ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เตือนภัยมิจฉาชีพ VESPAPINK
  • ไปตาม link เลยนะค่ะ เจออะไรดีๆ ของ VESPAPINK แน่ๆค่ะ
  • มาละัคับ รออยู่นะ ช่วยตอบทีว่าใครถูกผิด ผมขายหมาบีเกิ้ลให้ตามที่เค้าสั่ง พอสินค้าไปถึงมือไม่ถูกใจปุ๊บ
    มาประจาน คุณสั่งหมาบีเกิ้ลหกตัว ผมก็ส่งให้ แล้วคุณมาอะไรคับ
    อีกอย่าง ผมไม่ได้ขายพิตบูลนะครับ 5555
  • ตั้งแต่ไอเลิฟบีเกิ้ล ยันไป108
    เรื่องมันมีแค่ว่า คุณจะเอาหมาไปขายต่อ ให้ผมหาหมาให้ พอหมาไม่ถูกใจแม่งก็มาประจานกันหรอ
    หาว่าอายุหมาไม่ถึงอย่างนั้นอย่างนี้ ก็คุณบอกให้ผมส่งให้เองนะ คุณบอกเองไม่ใช่หรือ
    "พี่ก็ต้องทำใจไว้เผื่ออยู่แล้วสำหรับการซื้อหมาทางอินเตอร์เน็ต"
    "เอายังงัยก็ได้ให้ขายทันวันงานก็พอ" เหอๆๆๆๆ คิดเอาเองนะ
    ตอนแรกไม่พอใจก็กะจะคืนเงินให้ แต่แบบนี้คงไม่คืนแล้วครับ ไปให้ตำรวจดำเนินการดีกว่า
  • ถ้าผมไม่ส่งหมาให้ว่าไปอย่าง แต่นี่ส่งแล้ว ไม่พอใจหมา แล้วจะเอาตังคืน
    ก็เลย หลักฐานใบเสร็จการส่ง ผมก็มีได้โพสไว้หมดแล้ว ในเว็บไอเลิฟบีเกิ้ล
    ก็คิดเอาเองแล้วกันคับ คุณพ่อค้าคนกลาง
  • ผมคุยกับคุณดีๆตั้งแต่แรกแล้วว่า ถ้าไม่พอใจผมก็ยินดีให้เงินคืน
    ส่วนเรื่องที่คุณโพส เนี่ยไม่ต้องห่วงได้เจอกันที่ศาลแน่ จุ๊บๆ
  • เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม
    คุณนำคำนี้ไปใช้ในการให้เหตุผลคู่กรณี คุณคุยอะไรกัน คนอื่นไม่รับรู้ด้วย แต่ผมสนใจว่าลูกหมาที่คุณส่งไปอายุระหว่าง 26-32วันจริงอย่างที่คู่กรณีบอกใช่มั้ยแล้วได้ฉีดวัคซีนอะไรบ้างหรือเปล่าคุณรักและรับผิดชอบกับลูกหมาทั้งหมดแค่ไหน http://www.pitbullzone.com/community/discussion/28443/การบินไทยยังรับส่งสุนัขทางคาร์โก้#Item_7
    หากมีแผนบรีดหมาหรือคิดขายหมาในอนาคตคุณกลับไปท่องประโยคนี้ใหม่หลายๆรอบ
  • ก็ผมอธิบายรายละเอียดทั้งหมดไปแล้ว เค้าบอกให้ส่งผมก็ส่ง ขอให้ทันวันงานก็พอ
    ส่วนเรื่องที่คุยกันเนี่ย มันก็คงพูดกันยากเหมือนที่คุณพูดจริงๆแหละ เพราะผมเป็นฝ่ายถูกโจมตี คู่กรณี
    ก็พูดได้หมดว่าตัวเองถูก
  • ถ้าโกงก็คืนเงินเขาไป เอาสุนัขกลับคืนมา เรื่องก็จบ ถ้าไม่อบยากให้จบก็ไปสู้ในชั้นศาล เสียตังค์อีกไม่คุ้มกันเลยนะครับ [-X
  • โอ้โห้นี้แม่งมันมิจฉาชีพตัวจริงเสียงจริงเลยนี้
    มาเตือนแบบนี้ดีแล้วครับ สมาชิกท่านอื่นจะได้ระวังตัวไว้
    :-D
  • คุณเมมบ้า เงียบไปก่อนครับ
    เหอๆๆ ถ้าไม่รู้เรื่องจริงอย่าพึ่งออกตัวล้อฟรีเหมือนที่คุณทำในกระทู้การเมืองนะ

ส่วนเรื่องที่่ว่าโกงเนี้ยผมก็ไม่ได้โกงนะ เพราะเค้าจะเอาหมา ผมก็ส่งไปให้ แล้วก็บอกตั้งแต่เที่ยงแล้วว่าไม่พอใจก็เอามาคืน แต่เค้าเลือกที่จะมาประจานผมเอง เค้าเลือกที่จะไม่จบเองนะ ซึ่งเรื่องหมิ่นประมาทแบบนี้เนี้ยผมก็คงไม่ยอมง่ายๆเหมือนกัน
  • ทำไม คุฯถึงดื้อด้านจังนะคุณว่าน
    มันก็เห็นๆ กันอยู่ ว่าคุณทำอะไร
  • คุณเจ้าของกระทู้ครับ ถ้ามั่นใจว่าตัวเองถูกและว่านผิดแน่ๆและไม่มีทางออมชอมกันแล้วก็ฟ้องเลยครับ เอาให้ถึงที่สุดตามที่คุณต้องการ.
    ส่วนว่านถ้ามั่นใจว่าตัวเองทำตามข้อตกลงทุกอย่างแล้ว และได้บอกความจริงเกี่ยวกับบีเกิ้ลชุดนี้ให้ผู้ซื้อได้รับรู้ข้อมูลทุกอย่างก่อนได้มีการซื้อขายกันแล้ว ก็จัดเต็มไปเลยครับ.

