ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมถึงต้อง พิตบูล
  • image

ปีที่ผ่านมา ข่าวพิตบูลกัดคนตายเป็นข่าวใหญ่ส่งท้ายปี และจากเหตุการณ์นี้ทำให้คนเลี้ยงพิตบูลจำนวนไม่น้อยเลยที่มีความคิดจะทิ้งหมาของตัวเอง เขาจะทิ้งหมาเพราะเขาเข้าใจว่า หมาพิตบูลมันโหด มันเลี้ยงไม่เชื่อง มันกัดแม้กระทั่งเจ้าของ ความเชื่อแบบนี้เกิดขึ้นเพราะเขาไม่เข้าใจว่า อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย คืออะไร

ผมว่าถึงเวลาแล้วที่เราต้องกล้าประกาศไปเลยว่า พวกเราเลี้ยงพิตบูล เพราะเราชอบในความโหดของมัน เราชอบมันตรงที่ ยังคงความเป็นเครืองจักรสังหารที่มีชีวิตและเลือดเนื้อ มันสังหารเหยือได้อย่างเลือดเย็น มันจัดการกับคู่ต่อสู้อย่างไร้ซึ่งความปราณี มันไม่เคยกลัวใครไม่ว่าคู่ต่อสู้ของมันจะมีขนาดใหญ่แค่ไหน หรืออันตรายแค่ไหน มันมีมีพละกำลังอย่างมหาศาล มันมีพลังในการทำลายล้างระดับแถวหน้า ด้วยเหตุผลนี้ เราจึงรัก พิตบูล

หากพิตบูลเป็นหมาแนวหวานมันก็ขาดจิตวิญญานความเป็นพิตบูล มันจะไม่ได้แตกต่างอะไรกับหมาพันธ์อื่นๆเลย ประกาศให้โลกรู้ไปเลย เราไม่ได้เลี้ยงพิตบูลเพราะความน่ารักครับ ใครชอบหมาแนวน่ารักผมว่าเปลี่ยนไปเลี้ยงพันธ์อื่นเถอะครับ ถึงมันจะทำได้ดีไม่แพ้พันธ์อื่นแต่ผมไม่อยากให้ไปคาดหวังจากมัน เผื่อใจไว้เลยว่าบางตัวมันอาจจะทำไม่ได้ เพราะคนที่สร้างปัญหาส่วนมากก็เพราะมองว่าพิตบูลมันน่ารักนี่เองครับ จึงพยายามไปฝืนธรรมชาติของหมาพิตบูล พอทำไม่ได้ก็เกิดอาการผิดหวัง ส่วนคนที่มองว่าพิตบูลมันโหด มันอันตราย มักจะไม่ค่อยสร้างปัญหา เพราะเขาจะระวังเต็มที่ แต่พวกชอบหลอกตัวเอง พยายามสร้างภาพพิตบูลว่าเป็นหมาน่ารัก เลี้ยงดูได้ตามปกติเหมือนหมาไทยทั่วไป คนพวกนี้จะประมาทครับ

เมื่อก่อนผมเขียน พิทบูล แบบนี้ สะกดด้วย ท.ทหาร แต่หลังๆผมจงใจเขียน พิตบูล ด้วย ต. เต่า เพื่อให้มันดูโหดขึ้นครับ

ขออภัยหากความเห็นนี้สุดโต่งเกินไป แต่ผมอยากให้คนเลี้ยงพิตบูล เข้าใจถึงจิตวิญญานของหมาพิตบูลอย่างแท้จริงครับ มันจะได้แยกกันอย่างชัดเจน ชอบหมาโหดให้เลี้ยงพิตบูล ไม่ชอบหมาโหดก็อย่าได้คิดเลี้ยงพิตบูลเลย จะได้ไม่ต้องมาตามแก้ปัญหาหรือพยายามทำให้หมาพิตบูลอยู่ร่วมกันกับหมาอื่นให้ได้

