ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขาย ไม้งัดปาก (Break Stick)
  • ขายไม้งัดปาก (Break Stick)
    มีจำนวนจำกัด ทำจากไม้เนื้อแข็ง(มาก)
    ราคาอันล่ะ 350 - 500 บาท
    สนใจโทร 0871246999

image
    ไฟล์แนบ
    1.1.jpg 62K
    1.jpg 63K
  • ตามสไตล์ผม ต้องเลือกวัสดุที่ดีมาทำ ไม่ใช่เลือกไม้อะไรมาทำก็ได้
    ไม้ที่เลือกแต่ล่ะชนิดมีความแข็งแรง ทนทานมาก แม้แต่ช่างไม้ยังไม่
    อยากจะทำเลย เพราะมันเหนียวและแข็งมาก (เปลืองใบเลื้อย เปลือง
    กระดาษทราย และเปลืองเวลาในการทำ) ซื้อไปอันเดียวใช้ได้ไปจน
    กว่าจะเลิกเลี้ยงหมา ยกเว้น หายก่อน

พกพาเวลาออกงาน คนเห็นและรู้จักไม้ดี เห็นแล้วต้องร้อง เพราะไม้
    พวกนี้ส่วนใหญ่เค้าใช้ทำด้านปืน ด้ามมีด

• อุปกรณ์ชนิดนี้ควรจะต้องมีติดบ้านหรือติดตัวเวลาพาหมาออกงาน
    เพราะหากเกิดเหตุการณ์หมากัดกันจะได้มีอุปกรณ์ในการช่วยแยก

• สั่งดีไซน์ได้ม้้ยพี่มุ อยากได้เป็นเหมือนมีดดาบอะ 5555
  • ขอดูตัวอย่างก่อนนะปอ เพราะช่างไม้ค่อยอยากทำ
    หาว่าผมเรื่องมาก ไม้ก็จะต้องเอาแบบโน้นแบบนี้และ
    เลือกไม้แต่ล่ะชนิดหาก็ยาก แข็งก็แข็ง ทำยากอ่ะ
    555 ช่างบ่นอ่ะ
  • image

แบบนี้เลยพี่มุ อิอิ
  • ด้ามควรใหญ่พอที่จะจับแบบถนัดมือ หากด้ามเล็กจับไม่ถนัดและต้องออกแรงเยอะ เพราะเวลาใช้ต้องใช้การบิดข้อมือ เหมือนการบิดคันเร่งรถมอเตอร์ไซต์

ปลายควรแบนและเรียวแหลมกว่านี้อีกสักนิดจะได้สอดเข้าปากได้ง่ายเข้าได้ลึก เพราะตอนหมากัดอาจจะเหลือช่องให้สอดไม้ได้นิดเดียว ตำแหน่งที่เหมาะสมก็คือหลังเขี้ยว

ใช้การสอดด้านแบนเข้าไป แล้วบิดข้อมือเพื่อง้างปากให้อ้าออก แต่ไม่ใช่ใช้การงัดเพราะอาจจะทำให้ฟันหัก

แนะนำว่าเจ้าของพิตบูลทุกคนควรมีไว้ประจำบ้านครับ อย่างน้อยหนึ่งอัน แต่ถ้ามีสองอันก็ยิ่งดี เพราะบางเหตุการณ์ต้องง้างปากพร้อมกัน
  • อยากชมวิธีการใช้ครับ
  • พี่มุ ผมว่า แบบผมเวิร์คนะ แต่ขอ ด้ามใหญ่กว่านี้หน่อย ผมจะเอาไว้นวดหลังด้วย 555555555
  • อยากทราบว่าถ้าไม่มีไม้งัดปากมีวิธีอื่นอีกไหมครับในการแยกครับ แต่ไม่แบบเอาคลิปข้างล่างนะครับเล่นซะสลบเลย

• วิธีการใช้ครับ
  • ขอบคุณมากๆครับ
  • คลิปใช้ไม้งัดปากเป็นประโยชน์มากเลยคับ ฟังตอนแรกงัดนึกว่างัดแบบง้างขึ้นลง
    แท้จริงแล้วบิดข้อมือแบบ มไซค์
    ได้หมามาแล้วจะอุดหนุนนะคับพี่
  • โอ้ว ขอบคุณมากครับ :063:
  • ดูจากคลิปจะเห็นว่าไม่ยากเลยใช่ไหมครับ ถ้าเราสนใจ ศึกษากันจริงๆไม่มีอะไรยากหรอกครับ