อย่างไรก็ดียังอาจจะมีทางออกสำหรับเรื่องนี้โดยที่พบกันครึ่งทาง ขอให้จบลงด้วยดีครับ.
  • อย่าไปวุ่นวายให้มากเลยค่ะมันจะบานปลายไปกันให้มากความปวดหัวเปล่าๆ กองเชียร์นั่งจิบกาแฟรอชมสบายใจ ฟ้องเลย จัดเต็ม แจ๋วจริงๆค่ะ
    คิดว่ายกหูคุยกันตกลงคนละครึ่งทางลองคุยกันดู จะจบเรื่องโดยไม่เสียเวลาไปทำมากินนะค่ะ
  • ลองมองจากข้างนอกนะครับ

1. มีการ ตกลง เจรจาซื้อขาย แต่ไม่มีบันทึก จะซื้อ จะขาย
    2. มีการลงโฆษณาขายหมา ไม่รู้ลงรายละเอียดอะไรเอาไว้บ้าง และ สุดท้าย ไม่ได้ตกลงตามรายละเอียดที่ลงไว้
    2.1 มีการซื้อแบบ เหมาคอก ไม่ใช่ รายตัว
    2.2 ราคาที่ตกลงไว้ ไม่ใช่ราคาตามประกาศ
    3. มีการโอนเงินชำระค่าสินค้าจริง แต่ ไม่สามารถระบุได้ว่าค่าอะไร รู้ค่าเงิน ผู้รับเงินโอน เท่านั้น
    4. มีการส่งสุนัขจริง มีหลักฐานการส่งจริง ทั้งๆที่ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่า แท้จริงแล้ว คุยอะไรกันไว้บ้าง
    5. มีการโพสข้อความเชิงหมิ่นประมาท ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงจริง

ที่พิมพ์มานี่ ไม่ได้เข้าข้างใครดอกครับ แค่ลองสรุปข้อเท็จจริงมาให้ได้เห็น ส่วนจะไปใช้ กำลังภายในด้านมืดด้านสว่างทางใด ก็ต้องว่ากันอีกเรื่อง

ส่วนข้อเท็จจริง ผมสรุปไว้ข้างต้น ตามนั้น
  • น้องว่านเราไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวแต่เราสามารถรับผิดชอบต่อสังคมร่วมกันได้
    พี่ขอร่วมอออกความคิดเห็นน้องน่าใช้โอกาสนี้สร้างมาตรฐานที่ดีในการซื้อขายหมาให้เป็นตัวอย่างแก่บุคคลอื่นในอนาคต
    ในเมื่อคู่กรณีเค้าไม่พอใจลูกหมาเราไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดที่เค้ากล่าวอ้างมา และน้องว่านก็ได้แสดงความเต็มใจที่จะคืนเงินตามที่น้องว่านได้กล่าวอ้างมา ประเด็นนี้พี่ว่าน้องก็น่าทำตามความตั้งใจของน้องเถิด
    แล้วส่วนเรื่องคู่กรณีโพสต์กล่าวหาน้องว่านนั้นก็น่าตกลงกันเลยให้เค้าลงชี้แจงหรือแก้ไขข้อเท็จจริงหรือต้องการให้เค้าขอโทษประเด็นไหนก็เคลียร์เลย พี่ห่วงน้องว่านนะเรื่องแบบนี้ได้ไม่คุ้มเสีย (ที่อยู่รายละเอียดส่วนตัวน้อง ที่ติดต่อที่ทำงานคุณแม่เค้าเช็คหมด)
  • ตัวอย่าง กรณีน้องต้าพี่ก็ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวแต่่ประวัติและแนวทางปฏิบัติที่น้องต้ายึดถือในการซื้อ-ขายมาตลอดเท่าที่พี่ติดตามถือได้ว่าน้องต้าเป็นแบบอย่างบรีดเดอร์ชั้นเยี่ยมเหมาะเป็นแบบอย่างให้คนรุ่นต่อไป
    แนวทางที่น้องต้าปฏิบัติจึงส่งผลให้วันนี้ย้อนกลับมาเป็นเกราะป้องกันน้องต้าได้เป็นอย่างดี
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/28478/มาไม่กี่วัน-ตายซะแล้วrama3s-454supersport#Item_51
    เว็บนี้พี่มาร์คเค้าเน้นพัฒนาคนหากเราไม่สามารถพัฒนาหรือเปลี่ยนแปลงผู้อื่นได้เรามาเริ่มที่ตัวเรากันดีกว่าน้องว่าน พี่ไม่มีความจำเป็นต้องออกมาแสดงความเห็นใดๆแต่เพราะรักและห่วงนะน้องว่าน
  • ขอเสริมอีกนิด ไม่เข้าใจตรงที่คุณ vespapink บอกว่าลูกหมาอายุ 2-3 เดือน แต่ในภาพเป็นลูกหมาอายุแค่ 32 วันเองครับ ช่วยตอบทีนะครับ .... อ่านมากชักงง
  • ถ้าขึ้นศาลกันจริงๆก็มีแต่เสียกับเสีย ใครผิดใครถูกรู้อยู่แก่ใจ ยอมขอโทษกันคนละคำ ให้มันจบๆไป

