ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยด้วยครับ Y_Y
  • ลูกหมาผมอายุ30วันครับ เพิ่งพาไปถ่ายพยาดมาเมื่อสองวันที่แล้ว พอกลับมาถึงบ้านผมก้อชงนมแพะให้กิน แต่ก้อไม่กินครับ ผมก้อเลยเอาหารเม็ดแช่นมให้นิ่มแล้วใช้ช้อนบดๆ จนละเอียดแล้วก้อเอาให้กิน ปรากดว่ากินนะคัับ แต่กินนิดเดียว นิดเดียวจิงๆ ผมก้อไปซื้ออาหารกะป๋องมาให้กิน ก้อไม่กินเหมือนกันครับ บางทีผมทนไม่ไหว ตักอาหารกะป๋องใส่ถุงแล้ว จับอ้าปาก ปีบอาหารเข้าไปเลย แต่ก้อกินได้นิดเดียวเหมือนเดิม ครับ
    ขอความกรุณาท่านที่ มีประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงลูกสุนัข กรุณาบอกกระผมด้วยครับ ว่าต้องทำยังไง
    ผมหมดความสามารถแล้วจิงๆครับ ผมพยายามหาอาหารถุกอย่างให้กินแต่ก้อไม่ประสพผลสำเร็จครับ

ปล ฝากทุกท่านช่วยตอบผมด้วยนะครับ
  • ทำไมไปรับลูกหมามาเลี้ยงเร็วจังค่ะ อายุเพิ่งจะ 30 วัน ลูกหมายังอ่อนมากๆๆ ยังไม่หย่านมแม่มันเลย ไม่แน่ใจว่าถ่ายพยาธิช่วงอายุนี้ได้หรือยังน่ะค่ะ เพราะช่วงนี้ปรกติเค้าก็ยังกินนมแม่อยู่ ช่วงนี้ต้องระวังมากๆค่ะ เพราะเราเอาเค้าแยกออกมาเร็วไป ลูกหมาจะป่วยง่ายเพราะขาดภูมิต้านทานที่ดีจากนมแม่ และที่สำคัญต้องระวังเรื่องอาหารที่ให้เค้า ควรเป็นอาหารอ่อน ย่อยง่าย และสะอาด ถ้าอาการไม่ดีควรพาไปหาหมอโดยด้วย หรือพราะพึ่งถ่ายพยาธิมาเลยยังไม่อยากกินอาหารก็ต้องรอดูอาการค่ะ
  • ลูกหมาควรหย่านมแม่หลังจาก 2เดือนไปแล้วนะคะ ได้รับนมแม่ไม่เพียงพอก็มีภูมิต้านต่ำ
  • ลองให้นมสำหรับลูกหมาดูนะคะที่มีสารอาหารสำหรับลูกหมาที่ยังไม่หย่านมมันมีสารอาหารเยอะกว่านมแพะนะคะ
  • ขออภัยเรื่องถ่ายพยาธิน่ะค่ะ ถูกแล้วค่ะลูกหมาอายุ 3 อาทิตย์ถ่ายพยาธิครั้งแรก
  • เห็นด้วยกับ k.Baleng88 ครับ ลูกสุนัขอาจเสียชีวิตใด้ ลองถามเจ้าของเก่าดูครับว่าเขาให้กินอะไรก่อนหน้านี้ถ้ายังไม่อย่านมช่วงนี้จะเป็นช่วงที่ยากมากในการเปลี่ยนอาหารจากนมแม่เป็นอาหารเม็ดครับ.
  • ไปหาหมอ แล้วไปซื้อนุตริเจลมาป้ายจมูกมัน นูตริเจอคือสารอาหารในรูปแบบเจล ร่างกายนำไปใช้ได้เลยไม่ต้องย่อย น้ำน้ำปล่าวที่วางไว้ให้มันผสมเฮลซ์บูลบอยลงไปด้วยเป็นการให้พลังงานด้วยน้ำตาลอีกทาง ทีหลังอย่าแยกกมันออกจากแม่เร็วเกินไปหากยังไม่มีประสบการณ์นะครับ
  • หากเป็นไปได้ผมว่าเอากลับไปฝากแม่มันก่อนนะ แต่ถ้าไม่ได้ก็คงดูอาการ บางทียาถ่ายพยาธิมันก็อาจส่งผลบางประการกับลูกสุนัขขนาดนี้ ....แต่ปกติตัวขนาดนี้กินแต่นม ไปหาขวดป้อนนม ที่ร้านขายอุปกรณ์สุนัข ซื้อขวดนมสุนัขกับเขาครับ ลองดู ครับ...หมาน้อยเกินไปไม่กล้าให้คำแนะนำมาก เพราะเคยให้นมลูกแมว เพิ่งเกิดแล้วแม่มันทิ้ง ปรากฎว่าตายยกครอก เฮ้อ...