ด้วยความเคารพฯ
    ไฟล์แนบ
    DSC06973rs.jpg 99K
  • เยี่ยมครับพี่...คำนี้เเหละที่รอมานาน ยังมีหลายคนที่ลืมรากฐานของพิตบูลว่ามันมาจากอะไร
    image
    ต่อไปนี้จะได้เลี้ยงเเบบรัดกุมกันซะทีครับ พี่น้อง......
    ไฟล์แนบ
    PIC_0915_resize.JPG 145K
  • ทราบซึ้งคับ :-D

imageimage
    ไฟล์แนบ
    258500.jpg 125K
    166446_185297261499313_100000571200680_614862_475579_n.jpg 142K
  • image
    ไฟล์แนบ
    302362_230216360367444_100001372455475_581914_1299226825_n.jpg 59K
  • เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ไลค์เมาแล้ว555
    ไฟล์แนบ
    DSC02495.JPG 65K
    DSC02493.JPG 68K
    DSC02497.JPG 58K
  • image
    ไฟล์แนบ
    DSC02499.JPG 60K
  • หน้าตาเมาจริงๆๆหมาอะไรimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC02495.JPG 65K
    DSC02496.JPG 62K
    DSC02497.JPG 58K
  • ตัวบนนี่หัดกินเบียร์แต่เด็กเรย..
  • ป้าพร ขอ ออกความเห็นแย้ง ในฐานะ ที่เลี้ยงพิทบูล แล้วชอบประกาศว่าพิทบูล มันน่ารัก

ได้อีโกลเด้น สายกัด มาเป็นพิทบูลตัวแรก เลี้ยงตามประสา ฝึกมัน ให้เป็นมิตรกับคน(อันนี้ ได้ผล)

image

image

ความจี๊ด ของสายเลือด นักสู้ของอีโกลเด้น ปรากฎครั้งแรกเมื่อมันอายุได้ 5 เดือน โซ่ที่ล่ามอีโกลเด้น เป็นเส้นเล็ก ๆ

พามันไปเยี่ยม โมโม่ Momo แม่ไอจอร์ช อดีตสมาชิกของพิทบูลโซน (ปัจจุบัน ไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นเวปนี้แล้ว เพราะโดนผีกัด 555 น้องมันแอบคิดว่าคนที่กัด เป็นคนที่ไว้วางใจมาก ๆ ด้วย) เลยไม่เข้ามาเล่นเวปนี้อีก

ไอฟลุ๊ค พิทบูลของโมโม่ ซึ่งตัวใหญ่กว่า เห่ากรรโชกอีโกลเด้น เท่านั้นแหละ อีโกลเด้นกระชากโซ่หลุด ชาร์จเข้าหาไอฟลุ๊คทันที โชคดี ที่ไอฟลุ๊คอยู่ในกรง จึงไม่มีเหตุการณ์น่าหวาดเสียวเกิดขึ้น

หมู่นิว พ่อไอจอร์ช ซึ่งอยู่ในเหตุการณ์ ชอบใจ อีโกลเด้น ว่า แสบน่าดู ถ้ากัดกัน สงสัยอีโกลเด้นชนะ

image

image

image

เพื่อจะบอกว่า ได้อีโกลเด้นมา ไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าเป็นพิทบูล แถมสายกัด อีกตะหาก ได้มาเพราะตาโก้ง มันถูกชะตา หมาลายเสือ (ขนาดลูกชาย ยังตั้งชื่อ ไอเสือง่ะ แถมป้าพร ก็เกิดปีเสือ 555)

image

ไฟล์แนบ
    65 m.jpg 95K
    เป็นมิตร1.JPG 31K
    หอม1.JPG 74K
    61 m.jpg 43K
    62 m.jpg 37K
    63 m.jpg 36K
    1.jpg 58K
    ซ.jpg 60K
  • ต้องชัดเจนแบบนี้แหละครับ ไม่ต้องมาพูดอ้อมค้อมกัน
    แต่ส่วนตัวยังเอาหมาตัวเองไม่อยู่ เพราะได้ความรู้มาผิดๆนี้แหละแต่โชคดีที่มีคนในกลุ่มค่อยให้การช่วยเหลือ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0037repitbullzone.jpg 66K
  • สรุป ป้าจะแย้งหรือว่าสนันสนุน กับความคิดที่ว่า พิตบูล คือหมานักฆ่าครับ :/
    ตู งง จริงๆนะ
  • อยากฝึกหมาลากสักตัว แต่ยังไม่พร้อม เลยไม่ได้เลี้ยงสักที ^^
  • เริ่ม ค้นหา ความรู้ เกี่ยวกับพิทบูล ใน อากู๋ ก็ขึ้นเวป พิทบูลโซน เป็นอันดับแรก