ถ้าขึ้นศาลกันจริงๆ ณ เวลานั้นคงผ่านไปหลายเดือนหรือหลายปี คงไม่มีใครสนใจคำตอบว่าตกลงใครผิดใครถูก ผลการตัดสินเป็นอย่างไรหลอก

หันกับมาทำวันนี้ให้มันถูกต้องให้มันจบดีกว่าครับ
  • ขออภัย กระทู้นี้ไม่ได้ติดตาม ไม่มีรายละเอียด จึงไม่มีความเห็นครับ

ตอนนี้ผมก็มีเรื่องปวดหัวเยอะแล้ว ยิ่งเป็นเรื่องซื้อขายหมาอีกด้วย ถ้าไม่จำเป็นจะไม่เข้าไปยุ่ง แต่ก็อยากให้จบลงกันด้วยดีนะครับ

เลี้ยง รัก รับผิดชอบ มีจรรยาบรรณ ไม่สร้างปัญหาแก่สังคม แล้วท่านจะสบายใจ เย้ๆๆๆๆ
  • ต้องขอโทษพี่ๆ ทุกคนด้วยนะค่ะ ที่ทำให้วุ่นวายไปบ้าง
    เพราะจริงๆ ที่ต้องลงประกาศเรื่องคุณว่าน ก็เพราะว่าคุณว่านทำไม่ถูกต้องตั้งแต่แรกค่ะ

เพราะเป็นผู้เสียหาย และคุณว่านก็ไม่รับผิดชอบ สิ่งที่เราทำได้ก็คือ
    นำหลักฐานทั้งหมดเท่าที่จะเปิดเผยได้ ออกมาชี้แจงและรายงานให้คนทุกคนที่ใจรักสุนัขรับรู้ถึงพฤติกรรมอันน่ารังเกียจในการหลอกขายหมาให้กับผู้อื่นค่ะ และผู้เสียหายก็ไม่ได้มีทางเรากรณีเดียวนะค่ะ ยังมีคนอื่นอีกที่แปะ link ไว้ให้ โดยใช้วิธีการเดิมๆ ลงประกาศว่าอยู่ที่จังหวัดหนึ่ง คุยตกลงซื้อขายเสร็จ โอนเงินปุ๊บก็บอกว่าอยู่ที่อีกจังหวัดหนึ่ง แต่สุดท้ายก่อนส่งหมาก็ย้ำถามว่าอยู่จังหวัดไหน ก็ยังโกหกอีก เพราะเค้ายืนยันว่าส่งจากเชียงใหม่ค่ะ แต่พอได้รับของตีมาจากหาดใหญ่

พฤติกรรมแบบนี้ ถึงต้องเอามาบอกกล่าวกันค่ะ เพราะน้องว่านเป็นเด็กหนุ่มไฟแรง อนาคตในวงการ breeding น่าจะไปได้ไกล แต่คนเราถ้าใช้พรสวรรค์กับความสามารถที่มีในทางที่ผิด ชาตินี้ก็คงต้องจบความฝันของตัวเองไปด้วยความเห็นแก่ได้ ไม่รู้จักคำว่าซื่อสัตย์แบบนี้แหละค่ะ
  • 1. มีการ ตกลง เจรจาซื้อขาย แต่ไม่มีบันทึก จะซื้อ จะขาย / อันนี้คงใช้หลักฐานการส่ง sms เลขที่บัญชีและใบเสร็จการโอนเงินค่ะ
    2. มีการลงโฆษณาขายหมา ไม่รู้ลงรายละเอียดอะไรเอาไว้บ้าง และ สุดท้าย ไม่ได้ตกลงตามรายละเอียดที่ลงไว้ / อันนี้เรา print เอกสารที่น้องเค้าลงไว้ก่อนที่จะโอนเงินมัดจำ ซึ่งรายละเอียดไม่ตรงกับน้องหมาที่ได้รับค่ะ
    2.1 มีการซื้อแบบ เหมาคอก ไม่ใช่ รายตัว / อันนี้น้องเค้าพิมพ์ชี้แจงไว้ใน ilovebeagleค่ะ เรื่องราคา รายละเอียด
    2.2 ราคาที่ตกลงไว้ ไม่ใช่ราคาตามประกาศ /อันนี้น้องเค้าพิมพ์ชี้แจงไว้ใน ilovebeagleค่ะ เรื่องราคา รายละเอียด

