ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นานนานเท่าไหร่เรา2ตน
  • บีเอ็ม เป็นพิทบูตัวแลกที่เลี้ยง และรักมาก ซื้อมาด้วยเงินที่แลกด้วยเหงื่อ ของตัวเอง

ดีใจจังที่มีวันนี้
  • image
    ไฟล์แนบ
    น่ๅรักแล้วน๊(160).jpg 74K
  • บีเอ็มลืมตาดูโลกวันที่ 20 มิถุนายน เกิดวันเดียว กับเราเลย

และก็เฝ้ารอจน 3 เดือน ในที่สุดก็ได้อยู่ด้วยกัน
  • image
    ไฟล์แนบ
    น่ๅรักแล้วน๊(161).jpg 28K
  • เราไม่เคยห่างกัน แม้แต่ตอนนอน ยังนอนเตียงเดียวกันเลย 555+

แถมตอนไปเรียน บีเอ็มก็ชอบร้อง คนข้างบ้านก็โทรไปฟ้อง ต้องโดดเรียนกลับบ้านทุกทีอะ

• อยู่ด้วยกันมา 4เดือนแล้ว ไม่เคยเลี้ยงหมาตัวไหนเกิด 2 เดือนเลย ดีใจสุดๆ
  • image
    ไฟล์แนบ
    น่ๅรักแล้วน๊(190).jpg 27K
  • image
    ไฟล์แนบ
    น่ๅรักแล้วน๊(165).jpg 48K
  • image
    ไฟล์แนบ
    น่ๅรักแล้วน๊(145).jpg 46K
  • โตเล้วตอนนี้5-6เดือนแล้ว
    v
    v
    v
  • image
    ไฟล์แนบ
    +6.JPG 127K
  • image
    ไฟล์แนบ
    56+.JPG 84K
  • image
    ไฟล์แนบ
    56.jpg 199K
  • :030: image

น่ารักครับ
    ไฟล์แนบ
    มาร์บัสเบาๆ.jpg 23K
  • ขอบันทึกรูปนี้ไว้ใน pitbullzone.com

ขอคุฯมากค่ะ
  • เป็นห่วงจริงๆ เลย อย่าลืมศึกษา อ่านให้เยอะๆ นะครับ
    :o034:
  • ตอนเด็กๆเค้าอาจจะน่ารักให้เค้าโตเต็มวัยก่อนคับ
    แล้วคุณจะรู้ว่าพิทบูลไม่เหมาะสําหรับทุกคน
    ศึกษาดีๆนะคับ
  • เยี่ยมครับ :063:
  • น่ารักดีครับ....หากเลี้ยงแบบเพื่อนเลย.ขอแนะนำนิดครับอย่าว่ากันนะครับ บางทีอาจรู้แล้ว แต่อาจเป็นแนวทางให้ผู้เลี้ยงรายใหม่..มีกฎพื้นฐานง่ายๆ คือ 1) ห้ามเล่นประลองกำลังกับมัน เช่น ดึง ลาก ชักเย่อกับมัน 2) หากหลีกเลี่ยงข้อหนึ่งไม่ได้ ก็จงชนะไว้เสมอ แต่หลีกเลี่ยงไว้ดีกว่า เพราะขนาดบูลลี่บ้านผมแรงมันเยอะมาก คิดว่าหากประลองไม่ไหว ใช้เลียงสั่ง ทำท่าดุดีกว่า แฟนผม สูง 157 หนัก 43 กก.แต่คุมบูลลี่ฟิตๆได้สบาย เพราะใช้เสียงดุๆต่ำ กระตุกเชือกหน่อยเดียวตามต้อยๆ 3) หากมันทำผิด คุณจับมันนอนหงายแล้วดึงหนังที่คอดึงไปดึงมาอย่าแรงมาก แล้วดุมันนิดหน่อยพอนะครับ หรือ เอาขวดกระดาษ ม้วนๆมาตีโต๊ะ และว่ามัน มันก็รู้ตัวครับ 4) ช่วงเวลาฝึกให้เกรงเจ้าของ อย่าให้ล่วงเลยเกิน 1 ปีนะครับ(ความคิดผม) ไม่งั้นไม้แก่ดัดยาก 5) หากเรากินอะไรแล้วมันขอ ให้เราลีลานิด ฝึกคำสั่ง พื้นฐานกับมัน เช่น นั่ง นอน คอย... แรกๆใช้มือกด หลังๆ มันรู้เอง ....ที่พูดมาเป็นห่วงครับ เพราะผมสังเกตุหมาที่เลี้ยงในบ้าน นอนกับเจ้าของ มันขี้เล่น ขี้งอน.... ครบรส น่ารักไปอีกแบบ ...แต่ก็ดื้อมาก...ลองเอาไปใช้ดูนะครับ
  • ดีใจครับที่เห็นคุณรักเขา เขาก็รักคุณครับ แต่ทั้งนี้อย่าลืมสอนวินัยให้เขาด้วยครับว่าขอบเขตระหว่างเขากับคุณมีแค่ใหนใครคือผู้นำใครคือผู้ตาม เริ่มตั้งแต่วันนี้เลยครับเดียวพอเขาโตขึ้นจะสอนเขาค่อนข้างยากครับ แข็งใจหน่อยครับเพื่อความมีวินัยของเขาเมื่อโตขึ้น คุณก็จะใด้อยู่กับเขาอย่างมีความสุขตลอดไปครับ... :)>-
  • รักสุนัขต้องรักให้ถูกนะครับ ...................
    ถ้าตามใจมากไปก็ไม่ดี ในอนาคตมันอาจสร้างความรำคาญและหงุดหงิดใจได้อนาคต

