ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ ขอคำแนะนำ
  • เพิ่มเริ่มเลี้ยงพิทบูล ค่ะ ตอนนี้เค้า 1 เดือน ต้องให้นม กี่เวลา ต้องเป็นเวลามั้ยค่ะ หรือว่า ถ้าเค้าร้องก็ให้ และเราต้อง ดูแลเค้า ต้อง เล่นกันเค้าอย่างไร ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
  • ซื้อจากไหนครับ เอาไปคืนด่วน ปล่อยลูกหมาย้ายบ้านตั้งแต่ 1เดือน
  • วันละ3-4มื้อก็ได้ครับ ควรจะเป็นเวลา แล้วอย่าลืมทำวัคซีนให้ครบนะครับ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ โอเค
  • สรุปคือไม่รู้อะไรเลยใช่มั๊ยคะ?..
  • เอาเป็นว่า ลูกหมาควรจะอยู่กับแม่มัน ได้กินนมแม่อย่างต่ำก็สองเดือนนิดๆ. ประเด็นนั้นจบไป นะ. นมที่ให้น่ะนมอะไรคะ? ส่วนเรื่องเล่นยังไง. ตอนนี้1เดือน มันดูเหมือนพร้อมเล่นกะคุณยังล่ะคะ. อย่าให้เดินพื้นลื่นๆ หาอะไรมาทิ้งไว้ให้กัดแทะเล่น พวกของเล่นน่ะค่ะ อย่าให้เล็กไปจนเค้ากลืนได้ละกันค่ะ และก็อย่าเพิ่งให้กัดอะไรแข็งมากนัก. อย่าเพิ่งไปดึงชักเย่อกะเค้านะคะ ฟันยังไม่แข็งแรง
  • เอากลับไปคืนก่อนเถอะ :-(( รออีกเดือนค่อยเอากลับมาค่ะ ดีต่อหมาและตัวคุณเอง คือไม่ใช่แค่เรื่องนมอ่ะค่ะ แต่ลูกหมาจะได้เรียนรู้พฤติกรรมหลายๆอย่างจากแม่มันด้วย และจะได้มีระบบภูมิต้านทานสมบูรณ์ นะ
  • ของผมเอามาตอน 45 วันนะ ก็เติบโต ดี แต่ 1 เดือนนี่ผมว่ามันเล็กไป อยู่กับเราก็จริงแต่ภูมิต่างๆ น้อยมากอันตราย

• ค่ะ เพิ่ง ครบวันเกิดเค้าเมื่อ 18 มีนาคม ที่ผ่านมา ครบ 1 เดือน พอดีค่ะ กลัวมากเรื่องอาหาร ค่ะ แล้วตอน 45 วันที่ ให้เค้าทานอะไรบ้างค่ะ นอกจากนม ตอนนี้เค้าทานนมวัว แดง ค่ะ
  • คุณ arsire ข้าวสวยหมาเราเราก็เอามาตอน 1 เดือนเหมือนกัน(เพราะช่วงนั้นน้ำท่วมบ้านพี่เขาจึงต้องรีบเอาออกมา) แต่นมเราให้กินนมแพะนะค่ะ กับอาหารเปียก คุณลองศึกษาบอร์ดเก่า ๆ ของเฮียมาร์คดูนะค่ะคุณจะได้ความรู้เยอะมากลองค้นดูนะค่ะ
  • ระวังเรื่องนมหน่อยนะครับถ้าถ่ายเหลวก็เปลี่ลยเลยครับ
  • นมวัว ส่วนมากจะท้องเสียนะคะ ยิ่งเด็กไม่มีภูมิอยู่ด้วย. ไปหาอ่านเอาละกันค่ะว่าควรให้อาหารอะไรยังไง
  • โทษทีนะครับ ผมมาตอบช้าไปหน่อย 45 วันให้นมแพะครับ ซื้อได้ทั่วไป มีทั้งแบบผง ทั้งแบบกระป๋อง เมื่อโตขึ้นมาอีกนิดให้ อาหารเม็ดแช่น้ำให้นิ่มครับ หรืออาจจะแช่นมก็ได้ แปบเดียวครับ ลูกสุนัขโตไวมาก

(แนะนำอาหารเม็ดแช่น้ำอ่ะครับ เพราะผมให้นม ก็มีถ่ายเหลวเหมือนกัน แต่อาหารเม็ดแช่น้ำถ่ายดีครับ)ผมว่าช่วงนี้ก็น่าจะกินอาหารแช่น้ำได้่แล้วนะครับ
  • ขอบคุณคร้า ทุกคน