แต่ปัญหาที่ผมเจอคือ ไม้ง้างปาก มีความเรียวแหลม และตรงปลายแบนไม่พอที่จะสอดเข้าไปได้ และต้ามจับก็เล็กมากไม่ถนัดมือ

ของที่ท่านปอ เอามาลง ตรงข้ามกับที่ควรจะเป็นมากเลยครับ
    ตรงด้ามเล็กมาแต่ปลายใหญ่ ตอนสอดก็ลำบาก ตอนบิดข้อมือก็ลำบากครับ
  • ผมมีหมาแค่ตัวเดียว แต่ก็มีไว้ติดบ้าน
    " มีไว้แต่ไม่ต้องใช้ ดีกว่า ถึงเวลาต้องใช้แต่ดันไม่มี "
  • ที่บ้านทำใช้เองครับ วัสดุมีเพียบ.....เพราะบ้านอยู่ต่างจังหวัด เลยมีไม้ให้เลือกหลากหลาย ไม้แดง ไม้รัง ไม้เต็ง ไม้ประดู่ .........แต่ไม้ที่ผมทำใช้เองเป็นไม่พะยูงครับ สวยทน
  • ที่ดี ที่ปลายเรียวแหลมประมาณช่วงปากของสุนัข เวลาแทงจะได้แทงจากปากด้านหนึ่ง ไปที่ปากอีกด้านนึง แล้วค่อยเป็นช่วงกว่าครับไม้ครับimage
    ไฟล์แนบ
    GetAttachment2.jpg 4K
  • มาดูของผมหน่อยครับ ไม่รู้ใช้ได้ดีป่าวเเต่ก็ช่วยเซฟมือจากการโดนเขี้ยวได้บ้าง เพราะไม่เล็กเกินไป อาจเหมาะกับหมาไซร้ใหญ่ๆ 25 โลอัพขึ้นไป ลองดูครับ
    image
    imageimage
    สอบถามได้ครับ.
    ไฟล์แนบ
    PIC_0782low.jpg 44K
    PIC_1640low.jpg 54K
    PIC_1641low.jpg 56K
  • อาจเปื้อนฝุ่นหน่อย..เเพราะวางไว้นาน 55+
  • ขอบคุณทุกๆคห.ครับ เห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ

ของคุณ MakotoHin29 คล้ายของผมอันเก่า
    เลย ตอนนั้นซื้อแบบไม่มีความรู้เรื่อง คิดว่าเป็น
    ไม้อะไรก็ได้เสียบเข้าปากได้แล้วก็บิด แต่พอ
    มาลองใช้ซ้อมกับหมาที่บ้านดู ปรากฏว่าด้ามจับ
    เล็กและสัึ้นไปมันไม่มีแรงในการบิดและไม่ถนัดมือ

• ผมว่าแบบของ จขกท. ก็ดีนะครับ เหลาปลายให้เรียวสักนิดก็น่าจะโอตามพี่มาร์คว่า
  • image

ที่ผมชอบมากที่สุดก็คือทรงนี้ครับ ใช้ง่าย จับถนัดมือ สวยแบบคลาสสิคด้วยครับ
  • หาซื้อมานานแล้วค่า แม้เจ้าไลก้าจะไม่ได้ใช้ แต่หนิงคิดว่าตราบใดที่เลี้ยงพิทบูล นี่เป็นอุปกรณ์ที่เราควรมีไว้ค่ะ และขออนุญาติช่วยประชาสัมพันธ์ด้วยนะคะ :030:
  • ตอนนี้ไม้มะเกลือหมดแล้วนะครับ อันที่เป็นสีดำครับ
    พอดีมีน้องที่พระประแดง ขับรถมาเอาถึงที่นี้เลยต้อง
    ให้ไปครับ เหลืออัีนสุดท้ายแต่มีคนโทรมาจองไว้ 3 คน
    ผมให้สิทธิคนที่โอนเงินได้ไปก่อนนะครับ

