ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าพิตบลูเรากัดคนตาย?
  • ถ้าพิตบลูเรากัดคนตาย
    เจ้าของจะมีโทษสถานใดบ้าง
    แล้วพิตบลูของเราจะโดนอะไรมั้ยครับ
    รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะครับ
  • มันอยู่ที่กัดในบ้าน หรือ นอกบ้าน
    (1) ในบ้าน หากเป็นโจรก็ดีไป แต่ หากกัดแล้วคุณไม่สั่งหมาหยุด ไม่แยกหมากับโจร(กรณีโจรยอม) คุณ...คุก
    (2) ในบ้าน หากเป็นญาติพี่น้อง คุณก็อาจสำนึกผิดเป็นแผลใจตลอดชีวิต ญาติเมิน
    (3) นอกบ้าน หากหลุดไป คุณโดนหลายกระทง ....คุก และชดใช้เงิน
    (4) นอกบ้าน หากคุณตั้งใจปล่อยไปกัด คุณโดนหลายกระทง ....คุกๆๆๆๆ พยายามฆ่า และชดใช้เงิน
    (5) นอกบ้าน แต่หากคุณโดนทำร้าย มันช่วย แล้วคุณพยายามแยก ก็รอดตัวไป แต่ถ้าคุณปล่อยให้มันกัดจนตาย คุณก็คุก พยายามฆ่า
    ที่จริง มันก็มีอีกหลายกรณี มันคล้ายๆ คดีปืนแหละครับ มีปืนถูกกฎหมายในครอบครอง ยิงโครเข้าบ้านยังผิดเลย ถ้าโจรถือ แค่มีด ไฟสว่างพอเห็นว่าเป็นมีด และโจรไม่พุ่งมาทำร้ายเราในระยะ ประชิด..ขนาดโจรกระทืบเรา พอมันเห็นปืน มันวิ่งหนี แล้วเรายิง ยังคุกครับ..นับวันผมก็ยังไม่รู้ว่าจะมีปืนไว้ทำไม.โอยเรื่องละเอียดอ่อนครับ
  • กฏหมาย เหี้ยๆ กับการตัดสิน เหี้ยๆ...
    ส่งเสริม คนเหี้ยๆ ให้ทำเหี้ย...

คนดี ทำได้แค่ ซึมๆ ไปวันๆ ป้องกันตนเองยังไม่ได้... เฮ้อ...
  • :006: โดนครับพี่ต้น
  • ขอบคุณกับทุกความเห็นครับ
    พอดีแถวบ้านผมมีพวกเกรียนอะครับ อายุก็น่าจะ 30ปลายๆ 40ต้นๆอะครับ
    เราผูกหมาของเราไว้หน้าบ้าน พวกเกรียนแมร่งมันเดินผ่าน
    มันถือไม้จะมาตีหมาเราเฉยเลย ทั้งๆที่มันก็เห่าตามประสาหมา
    แล้วระยะที่ผูกไว้ก็ไกลกลับถนนทางเดินมาก ไม่มีทางที่หมาจะไปกัดมันถึง
    มาอีกวันนึงมาว่าเราชอบโชว์อีก เอาหมามาโชว์อวดรวย เราก็ไม่ได้ถือสาอะไรก็เฉยๆ
    มาอีกวันนึง ผมก็ผูกไว้เหมือนเดิม มันเดินผ่านมาพร้อมถือไม้ตรงเข้ามาหาหมาของผมก็เลยเห่าอีก
    ผมเลยเดินออกไปดู มันกำลังจะฟาดเลย หมาของผมก็ทั้งเห่าทั้งทำท่าทางขู่แบบจะไปกัดให้ได้เลยครับ
    มันก็เลยเดินหนีไปผมก็ไม่ได้ ถือสาหรืออะไร หรือต่อว่าอะไรครับ
    มาอีกวันนึงทีนี้มาว่าหมาบ้าอะไรเห่าคน ผมก็ฟังเฉยๆ แต่ก็ไม่ได้ตอบโต้อะไร
    ทีนี้ลามมาถึงคนเจ้าของ ว่าหมามันบ้า เจ้าของมันก็ต้องบ้า บ้าทั้งคนทั้งหมา
    ผมเลยฉุนเลยแล้วก้เดินออกไปดู ทีนี้ถือเสียมมาเลย กำลังจะฟาดหมาอีกมันเห็นผมมันก็เลยหยุด
    บอกว่าคุณมาว่าคนบ้าไม่ได้นะครับ แล้วหมาผมก็ไม่ได้ไปกัดหรือทำร้ายอะไรให้คุณซักหน่อย