จึงเข้ามาหาความรู้ โดยเริ่มจากการอ่านประวัติ การเลี้ยงเจ้าไทเกอร์ ของมาเฟีย อ่านเป็นเดือน เพราะยาวมาก
    เสียดาย กระทู้เก่าที่มาเฟียเขียนไว้ มันหายไปหมดแล้ว แต่ยังเห็นมาเฟียเอารูปที่นอนกับเจ้าไทเกอร์ มาลงอยู่บ้าง

ด้วยตระหนักดีว่า อีโกลเด้น จี๊ดแน่ ๆ จึงจัดการ ป้องกันไว้หลายสิ่งหลายอย่าง

1.ฝึกให้มันฟังคำสั่ง หยุดต้องหยุด (ในบ้านได้ผล นอกบ้านหมดสิทธิ์)

image

2.พามันไปสังคม กับหมาอื่น เพื่อฝึกให้มันเป็นมิตรกับหมา (ตอนเด็ก ๆ ได้ ตอนโตเต็มวัย หมดสิทธิ์เลย)

image

image

image

image

3.สั่งทำกรง ให้มันโดยเฉพาะ เล็ก ๆ กลัวมันเครียด ล่อซะเท่าห้องนอนคนเลย

4.หาซื้อลู่วิ่ง เพื่อให้มันได้ปลดปล่อยพลังงาน ลดความจี๊ด (มันชอบมาก แตขาหน้าดันเดี้ยง เลยต้องงด)

image

5.ทำเสาสปริงโพล ให้มันได้กระโดด ออกกำลังกาย

image

ที่เหนืออื่นใด ป้าพร พูด กับมัน ทุกวัน ไม่รู้ว่ามันฟังรู้เรื่องหรือเปล่า 555 ตอนน้ำท่วมหอบหิ้วไปอยู่แฟลต บอกมันอย่าเสียงดัง อย่าเห่าใครนะลูก มันก็เชื่อฟังดีนะ

แต่ต้องอพยพกลับ เพราะข่าวพิทบูลกัดคนตาย 555

image
    ไฟล์แนบ
    เชื่อฟัง.jpg 149K
    ษ.jpg 113K
    ส.jpg 117K
    1.jpg 58K
    2.JPG 55K
    100_2143 (Small).JPG 88K
    test3.jpg 62K
    2แสบแฟลต.jpg 72K
  • ฮ่วย ป๋า ใจร้อนจัง

ป้าพร อยากบอกว่า

พิทบูล ที่ป้าพรเลี้ยง ป้าพรรู้ ว่ามันโหด แต่ไม่ได้ หมายความว่า มันจะโหด ไม่มีเหตุผล

ป้าพร บอกป๋าตลอด ชั้น เอาอีโกลเด้น ไม่อยู่ สั่งมันนอกบ้านไม่ได้ จึงไม่พาอีโกลเด้นไปไหนตามลำพัง
    ยกเว้นตาโก้งไปด้วย

คอนเฟิร์ม พิทบูล โหด โดยสัญชาตญาณ แต่ เราสามารถ ฝึกให้มันน่ารักได้ จะมากจะน้อย ก็ได้ล่ะวะ

ทุกวันนี้ สองแสบที่เลี้ยงไว้ กับคนมันเป็นมิตร มาก ถึง มากที่สุด แต่กับหมาด้วยกัน โหด ไม่ต้อง ถามเหตุผล

ชัดเจนรึเปล่าป๋า

อ่ะ ไอเพชร มันชอบดูละคร อิอิ

แถมกิน F1 เพียว ๆ ด้วยเอ้า

• ในกระทู้นี้ผมพยายามสื่อถึงคุณลักษณะพิเศษสองอย่างก็คือ

1.ลักษณะพิเศษที่โดดเด่นประจำสายพันธ์
    2.ลักษณะพิเศษที่โดดเด่นเฉพาะตัวครับ

พิตบูล เป็นสุดยอด หมานักฆ่า ที่มีความมุ่งมั่นสูง กล้าหาญ แข็งแรง ทรงพลัง ทรหดอดทน และมีพลังในการทำลายล้างสูง อันนี้เป็นลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์