• คุณเก่งโซน ได้ไปนะครับ 1 อัน (ไม้มะเกลือ)
    ฉะนั้นไม้ที่เป็นสีดำไม่มีแล้วนะครับ
  • ผมว่าไม้ชนิดนี้ก็สวยนะครับ (อันที่2) นับจากข้างบนลงล่าง
    เป็นไม้สาธร แข็งและเหนียวเลยทีเดียว จับบ่อยๆ เช็คบ่อยๆ
    จะขึ้นลายสวยงามเหมือนขนไก่เลย คนจีนนิยมนำมาทำเฟอร์นิเจอร์
    ชื่อภาษาอังกฤษเรียกว่า Chicken Wing Wood คนไทย
    หลายคนอาจจะไม่รู้จัก

ตัวอย่างลายเนื้อไม้นะครับ
    image

image

• จัดส่งให้แล้วนะครับ
    image
  • จัดส่งให้แล้วครับ
    image
  • จัดส่งให้แล้วครับ
    image
  • @NingZa
    ของหนิงส่งให้แล้วเหมือนกัน ดูใน FB นะครับ
  • ของคุณโดมที่หาดใหญ่จะส่งให้ไม่วันพรุ่งนี
    ก็วันจันทร์นะคร้บ รอส่งพร้อมกับของคุณเดียว
    ระยองนะครับ
  • ต้องมีไว้ครับ ป้องกันไว้ก่อน
    ขี้เกียจไปลากๆดึงๆ
    มีไม้งัดปาก 5 วิ
  • ไม่ใช้ทุกรายที่โชคดีอย่างนีื้ หากเราไม่มีไม้งัดปาก (Break Stick)

• ขอบคุณครับคุณมุ ผมโดมเองครับ
  • ตอนนี้ไม้ประดู่เหลือเพียงอันเดียวครับ
    ส่วนไม้สาธรเหลือ 2 อัน (สีน้ำตาลมี
    ลาย) ส่วนไม้พยูงเหลือ 4อัน หมดแล้วหมดเลยนะครับ
  • ผมไปค้นกระทู้เก่าๆของพิทโซน เกี่ยวกับ "ไม้งัดปาก"
    ไหนๆก็นำเสนอแล้วก็อยากจะนำข้อความหรือกระทู้ที่
    เพื่อนสมาชิกเคยโพสไว้เกี่ยวกับ "ไม้งัดปาก" มาให้
    เพื่อนๆได้อ่านได้ทำความรู้จัก เพื่อบางคนมาใหม่ไม่รู้
    ว่ามันคืออะไร ส่วนเพื่อนๆที่่ีรู้อยู่แล้วก็ถือว่าเป็นการ
    ทบทวนล่ะกันนะครับ

กระทู้แรก "ความสำคัญของไม้งัดปาก"
    http://pitbullzone.com/community/discussion/1850/ความสำคัญของไม้งัดปาก/p1

• ใครไม่มีไม้งัดปากประจำบ้าน และก็ยังใช้ไม่เป็น อย่าเพิ่งภูมิใจว่าได้เป็นคนเลี้ยงพิตบูลครับ เพราะมันยังไม่สมบูรณ์พอ
  • ในคลิปที่ปล่อยเพราะอะไรรู้ใหมครับ....
    โดนตบที่บ้องหู....ไม่รู้เเก้วหูเเตกรึป่าว พอปล่อยปากเสร็จก็ล้มเลย...
    หวาดเสียวมาก...
  • image

เอาภาพมาให้ชมจะได้เห็นภาพกันชัดๆ อันนี้เป็นไม้พยูงนะครับ
    ขนาดพอเหมาะกับมือ เผื่อความยาวไว้ให้แล้วเวลาแทงเข้าไป
    ที่ปากหมายังมีพื้นที่เหลือ มือเราไม่ชิดกับปากหมาเกินไปจะได้
    ไม่เสี่ยว :)
  • อยากได้บ้างจัง :-? ตามท้องตลาดจะมีขายไหมครับ
  • ขนาดกำลังดี พอมือ มุพี่อยากได้ จะเอามาเก็บไว้เป็นที่ระลึก
    แต่รบกวนเหลาให้แหลมแบบ ของที่ก๊อกเอามาลงได้เปล่า :-D

