ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอกำลังใจของพี่น้องพิตโซน
  • ผมเซ็งมากๆเลย หมาผมโดนงูกัด เเละผมก็เกือบโดนเช่นกัน
    ผมหมดทางเเก้ไข คิดไรไม่ออกหมากัดกับหมาผมยังไม่กลัวเท่ากับ งูเลยครับ..

ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงช่วยดลบันดารให้หมาผมรอดด้วยครับ....

เเล้วถ้าพรุ่งนี้มันรอด ผมจะมาเล่าให้ฟังเลยครับว่าเพราะเหตุใด................ถ้ามันรอด มันได้เป็นตำนานเเน่ครับ เพราะอะไรผมจะมาเล่าอีกที.............
    เครียดมากเลยครับ เป็นอะไรที่วัดดวงมากๆ
  • ขอให้ปลอดภัยครับ
  • พาไปหาหมอยังครับ ถ้าไปหาแล้วก็ไม่น่ามีปัญหา รอดๆๆสาธุ
  • รอดสิครับเค้าต้องรอด
  • ใจสู้เข้าไว้ ต้องรอดได้แน่ครับ
  • รอดซิครับ เขาคือเพื่อนแท้ของเรา
  • เอาใจช่วยครับ
  • อีโกลเด้น เคยฟัด งูเห่า ขาดสองท่อนมาแล้ว อีโกลเด้นเองก็โดนไปสองเขี้ยว

พอดีป้าพร อยู่ในเหตุการณ์ จึงเอาซากงู ใส่ถุงไปด้วย

จากบ้านถึงร้านหมอ เกือบยี่สิบนาที ระหว่างนั้นก็โทรเช็คเซรุ่มว่าคลีนิคไหนมี

ถึงร้านหมอ อีโกลเด้น น้ำลายฟูมปาก แต่ก็ช่วยได้ทันค่ะ

ขอเอาใจช่วยค่ะ พิทบูลมันอึด ค่ะ สู้ ๆ นะคะ
  • ขอให้ปลอดภัย เอาใจช่วยครับ
  • มาอยู่เป็นเพื่อนครับ
    ขอให้ผ่านไปด้วยดี
  • เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดี
  • เอาใจช่วยด้วยคนครับ
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับ..ตอนนี้ผมยังไม่กล้าเล่าเรื่อง ผมอยากให้เเน่ใจจริงๆ
    งูกัดเเล้วเเล้วหาหมอ ผมก็พอมั่นใจครับ .
    เเต่ผมไม่ได้พามันไปหาหมอ อย่าพึ่งด่าผมนะครับว่าเพราะอะไร พรุ่งนี้ผมจะเล่าให้ฟังครับ
    ผมถึงบอกว่า....ถ้ามันรอดไปได้ มันต้องเป็นประวัติศาสตร์ เเละตำนานของผมเลยทีเดียวครับ.
    image
    ไฟล์แนบ
    1boy_on_the_dog.jpg 33K
  • ขอให้แข็งแรงเร็วๆๆนะผู้กล้าหาญ
  • กำลังใจจากคนอื่นหรือจะสู้ "กำลังใจจากเจ้าของ" ขอให้ปลอดภัยครับผม :060:
  • ผมว่าควรพาไปหาหมอนะครับ มารอให้มันหายเองถ้ามันตายมาผมว่ามันจะเป็นตำนานแน่ครับ ตำนานในใจคุณที่ทำให้หมาตัวเองตาย ควรพาไปหาหมอเช็คอาการดีกว่าครับ ถึงมันจะเคยโดนงูกัดมาก่อนหรือไม่อย่าไปมั่นใจว่าเคยโดนกักแล้วจะรอดมันไม่แน่เสมอไปหรอกนะครับ
  • ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ
  • ขอให้ปลอดภัย สู้ๆๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ แล้วเหตุการณ์เกิดขึ้นได้อย่างไรคะ จะรอฟังข่าวเมื่อเจ้าของพร้อมที่จะเล่าค่ะ
  • ขอให้น้องหมาปลอดภัยครับ เอาใจช่วย
  • ถ้าคุณหินทำดีที่สุดแล้วไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะทั้งน้องหมาและเจ้าของ
    คุณป้าพรตั้งสติและควบคุมสถานการณ์ได้ดีจริงๆค่ะจะจำเอาไว้ใช้บ้างนะค่ะ
  • ขอโทษนะครับ คุณ LpB นั่นเเหละครับที่ผมจะบอกว่าพรุ่งนี้ผมจะบอก
    คิดว่าผมไม่คิด หรอครับ.. คิดว่าผมไม่อยากพามันไปหาหมอหรอครับ...
    ผมบอกหรอครับ ว่าผมจะรอให้มันจะหายเอง....ผมไม่ใช่เด็กๆนะครับ....
    ถ้าคิดซักนิด....ก่อนที่จะว่าผมนะครับจะดีกว่านี้ ใครบ้างครับ..ที่หมาโดนงูกัดเเล้วไม่อยากพาหมาไปหาหมอ
    คนๆนั้นคงไม่มีในโลกนี้หรอกครับ
    ผมไม่บ้าขนาดนั้นเเน่.......เเต่การไปหาหมอคุณว่าต้องมีอะไรไปบ้างครับ.รถยนต์ คนขับ คนช่วย เงิน...(เท่าไรก็ไม่รู้เเล้วเเต่หมอ) หมาผมโดนกัดผมรีบโทรเช็คหาหมอทันที...หมอบอกค่าวัคซีน พันกว่าบาทเเล้ว ยังไม่รวมค่าอื่นๆ ซึ่งต้องเจาะให้น้ำเกลืออีก อะไรต่อมิอะไร... โรงบาลก็ไม่ได้อยู่ไกล้ๆ......