  • อาจจะเป็นเพราะว่าหมาย้ายบ้านใหม่ เปลี่ยนเจ้าของ คุณลองใจเย็นๆ ให้เวลาเค้าหน่อยครับ
  • ถ้าเป็นไปได้อยากให้เอาไปฝากแม่มันก่อนน่ะค่ะ :067:
  • ถ้าคุณใจเย็นอีกนิด ศึกษาอีกนิด ในมุมด้านซ้าย หมวดสาระ อีกสักนิด คงจะเป็นประโยชไม่น้อยต่อการที่จะรับเลี้ยงลูกหมาสักตัวมาเป็นสมาชิกในครอบครัว คำถามนี้จะหมดไป....ด้วยความเคารพ
  • ระวังโดนมาเฟียด่านะครับ . . .
    ก่อน 45วัน ไม่ควรย้ายบ้านนะครับ หมากินนมแม่น้อย ภูมิคุ้มกันก็น้อยตาม เสี่ยงโรคหัด+ลำไส้ ซึ่งมีโอกาสตายสูงมากครับ
  • ขอบคุณทุกท่านครับ คำแนะนำดีแบบนี้ หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้วครับ ขอบคุณจากใจครับ :063:
  • เสริมอีกนิด เดียวนี้ต้องระวัง คนขายหมานี้อยากรีบๆขายลูกหมามาก เกิดไม่กี่วันก็จะรีบโพสแล้ว หมายังละอ่อนอยู่เลย เด็กๆก็น่ารักหมด เราต้องใจแข็งอย่าใจอ่อนแพ้กิเลศตัวเอง บ้างคนใจไวด้วยความที่ลูกหมากำลังน่ารักบวกความอยากได้รีบโอนมัดจำไป คนขาย(ที่ไม่ดี)พอได้มัดจำมาก็ไม่สนล่ะ จะรีบระบายลูกหมาออกอย่างเดียว ยังไม่หย่านมก็กดดันให้ไปรับซะแล้ว ระวังดีๆค่ะ คนเลี้ยงมือใหม่ จากประสปการณ์ตัวเองที่เคยเจอคนขายแบบนี้ สุดท้ายยอมเสียหมัดจำไป ดีกว่าเอาหมาอ่อนๆมาทรมาน เผลอๆจ่ายเต็มแล้วไม่รอดอีก.. ด้วยความหวังดีค้า :031:
  • คุณBaleng88 คับพอดีว่าแม่หมาตัวนี้อะ่ คลอดลูกออกมาสองตัวครับ แล้วเจ้าของเค้าก้อทำงานไม่ค่อยมีเวลา
    ความคิดของผม ผมคิดว่า สงสัยเค้าปล่อยให้อยู่กับแม่ตามมีตามเกิด ผมก้อเลยสงสารเลยไปรับมาเลี้ยงก่อนครับ
    โดยไม่ได้คิดว่าเจอปัญหา แบบนี้คับ

ยังไงก้อขอบคูณนะครับ มีแต่คำแนะนำดีๆ ซึ้งใจครับ ^:)^
  • อาหารสุดวิเศษแสนอร่อยสำหรับลูกสุนัขก็คือนมแม่ การอยู่กับแม่มันก็แสนอบอุ่น อยู่กับแม่ตามมีตามเกิดก็ยังอบอุ่นกว่าอยู่กับคนมือใหม่ครับ คุณแยกเขามาจากอกแม่ เขาก็คงเหงาคงกังวลเครียดที่ต้องมาใช้ชีวิตกับคนแปลกหน้า ที่ไม่เข้าใจความรู้สึกเขาเลย เอาแต่ความรผุ้สึกของตัวเองเป็นใหญ่ คิดเองเออเองว่าต้องอย่างนั้นอย่างนี้ แล้วก็ให้กินอาหารที่ไม่คุ้นเคย ไม่กินก็โดนจับยัดปากอีก น่าสงสารจัง
  • น่าเห็นดู