ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องการตัดหูค่ะ
  • สวัสดีค่ะ มีเรื่องจะสอบถามพี่ๆ ผู้รู้หน่อยค่ะ คือวันนี้พาลูกชายน้อง บราวนี้ ไปตัดหูมาค่ะ
    เข้ามีอาการซึมๆ และหูของเขาบวมมากและมีน้ำเหลืองไหลออกมาตลอด ทำให้ไม่สบายใจมาก
    รู้สึกผิดที่ทำเขาเจ็บ อย่ากจะถามว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าค่ะ และกีวันหูเขาจะยุบลง
    อยากรู้ค่ะจะได้สบายใจ อ๋อน้องบราบนี้อายุ 3 เดือนกับ 20 วันค่ะ น้ำหนัก 17 กิโลกรัม
    อยากรู้จริงๆค่ะ พึ้งลี้ยงหมาเป็นตัวแรกในชีวิต:011::011:
  • ทำไมตัวใหญ่จัง
  • กำลังอยากรู้เลยครับ ตอบด้วยนะครับ ของผม 3 เดือน 4 วันครับหนัก 10 โลครับ
  • ให้ดูรูปค่ะ เข้าเป็นบูลบี่ พ่อ แม่ ของน้องเข้าตัวใหญ่มากๆๆค่ะ เลยอาจจะได้เชื้อมาก็ได้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    CIMG0091.jpg 63K
  • อย่าตกใจของผมยิ่งกว่า 4 เดือนกว่าเพิ่งเอาไปตัดมาครับ หมอพันเทปมารอบหู แทนที่จะแปะดามมาแค่ใบหู ค่อยๆจับล๊อคเอากรรไกตัดเทบออก ตกใจกันทั้งบ้านหูเน่าเฟ๊ะ น้ำหนองเต็มเลย ไหมที่เย็บมาหลุดหมด
    กลัวเลยตอนนั้น แต่เคยเอาหมาไปตัดมาแล้วถึง 5 ตัว ก้พอจะรู้บ้างครับ แข็งใจค่อยๆเอาผ้าก๊อตเช็ดน้ำหนองออก จนหมด มันร้องระงม หูบวมอักเสบมีหนอง เป้นเรื่องธรรมชาติ เอาเบตาดินผงวิเศษโปะเข้าไปให้มันแห้ง
    ยาแก้อักเสบคนนี้แหละกรอกเข้าไป ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ
    บางคนแนะนำยาม่วง แต่ผม เบตาดีนเช้าเย็นครับ
  • อย่าห่วงไปเลยครับ แบบนี้แหละตามธรรมชาติครับ ตอนของผมตัดปัญหาเยอะมากเหมือนกันเนื่องจากมันตัวโต แต่ของคุณถือว่าตัวโตมากอายุแค่นี้เอง ระวังอย่าหูล้มเป็นใช้ได้เพราะของผมเคยล้ม
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0503.jpg 56K
  • ไม่ต้องวิตก
    เอาเบตาดีนทาแผลเช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน
    ไม่เกินอาทิตย์แผลหายครับ
  • กินยาที่หมอให้มา จนหมดด้วยล่ะครับ

แผลถ้าโชคดีหมามันไม่เกามาก ก็หายเร็ว อ่อ อย่าให้โดนน้ำไม่งั้นเด่วแผลจะเน่าเอา
  • แนะนำยาเนกาซันก็ดีครับ แผลแห้งดีเหมือนกัน
    ฆ่าไข่แมลงวันได้ด้วย
  • ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ใส่ดาวเทียมให้เขาแล้ว เพราะกลัวการเกา แต่หูยังไม่ยุบเลย
    และเขาก็ร้องทั้งคืน ทำให้เจ้าของไม่ได้นอนด้วย เพราะต้องเฝ้อทั้งคืนเลย และตอนนี้เขาก็ไม่ยอมเดินด้วยค่ะ
    การกินก็ต้องป้อนด้วยมือ และให้กินนมค่ะ...:025::022:
  • เนกาชันนะคับดีที่สุดเพาระหมาที่บ้านหมามันเป็นแผล
    แบบว่าเน่าเลยแต่พอใช้เนกาซันได้ประมาฌ 2 วันแผลหายเลย
    ของเค้าดีจิง
  • แผลบวมมีหรอง แสดงว่าเกิดการติดเชื้อ ดังนั้นควรมีการคัดหนองออกและทำความสะอาดรอบบาดแผลหลังจากนั้นคงต้องพึ่งยาปฏิชีวะนะครับชนิดกินหรือฉีดจะดีที่สุดครับ ถ้าแผลไม่ติดเชื้อ 7 วันก็หาย แต่ถ้าติดเชื้อคงต้องใช้เวลาหน่อยครับ อาจจะ2-3 อาทิตย์ แต่ไหมที่เย็บต้องเอาออกในระย 7-10 วัน ถ้าไม่เอาออก การอักเสบก็จะยังคงอยู่

หมอ พิทบูล