ผมบอกเลยก็ได้ครับ ผมจนครับ.....พูดเเบบไม่อายเลยนะครับ รถยนต์ผมไม่มี
    ไม่มีรถไม่เท่าไร มันมาตรงกับสิ้นเดือน เเล้วเป็นวันที่ผมไม่มีเงินด้วย.....
    ผมจำเป็นจริงๆ ที่ต้องดูอาการก่อน ส่วนเรื่องการเเก้ไขพิษงูเเบบบ้านๆ โดยไม่ฉีดวัคซีนผมก็พอมีความรู้อยู่บ้างครับว่างูกัดทำไง............

จะโกรธผมผมก็ไม่ว่านะครับ... เเต่อยู่ๆ คุณก็มาว่าผมซะงั้น....ผมก็บอกเเล้วว่าอย่าพึ่งด่า..พรุ่งนี้ผมจะเล่าให้ฟัง
    เเต่ตอนนี้ก็ถือโอกาศเล่าตอนนี้เลยละกัน
    ตอนนี้หมาผมดี..ขึ้นเเล้วครับ ผมดูมา3-4 ช.ม. ช่วงเเรกเป๋ๆนิดนึง หลอนๆ หน่อยๆ ตอนนี้กระฉับกระเฉงนิดนึงเเล้วครับ

เเล้วลองอ่านดีๆนะครับ หมาผมยังไม่เคยโดนงูกัดครับ. เเล้วผมก็ไม่เคยบอกว่าหมาผมเคยโดนงูกัดมาเเล้วไม่รู้ว่าอยู่ๆ คุณเอาเรื่องอะไรมาพูดเป็นตุเป็นตะก็ไม่รู้....
    ตอนนี้ผมเดือดร้อนเรื่องเงินจริงๆครับ. มันช๊อตเงิน...ผมไม่อยากยืมใคร หรือหาพาระเพิ่มอีกเเล้ว.....คุณอาจมองว่าเเค่สองสามพันเเต่วันนี้ผมไม่มีจริงๆ อีกสองสามวันน่ะมีครับ.
    เเต่ผมก็ไม่ได้นั่งนิ่งรอดูหมาตัวเองตายหรอกนะครับ...ผมทำจนมันดีขึ้นเเล้ว ส่วนทำยังไงนั้นผมไม่ขอบอกละกันครับ....ภูมิปัญญาชาวบ้านผมพอมี ผมเด็กบ้านนอกอยู่เเล้ว
    เเต่ก็ขอบคุณนะครับที่เข้ามาเมนต์..
    หวังว่าคุณ LpB คงเข้าใจที่ผมอธิบาย เเละคงไม่โกรธผมนะครับ. เพราะผมพูดเรื่องจริงๆเเละพูดตรงๆเเล้ว
    พรุ่งนี้ผมคงไม่ต้องเล่าเเล้วนะครับ งูที่กัดหมาผมเป็นงูกะปะครับ กัดติดขาเลย..

ขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจผมมากครับ....... พี่น้องพิตโซนไม่ทิ้งกันจริงๆ ผมซึ้งมากครับ..