ส่วนการอยุ่กับเด็กได้ดี อยู่กับแมวได้ดี อยู่กับสัตว์เลี้ยงอื่นๆได้ดี ขี้กลัว ขี้เล่น ไม่ดุกับคน ไม่ดุกับหมา อันนี้เป็นลักษณะที่พิเศษเฉพาะตัว ไม่จัดเป็นลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ครับ :-D
  • โดนใจว่ะพี่ เห็นด้วย100%
  • เห็นด้วยครับ เมื่อวานพาเจ้าทิกเกอร์ไปทำวัคซีน มีแต่คนกลัวมัน แล้วยังถามอีกว่าดุมั้ยเนี่ย ก็เลยตอบไปว่าดุมาก เพราะเคยตอบว่าไม่ดุ ก็ซักแล้วซักอีกว่าข่าวที่ออกมาทำไมมันดุล่ะ ก็เลยตัดปัญหา จะได้ไม่ถามอีก แต่ตอนนี้ที่บ้านดีอีกอย่าง ปกติจะมีคนแถวบ้าน เข้ามา ขอลืม (ขอยืม) เครื่องมือหรือข้าวของโดยไม่บอกกล่าว ตอนนี้ไม่มีใครกล้าเข้ามา ขอลืม ของอีกเลย
  • ผมรอมานานแล้ว พิตบูล ว่าเมื่อไรมันจะชัดเจน รักมากเลยครับกระทู้นี้ เอามาย้ำกันอีกรอบ

พวกเราเลี้ยงพิตบูล เพราะเราชอบในความโหดของมัน เราชอบมันตรงที่ ยังคงความเป็นเครืองจักรสังหารที่มีชีวิตและเลือดเนื้อ มันสังหารเหยือได้อย่างเลือดเย็น มันจัดการกับคู่ต่อสู้อย่างไร้ซึ่งความปราณี มันไม่เคยกลัวใครไม่ว่าคู่ต่อสู้ของมันจะมีขนาดใหญ่แค่ไหน หรืออันตรายแค่ไหน มันมีมีพละกำลังอย่างมหาศาล มันมีพลังในการทำลายล้างระดับแถวหน้า ด้วยเหตุผลนี้ เราจึงรัก พิตบูล

หากพิตบูลเป็นหมาแนวหวานมันก็ขาดจิตวิญญานความเป็นพิตบูล มันจะไม่ได้แตกต่างอะไรกับหมาพันธ์อื่นๆเลย ประกาศให้โลกรู้ไปเลย เราไม่ได้เลี้ยงพิตบูลเพราะความน่ารักครับ ใครชอบหมาแนวน่ารักผมว่าเปลี่ยนไปเลี้ยงพันธ์อื่นเถอะครับ ถึงมันจะทำได้ดีไม่แพ้พันธ์อื่นแต่ผมไม่อยากให้ไปคาดหวังจากมัน เผื่อใจไว้เลยว่าบางตัวมันอาจจะทำไม่ได้ เพราะคนที่สร้างปัญหาส่วนมากก็เพราะมองว่าพิตบูลมันน่ารักนี่เองครับ จึงพยายามไปฝืนธรรมชาติของหมาพิตบูล พอทำไม่ได้ก็เกิดอาการผิดหวัง ส่วนคนที่มองว่าพิตบูลมันโหด มันอันตราย มักจะไม่ค่อยสร้างปัญหา เพราะเขาจะระวังเต็มที่ แต่พวกชอบหลอกตัวเอง พยายามสร้างภาพพิตบูลว่าเป็นหมาน่ารัก เลี้ยงดูได้ตามปกติเหมือนหมาไทยทั่วไป คนพวกนี้จะประมาทครับ
  • วีรกรรมวีรเวร ของเจ้าซ่าเมื่อพาไปสวนยาง หวังใจไว้ว่าปกป้องงูเงี้ยวเขี้ยวขอได้ อันดนี้ได้ผล มันเห่ารอบงูอย่างเดียวไม่กัด อรเราไปจัดการให้ เพราะสอนตั้งแต่เด็กจนตอนนี้เจ้าซ่า11เดือนเต็ม วีระกรรมอีกอย่างนอกจากงูพ่อฟัดเละ กิ้งกา่ากิ้งกือ กบเขียด แต่หมายังไม่เพราะมีเสรีเฉพาะในสวนยางเท่านั้น พื้นที่36ไร่ พอเรียกเหงื่อเจ้าซ่าได้บางคราถึงขั้นนอนสลบเหมือดเพราะวิ่งจัด ถามเรื่องสัญชาตญาณคิดว่ามันมีเต็มร้อย แต่ชอบเด็ก เข้ากับแมวได้ แต่กับหมาด้วยกันถึงวินาทีนี้ยังไม่มีอะไรในกอไผ่(เพราะป้องกัน+ระแวดระวัง) แต่มั่นใจว่ามันคือเครื่องจักรสังหารดีๆนี่เองครับ.+1เห็นด้วยอย่างแรง
  • ผมว่า ดีครับ ถึงเวลา ที่เรา จะ บอกเหตุผล คุณสมบัติของ พิตบุล .............