;-)
    สุนัขน่ารักมากเลยครับ
  • อย่าตามใจมันจนมันได้ใจนะคับ เดี่ยวมันจะคิดว่าเราเป็นลูกฝูงมันแทน ทีนี้ละยุ่งคับ
  • เวลาออกไปข้างนอกแล้วมันร้อง ฝึกมันไม่ให้ร้องครับ ให้ป้าโทรไปฟ้องจนเราต้องกลัับมามันไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้องนะครับ ตอนนี้ถ้าอยากรู้ว่าใครเป็นจ่าฝูง ก็ลองฝึกซักคำสั่งดูครับ ด้วยความเคารพ
  • อย่างที่ทุกท่านว่าเลยครับ เลี้ยงพิตบูลหรือหมาพันธุ์ดุ นอกจากการพัฒนาฝึกฝนหมาเป็นเรื่องสำคัญแล้ว การพัฒนาฝึกฝน "คน" ที่เป็นเจ้าของยิ่งเป็นเรื่องสำคัญกว่า พี่มองว่า "ลูกหมา" ก็คือลูกหมา พันธุ์ไหนๆ ก็คงไม่ต่างกันด้านนิสัยใจคอเท่าไหร่ แต่ "พิตบูลที่โต" กับลูกหมามันคนละเรื่องกัน

หวังว่าน้องคงโชคดีได้เลี้ยงพิตบูลที่มันเรียบร้อยว่าง่ายไปตลอดชีวิต แต่ถ้าไม่มั่นใจหรืออยากจะเป็นคนเลี้ยงที่ดี อย่าลืมศึกษาเยอะๆ และนำสิ่งที่พี่ๆ เขาแนะนำไปใช้นะครับ ก่อนทุกอย่างจะสายเกินไป / ด้วยความเป็นห่วง
  • โทด ทีค่ะ พี่ๆ