• มัสแต็ง เคยโดนงูเห่ากัด เข้าที่ใต้คางบริเวญนี้มันเป็นหนังย้อยๆ ผมเห็นรอยเขี้ยว เลย หน้า ตา บวมตัวค่อนข้างแข็ง น้ำลายยืด ส่วนยูมิ ลูกสาวมันน่าจะไม่โดนกัดแต่โดนพิษเข้าหน้าตา อาการคล้ายๆกันแต่เบากว่า กว่าผมจะไำปเจอก็ไม่รู้ว่าผ่านไปกี่ชัวโมงแล้ว ผมให้มันกินไข่ขาว+น้ำมะพร้าว เพราะที่นี่ไม่มีหมอหมาโดยตรง รพ สัตว์ที่ใกล้ที่สุดอยู่ห่างออกไป 2ชั่วโมง ได้แต่ทำใจและภาวนา สรุปพวกมันรอดครับ
    เหตุการณ์ครั้งนั้น เวสป้าพิ้งค์ เป็นพยานได้.
    ขอให้หมาคุณรอดปลอดภัยครับ.
  • ขอให้รอดครับ เคยช็อตเงินเหมือนกันเข้าใจเลย
  • ใจเย็นๆนะจ้า ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเองค่ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะจ้า หิน สู้ๆ มานี่ก็ สู้ๆ นะ
  • ครั้งนั้นไปช่วยพี่ตี๋ตีงูมา บ้านแกนี่ดงพยางูจริงๆครับ
    ไข่กับน้ำมะพร้าวช่วยได้ครับเคยได้ยินมาเหมือนกัน
  • ถ้าเป็นงูกะปะจริง น่าจะรอดครับ