แต่ คุณสมบัติ นี้ และ สมรรถนะ แบบนี้ มัน มีอยุ่ใน พิตบุล............และจำกัดความได้เฉพาะพิตบุล

................ ไม่อยากให้ร่วม ไปถึงอเมริกันบุลลี่ เพราะ ผม เชื่อว่า บุลลี่ ถุกสร้าง มาเผื่อ
    เป็นเพื่อน และลด สมรรถนะ ของนักล่า จากอดีตไปบาง อย่าง ร่วมไปถึง แรงขับ
    อารมณ์ และความ ก้าวร้าว ........................

ผมคิดว่า มือใหม่ ยังสับสน เพราะ พิตบุล แตกออกมาหลาย สาย หลายแนว .........
    ควรศึกษาและหาเหตุผล ว่า จะเลี้ยง ตระกูล บูล & เทอเรีย นี้เพื่ออะไร

image
    ไฟล์แนบ
    buzdo[1] - Copy.jpg 11K
  • พี่ตี้ไปเอารูปนี้มาจากไหน.....งามเเท้ๆ หมาตัวนี้ :062:
  • จำไม่ได้แล้วล่ะหิน ถ้า ชอบเก็บไว้เลย หมาร่างกายแบบนี้ .............. หาดูยากแท้
    ...............เลี้ยงแบบนี้ ใครรรร จะไปกล้า แมท กับมัน ฮ่าๆๆๆๆๆ
  • ชอบที่ความมุ่งมั่นและความโหดครับimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01703_resize.JPG 115K
    DSC01694_resize.JPG 128K
    DSC01761.JPG 130K
  • หลงไหลในความใจสู้ของมัน แต่เหนื่อยฉิบเวลาจับมันแยก
  • เลี้ยงเพราะชอบสมรรถนะของมัน...สุดยอดหมาครับ
  • เสียงส่วนใหญ่ ที่ตอบกลับ ก็พ้น เรื่องของสมรรถนะ ...........

• ผมขอโชว์ตัวเจ๋งๆบ้าง..(ในเเบบที่ผมชอบและใฝ่ฝัน)
  • เพราะพิตบูล 3 เดือนมันทำกิจกรรมไรได้เยอะมากกว่าสุนัขสายพันธุ์อื่น
    image
    ว่ายน้ำได้แล้วครับผมสู้ตาย!!!
    แรมโบ้... :067:
    ไฟล์แนบ
    02012011327.jpg 137K
  • กระทู้นี้เพื่อ พิตบูลครับผ๊มมม
    เข้ามาแล้วยัง พิทบูล อยู่น่านแหละ เง้อออออ ..
  • ชัดเจน ตรงตรง ถูกใจคับ ผมอยากทำกิจกรรมมากกว่าให้มันน่ารัก
  • ชอบเพราะพิทบูล ไม่ใช่หมาธรรมดา มันบินได้
    imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    ค1.jpg 151K
    ค2.jpg 148K
    ค4.jpg 149K
  • เลี้ยงพิทบูลมันต้องแบบนี้

imageimage
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 66K
    4.jpg 67K
  • พาวิ่งคัฟผม 4 เดือนคัฟ ขอแจม :-D
  • เห็นด้วยนะครับ = "พิตบูล" ชัดๆไปเลย ชอบแบบนี้แหละ แรง โหด และรักเจ้านาย :-D
  • ชอบพลัง ความนิ่ง และที่สำคัญ น่าร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก
    images by free.in.th
  • แนวนี้โดนใจสุดอ่ะimage
    ไฟล์แนบ
    255335.jpg 35K
  • ชอบนะลักษณะพิเศษเฉพาะตัว แต่ก็ต้องคอยกำกับดูแลทุกครั้งเพราะบางครั้งมีการเล่นที่รุนแรงเกินกว่าเด็กจะรับได้ บางครั้งเจ้าของยังพลาดยังมีให้เห็น
  • ไม่ตัดหูimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_4237_resize3.JPG 74K
  • ในกระทู้นี้ผมพยายามสื่อถึงคุณลักษณะพิเศษสองอย่างก็คือ