3. มีการโอนเงินชำระค่าสินค้าจริง แต่ ไม่สามารถระบุได้ว่าค่าอะไร รู้ค่าเงิน ผู้รับเงินโอน เท่านั้น / อันนี้ต้องชี้แจงในชั้นศาลใช่ไหมค่ะ
    4. มีการส่งสุนัขจริง มีหลักฐานการส่งจริง ทั้งๆที่ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่า แท้จริงแล้ว คุยอะไรกันไว้บ้าง / อืม อันนี้เป็นสิ่งที่น้องว่านยันมาตลอด ว่าจะใช้ข้อนี้อ้าง แต่ไม่เป็นไรค่ะ เราถ่ายรูปน้องหมาเอาไว้ และให้สัตวแพทย์ยืนยันอายุคร่าวๆ จากการตรวจฟันของน้องหมา ซึ่งตรงนี้ ไม่ตรงกับรายละเอียดที่ลงขายไว้ค่ะ
    5. มีการโพสข้อความเชิงหมิ่นประมาท ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงจริง / อันนี้มีการโพสต์จริงค่ะ เพราะต้องการเป็นอุทธาหรณ์ บอกกล่าว ไม่ให้เป็นภัยสังคม แต่ไม่ได้เป็นการกล่าวหา หรือ กล่าวอ้างแบบลอยๆ เพราะมีหลักฐานในสิ่งที่น้องว่านทำ และเราเป็นผุ้เสียโดยตรง 100% ค่ะ

ขอบคุณพี่มากนะค่ะ ที่ชี้ให้เราเห็นว่ากทางกฎหมายจะตีความไปในลักษณะใด ^_^
  • ถ้าพี่มีหลักฐานประกอบอย่างนี้ ผมว่า ได้ลุ้นครับ ค่อยดูมีน้ำหนักขึ้นมา คือ พูดจริงๆ ทีแรก ผมเห็นแล้ว เหนื่อยแทนพี่เลยอ่ะ

ความจริง ข้อเท็จจริง ต้องพิสูจน์กันครับ :)
  • ขอบคุณมากนะค่ะ ตอนแรกพี่ก็หนักใจเพราะเรื่องซื้อขายทางอินเตอร์เน็ต พูดลำบาก แต่ดีใจที่คุณว่านมีตัวตนเป็นหลักแหล่ง มีคุณแม่ทำงานราชการ พี่เลยมีความหวังค่ะ

ขอโทษนะค่ะ ไม่ทราบว่าใช่คุณหรือเปล่าค่ะ ที่คุณว่านอ้างว่าจะช่วยทำเรื่องฟ้องทางเรา
    ถามดูเฉยๆ นะค่ะ เพราะพี่อยากติดต่อเพื่อนคุณว่านคนนั้น เพื่อชี้แจงข้อเท็จจริงค่ะ ไม่อยากให้เค้าฟังความข้างเดียวจากคุณว่านค่ะ :-D
  • ผมไม่ใช่ ทนาย ทแนะ อะไรหรอกครับ แค่ตั้งข้อสังเกต เฉยๆ
  • สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้ รบกวนขอถามผู้ซื้อและผู้ขายนะครับ ไม่ได้มีเจตนาก่อกวนนะครับ แต่ถ้าคิดว่าการตอบคำถามผมไม่มีประโยชน์อะไรก็ข้ามไปโลดเลยครับ.
    1ผู้ซื้อได้ทราบอายุของลูกสุนัขจากผู้ขาย ก่อนมีการโอนเงิน ใช่หรือไม่ครับ
    2ผู้ซื้อได้ทราบว่า ลูกสุนัขอยู่ที่ไหน จากผู้ขาย ก่อนมีการโอนเงิน ใช่หรือไม่ครับ
    3 ผู้ซื้อได้รับลูกสุนัขครบตามจำนวนที่ได้ตกลงกับผู้ขายเรียบร้อยแล้ว ใช่หรือไม่ครับ.
    ท่านผู้ซื้อเห็นว่าโดนหลอกประเด็นไหนบ้างครับ รบกวนลงมาเป็นข้อๆอีกทีตรงนี้ได้มั๊ยครับ.
    ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมก็ไม่ใช่ทนายนะครับ ผมเป็นเพื่อนกับว่านและถ้าว่านผิดจริงเดี๋ยวผมจะซ้ำให้นะครับ หวังว่าทั้งผู้ซื้อและผู้ขายสามารถหาทางออกของเรื่องนี้ได้ด้วยดีนะครับ.
  • ที่อยู่ของมัน 245 ม9 ต.ควนขนุน อ.ควนขนุน จ.พัทลุง 93110

เบอร์โทร 0845817169 มันใช้เบอร์นี้แหละ แต่พอโทรไปมันจะบอกว่าไม่ใช่โทรผิด เสียงมันชัดๆ

เลขที่ บ/ช ของมัน ‎9080548464 ธ กรุงไทย สาขา พัทลุง

ตอนซื้อบอกว่าเป็นปอมสีขาว เกรดประกวด ส่งจากเครื่องบินที่หาดใหญ่ ขายในราคา 12,000 เป็นปอมบ้านเลี้ยงเอง

ขายเพราะว่ามีลูกกลัวแพ้ขนปอม ตอนไปรับปอมที่สนามบิน ปรากฏว่าส่งมาจากเชียงใหม่ มันซื้อต่อจากใครมาก็ไม่รู้