    แล้วก็เลยตอบโต้กันไปมาอยู่พักนึง ผมก็เลยบอกว่าถ้ามันไปกัดคุณผมจะรับผิดเอง
    มันบอกว่าถ้ามันจะมากัดหรือกัดมันเข้า มันบอกจะตีให้หมาผมตายเลยคอยดูว่างั้น
    ผมก็เลยบอกไปว่าถ้ามันกัดจริงอยากจะตีมันก็เชิญ ผมจะไม่ห้ามคุณเลย
    (แต่มันก็แปลกอย่างนึงครับ คือคนอื่นๆเดินผ่านหรือขับรถผ่านมา มันก็ไม่เห่าไม่อะไร มีท่าทีเป็นมิตรด้วยซ้ำ
    แต่พอไอ้คนนี้เดินผ่านมาจะเห่าแล้วทำท่าขู่เหมือนจะไปกัดทุกทีเลยครับ ไม่รู้เป็นอะไร)
  • มันมีสิทธิ์อะไรจะมาตีหมาคุณ หากคุณผูกหมาไว้ในบริเวณบ้าน แล้วมันเข้ามาอีกแจ้งความเลย ข้อหาบุกรุกจบ
  • อย่างนั้น...อย่าให้หมาไปแลกกับมันเลย...แจ้งความก่อนดีกว่า ให้ตำรวจตักเตือนกันก่อน ....ของผมเจอแค่ด่าอยู่ในบ้าน จับกลุ่มกัน....ผมจึงถือ คตินิ่งไว้เป็นดี..... แต่มาถึงที่นี่ไม่เคย....แต่คนงานผมเคยเจอ ผมแค่กำชับว่าอย่าปล่อยหมาไปกัดมัน แต่คนงานดันจัดการกันเอง เพราะเวลาเขาโมโห ดุกว่าพิตอีก 555ก็เงียบดี
  • เห็นด้วยครับ...อย่าเอาหมาเราไปแลกเลย มีแต่เจ็บกับเจ็บไม่คุ้ม ไปแจ้งความตามป๋าบอกเลยหรือไปแจ้งเพื่อเป็นหลักฐานก่อนก็ได้ ว่าเค้าข่มขู่และจะทำร้ายหมา(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)เพื่อวันหน้าเค้าแอบมาทำอะไรหมาเราโดยเราไม่ทันระวัง ป้องกันไว้ก่อน หรือตัดปัญหา เอาหมาไว้ในบ้านดีที่สุด ตีก็ไม่ได้ ฮ่าๆๆ
  • ขอบคุณครับ ถ้าเกิดขึ้นอีกผมก็คงแจ้งความหล่ะครับ
    ที่ถามนี้ไม่ได้มีเจตนา จะปล่อยหมาไปกัดคนนะครับ
    แต่ถ้ามันหลุดไปจนเกิดเหตุไม่คาดคิด ก็เลยขอความรู้เพื่อเตรียมตัวรับมืออะครับ
    และอีกอย่างผมจะไม่ยอมปล่อยไปกัดคนแน่นอนครับ
    มันจะทำให้เสื่อมเสียถึงวงการของผู้ที่เลี้ยงพิทบลูอะครับ
    เท่านี้พิทบลูก็ยืนอยู่ในสังคมลำบากแล้วครับ
    ถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้นอีก จะยิ่งทำให้สังคมหรือคนภายนอก มองพิทบลูแย่ลงไปอีกอะครับ
    ผมไม่อยากให้มันมีชื่อเสียงในทางลบอีกอะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ
  • ถ้าไม่อยากยุ่งยากและเป็นการแก้ไขที่งายที่สุดก็คือ ย้ายที่ล่ามหมาครับ ไม่ต้องเสียค่าน้ำมันขับรถไปแจ้งความ ประหยัดเวลา และไม่เป็นเรื่องใหญ่โตด้วย คนเราไม่ได้อยู่คนเดียวในโลกครับ แก้นิดปรับหน่อยให้อยู่ด้วยกันได้อย่างสงบก็จะดีครับ
