ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ให้อาหารวันละ 1 หรือ 2 มื้อ มีผลไหม
  • ให้อาหารวันละ 1 หรือ 2 มื้อ กันครับ

ตอนนี้ ลูกสาว อายุ 1.2 ขวบ
    เมื่อก่อนให้เช้า และ เย็น

ช่วงนี้ไม่ค่อยกินมื้อเช้า

เลยให้ตอนเย็นอย่างเดียว แต่ปริมาณ รวม 2 มื้อ( ทานหมด ใช้ F1 ม่วง กับ แดง อย่างเดียวนะครับ ตั้งแต่เกิดมา )
  • เพื่อนๆให้อาหารลูกๆวันละยังไง ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

ขอบคุณครับimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_0336.JPG 90K
  • 2มื้อเช่นกันครับ
  • Vincent วันละมื้อ Monet วันละ2มื้อครับ f1เช่นกัน
  • วันละมื้อครับ
  • วันละมื้อค่ะ
  • วันละมื้อคะ มื้อเย็นที่เดียว จบ อิ่ม นอน คะ
  • ของผมสองตัวนี้ก็วันละเมื่อ เท่านั้น แต่เพิ่มไข่ต้มกับไก่เข้าไปอีก อาหารเม็ดไม่
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    CIMG3940.JPG 37K
    big-bow 3.jpg 165K
  • อาหารเม็ดยี้ห้อถูก ๆ ก็พอครับ
  • ของผมก้อวันละ 2 มื้อเช้าเย็น...และอาหารเม็ดย้อห้ออะไรก้อได้ครับ แต่เสริมเอา
    image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    PICT0034.JPG 195K
    PICT0044.JPG 156K
    PICT0048.JPG 237K
    PICT0063.JPG 216K
  • 2 มื้อครับ เช้าเย็น
  • 2 มื้อ คับ
  • 2 มื้อค่ะ มื้อเช้าไม่ค่อยเยอะ แต่มื้อเย็นหนักหน่อยimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF4582.JPG 67K
  • ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC00916.JPG 56K
  • ของผม 3 มือเลย แต่ให้ไม่มากครับ ให้ใข่ ไก่บด ครับ
  • 2 มื้อเช้าเย็นคับ วาง10นาทีไม่กินก็ยกออกเลย
  • มีผลรึป่าว...
    ต้องถามว่าคุณเลี้ยงเเบบไหนล่ะครับ เลี้ยงเเนวไหน เลี้ยงเพื่อกิจกรรม เลี้ยงเฝ้าบ้าน หรือ เอาไปประกวด
    ชอบให้หมามันครึก...หรือชอบเเบบกินเเล้วนอน

หมาเล็กๆตั้งเเต่เกิดมา จนถึง4-5 เดือน ควรให้หลายๆมื้อครับ มันกำลังเจริญเติบโต ยิ่งหมาเล็กยิ่งต้องให้บ่อยเพราะมันกินเเล้วก็นอน ร่างกายยังไม่ค่อยเเข็งเเรง สายตายังไม่ค่อยดี ควรที่จะอิ่มเเละอ้วนดีที่สุด
    หมา 5เดือนขึ้นไป ให้ 2 มื้อเช้าเย็นก็พอครับ... ก็อย่างที่พูดเเหละครับว่าเลี้ยงเพื่ออะไร ถ้าเลี้ยงเพื่อความสวยงามอยากให้อ้วนน่ารักๆ ก็ 3 มื้อ เเต่ถ้าเลี้ยงเฝ้าบ้าน 2 มื้อก็เพียงพอ
    ส่วนหมา 1 ปีขึ้นไปให้มื้อเดียวก็พอครับไม่มีผลอะไร ไม่ต้องกลัวหมาผอม(ก็หมามันไม่กินเองเเบบที่คุณบอก)
    เเต่อาหารที่ใช้ ควรเป็นอาหารเกรดดี เกรดพรีเมี่ยม พร้อมวิตามินรวมเสริมให้ด้วย...
    ถ้าเลี้ยงเฝ้าบ้าน หรือเลี้ยงใช้งานไม่มีผลครับ มื้อเดียวไม่มีปัญหา ขอให้มีน้ำให้มันกินตลอด..
    เเต่ถ้าเลี้ยงให้อ้วนหรือเอาไปประกวดความสวยความหนา มีผลเเน่นอนครับ...
    หมากินมื้อเดียว ข้อดีคือประหยัดเเละหมาจะไม่อ้วนมากไม่ค่อยเป็นโรค
    ข้อเสียคือ อาจทำให้หมาดุมีความก้าวร้าวมากขึ้น
    อย่าลืมนะครับ ให้มื้อเดียวเเต่ต้องให้มันอิ่มเเละสารอาหารครบถ้วนนะครับ
    ต่อไปถ้าให้มื้อเดียวบ่อยๆเเล้วลองกลับไปให้2มื้อ มันอาจจะกิน2มื้อก็ได้ครับ..