พอปอมมาถึงไม่สบาย ตัวมีแต่ปุ่มหนองเล็กเต็มตัว แถมเป็นไข้ต้องไปรักษาหมดไป 4 พันกว่าบาท

ตอนบอกมันว่าปอมไม่สบายมันบอกว่าเด่วโอนค่ารักษามาให้ เราก็ส่งใบเสร็จไป มันเงียบก็ไม่เป็นไรพอรับได้

เราก็เลยถามหาสมุดฉีดวัคซีนหนองหมา พร้อมใบเพ็ดดีกรีที่มันบอกว่ามี มันบอกว่าตอนนี้มันทำงานอยู่มาเลเซียไม่สะดวกส่งมา

แล้วก็อ้างโน้นนี่สารพัด สุดท้ายมันไม่ส่งอะไรมาให้เลย คนแบบนี้ไร้จรรยาบรรณเกินไป เห็นแก่ได้ เห็นแก่เงิน เห็นแก่ตัว ชั่วทั้งผัวทั้งเมีย

ขอให้มันรับผลกรรมของมันโดยเร็วด้วยยเถอะ

http://market.108dog.com/board/index.php?topic=65125.new#new
  • 1คำถาม/2คำตอบ คุณตี๋ตั้งมา 3 คำถามรับรอง 6 คำตอบไม่มีทางตอบตรงกันแน่นอน
    ถ้าคุณตี๋รู้จักว่านเป็นการส่วนตัวอยากให้ลองตามอ่านในกระทู้ที่คู่กรณีโพสต์มาอย่างละเอียด
    สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมเชื่อว่า จขกท ใจนักเลงพอคือตามจำนวนยอดเงินที่โอนให้ว่านมันคือหมา7ตัวเพราะรวมปอมที่ว่านว่าดูอาการไม่ดีแต่ จขกท ยินดีโอนไปให้ก่อนทีเดียวโดยไม่สนว่าปอมจะมาทันงานมั้ยขอแค่อย่าส่งหมาป่วยมามันพอจะเป็นบทพิสูจน์ใจ จขกทได้ระดับนึง
  • ครับคุณ rysunny ผมคงไม่ไปตามอ่านแล้วล่ะครับ และผมก็คงทำหรือช่วยอะไรไม่ได้มากมาย และที่สำคัญผมไม่ได้ออกตัวแทน ว่าน มัน โดยส่วนตัวผมว่า ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร คงมีแต่ผู้ซื้อและผู้ขายเท่านั้นที่รู้ตัว อย่างไรก็ดีขอให้หาทางออกและตกลงกันได้ด้วยดีนะครับ.
  • แถจริง ๆ มึง คุณว่าน มึงคิดมั้ย ว่าใครจะเชื่อคุณ
  • นั่งจิบกาแฟรอดูผล 8->
  • อย่าไปสนใจเลยดีกว่าเรื่องแบบนี้ฟังหูไว้หูจะดีกว่า
    แต่ถ้าเพื่อนเราไม่ผิด แมร่งเสียชื่อตายห่า กันพอดี
    แต่ถ้าผิดก็สมควรแล้วที่ต้องรับเวรกรรม
  • ไม่ได้รู้จักใครเป็นการส่วนตัว จริงเท็จประการใคไม่รู้ ที่รู้ๆๆ ว่านตกลงเป็นจำเลยสังคมเรียบร้อย เห็นมาเยอะแล้ว ถ้าว่านคิดจะโกง ก็เฉยๆๆ ไม่ต้องมาตอบเดี๋ยวสังคมก็ลืม แต่ถ้าว่านยังคิดจะรับผิดชอบก็โอนเงินคืน คืนหมาก็น่าจบ

แต่ว่านก็เป็นจำเลยของสังคมไปแล้ว ถ้าว่านคิดว่าถูกก็ทำไป หรือเจ้าของกระทู้อยากได้เงินคืนก็ดำเนินคดีตามกฏหมายก็ทำไปเถอะ แต่มันไม่คุ้มหรอก