  • ควรหาทางถ่ายรูปหรือคลิป ตอนที่เค้าจะตีหมาเรา เพราะหากมีเรื่องจริงๆ จะสามารถนำไปอ้างได้ว่าเค้ามาตีหมาเราทำให้หมาเราโมโห เพราะตามกฎหมายแล้ว เจ้าของสัตว์ดุหรือสัตว์ร้ายต้องรับผิดชอบหากสัตว์เลี้ยงของเราทำให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย เว้นพิสูจน์ได้ว่า เราได้ใช้ความระมัดระวังตามสมควร ตามชนิดและวิสัยของสัตว์นั้น หรือพิสูจน์ได้ว่าความเสียหายต้องเกิดแม้ระมัดระวังถึงเพียงนั้น เมื่อเรารับผิดชอบไปแล้ว เราสามารถไล่เบี้ยจากคนที่มายั่วหรือเร้าสัตว์ของเราได้ หากเป็นกรณีมีสัตว์ตัวอื่นมายั่วหมาเรา เราก็ไล่เบี้ยจากเจ้าของสัตว์ที่มายั่วหรือเร้าได้ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 433
    ตามปัญหา หากเข้ามาตีหมาเราแล้วหมาเราไปกัดเขาเราไม่ต้องรับผิดเนื่องจากเค้าเป็นฝ่ายยั่วหมาก่อน
    ในคดีอาญา หากหมากัดเค้าเพราะเค้ามาตีหมาเรา เราไม่มีความผิด เนื่องจากเค้าไม่ใช้ผู้เสียหายโดนนิตินัย กล่าวคือ ผู้เสียหายนั้นต้องไม่ได้ส่วนในความผิดด้วย เช่น คดีทำร้ายร่างกายซึ่งกันและกัน ถ้าทั้งสองฝ่ายนำความไปฟ้องศาลเป็นคดีอาญา ศาลยกฟ้องเพราะต่างฝ่ายต่างทำร้ายร่างกายกัน จึงไม่มีผู้เสียหายโดยนิตินัย (หากไปมีเรื่องกับคนอื่นยอมให้เค้าอัด แล้วไปแจ้งความ+ฟ้องคดีแพ่งเอา แต่คงหาคนแบบนี้ยาก) กลับมาที่ประเด็นคำถามต่อ ถ้าเค้าตีหมาเราแล้วหมากัดเค้าจนตาย โดยฟ้องฐานประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย โทษ จำคุกไม่เกิน 10 ปี ปรับไม่เกิน 20,000 บาท ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 แต่ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเราไม่ได้ประมาท หมาเราล่ามโซ่อย่างปกติไม่มีหลุด แต่ผู้ตายเป็นผู้มาตีหมาเรา จนหมาเราโมโหแล้วดิ้นหลุดจากปลอกคอออกไปกัดเค้าตาย เราก็ไม่มีความผิด

***อย่าลืมครับ มีหลักฐานว่าเค้าจะตีหมาเรา หากมีหลายวันยิ่งดี
  • ต้องระวังคนนั้นให้มาก เคยเจอว่าทำไมหมามันเห่าจะกัดกับคนๆเดียวทั้งๆที่เป็นเพื่อนเรา แล้วมารู้ตอนหลังว่ามันคิดไม่ดีกับเราจนมีเรื่องกันทุกวันนี้เลิกคบ คบกับหมาดีก่วา ผมว่าหมามันมีสัมผัสพิเศษรู้ว่าใครคิดไม่ดีกับมัน เห็นด้วยกับคุณtata566เพราะถ้าเป็นเรื่องแล้วแก้ไขลำบาก
  • กำเราพบคุกไว้กับตัวเลยนะเนี่ย =D>
  • ถ้าเป็นผม...ผมจะตีมัน Show หมาครับ...ไม่แน่อาจฝั่งมันไว้ใกล้ๆกับที่ล่ามหมานั่นแหละครับ.
    ควรมิควรแล้วแต่จะคิดนะครับ...แต่ผมรักหมาผม
    ความเห็นที่กล่าวมาข้างต้นเป็นความเห็นที่ดีมากทุกๆข้อละครับ...ที่ผมกล่าวมาคือตัวผมนะครับ ( มันไม่ใช่สิ่งดี..แต่สำหรับผม ผมรักหมาของผม เพราะฉนั้นมันตีหมาก็เหมือนตีผมนั้่นแหละ.)
  • หมามันก็รู้ว่าศัตรูหรือมิตร