อาจจะเหมาหมดเลย รบกวนหน่อยนะท่าน ชอบครับ
  • ของพี่ผมเตรียมให้แล้วกำลังคิดว่าจะไปทำ CNG
    สลักเป็น Logo พิทบูลโซนลงบนตัวไม้ (แต่ไม่รู้
    ทำได้อ่ะป่าว) เพราะไม้ชนิดนี้ก็นับว่าแข็งสุดๆ
    เป็นสุดยอดไม้เหมือนกัน สำหรับประเทศจีนแล้วถือ
    ว่าเป็นพญาไม้เลยก็ว่าได้ 555 อยากรู้แล้วจิว่าเป็น
    ไม้อะไร เด๋วมาเฉลย อิอิ

ผมได้มาแค่ 2 อัน เนื้อไม้ลายสวยงามชัดเจน มีกลิ่น
    หอมมาก ไม่ได้ใช้เก็บไว้ในตู้ เปิดตู้ออกมายังมีกลิ่น
    ไม้ติดเลย ถ้าจะเทียบกันผมชอบที่สุด รองลงมาก็เป็น
    ไม้มะเกลือ

จริงๆในบรรดาไม้ทั้งหมดที่้ผมเอามาให้ช่างทำ ไม้มะเกลือ
    เป็นไม้เนื้อแข็งที่สุด หายากสุด หนักที่สุดปล่อยลงน้ำ
    จมเลย แต่เนื่องจากเนื้อไม้สีดำทำให้ไม่ค่อยเห็นลาย
    ไม้เท่าไรและไม่มีกลิ่นหอมจากไม้ ทำให้สำหรับผม
    มันเลยอยู่เป็นอันดับสอง
  • ได้รับแล้วครับอันใหญ่กว่าที่คิด แหล่มเลย จับเต็มมือดีครับ

บทความการแยกหมาผมเคยเขียนไว้ หลายๆตอน และนี่คือตอนนึงครับ
    ลองอ่านดูครับ เผื่อเป้นประโยชน์

เฃ้าๆแบบนี้ เก่งโซน ขอเขียนบทความเกี่ยวกับพิทบูลสักเรื่องนะครับ
    บางคนอาจจะรู้แล้ว บางคนก็อาจจะไม่มีประสบการณ์
    พอดีงานนครปฐมที่ผ่านมา เจอหมาแดงซัดกัน กว่าจะแยกได้ ลำบากน่าดู

การแยกพิทบูลกัดกัน (แบบคนเดียวก็แยกได้)
    สำหรับคนที่เลี้ยงพิทบูลหลายตัว โอกาสที่จะกัดกันย่อมมีทางเป็นไปได้
    บางคนอาจคิดว่าจะกัดได้ไงเลี้ยงมาตั้งแต่เล็กๆ วิ่งเล่นกันมา
    ไม่ใช่ว่าตัวผู้กัดตัวผู้ หรือตัวเมียกัดตัวเมียก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น
    ประมาท หรือไม่ประมาท มันก็เกิดขึ้นได้
    เอาเป็นว่า....มันเกิดขึ้นได้แน่นอน ไม่วันใดก็วันหนึ่ง

ดังนั้นบทความนี้ผมขอแชร์ประสบการณ์ ให้เพื่อนๆดังนี้ครับ
    พิทบูลกัดกันมันดูน่ากลัวมากๆ เลือดสาดกระเด็น เลอะไปหมด เพราะมันกัดแล้วงับติด แล้วก็สะบัด ไม่มีปล่อยปาก
    กัดแล้วสะบัด สะบัดกันไป สะบัดกันมา ไม่มีเสียงร้อง ไม่มีเสียงอะรทั้งนั้น (เสียงคำรามยังไม่มีเลย)
    แต่กะละมง กะลังมัง ข้างของแถวๆนั้น กระดงกระเด็นไปหมด

เทคนิคการแยก
    1/อุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้ คือไม้งัดปาก
    ทำจากไม้เนื้อแข็ง ไม่นิยมโลหะนะ เพราะมันแข็งไป เดี๋ยวฟันเฟินเหักหมดปากพอดี 555
    ลักษณะก็จะเป็นไม้เนื้อแข้ง หน้ากว้างสัก 1-1 1/2นิ้ว ยาวสัก 2 คืบ
    ปลายเป็นลิ่ม คล้ายๆปลายกระบี่