เพราะพวกนี้เป็นhemato toxin มีผลต่อระบบการแข็งตัวของเลือดเท่านั้น

ในคนก็ไม่จำเป็นต้องให้เซรุ่มทุกเคสที่ถูกงูชนิดนี้กัดครับ
  • เป็นกำลังใจ ให้ด้วยคนนะครับ
    สู้ๆ ทั้งคน ทั้งหมา เลยครับ :m01:
  • อยู่กับมัน ให้กำลังใจมันนะครับ อยู่ใกล้ๆมันอย่าห่าง ตอนนี้มันกำลังสู้อยู่ คุณก็ทำให้ดีที่สุดเท่าที่เราทำให้มันได้นะครับ ผมเชื่อว่าส่วนหนึ่งที่จะทำให้มันรอดได้ คือพลังใจจากนายของมัน หากมีนายอยู่ข้างๆแล้ว พิตบูลสู้สุดใจอยู่แล้วครับ
  • ว่านพี่มาทบทวนอีกที เรื่องน้ำมะพร้าวไม่ค่อยแน่ใจ ตอนนั้น ตกใจ ห่วงหมา จนมึนไปหมด แต่ไข่ขาวนี่ให้ชัวร์ชัวร์.
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับ... เช้านี้ ผมดีใจมากๆ มันไม่เป็นไรเเล้วครับ..เดินเหิน..ได้ตามปกติ
    เมื่อวาน ผมพามันไปฟิตลากยางครับ อยู่1ชม. เสร็จเเล้วถอดชุดลากออก กะว่าจะให้เดินตัวเปล่าจะจูงคลายกล้ามเนื้ออีกซัก15นาที เดินเลาะตามชายเเดนบ้านไปเรื่อยๆ เเต่วันนี้เเดดมันยังเเรงเลยเดินลึกไปหน่อย
    หมาผมมันจอมล่าสัตว์อยู่เเล้ว เเละเเล้วมันก็เจอการเคลื่นไหวที่ที่กอหญ้าเเห้งเเบบผิดปกติ มันไม่รีรอ...รีบกระโดดตะปบทันที ผมก็มองไม่เห็นกะในใจว่าพวกลูกกิ้งก่าหรือหนูอะไรพวกนั้น
    เเล้วผมก็เห็นตัวยาวๆ มันงูนี่หว่า...ตัวมันสีน้ำตาลเข้ากับกอหญ้ามาก เจ้ามานี่ ตะปบไปมาเเต่ยังไม่โดนงูมันเลื้อยเข้ามาทางผมโดยที่ผมมองไม่เห็นเลยเพราะมันเป็นหญ้าเเห้ง...มันเลื้อยมาใต้หญ้าเเห้งนั้น จนตรงที่ผมยืนมันเป็นหญ้าบางๆ พอมองเห็นดินบ้าง ผมเห็นตัวงูนึกในใจไม่รอดเเน่.... ความตกใจก็กระโดดเลยครับ เเต่ไม่ได้ไปไหนหรอก กระโดดตกอยู่ที่เดิม งูมันคงตกใจเสียงเท้าผมกระเเทกกับดินมั้งครับ..ปั๊บ..
    มันเลื้อยกลับไปทาง เจ้ามานี่ ครั้งนี้ไม่พลาดเจ้ามานี่รอดูเชิงอยู่เเล้ว ตะปบเข้ากลางลำตัวงู ปึ๊ก... เเต่ครั้งนี้เหยื่อของเจ้ามานี่มันไม่เหมือนทุกๆวัน ไม่ใช่จิ้งจก กบ เขียด นก หนู กิ้งก่า จิ้งเหลน.. เเต่วันนี้มันเป็นงู
    ผมอยากวิ่งหนีใจจะขาด.....เเต่ขามันไม่ไปครับ มันวิ่งไม่ออกจริงๆ ตกใจยืนค้างอยู่อย่างนั้น
    ทันใดที่มานี่เหยียบตัวงู มันก็ยังเหลือช่วงที่หัวงู เเกว่งไปมาได้ กวัดเเกว่งอยู่ สองสามครั้งเเล้วก็...หมับๆๆ
    งูมันไม่ได้ฉกครับ...เเต่มันอ้าปากมากที่สุดเท่าที่มันจะอ้าได้ เเล้วงับลงไปกลางหน้าเเข้งเจ้ามานี่..
    หัวงูติดอยู่ที่หน้าเเข้งหมา....ผมเห็นต่อหน้าต่อตา ผมอุทานออกมา''ไอ้เหี้ยเอ้ย'' ผมนึกในใจงานงอกเเน่ๆ
    หัวงูยังงับติดอยู่เเบบนั้น.. มานี่ยกขาก็ไม่หลุด..มานี่จึงเเก้เกมด้วยการเอาตีนซ้ายเหยียบที่ตัวงูเเล้วยกตีนขวาดึงขึ้นเลยทำให้หัวงูที่เกาะติดหน้าเเข้งมันหลุดออกได้ พอหลุดปั๊บ.....มานี่ชักเริ่มจะเอาจริงเเล้ว เพราะการต่อสู้กับสัตว์เล็กเเบบที่ผ่านมาก่อน... ไม่ได้ใช้เวลาเนิ่นนานเเบบนี้...มานี่จะตามไปกัดซ้ำ ที่นี้มันกะว่าจะกัดเเน่ๆ ผมตั้งสติได้รีบกระชากหมาดึงออกมาก่อน กลัวโดนกัดที่หน้าอีก...เลยต้องดึงออกมา เเต่ผมหยุดดูงูก่อนเผื่อจะตีมันหรือทำอะไรได้... เเต่งูมันก็เลื้อยผ่านหน้าผมไป โดยที่ผมทำอะไรมันไม่ได้ เเล้วผมก็พาหมาไปตรวจสอบ
    ผมรีบทำเบื้องต้นก่อนเเล้วผูกหมา รีบโทรศัพย์ไปเชคที่ โรงบาลเเล้วก็เป็นเเบบคอมเม้นข้างบนที่เล่าเเหละครับ.
    ค่าใช้จ่ายค่อนค่างเเพงสำหรับผม จริงๆเท่าไรผมก็ยอมจ่ายได้...เเต่มันมาตรงกับวันที่ผมไม่มีเงิน รถก็ไม่มี
    โรงบาลก็ไกล...
    ผมจำเป็นจึงต้อง ดำเนินการในเเบบชาวบ้าน เเละรอดูอาการไปก่อน สุดท้ายก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ...
    จบเเล้วครับ เช้านี้ เจ้ามานี่สดใสขึ้น ผมกะว่าจะพาจูงเดินเบาๆไปก่อน...
    เพราะยังไงก็ตั้งใจทำหมากล้ามลงเเข่งอยู่เเล้วครับ...เเต่สามสี่วันนี้ คงออกกำลังเเบบเบาๆไปก่อน.
    ขอบคุณทุกท่านมากๆ อีกครั้งจริงๆครับ
  • สู้ๆๆ ไอ้ น้องหิน เป็นกำลังใจให้ครับ ............ เอาให้มันรอดเท่าที่เราทำได้ สู้ๆๆๆๆ
    (เมื่อคืนโทรไปต่อไม่ติด)
  • พี่ใช้ สมุนไพร ไทยๆรักษาก็ได้ อย่าให้มานีตายนะพี่
  • มีสูตรยาอะไรดีๆๆ แชร์ให้บ้างจิ เข้าป่าบ่อยเหมือนกัน กลัวจะโดนเข้าสักวัน
  • ดีใจด้วยที่หมาคุณMakotoHIN29ไม่เป็นอะไร ถ้าเกิดเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นแต่มันเป็นพวกงูเห่ากูมีพิษที่ต้องใช้เซรุ่มแก้พิษอย่างเดียวนี้ เพื่อนๆพาหมาไปที่โรงพยาบาลสัตว์กันเลยหรือพาไปที่โรงบาลคนค่ะ เพราะส่วนมากแถวบ้านจะเป็นคลีนิกสัตว์เล็กๆ น่าจะไม่มีเซรุ่ม โอกาศเสี่ยงสูงสามารถไปโรงบาลคนเพื่อขอเซรุ่มได้ไหมค่ะ รบกวนถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์หน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • ยินดีด้วยครับอ่านไปลุ้นอยุ่ว่าจะรอดไหม
  • ขอให้หมารอดนะคับคุณหิน เป็นกำลังใจให้คับ ถ้าอีก 2-3 เงินออก ยืมผมก่อนได้คับ ส่งเลขบัญชีมาได้เลยคับ ช่วยๆกัน
  • ฮ๋อ! โล่งอก เจ้ามานี่ปลอดภัยแล้ว ดีใจด้วยนะคะ
  • ดีใจด้วยนะคับ

