ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอแสดงความเสียใจต่อคุณพี่นภาF1ครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับผม
  • ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวพี่นภาด้วยครับ
  • ทางกลุ่มPitbull north ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวKนภาด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ
  • เสียใจด้วยค่ะ
  • ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ
  • ขอแสดงความเสียใจสำหรับการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ด้วยครับ เจ๊นภา
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับผม

• image

ขอแสดงความเสียใจกับพี่นภา ในการสูญเสียบุคคลอันเป็นที่รักครับ

ไฟล์แนบ
    IMG_3058.JPG 282K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่

• image

image

image

image

ไฟล์แนบ
    IMG_3038.JPG 286K
    IMG_3042.JPG 296K
    IMG_3045.JPG 278K
    IMG_3048.JPG 284K

• image

image

image

ไฟล์แนบ
    IMG_3054.JPG 290K
    IMG_3061.JPG 271K
    IMG_3052.JPG 249K

• image

image

image

image

ไฟล์แนบ
    IMG_3065.JPG 177K
    IMG_3033.JPG 196K
    IMG_3034.JPG 239K
    IMG_3063.JPG 202K
  • อันเพื่อนดีมีหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา

ดั่งมีเกลือเพียงหนึ่งด้อยราคา ดีกว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล

มิตรแท้มี 4 ประเภท ได้แก่

1. มิตรมีอุปการะคุณ 2.มิตรร่วมทุกข์ร่วมสุข

3. มิตรแนะประโยชน์ 4. มิตรอนุเคราะห์(อนุกัมปกะ)

มิตรเทียมมี 4 ประเภท ได้แก่

1. มิตรปอกลอก 2. มิตรดีแต่พูด

3. มิตรชอบประจบประแจง 4. มิตรชวนไปในทางเสียหาย

ถ้ามีเพื่อนเป็นคนชั่ว ก็ควรเร่งถอนตัว ตีจากเสียให้เร็วที่สุด
    เพื่อป้องกันทุกข์ภัย ที่จะมีในปัจจุบัน และในอนาคต

ทางแก้

1. พิจารณาให้เห็นโทษ ของการคบกับคนชั่ว และคุณของการคบกับคนดี อย่างแจ่มแจ้งชัดเจน
    และต้องตัดใจเลิกคบกับคนชั่วให้ได้ด้วยวิธีการต่าง ๆ เช่น

ก. เลิกคบกันทันทีทันใด ถ้าคิดว่าทำแล้วจะไม่เกิดมีทุกข์หรือภัยตามมาภายหลัง

ข. ค่อย ๆ แยกหรือปลีกตัวออกมา โดยที่ไม่ให้เขารู้ตัว

ค. ตัดสายสัมพันธ์ ที่เป็นสื่อเชื่อมโยงออกให้หมด

2. ถ้าอยู่โรงเรียนเดียวกัน หรือทำงานร่วมกัน ก็อาจขอย้ายห้อง ย้ายโรงเรียน หรือเปลี่ยนงานใหม่ ก็แล้วแต่กรณี

3. ย้ายบ้าน อย่าอยู่ใกล้ชิดกันอีกต่อไป

4. เลือกคบหาคนดีไว้ทดแทน เพราะมนุษย์เป็นสัตว์สังคมไม่อาจจะอยู่โดดเดี่ยว ได้

เป็นธรรมดาอยู่เอง เมื่อเราคบกับคนชั่ว คนดีก็ย่อมรังเกียจไม่คบหาด้วย และเมื่อเราเลิกคบกับคนชั่ว คนดีก็ย่อมคบหาด้วย

อย่ากลัวเลยว่า จะหาคนดีคบไม่ได้ ขอแต่ว่าให้เรา เป็นคนดีจริง ๆ เถอะ อย่าเป็นคนประเภท "ปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ" ก็แล้วกัน ทุกวันนี้ โลกเราหนาแน่นไปด้วยคนมีความรู้ มีดีกรีสูง แต่ขาดแคลนคนดีหรือบัณฑิต (ผู้มีปัญญา) ยิ่งนัก.

• ขอขอบคุณ X และเสี่ยกล้า นะคะ ที่กรุณาจัดการ นำพวงหรีด ไปเคารพศพ แทนเพื่อน ๆ ชาวพิทบูล

สว.โก้ง กับป้าพร จะเดินทางไปวันอาทิตย์ พร้อมกับเครื่องไทยธรรมสำหรับถวายพระ
  • เรื่องเล็กน้อยครับป้าพร
  • เสียใจด้วยครับ
  • เมื่อคืนกลับถึงกรุงเทพประมาณตีหนึ่งครับ ขอบคุณพี่ๆน้องๆเพื่อนๆที่ร่วมแสดงความเสียใจกับครอบครัวเรา ทั้งที่มาที่งานด้วยตนเอง โทรศัพท์มา และร่วมแสดงคำไว้อาลัยในบอร์ดนี้ ขอบคุณพี่น้องกลุ่มโคราชที่เป็นธุระขับรถนำหรีดมาร่วมไว้อาลัย ขอบคุณเฮียใหญ่พระรามสาม ขอบคุณคอกปาร์คเวย์และคุณกล้า ขอบคุณสารวัตรโก้งและป้าพร ผมขอเป็นตัวแทนลูกหลานกล่าวคำขอบคุณต่อทุกท่านมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ

ผมต้องขออภัยจริงๆที่ไม่ได้แจ้งข่าวนี้แต่แรก ที่ไม่แจ้งก็เพราะเกรงว่าจะเป็นการรบกวนไม่อยากให้ต้องลำบากกัน และช่วงนี้ก็เป็นช่วงเวลาแห่งความสุข เป็นเทศกาลปีใหม่ของชาวไทยเชื้อสายจีนด้วย

ผมทราบว่าจะมีหรีดมาอีกในวันนี้ ผมก็ขอเรียนว่าถ้ายังไม่ได้จัดทำก็ไม่เป็นไรครับ เพราะวันนี้จะเป็นวันสวดวันสุดท้ายแล้ว ครอบครัวเราแค่ได้ทราบเจตนาว่าจะส่งมาก็ดีใจอย่างสุดซึ้งแล้วครับ หากยังยืนยันในเจตนาว่าจะร่วมไว้อาลัยจริงๆ ผมขอเปลี่ยนเงินค่าทำหรีดมาทำเป็นทุนการศึกษาเพื่อจะมอบแก่เด็กๆจะดีกว่าครับ พวงละห้าร้อยสิบพวงก็ห้าพัน ผมว่าเงินจำนวนนี้น่าจะเป็นประโยชน์แก่เด็กๆ และก็เป็นกุศลให้แก่คุณแม่ด้วยครับ

^:)^
  • วันนี้ผมจะเดินทางไปอีกครั้งประมาณตอนเที่ยงและคงอยู่ยาวจนวันจันทร์เลยครับ
    และที่วัดสัญญาณอินเตอร์เน็ตไม่มีเลย หากมีอะไรเร่งด่วนติดต่อผ่านทางมือถือนะครับ

ขอบคุณครับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับ
  • T_Tเสียใจด้วยคับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :039:
  • เสียใจด้วยน่ะค่ะ :039:
  • ขอเเสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ
  • เสียใจด้วยนะคะ :039:
  • เสียใจด้วยน่ะครับพี่นภา
  • แสดงความเสียใจด้วยครับพี่ทั้งสอง