หนูฝึกไม่เป็นหลอก

เวลาเรียก บีเอ็ม ยังไม่มาหาหนูเลย

ขนาดฝึกตัวเองไม่ให้กินเยอะ ยังทำไม่ได้เรย

แล้ว บีเอ็ม มันดื้อมากแล้วหนูก็รักมันมาก ให้หนูไปบังคับใจมัน

ทำไม่ได้เท่าไหร่อ่ะ เซง
  • ถ้าอย่างนั้นน้องคงเจอกับเรื่องยุ่งๆแล้วหล่ะ น้องรู้จักกับหนูดี ลองถามดูเมื่อก่อนเขาเป็นไง
  • เห็นด้วยกับพี่กรนะคะ เคยเห็นนู๋ดีฝึกหมาในคลิป เฉียบขาดจริง ดุ๊ดุ ฮ่าาๆๆ คืออยากจะบอกว่าเข้าใจ จขกท นะ แต่กับหมาพันธุ์นี้มันต้องใจแข็งอ่ะ ตอนนี้มันยังโอเคอยู่หรอก แต่โตขึ้นเชื่อเถอะค่ะ ไม่ดีกับเราและตัวน้องหมาเองด้วย. เริ่มซะวันนี้ จากการฝึกคำสั่งเบื้องต้น ฝึกให้รู้จักคำว่าไม่ กับคำชมก่อนเลย. ก่อนมันจะยากเกินนะคะ. ตอนโตจะเข้าใจเองว่าถ้าปล่อยไปจะเป็นไง จะค่อยฝึกตอนนั้นมันก็ได้ แต่ยากขึิ้นเกินเท่าตัว และดูแล้วคงใจแข็งไม่พอจะฝึกมันตอนโตแน่ ฉะนั้น เริ่มซะเลยนะคะ นิดๆหน่อยๆก็ยังดี. ฝึกให้หยุดเป็น นั่งเป็น ดุแล้วหยุด ทำแล้วชม. แค่นี้ไปก่อนก็โอเคแล้วค่ะ
  • ต้องขอโทษนะครับน้อง heesagd พี่ว่าน้องยังไม่เหมาะที่จะเลี้ยง pitbull ครับ มันอันตรายเกินไปครับไม่โกรธนะครับที่พี่พูดตรงๆแบบนี้ เพราะน่าเป็นห่วงอยู่ครับ ถ้าตอนนี้น้องยังฝึกเขาไม่ใด้ต่อไปปัญหาใหญ่จะตามมาแน่นอนครับ พี่หวังดีนะครับใด้โปรดเชื่อพี่เถอะครับ..
  • อย่าบอกว่าทำอะไรไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้พยายามทำ ชีวิตน้องทั้งชีวิตอาจจะพลาดโอกาสไปอีกหลายเรื่อง ถ้ามัวแต่แก้ตัวแบบนี้

จากคนที่อาบน้ำร้อนมาก่อน (หวังดีนะครับ)
  • ผมเห็นคุณลงกระทู้ลักษณนี้มาสองสามกระทู้แล้วแต่ลงรูปไม่ได้ ซ่ะที่แต่ตอนนี้คุณสามารถลงรูปได้แล้วแสดงว่าถ้าคุณตั้งใจทำก็ทำได้หมดลองดูครับฝึกหมาไม่ใช้เรื่องยากเลย ไม่ต้องตีครับใช้เสียงต่ำๆหนักแน่นเข้าไว้ แล้วก็อย่าตามใจมากเดียวจะเสียหมาน่ะครับ
  • สักแต่จะซื้อมาเลี้ยง หมาตัวเดียวยังบอกไม่มีปัญญาสอน จะไปทำมาหาแดรกอะไร ความรู้เต็มเวป กูละเบื่อ
  • ปัญหาตั้งต้นคนขายไม่สกรีนคนซื้อ

หากวันนึงน้องคุมมันไม่อยู่ จะทำไง? แล้วถ้าเกิดมันหลุดไปกัดคนอื่นหรือหมาตัวอื่น จังหวะนั้นจะทำไง? แล้วเมื่อเป็นเช่นนั้นยังจะอ้างว่ารักอีกไหม?

คนต้องพัฒนาตนเองด้วย หมาถึงจะมีคุณค่า "อันลิงค่างกลางป่านำมาหัด สารพัดดัดได้ดังใจหมาย..." ฝากไว้ให้คิด จำคำแนะนำทั้งหมดในกระทู้นี้ไปพัฒนาตนเองนะ
  • ว้าว รุสึกแย่จัง ขอบคุงเพ่ๆ บางคลที่เป้น ห่วง ขอบคุณค่ะ