1.ลักษณะพิเศษที่โดดเด่นประจำสายพันธ์
    2.ลักษณะพิเศษที่โดดเด่นเฉพาะตัวครับ

พิตบูล เป็นสุดยอด หมานักฆ่า ที่มีความมุ่งมั่นสูง กล้าหาญ แข็งแรง ทรงพลัง ทรหดอดทน และมีพลังในการทำลายล้างสูง อันนี้เป็นลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์

ส่วนการอยุ่กับเด็กได้ดี อยู่กับแมวได้ดี อยู่กับสัตว์เลี้ยงอื่นๆได้ดี ขี้กลัว ขี้เล่น ไม่ดุกับคน ไม่ดุกับหมา อันนี้เป็นลักษณะที่พิเศษเฉพาะตัว ไม่จัดเป็นลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ครับ

ขอบคุณพี่มาร์คมากๆ ดีใจที่ได้พิตบูลแบบข้อสอง มาเลี้ยงถึง2ตัว
    นึกว่าจะแตกต่างจากคนอื่นแล้ว
    ข่าวที่ออกมาในด้านลบที่บ้านเราทุกวันนี้ ผมไม่รู้ว่ามันเป็นข้อดีหรือข้อเสียกันแน่
    เพราะตั้งแต่ข่าวออกไป มีคนหาพิตบูลมาเลี้ยงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ(เยอะมาก)
    โดยไม่ศึกษาและคำนึงถึงเอกลักษณ์เฉพาะสายพันธุ์
    ผมเจอมากับตัวในหมู่บ้านผมมีแต่คนมาจองลูกมันขอไปเลี้ยง(ฟรี)
    ต่ายห่าละผมจะกล้าเอาไปผสมที่ไหนละเนี่ยฮ่าๆๆ

• image :060:
    ไฟล์แนบ
    421027_306607772723789_100001237070278_872652_522708469_n.jpg 19K
  • ของผม ชื่อจ่าเฉย 11 เดือนครับ ชกสามครั้งครับ เพราะไว้ใจปล่อยให้เดินเล่น ขึนชกครั้งแรก ตอน9 เดือน
    ครั้งที่ 2 ตอน 10 เดือน ครั้งที่ 3 ตอน 11 เดือนครับ สาเหตุ เพราะติดตัวเมีย ชอบไปดมสาวๆ ของคนอื่นเขา ที่บอกเล่าไม่ใช่ภูมิใจนะครับแต่ก็แอบทึ่งบ้างอะไรบ้าง
    พิทบลูเป็นหมาที่วิเศษมากๆ เชื่อเจ้านาย รักคน และชาวบ้านทั่วไปกลัวในตอนแรกๆ แต่พอรู้จักมัน เดินไปไหนมีแต่คนเรียกมันทั้งซอย เพราะมันเป็นหมาที่ขี้เล่นมากๆ แต่เรื่องปล่อยให้เดินเล่นโดยไม่จูงไม่ดีครับ ดีนะครับยังหยุดตามที่เราบอกอยู่แต่ใช้เวลาพักใหย๋กว่าจะห้ามได้แต่ละครั้ง ซึ่งเพราะมันยังเด็ก มันไม่กลัวใครจริงๆครับ ทุกวันนี้ กำลังหัดจูงเดินตามเราอย่างเดียวครับ ตอนนี้จริงจังและศึกษาเกี่ยวกับจ่าฝูง กับ สุนัข ของ นักจิตวิทยาสุนัขขั้นเทพ ซีซ่าห์เวย์ ครับเพื่อประโยชน์ของเราและความปลอดภัยคนรอบข้างด้วยครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    420305_10150770179408079_838468078_12477716_2n.jpg 103K
  • พิทบลูไม่กัดเจ้าของ
  • ชอบเพราะมันคือพิทบูล หมาที่ไม่ใช่แค่หมาครับ
  • ทำไมต้อง..พิทบลู??
    ตอบง่ายๆ ก็ใจมันรัก :033:
    image
    ไฟล์แนบ
    249054_628591057192219_1235386896_n.jpg 42K