ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำได้ไงเนี่ย!!!
  • ลูกสุนัขตัวนี้เิกิดมาขาเป็นแบบนี้ (ภาพถ่ายตอนอายุได้ 6 - 7 สัปดาห์)

image

• image

คุณคิดว่าถ้าเป็นคุณจะทำยังไงกับมันดี
  • สุนัขที่ไหนครับเนี่ย :O
  • เลี้ยงเค้าต่อไปครับ เค้าเลือกเกิดไม่ได้ คงไม่ได้อยากจะเป็นแบบนี้ น่าสงสารจัง
  • เลี้ยงต่อไปครับสงสารมันอะ
  • ผมฉีดยาครับ อยู่อย่างทรมานพิกลพิการ หากผู้ใดคิดว่าผมใจร้าย ติดต่อเอาไปเลี้ยงดูก็จะรู้ครับ
  • มีหลากหลายคำถามมากมาย จะทำให้หลับดีเพื่อจะได้ไม่เป็นภาระ
    ทั้งต่อเราและตัวตัวสุนัขเอง หรือจะซ่อมมันขึ้นมา ถ้าซ่อมจะเหมือน
    เดิมป่ะ???
  • เ่จ้าของเลือกที่จะซ่อมมันขึ้นมาครับ และนี้คือภาพ
    ตอนที่เค้าซ่อมมันเสร็จแล้ว ใช้เวลาในการซ่อมแซม
    หรือบำบัดมันประมาณ 2เดือน

image

image
  • แล้วเ้ค้าซ่อมมันยังไงล่ะ เด๋วผมมาเล่าให้ฟังครับ ;-)
  • เจ๋งอ่ะ ทำยังไงรอดูอยู่ครับ ^^
  • หัวใจคุณ...มันหล่อมากๆ....นับถือเจ้าของสุนัข
  • เก่งจริงๆๆครับ :)
  • เริ่มต้นเลย เค้าปรึกษาสัตว์แพทย์ก่อน จากนั่นก็สังเกตุพฤติกรรม
    ของเจ้าตัวนี้ ตัวตัวเล็กนี้มันมีขาที่เล็กมากและน้ำหนักตัวมากเกิน
    ไป เนื่องจากเจ้าตัวนี้เป็นตัวที่กินเก่งมาก (ดูพุงมันดิป่องซะขนาด)
    ทำให้น้ำหนักตัวมันมากเกินกว่าที่ข้อขาและม้วนกล้ามเนื้อขาจะรับ
    ไหว มันจึงต้องใช้แข้้งในการเดิน

• มันไม่ไหวนี่เอง55555 แต่ถ่ายรูปมาเท่ดีนะคับ
  • เจ้าของเลยต้องกักบริเวณมัน แล้วเอาแสงกกเพื่ออบอุ่นร่างกาย
    และเพื่อกระดูกข้อขาอบอุ่นเพื่อจะสร้างมวลกระดูกให้แข็งแรง
    จากนั่นก็เปลี่ยนอาหารจากสูตรสำหรับลูกสุนัขที่มีแคลเซียมน้อย
    เป็นสูตรอาหารที่มีแคลเซียมเสริม และจำกัดปริมาณอาหาร
  • สุดยอดมากๆครับ ติดตาม เรื่องความเป็นมาอยู่นะครับ =D> :063:
  • สุดยอดดดดดดดดดดดด :m56:
  • จากนั่นก็เริ่มวิธีการบำบัด โดยการพาจูงเดินคล้ายๆกับ
    การกายภาพบำบัด

หลังจากนั่นก็เริ่มให้ว่ายน้ำเพื่อสร้างความแข็งแรงให้
    กับกระดูกข้อขาและกล้ามเนื้อที่เสื่อมให้แข็งแรง

รวมระยะเวลาในการบำบัด 2 เดือนนิดๆ ปรากฏว่าเกิด
    ปฏิหารขึ้นกับเจ้าลูกสุนัขตัวนี้ตามที่คุณเห็นในภาพนั่นแหละ

ต้องบอกว่าสุดยอดจริงๆ
  • ถ้าให้กิน มันตา โกลด์ แต่แรก ก็จบแร้ว พี่มุ !!!

