = 9,225 บาท
    รบกวนผู้รวมบริจาคในครั้งนี้ได้กรุณาติดต่อผมที่เบอร์โทรศัพท์
    0871246999 เพื่อขอรับเลขที่บัญชีเพื่อใช้ในการโอนเงินนะ
    กรุณารุบะชื่อ-นามสกุล หรือ ชื่อกลุ่มให้ทราบด้วยเพื่อจัดพิมพ์
    ลงในหนังสือเพื่อเป็นที่ระลึกในการจัดพิมพ์ในครั้งนี้

รบกวนโอนเงินภายในวันจันทร์ที่ 9 มกราคม 2555 นี้นะครับ

ขอบคุณคับ
  • ผมขออนุณาตเพื่อเป็นมงคล
    เราจะก้าวหน้าตลอดไป

ผู้ที่รวมจัดพิมพ์ 100เล่ม
    รบกวนโอนเงินจำนวน
    9,999.99 นะครับ

ติดต่อขอรับเลขที่บัญชีได้ที่
    087-124-6999
  • รบกวนเพื่อนๆสมาชิกที่สนใจรวมจัดพิมพ์หนังสือบทสวดมนต์
    เพื่อเป็นกุศลในครั้งนี้ โอนเงินสมทบทุนภายในวันนี้ด้วยนะครับ

"การให้อะไรไม่เท่า การให้ธรรม"
  • หลายคนสงสัย หลายคนไม่เข้าใจว่าทำไมหนังสือสวดมนต์ที่ผมจัดพิมพ์
    ทำไมราคามันถึงสูงเหลือเกิน เคยเห็นเคยพิมพ์กันอยู่แค่เล่มล่ะไม่กี่สิบบาท

ผมขออธิบายให้เข้าใจเพิ่มเติมกันหน่อยนะครับ หนังสือสวดมนต์ที่ผมจัด
    พิมพ์นั่น พิมพ์เพื่อใช้ในวัดครับ ไม่ได้พิมพ์แจกทั่วๆไปที่เห็นเล่มเล็กๆบางๆ
    ไม่ใช่ครับ เราพิมพ์เพื่อใช้ในกิจของสงฆ์ใช้เป็นหนังสือที่วางในโบสถ์ให้
    สำหรับพระใหม่ได้ใช้สวดส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งเราจะวางหนังสือบนอุโบสถ
    เพื่อให้ฆราวาสญาติโยมทั้งหลายที่เข้าไปสวดมนต์ที่วัดได้ใช้

หนังสือสวดมนต์ที่ผมพิมพ์มีจำนวนหน้าทั้งสิ้นประมาณ 300 หน้า จะจัดทำ
    หนังสือทั้งที ต้องทำให้ดีครับ ผมขยายตัวหนังสือให้ใหญ่เพื่อสะดวกในการ
    อ่าน เนื่องจากคนที่เข้าวัดส่วนใหญ่แล้วจะอายุเลข 40 ขึ้นไปทั้งนั้น ซึ่งอาจ
    มีปัญหาเรื่องสายตาบ้าง จะได้สะดวก แต่สำหรับเยาวชนหรือผู้ที่ไม่มีปัญหา
    ทางสายตาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหยิบขึ้นมาสวดได้ทั้งที่ ตัวหนังสือโตๆ มองเห็น
    สะดวกดี

กระดาษที่ผมใช้จัดพิมพ์ผมไม่ได้ใช้กระดาษธรรมดาสีขาวพิมพ์ด้วยหมึกสีดำ
    เพราะมันจะสะท้อนแสง อ่านนานๆจะหล้าสายตา ผมจึงเลือกใช้กระดาษถนอม
    สายตาหรือที่เราเรียกกันว่ากระดาษ Green Read เนื่องจากการสวดมนต์แต่
    ล่ะครั้งใช้เวลาประมาณ 45-60นาที และถ้าเป็นวันสำคัญทางศาสนาอาจจะสวด
    เกินกว่นั้น การจ้องตัวหนังสือนานๆอาจจะล้าสายตาได้ ผมจึงเลือกใช้กระดาษ
    ถนอมสายตาซึ่งไม่สะท้อนแสงแทน

และด้วยตัวหนังสือที่มีความหนามากกว่า 300หน้า เวลาเปิด/ปิด ถ้าเราเข้าเล่ม
    แบบทั่วๆไปคือไสกาวเวลาเราเปิดหนังสือในมุม 180 องศา เนื้อในของหนังสืออาจ
    จะฉีกหรือหลุดได้ ผมจึงเลือกใช้วิธีการการเย็บกี่อีกชั้น เหมือนกับดิชั่นนารี เพื่อ
    ป้องกันการหลุดลอน

การทำหนังสือสวดมนต์ผมได้คำนึงถึงการนำไปใช้งานจริงและต้องการพัฒนา
    หนังสือสวดมนต์ให้ดีขึ้น ถ้าเอาง่ายทำง่ายในราคาประหยัดแต่พระและำญาติโยม
    ไม่ได้ใช้ไม่มีประโยชน์ครับ

จึงขออธิบายความว่าทำไมหนังสือที่ผมทำถึงมีราคาสูงกว่าที่เพื่อนๆสมาชิก
    เคยทำหรือเคยรับทราบ

ด้วยความเคราพ
  • ผมได้โอนเงินไปเรียบร้อยแล้วนะครับ จำนวน 10,000 บาท เห็นว่ามันน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่ไปสวดมนต์ที่วัด หากสมาชิกเราอยากจะร่วมก็สามารถทำได้นะครับ 1 เล่ม 2 เล่ม หรือ 10 เล่ม ก็ไม่น่าจะมีปัญหา การทำบุญควรตามกำลังอย่าไปทำเกินกำลัง ผลบุญไม่ได้วัดกันที่จำนวนเงิน หากเราทำด้วยศรัทธามันก็ได้บุญเท่าเทียมกันครับ อยากชวนเชิญสมาชิกชาวพิตบูลช่วยกันคนละไม้คนละมือครับ
  • โอนไปแล้วครับชื่อ "พ.อ.วีระไชย เหเตโชดม" ยอด ๕,๐๐๕ บาทครับ
  • หลักฐานการโอนครับ image
    ไฟล์แนบ
    2012-01-12 09.45.48.jpg 209K
  • ขอร่วมจัดพิมพ์ 100 เล่ม

นายวีระกิต เลาสุขศรี
    นางจินต์ณพัศ จินต์สุภาวงศ์ และครอบครัว

ขอบคุณพี่มุ๊ ที่นำบุญมาบอกกันน่ะค่ะ

• อยากร่วมบุญกับเพื่อนๆพิทบูลค่ะแต่มีความพร้อมแค่1,000บาท
    โอนไปแล้ว 14/01/12เวลา14:57สถานที่S1B9308ลำดับ6962form kbankปลายทางตามสลิบvr_chinaขอบคุณ dogfunpark และทีมงานสำหรับเจตนาดีๆต่อพุทธศาสนานะค่ะ
  • อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ผมขอชื่อ-นามสกุลด้วยครับ
    จะได้เก็บเป็นเรคคอร์ทไว้
    และเมื่อหนังสือเสร็จผมจะ
    ขอที่อยู่อีกครั้งเพื่อจัดส่ง
    หนังสือบทสวดมนต์ไปให้
    เป๊นที่ระลึกครับ จะทำมาก
    ทำน้อยไม่ได้มีผลครับแค่
    รู้สึกอยากจะรวมจัดพิมพ์
    ก็มีความสุขแล้วครับ