ตอนปิดเทอม ปีนี้ จะเอาสุนัขไปฝึกที่กรุงเทพ แล้ว... อยากเจอพี่ หนูดีจัง

• Brembowing แล้วห็อีเพ่คลนี้ ปากดีซะมัด

คลมันไม่เป็นอะ
  • คือน้องคะ!!! นี่พี่นู๋ดีเองนะคะ อย่างที่เคยคุยกัลไว้
    พี่ก็บอกแล้วคะว่าเราต้องพยายามก่อนนะคะ พยายามด้วยตัวของตัวเองก่อน
    พี่รุคะว่าน้องตั้งใจเลี้ยงเค้าคะ แต่เราต้องตั้งใจที่จะทำให้เค้าเปนหมาที่ดีไม่เปนภาระต่อสังคมด้วย
    การที่น้องตอบแบบนี้ พี่ว่าผู้ใหญ่บางคนอาจมองว่าเปนการเถียงแบบข้างๆคูๆนะคะ
    พี่ว่าเกบความรู้ต่างๆ รึคำติเตียนพวกนี้ไปสร้างหมา ที่มีคุนภาพเค้าพี่เขาดูดีก่าเนอะ
    มานก็เหมือนกะการที่น้องตั้งใจอ่านหนนังสือสอบอ่ะคะ ยิ่งอ่านมาก จำมาก เรียนรู้มาก
    น้องก็ทำข้อสอบได้ เหมือนกัลคะ อ่านในpitbullzoneนี่เยอะๆนะคะ มีแต่สาระดีๆทั้งนั้นคะ
    ไม่รุก็ถามคะ พี่ๆทุกคนพร้อมที่จะบอกคะ แต่อย่าถามพวกคำถามปัญญาอ่อนนะคะ อาจจะถุกด่าได้ อิอิ

แล้วอีกอย่างคะ อย่าพูดว่า"ทำไม่ได้ , ฝึกไม่เป็นหรอก" อีกนะคะ เพราะหมาพิทบูลเปนหมาที่ฉลาดทุกตัวคะ
    จิงๆแทบจะไม่ต้องสอนมากเลยพวกพื้นฐาน เค้าทำเปนโดยสัญชาตญาญยุวแล้วคะ มานยุวที่ตัวน้องมากก่าว่า
    น้องทำตัวให้ยุวเหนือหมา รึให้หมายุวเหนือเรานะคะ!!! แค่ทำให้เค้ามองเราว่าเรายุวเหนือก่า แค่นี้คำว่าหมา"ดื้อ" รึทำไม่ได้ก็ไม่เกิดแล้วคะ เอาเปนว่าตอนนี้ฝึกทำตัวเองให้เปนนายมานให้ได้ก่อนนะคะ แล้วเด่วพี่นู๋ดี จะแวะมาให้คำปรึกษาบ่อยๆนะคะ ถ้าพี่ไม่รุพี่ก็จะถามผู้รู้ให้แล้วกัลคะ แล้วปิดเทอมนี้เจอกัลที่ดี1คะ
  • อยากให้พยายามตั้งใจ พิมพ์ภาษาไทยกันให้ถูกหน่อยนะครับ อย่าพยายามแกล้งพิมพ์ให้มันผิดเพี้ยนจนเกินงามผมเชื่อว่าพวกคุณทำได้ บรรพบุรุษเราอุตส่าห์คิดมาให้แล้ว

ด้วยความปรารถนาดีครับ
  • "ขอบใจ" โอ๊ะ!!! โทษคะ "ขอบคุณ" ที่บอกเรื่องการใช้ภาษาไทย
    ไม่นึกว่าในบอร์ดนี้จะมีคุณครูภาษาไทยสมัยป.3 "สิง" เอะ!! "อาศัย"อยู่ในนี้ด้วย
    เอาไว้จะ"ลอง"อุ้ย!!จะ"พยายาม"นะคะ คุณthe_Door แล้ววันหลังจะ"คัดไทย"มาฝากนะคะ
  • สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้ เพราะตอนที่จะเลี้ยงก็ไปทำงานเก็บเงินเพื่อให้ได้เค้ามาเหมือนกัน
    พิตบูลฝึกง่ายค่ะแค่ครั้งเดียวเค้าก็จำได้แล้ว ให้เค้าทำบ่อยๆเค้าจะทำได้ดีมากเลยค่ะ
    พอเค้าทำได้ปุบเราจะเริ่มมีกำลังใจ