ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Pitbullzone TV 2555/4 การฝึกเล่นสปริงโพล์

• คิดว่าตอนนี้หลายคนโดยเฉพาะ ขากิจกรรมจะชอบนะครับ การฝึกสุนัขเล่นสปริงโพล์ครับ
    ในคลิปจะสอน การเริ่มต้นตั้งแต่แรก การฝึกลากยางเพื่อเตรียมตัวไว้เล่นกิจกรรมลากน้ำหนัก การครองใจสุนัขเพื่อสร้างการยอมรับ และแนะนำอุปกรณ์
  • การฝึกเล่นสปริงโพล์...........จะลองไปฝึกดูครับพี่.Mafia
    :063:
  • ไม่ทราบว่า ดูแล้วเข้าใจหรือเปล่าครับ ง่ายไป ยากไปช่วยแสดงความเห็นให้หน่อย เพื่อจะได้นำไปปรับปรุงในตอนต่อๆไปครับ
  • สปริงโพล์หมาผมพอได้ครับ แต่พาเดินเล่นเหนื่อยทุกที มันชอบลาก เราควรทำไงเวลามันลากเรา ที่ทำตอนนี้คือผมหยุดเดินแล้วให้มันนั่ง มันก็นั่งแต่พอเดินมันก็ลากอีก บางครั้งผมต้องปั่นจักรยานแล้วให้มันวิ่งลากจนมันเหนื่อย มันถึงเดินตาม แต่อยากจูงมันเดินมากกว่า
  • การพาหมาไปเดิน เราต้องใช้สองคำสั่ง คือ นำ ใช้สำหรับให้มันเดินนำหน้า และ ชิดเพื่อให้มันเดินข้างๆครับ
  • เดี๋ยวต้องไปลองดูครับชิด นำ ไม่เคยรู้เลยใส่สายได้จูงอย่างเดียว :)
  • ขออนุญาติใช้พื้นนี้ประชาสัมพันธ์ โครงการดีๆจากดีวัน ซึ่งคือโครงการผลิตครูฝึกสุนัข โดยค่าใช่จ่ายราคสบายกระเป๋่า แม้แต่นักศึกษาไม่มีรายได้หรือรายได้น้อยก็สามารถเข้ามาฝึกได้...

รายละเอียดสอบถามศูนย์ฝึกสุนัขดีวันหรือพี่มาร์คได้ (พอดีรู้มาแค่นี้)
  • image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    261742.JPG 187K
    263566.JPG 143K
    263563.JPG 146K
    263574.JPG 126K
  • วันนี้หากใครไปดีวัน จะเห็นครูฝึก มากมายจนตาลาย อิอิ

อย่าบอกว่าทำไม่ได้ หากยังไม่ได้ทำ เย้ๆๆๆๆ
  • Bull terrier ตลกดี ดูงงๆ อะไรวิ่งตามตูมาหว๊าา เสียงก๊องแก๊งๆๆๆ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค คลิปนี้ได้ความรู้มากครับ แต่วันก่อนยังค้างเรื่องฝึกหมอบ คลานอ่าครับ ติดตามอยู่ ของผมนั่งกะคอยได้แล้วครับ สั่งหมอบไม่ค่อยจะหมอบ มันจะหนอนหงายเลยทีเดียว อิอิ
  • ถ่ายทำเสร็จแล้วครับ แต่จะเก็บไว้ออกอาทิตย์หน้า ต้องลัดคิวให้กับพวกหมายกิจกรรมก่อน
  • ขอบคุณ P'Mafia มากๆครับที่ให้ความรู้และบอกเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับการครองใจสุนัข ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับว่าการจูงเดินมีผลกับการครองใจสุนัขด้วยผมจะนำไปใช้แล้วใด้ผลอย่างไรผมจะมาบอกความคืบหน้านะครับ.. ขอบคุณ ภาพสวยๆ จากp'Korn_YoungTurk ที่ช่วยนำเสนอเป็นPitbullzone TV ด้วยครับ..เเละเหนือสิ่งอื่นใดตื้นตันใจที่สุดเลยครับพี่ ที่พี่นำกระทู้ผมขึ้น โชว์ ด้วย..ขอบคุณครับ :029:
  • พี่มาร์ค ครับการฝึกสุนัขจำเป็นต้องตีมันไหมครับ หรือแค่ใช้คำสั่งเสียงหนักแน่นเข้าไว้ แล้วต้องฝึกให้จดจำต้องแต่เด็กเลยหรือเปล่าครับ ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ
  • การฝึกสุนัขไม่จำเป็นต้องตีครับ ผมจึงเน้นให้ใช้โซ่ฝึก

การใช้เสียงเข้มขึ้นเป็นการปรามในชั้นแรก หากยังดื้อดึงก็ใช้การกระตุกโซ่ การตีจึงไม่จำเป็นครับ
  • ลองฟังเสียนู๋ดีกับพี่มาร์คดูซิมีความคล้ายกันตรงไหนเวลาสั่งหมา
  • ความรู้ ทั้งนั้น............ =D>
  • เทปนี้ เข้มข้นดีแท้คับ
    น้องผู้หญิง อย่าลืมชมมันบ่อยๆด้วยคับเมื่อมันทำถูก
  • คุณมาร์คครับ สุนัขที่จะฝึกเริ่มต้นอายุเท่าไรถึงจะฝึกได้ดีครับ รบกวนถามหน่อยครับ
  • การฝึกหมาไม่ต่างอะไรกับการสอนเด็กครับ ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้นจากการนับหนึ่ง

เด็กๆ เริ่มฝึก คลาน ยืน เดิน พูด และก็ไปโรงเรียน อนุบาล ปถม ไปจนมหาลัย
    หมาก็เหมือนกันครับ แยกจากแม่ก็ฝึก กินอาหารเม็ด การรู้จักชื่อตัวเอง การเรียกมาหา การนั่ง การคอย การหมอบ ฯลฯ

ดังนั้นผมเริ่มฝึกหมาของผมตั้งแต่เข้าบ้านวันแรกครับ อายุห้าเดือนอาจจะทำได้เกือบทุกอย่างแล้ว
  • ผมขอขอบคุณพี่และทีมงานมากๆเลยครับ มันดีจริงๆ ที่มีสิ่งดีๆมาให้ดู ว่างๆพี่ก็มาเทียวที่จันทบุรีบ้างนะครับ ไม่มีการดึงไข่แล้ว หุหุ
  • ขอบคุณ มาร์ค มากครับสําหรับคําตอบครับ
  • เพ่หนูดีเก่งมากๆ จำกนูได้ป่าว วันนั้นเราคุยกันแล้วอะ

ยังไม่ว่างขึ้นกรุงเทพเลยอยากไปจะแย่แล้วอะ
  • พี่หนูน่ารักด้วย

• คือเวลาตัวเดียวจะทำตามที่สั่ง แต่เวลาอยู่หลายตัว (หมาที่บ้านมี 3 ตัว) จะไม่ฟัง จะวิ่งอย่างเดียวเล่นกับหมาอีก2ตัว อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไรดีครับผม ^^
  • ก็ต้องฝึกทีละตัว เอาจนมีความนิ่งทนต่อสิ่งเร้าให้ได้ครับ