เรื่องอย่างนี้ตัดสินใครไม่ได้หรอก รู้กันระหว่างผู้ซื้อผู้ขาย ตกลงกันไว้อย่างไร

คนผิดกลายเป็นคนดีมีถมไป ทุกวันนี้ยังหาตัวไ้อ้ปื๊ดไม่เจอเลย เดี่ยวคนก็ลืม

เอาใจช่วยทุกฝ่าย
  • สวัสดีค่ะ วันนี้ไปธุระมาทั้งวัน ขอตอบตามนี้นะค่ะ

1ผู้ซื้อได้ทราบอายุของลูกสุนัขจากผู้ขาย ก่อนมีการโอนเงิน ใช่หรือไม่ครับ
    - ทางเราได้โทรคุยกับคุณว่าน ถามถึงรายละเอียด วดป เกิดของลูกสุนัข คุณว่านแจ้งว่าเกิด 29/12/2011 พร้อมกับวันที่รับหมาต้องไปทำวัคซีนเข็มสุดท้ายพร้อมวัคซีนพิษสุนัขบ้าเข็มแรก เราจึงตกลงซื้อในราคานี้ค่ะ เพราะจุดประสงค์ของเราต้องการหมาอายุเกิน 2 เดือนเข้าไปขายในงานเพื่อให้ลูกสุนัขได้รับวัคซีนตามอายุ และต้านทานกับความเครียด อากาษ ผู้คน(โอกาสเสี่ยงน้อยกว่าสุนัขอายุไม่ถึงทำวัคซีน) เรายังได้สอบถามคุณว่านเลยว่าทำไมปล่อยหมาจนเลยอายุขายเพราะเห็นปรกติ 45 วันเค้าก็ขายกันแล้ว หมาไม่ียืดตัวเหรอ คุณว่ายังแนะนำเราว่า beagle จะยืดตัวอายุ 6-8 เดือน ดังนั้นหมาของเค้าคิกนี้รับรองแข็งแรง อ้วนท้วน แน่น ฟอร์มสวยเพราะอายุอีกไม่กี่วันก็ 3 เดือนแล้ว

2ผู้ซื้อได้ทราบว่า ลูกสุนัขอยู่ที่ไหน จากผู้ขาย ก่อนมีการโอนเงิน ใช่หรือไม่ครับ
    - ตอนโทรไปครั้งแรก ติดต่อกันจนตกลงมัดจำกัน แจ้งว่าสุนัขอยู่คอกที่ลำพูน
    - พอโอนมัดจำเสร็จ ว่านบอกว่าเค้ามีคอกหมาที่หาดใหญ่ด้วย และตอนนี้เค้าก็มาทำงานที่หาดใหญ่แต่ลูกสุนัขชุดนี้อยู่คอกเค้าที่บ้านแฟนที่ลำพูน หลังจากได้รับเงินมัดจำ โพสต์ที่ลงขายก็ถูกลบ เราก็คิดว่าสงสัยปิดการขายแล้วก็ลบจะได้ไม่ลำบากใจเวลาที่คนมาติดต่อ *** จุดสังเกตุแต่โพสต์ที่ว่านขายก่อนหน้านี้ ว่านไม่ลบ
    - ก็พยายามไม่คิดอะไร จากนั้นก่อนส่งหมาวันศุกร์ว่านทวงเงินส่วนที่เหลือเพราะว่านัดกันจะส่งวันเสาร์หรืออาทิตย์ เราก็รีบโอนเงินให้ว่าน หลังจากโอนเงินปุ๊บ ว่านsms มาบอกว่าขอเลื่อนส่งหมาเป็นวันจันทร์เพราะติดสอบ***จุดสังเกตุ ตอนแรกบอกทำงาน แต่ตอนนี้ติดสอบ เราก็เลยบอกไม่เป็นไร เรื่องเรียนสำคัญกว่า อย่างไรก็ส่งมาให้ทันวันงานก็พอ(ที่เราพูดแบบนี้ก็เพราะไม่อยากให้น้องรู้สึกไม่ดีที่ผิดนัด เจตนาของเราไม่ได้บังคับให้ส่งหมาเล็กๆ มาให้เราขาย แต่สิ่งที่เรารู้ก็คือหมาที่เราซื้ออายุเกือบ 3 เดือน จะส่งวันไหนก็ไม่สำคัญ แต่ว่านกลับเอาคำพูดของเรามาโกหกทุกคนว่าเราเป็นคนไม่ดี คิดแต่จะขาย คิดแต่จะให้ส่งๆๆๆ มาให้ทันงาน)
    - เรามีออฟฟิตทัวร์และกฎหมาย เราคุยกับว่านว่าตกลงส่งวันจันทร์ไฟล์ไหน ว่านบอกส่งจากเชียงใหม่ เราก็เช็คเที่ยวบินให้ เพราะเราต้องจัดรถ ช่วงงาน dog show เราสั่งหมาเยอะมาก แล้วเราต้องจัดให้คนส่งหมาจากเชียงใหม่ เชียงราย ขอนแก่น ส่งมาให้ตรงกัน เพื่อจะประหยัดค่าน้ำมันและรับหมาเที่ยวเดียวต่อวัน
    พอถึงวันจันทร์ส่งคนไปรับหมา ปรากฎว่าไม่มีหมาว่านมา เราก็โทรหาว่าน ว่านบอกว่าส่งแล้ว แต่เปลี่ยนเวลาเพราะว่าพาแม่ไปทำธุระ เราก็ตำหนิว่าคราวหลังให้แจ้งจะได้ให้ส้งวันอื่น เพราะเราต้องหาคนไปรับหมา ว่านบอกว่าว่านจะจ่ายให้คนขับรถเอง เราก็ย้ำถามว่าหมาถึงกี่โมง หมามาจากไหน เค้าก็ยืนยันว่ามาจากเชียงใหม่ รับหมาได้ 17.00 เราก็ไม่ได้คิดอะไร หารถได้ คนรถคิดค่าเสียเวลาไปกลับ 1000 เราว่าแพง แต่เราไม่มีทางเลือก เราก็เลย sms บอกว่านว่าคนละครึ่ง ว่านโทรกลับมาบอกว่าได้ๆๆๆ รับหมาแล้วให้โทรหาด้วย