:063:
  • ขอบคุณพี่ตี้
    ขอบคุณ vee24296
    ขอบคุณ krunitaya
    ขอบคุณ boom_pit_transister
    เเละขอบคุณ คุณ Juicy มากนะครับ...

ตอบคุณ Baleng88 นะครับ..เรื่องเซรุ่มงูน่ะครับ มันมีเเต่ที่โรงบาลคนเท่านั้นครับ เท่าที่ผมโทรไปถามโรงบาลสัตว์ คือ เราต้องเอาหมาไปที่โรงบาลสัตว์เเล้วเขาจะให้ออกใบรับรอง หรือใบที่เเสดงว่าหมาเราโดนงูอะไรกัด
    เเล้วให้เราเอาใบๆนั้น ไปซื้อที่โรงพยาบาลของคน เเล้วเอากลับมาที่โรงบาลสัตว์ เเล้วโรงบาลสัตว์เขาจะทำการฉีดยาเเละรักษาให้เราครับ..... ของผมเป็นเเบบนี้อะครับ จากที่สอบถามข้อมูล เเต่ถ้าจะให้ดี ต้องตีงูเเล้วเอาไปให้เขาดูด้วยครับ..
    ส่วนโรงบาลสัตว์ที่อื่นผมไม่เเน่ใจว่ามีปล่าว เเต่โดยมากผมว่าไม่น่าจะมีครับ ถ้ามีก็น้อยที่ครับ..
    ต้องไปสั่งจากโรงบาลคนอีกทีอะครับ เเต่ถ้าโรงบาลสัตว์บางที่เขามีคนมากพอหรือบริการดีๆ เขาอาจจะวิ่งไปซื้อให้เราก็ได้ครับ..
    ถึงเเม้โรงบาลสัตว์เล็กๆ จะไม่มีเซรุ่มเราก็ต้องไปที่โรงบาลสัตว์ครับ..เขาจะทำการช่วยเหลือเบื้องต้นให้ในระหว่างที่รอเราไปซื้อเซรุ่ม เช่น ให้น้ำกลือ ดูอาการ หรืออะไรก็เเล้วเเต่...
  • ตามอ่านด้วยความลุ้นระทึก และเอาใจช่วยค่ะ พร้อมทั้งเข้าใจในเหตุผลหลายๆอย่างค่ะ