2/จิตใจต้องนิ่งครับ ไม่ตกใจ
    จากนั้นก็หาเชื่อกจูงมาคล้องคอตัวใดตัวหนึ่งเสียก่อน แล้วหาที่ล็อคไว้ที่ตึึงให้มันอยู่กับที่ได้ ตัวหนึ่ง
    ช่วงนี้ปากมันก็งับติดกันอยู่ ก็ปล่อยไปครับ
    ห้ามแยกด้วยการดึงนะครับ แบบว่าเฮโลกันมาจับตัว แล้วออกแรงดึงๆๆๆ
    แบบนั้นทำให้แผลแหก ฉีก ร้ายแรงหนักเข้าไปอีก
    หมาหนังมันเหนียวครับ กัดก็แค่เป็นรูๆ แต่ถ้าไปช่วยมันดึง ก็เหมือนเพิ่มแรงทำลายนะ

เมื่อล็อคตัวนึงอยู่หมัดแล้วก็ใช้ไม้งัดปากตัวที่โดนตรึงไว้
    โดยใช้ไม้จิ้มไปที่ข้างๆปาก จะมีซอกฟันกรามที่เป็นรูๆอยู่เสียบเข้าไป ค่อยๆนะ แล้วค่อยๆบิดไม้ นิดเดียวก็หลุดครับ
    ช่วงที่ใช้ไม้งัด มือนึงก็จับปลอกคออีกตัวไว้ พออีกตัวหลุดก็ดึงมันออกมาจากปากตัวที่หลุดไม่ให้มันงับซ้ำได้อีก (มันโดนล็อกอยู่ ดึงอีกตัวออกมา)
    แต่ยังเหลือตัวที่เราจับไว้อีกตัว ก็ใช้ไม้งัดเหมือนกัน แบบเดิม
    พอหลุดก็ดึงแยกออกมาได้เลย

ทั้งหมดนี้ ที่ผมเคยแยกใช้เวลาไม่เกิน 2 นาที
    แล้วหมาเจ็บไม่เยอะด้วย ใอ้ที่เป็นแผลก็ไปดึงกัน ปากมันงับอยู่ไปดึงก็เหมือนช่วยแหกปากแผลมันนะ
    ส่วนแผลก็ใช้น้ำเกลือล้าง ตามด้วยเบตาดีน

จบแล้วครับ หวังว่าคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ :mrgreen:

ปล. และถ้าบ้านมีคนช่วยก็ง่ายขึ้นเยอะครับ ไม้งัดคนละอัน จับคนละตัว แล้วงัดปาก หลุดง่ายๆครับ
  • image
    ดูมาหลายเเบบเเล้วเเต่ล่ะเเบบก็สามารถใช้งานได้จริงเเต่คงไม่ดีที่สุดกลามเเละเเรงกัดของสุนัขเเต่ล่ะตัวนั้นไม่เท่ากันวัสดุที่ทำจากไม้นั้นไม่ค่อยอยากเเนะนำให้ใช้เลย (วัสดุที่ใช้ควรเป็นอคิริกใสหรือขุ่นเเละรูปทรงควรเป็นเเบบในรูปซึ่งจะเหมาะมากที่สุด)
    ไฟล์แนบ
    263094.jpg 4K
  • เสริมอีกนิดเวลาเเทงไม้งัดต้องใจเย็นหน่อยเเละต้องระวังฟันของสุนัขด้วยอย่าเเทงมั่วเเละออกเเรงบิดมากเกินไปไม่งั้นฟันสุนัขอาจจะเเตกหักได้ครับ
  • เยี่ยมครับ ช่วยๆกัน

อีกหน่อยของชำร่วย ที่จะมอบกัน อาจจะเป็นไม้ง้างปากสลักโลโกพิตบูลโซน เข้าท่านะ
  • ส่งให้คุณโดม เรียบร้อยแล้วครับ รอรับของเลย

image
  • ชองคุณเดียวก็เรียบร้อยเช่นกัน

image
  • ใครได้ไม้งัดปากแล้วรบกวนช่วยแจ้งด้วยน้า
    ถ้าติชมด้วยก็ดีจะได้นำขอติชมมาปรับปรุงครับ