• 3 ผู้ซื้อได้รับลูกสุนัขครบตามจำนวนที่ได้ตกลงกับผู้ขายเรียบร้อยแล้ว ใช่หรือไม่ครับ.
    - ว่านเป็นเด็กฉลาด ว่านได้เงินเต็มจำนวนตั้งแต่วันศุกร์ ซึ่งจริงๆ ว่านจะโกงไม่ส่งหมาก็ได้ แต่เค้าก็จะหมดอนาคตทันทีเพราะเข้าข่ายเจตนาโกง แต่ว่านเลือกที่จะหาหมาบีเกิลเด็กๆ ราคาถูกๆ มาส้งเราตามจำนวน
    หมาที่เราตกลงกับว่านคือ หมาในรูปโพสต์ขาย 6 ตัว ผู้ 4 เมีย 2 อายุ 2เดือนเกือบ 3 เดือน เกิดวันที่ 29/12/2011 มีใบเพ็ตเต็มใบ มีใบวัคซีน และยังมีหมาปอมอีกตัวราคา 8000 บาท (ซึ่งว่านแจ้งว่าเป็นหมาลูกค้าว่าน แล้วพอว่านรับเงินไป ว่านบอกหมาซึม เราก็เลยบอกว่าไม่ต้องส่งมา หมาไม่โอเค เราไม่อยากมีปัญหาเพราะเราขายเรารับผิดชอบลูกค้า เราขอหมาแข็งแรงเพราะเราซื้อราคาสูงกว่าคนอื่น ว่านถามว่าจะเอาเงินคืน หรือว่าจะรอให้หมาแข็งแรงแล้วส่งตาม เราบอกว่าเราไว้ใจเรื่องเงินเดี๋ยวค่อยว่ากันเพราะเรายุ่งมีอย่างอื่นต้องทำ ยังไงว่านอย่าส่งปอมมา ส่งแคบีเกิ้ลก็พอ*** จุดสังเกตุหมาในรูปมีตัวที่หลังเป็นลาย ไม่ใช่เสื้อเต็ม
    - แต่หมาที่เราได้รับส่งมาจากหาดใหญ่ โดยผู้ส่งชื่อ สามารถ แซ่เซ็ง เบอร์โทรก็มั่ว เพราะโทรไปเป็นเด็กประถมที่สระแก้ว
    - ได้รับลูกบีเกิล 6 ตัว เพศเมีย 5 เพศผู้ 1 อายุ 26-32 วัน มาในกรงเก่า สกปรก หมาทุกตัวหลังเต็ม
    - เราดทรติดต่อว่านปิดมือถือตลอดเวลา

ท่านผู้ซื้อเห็นว่าโดนหลอกประเด็นไหนบ้างครับ รบกวนลงมาเป็นข้อๆอีกทีตรงนี้ได้มั๊ยครับ
    1. หมาไม่ตรงอายุ เพศ เอกสารไม่มี ที่มาที่ไปไม่มี
    2. เจตนาลบโพสต์ ลบหลักฐาน ปิดมือถือ ทั้งๆ ที่เจอเค้าออนไลน์ในเว็บ ilovebeagle พอสอบถามก็ offline หนี
    3. คนส่งหมาหาตัวไม่ได้ เบอร์โทรไม่ใช่ หมามาจากหาดใหญ่
    4. search เจอประวัติที่เค้าหลอกลวงคนอื่น ตาม link ข้างต้น
    5. ทุกครั้งที่เปลี่ยนข้อมูล วันจัดส่งจะต้องได้รับเงินทั้งหมดก่อน
    6 จากประวัติมีการเปลี่ยนเบอร์โทร เปลี่ยนบัญชี และพยายามใช้ชื่อในการติดต่อส่งหมายเลขบัญชีเป็นภาษาอังกฤษ เพือไม่ให้สะกดชื่อภาษาไทยได้ตรงตัว *** จุดสังเกตุ ถ้าเอาชื่อภาษาไทย search จะเจอเรื่องที่เค้าก่อไว้เดือนมกรา แต่ถ้าภาษาอังกฤษจะไม่เจออะไรเลย
    7 ไม่มีการเอ่ยถึงเรื่องปอม พูดแต่ว่าเราทำเค้าเสียชื่อเสียงเลยไม่คืนเงิน

ปรกติถ้าเป็นลูกผู้ชาย ใจนักเลงพอ ถ้าไม่ผิดก็คืนเงินมา เอาหมาคืนไป จะโยกโย้ต่อปากต่อคำกับเราทำไม

• ถึงคนที่เป็นเพื่อนว่าน

พี่ประสานงานไปยังท้องที่ควนขนุน ติดต่อปลัดอำเภอ ติดต่อต้นสังกัดโรงเรียนแม่ของว่าน
    พี่ได้คุยกับแม่ของว่านแล้ว พี่ให้โอกาสว่านเป็นครั้งสุดท้าย

เอกสาร หลักฐานพี่มีหมด บอกว่านอย่ามาแถ อย่ามาท้า ลูกผู้ชายผิดพลาดได้ แต่ถ้าออกมาแสดงความรับผิดชอบ ทุกคนก็พร้อมจะให้โอกาส