คริ คริ

(แซวเล่ง คร๊าบ...)
  • สุดยอดเลยครับ นับถือๆ :o044:
  • ผมอ่านเคสแบบนี้แล้วทำให้ต้องคิดใหม่เลยว่า เราพร้อม
    ที่จะเพาะพันธ์สุนัขหรือป่าว? เรามีความรู้มากพอมัย?
    ไม่ใช่แ่ค่ิคิดจะจับหมามาผสมกันแล้วรอลูกมันเกิดมาแล้ว
    ขายเอาสตางค์

ผู้เพาะพันธ์ที่ดีควรจะต้องมีความรู้เรื่องโครงสร้างที่ถูกต้อง
    และความแข็งแรงของสุขภาพของลูกสุนัข รวมถึงการดูแล
    เอาใจใส่มันไม่ในช่วงที่มันอยู่ในช่วงพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน
    เพื่อจะได้เติบโตเป็นสุนัขที่แข็งแรง สมบูรณ์ และเติบโต
    อย่างถูกต้องตามโครงสร้างของลักษณะทางสายพันธ์

ขอบคุณ บอร์ด EE ที่ให้ข้อมูลดีๆเช่นนี้ครับ
  • ไม่น่าเชื่อว่าจะซ่อมใด้ แถมซ่อมออกมาได้ดีด้วยครับ
  • เอาใจผมไปเย :063:
  • เยี่ยมครับ ไม่ใช่ ดีแต่อัดอาหารเอาอ้วน
    เพื่อจะเอาสตางค์นะครับ ^:)^
  • โชคดีจริงๆเจ้าหมาน้อย
  • เปลี่ยนไปอย่างเเรงเยี่ยมไปเลยครับ :063:
  • เหลือเชื่อ!! สุดยอดครับ ค่อยโล่งอกไปที :006:
  • Never give up ^^
  • อยากจะบอกว่าเจ้าของกะทู้สุดทรีนนนนนนนน
    ทั้งจิตใจและความพยายาม นับถือคับ ผมให้พี่1000 เลยคับพี่ในฐานะพี่เปนคนที่มีความพยายาม
    มันอาจไม่มากแต่ผมก็ให้ด้วยใจน๊ะ
    รบกวนพี่โทมาหาผมด้้วยน๊ะ 0819565557 ผมชื่อเอ คับ
  • :063: นับถือมากครับอาจารย์
  • =D> นับถือเจ้าของลูกสุนัขจริงๆ
    ขอบคุณ พี่มุ ที่เอาเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันให้ชม
  • :063: สุดยอดไปเลยครับพี่มุ๊
    ขอแชร์นะครับ
  • "อย่าตัดสินบางอย่างแค่เพียงแรกเห็น จงให้เวลาเป็นตัวตัดสิน"
    ผมไม่รู้ว่าไปฟังวลีนี้มากจากโต๊ะเหล้าวงไหน ... แต่ชอบมากครับ
    หนึ่งชีวิตมีค่าเท่ากัน จงให้โอกาสเค้าได้สู้ชีวิต >> โชคดีที่เจ้าของให้โอกาสน้องหมา
  • สุดยอด.... =D>
  • เหมือนใจบุญอ่ะ คนที่บอกว่าไม่อยากให้อยู่อย่างทรมาน ฉีดยาให้หลับ ถามมันมั้ยว่ามันอยากหลับหรือป่าว จะคนหรือหมา หรือมด ไม่มีใครอยากตายหรอก ทุกชีวิต ล้วนดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด อย่าหวังดีกับ "ชีวิต" ของผู้อื่นด้วยวิธีการผิด ๆ เป็นหมาของผม ผมก็จะเลี้ยง ในเมื่อมันเกิดมาแล้ว
  • สุดยอดครับ
  • เยี่ยมมากจ้า
  • เยี่ยมมากเลยคับ น่าจะปักหมุดกระทู้นี้ไปอยู่ หมวดสาระเลยคับพี่มาร์ค
  • เชื่อแล้วว่าพิทบูลอยู่ที่การเลี้ยงดูมากกว่าสายเลือด
  • ถ้าคุณเดินจูงน้องหมามาแล้วพูดว่ากับใครว่า "หมาตัวนี้เมื่อก่อนเดินไม่ได้ และมีทีท่าจะพิการด้วย"
    "แต่เดี๋ยวนี้ ...เป็นอย่างที่เห็น" ผมไม่เชื่อแน่ๆ ต่อให้สาบาน 9 วัด ผมก็ไม่เชื่อเด็ดขาด
    แต่นี่...ลงรูปก่อนบำบัดรักษา และหลังบำบัดรักษา ...ผมคงต้องยอมรับโดยทีไม่มีอะไรจะค้านจริงๆ...ว่าคุณเป็นคนที่มุ่งมั่นแน่วแน่อย่างแท้จริง.....ผมยอมรับ..สุดยอด......=D> และขอแสดงความดีใจกับน้องหมา..ด้วยนะครับ..ที่มีเจ้านายที่รักและห่วงใย น้องมากถึงขนาดนี้ ...อย่าทำให้เจ้านายผิดหวังนะครับ.......นายโจโฉ....
  • บรีดเดอร์บ้านเราก้ชอบอัดอาหารลูกหมาซะพุงปลิ้นยังไม่ทันโตหลังก็แอ่นไปหมด ใครจะซื้อลูกหมาต้องดูดีๆอย่ามองว่ามันอวบอ้วนน่ารักเลี้ยงไปไม่นานอาการมันก็ออก
  • แล้วหางคอดซ่อมยังไงคับ