ดีใจด้วยนะคะคุณหินที่ผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบากมาได้ เข้มแข็งทั้งคน ทั้งหมาเลยค่ะ ขอบคุณที่มาลงเป็นอุทาหรณ์
    อีกทั้งเป็นวิทยาทานให้แก่เพื่อนๆในเวบด้วยค่ะ
  • มานี่ มันคือ ทาร์ซาน ประจำบอร์ด ฮ่าๆๆๆๆ
  • ทำไมไม่ใส่สายจูงล่ะท่าน (แค่วินาทีเดียวก็พลาดแล้ว)...หวังว่าครั้งนี้คงเป็นบทเรียนที่ดีสำหรับทุกคนที่เลี้ยงพิทนะครับ....
  • คุณ tee_mustang ให้มันกินไข่ขาว+น้ำมะพร้าว ( ขอรบกวนถามว่า ไข่ขาวดิบหรือสุก )
    เผื่อเหตุการณ์เกิดขึ้นจะได้ใช้วิธีแก้ไขเฉพาะหน้าได้ถูกต้อง ในยามฉุกเฉินค่ะ :-D
  • หมาปลอดภัยแล้วใช่มั้ยคับ ยินดีด้วยนะคับ
    ขอให้หมาพักฟื้นหายเร็วๆคับ อย่าลืม อัพรูปมานี่ให้เยี่ยมกันบ้างคับ
  • เป็นกำลังใจให้จ้า ขอให้มานี่ หายไว ๆ นะคะ
  • คุณ 0108 ครับ ไม่ได้ไม่ใส่นะครับ หมาผมใส่สายจูงปลอกคออย่างดีครับ ผมไม่เคยปล่อยหมาครับ อย่าเข้าใจผิด......
    เพราะถ้าผมปล่อย มันไม่มีทางที่จะอยู่เเละเดินกับผมหรอกครับ มันคงวิ่งไปกัดหมาบ้านอื่นเเล้ว อีกอย่าง..
    ถ้าผมไม่ได้จูงหมานะครับ งูตัวนั้นไม่เหลือซากเเน่....โดนผมเเน่ เเต่ที่ผมตีงูไม่ได้คือ ผมจับสายจูงไว้มือหนึ่ง.....
    ที่กระชากหมาออกมาได้ ก็เพราะมีสายจูงนี่เเหละครับ.....ผมคงไม่เสี่ยงเอามือไปจับหมาออกมาทั้งๆที่มีงูอยู่หรอกครับ......
    ผมเลี้ยงด้วยรักเเละใส่ใจจริงๆครับ.... เเต่พาหมาไปจูงโดยมีสายจูง.... เเต่มันสู้กับงู ทั้งๆที่มือผมจับสายจูงโดยผมไม่เคยคิดที่จะปล่อยเลยครับ ขนาดงูเลื้อยมาทางผม ผมก็กระโดดทั้งๆที่ผมไม่ปล่อยเชือก..
    หมาผมปล่อยไม่ได้อยู่เเล้วครับ...บ้านผมไม่มีรั้ว ข้างบ้านมีหมาไทย
    หวังว่าคงเข้าใจนะครับ พี่...... ผมไม่ได้ปล่อยหมา เรื่องความปลอดภัยเเละประสปการณ์ไม่ต้องห่วงครับพี่
    ปลอกคอ โซ่ ตะขอ สายจูง ผมเช็คทุกๆวันครับ ไม่มีหลุดเเน่นอน ถ้าเห็นว่าไม่ดีหรือชำรุดเมื่อไรผมเปลี่ยนทันทีครับ.. เเต่วันนั้นมันซวยจริงๆครับ หญ้าไม่ได้รกมากเท่าไร เเต่มันดันมีองูอยู่
    หวังว่าพี่เข้าใจผมนะครับ ผมไม่ได้ปล่อยหมาเเบบที่พี่พูดครับ ถ้าผมปล่อยผมรับรองได้ว่ามันไม่ได้ไปเจอกับงูตัวนั้นหรอกครับ... ถ้ามันรู้ว่ามันอิสระเมื่อไรมันวิ่งเเนบ......ไปที่หมาบ้านอื่นเเล้วครับ
    ไม่โกรธกันนะครับคุณ 0108 ครับ ผมเเค่อธิบายอะครับ
    image
    ดูรูปเก่าๆก่อนเเล้วกันครับ อัพเดดเมื่อไรจะลงให้ดูอีกทีครับ
    ไฟล์แนบ
    PIC_1390_resize.JPG 121K
  • ขอบคุณ Juicy
    Noojade
    เเละพี่ตี้ มากๆครับ....
  • ครับผม..ชัดเจน :-D