ตัวเองเป็นผู้ชายทำผิด กลับโยนความผิดมาให้ผู้หญิง ยังกล่าวอ้างว่าไม่ได้ลงเอกสารซื้อขาย ไม่ได้บอกเพศ แต่เสียใจด้วยนะ ว่านบอกอายุ ว่านมีรูปลูกหมาที่ลงโพสต์ ว่านแชตบอกใน ilovebeagle ว่าหมาเกิดปลายเดือนธันวาคม

ว่าน พี่ยังให้อภัยอยู่นะ อย่าทำให้พี่ต้องไปพัทลุงเพื่อดำเนินการ
    พี่จะบอกอะไรให้นะ ว่านต่างจากมิจฉาชีพคนอื่นตรงที่....
    1. ว่านมีแม่ แม่ว่านเป็นข้าราชการ
    2. ว่านมีหลักแหล่ง ตามหาตัวได้ไม่ยาก

ส่วนพี่ ต่างจากคู่กรณีว่านคนอื่นตรงที่....
    1. พี่มีเวลา มีกำลังทรัพย์ มีกำลังคน ที่จะดำเนินคดีกับว่าน
    2. พี่มีที่ปรึกษาทางกฎหมายที่พร้อมจะดำเนินการ
    3. พี่ไม่ยอมให้ใครมาดูถูกอาชีพของครอบครัวพี่
    4. พี่โอนเงินให้แก โดยที่คุยกับแกแค่สิบนาที เพราะพี่ให้เกียรติแก แต่แกใช้สิทธิ์อันนั้นในทางที่ผิด แกต้องได้รับโทษในสิ่งที่แกทำ
  • ขอยืนยันนะค่ะ เราไม่ต้องการหมาอายุไม่ถึง 45 วันมาขาย
    เพราะเวลาเสียหาย หรือตาย ทางร้านโดนเต็มๆ
    และถ้าตายกับลูกค้า เสียชื่อ เสียทรัพย์ มาปวดหัว มานั่งทะเลาะกันอีก

ไม่มีหมาขายไม่ตาย แต่ถ้าขายหมาแล้วตาย หมดตัว เวรกรรมหนาติดตัวไปจนตาย
  • SHITVESPAPINK พูดได้ดีสุภาพและดูเป็นผู้ใหญ่มากๆค่ะขอชื่นชม
  • คุณ SHITVESPAPINK ช่วยอัพเดทข่าวด้วยนะคับ อย่าปล่อยคนโกงลอยนวล
  • SHITVESPAPINK คุณทำถูกต้องแล้ว ไม่มีหมาขายไม่ตาย อันนี้ผมเห็นด้วย
    คนแบบนี้ต้องเอาให้ถึงที่สุดครับ คิดจะทำธุระกิจต้องถือสัจจะเป็นที่ตั้งถ้าคิดจะค้าขาย
    ในสังคมนี้มีให้เห็นเยอะครับ
  • ว่ากัน ตรงๆ ถึงไอ้ว่านมันเลว แม่มันก็ไม่เกี่ยวด้วยนะครับ...

มันโตจนมีลูกมีเมียแล้ว พี่ไปเล่นถึงแม่มัน มันจะจบยาก ก็ตรงนี้ล่ะมั๊ง...

ไม่งาม ... ไม่งามเลย ...
  • สำหรับคนเลี้ยง
    รัก รับผิดชอบ ไม่สร้างปัญหาแก่สังคม

สำหรับคนทำธุรกิจ
    ตรงไปตรงมา รับผิดชอบ มีจรรยาบรรณ

จะเห็นว่าความรับผิดชอบเป็นคุณสมบัติสำคัญที่ทุกฝ่ายต้องมี ขอให้จบลงด้วยดีนะครับ
  • อ่านมาตั้งแต่ต้น มีสิ่งนึงที่ ผู้ขายไม่ได้ตอบ ก็คือ ขายสุนัขอายุไม่ตรงตามที่ประกาศหน้าเวปต่างๆใช่หรือไม่ ?.... จึงทำให้คนทั่วไปสัมผัสได้ ว่า ใคร ถูก ใครผิด...​ เพราะโดยส่วนตัวผม ลูกสุนัขจะต้องทำวัคซีนเข็มสอง ถึงจะนำส่งเสมอ..ครับ...ด้วยความเคารพ

และการที่สุนัข ส่งมาจากอีกที่นึง น่าจะเป็นไปได้ว่า ผู้ชายก็ ไปตัดหมาของคนอื่นแล้วเอาค่าผ่านมือ เช่นกันเรื่องนี้มองไม่ยาก ว่าใครผิดใครถูก ... คดีนี้ ก็จบไม่ยาก มากสุดก็ไกล่เกลี่ย แต่ อาจจะขายสุนัขลำบากต่อไปในอนาคตสำหรับ ผู้ขาย ..คือ คุณ ว่าน ....
  • นั่นแหละที่ผมอยากให้ผู้ขายตอบเรื่องอายุของลูกสุนัข ทำไมไม่ตรงกับที่ได้ประกาศเอาไว้ รอผู้ขายมาตอบนะครับ .... ให้หายข้องใจสักนิดครับ
  • ........................?
  • เห็นคุณvespapink ปากเก่งอยู่ในเฟสบุคนิฮับ =P~