ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอวิธีเลี้ยงลุกพิตบลูอายุ1เดือน
  • ตอนนี้เขาชอบเล่นกะลูกชายเราแบบไล่กัดและชอบขู่ลูกเรา ไม่แน่ใจว่าโตไปจะกัดลูกเราไหมค่ะแต่เราเลี้ยงเอาใจใส่มากรักเหมือนลูกคนหนึ่งเลย
  • ไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะเพิ่ง 1 เดือน มันก็ตามนิสัยลูกหมานะครับ แต่เราต้องดุมันเวลามันขู่หรือจะสู้นะครับ ทำตลอดทุกครั้งที่มันทำ เดียวก็หายครับ ของผมก็เป็น แต่ถ้าผมดุเขาจะเงียบหรือก็บอกให้คนของเราตีมัน แค่เบาๆนะ ไม่ต้องแรงมากให้เขารู้ว่า ห้ามแสดงอาการแบบนี้กับคนในบ้าน เพราะทุกคนต้องสามารถคุมเขาได้ครับ ไม่ใช่เราคนเดียว ^_^
  • จับคอกดครับ จนกว่ามันจะนิ่ง ห้ามเล่นกับมันครับ หยิ่ง ๆ ไว้หน่อยครับเดี๋ยวมันจะเลิกกวนครับ ถ้ามันทำเมื่อไหร่ให้จับคอกดทุกครั้งที่มันทำ แล้วก็ต้องบอกว่า ไม่ ทำให้มันรับรู้คำสั่งคำว่า ไม่ ให้ได้
  • ที่บ้านเป็นเหมือนกันคะ ชอบเล่นกัด แต่เวลาเราดุก็ยิ่งเล่นใหญ่ ลองกดคอดูเค้าก็ยิ่งดิ้นไม่ยอมนิ่งเลยคะ แหะ แหะ ทำไงดีคะ?
  • ก็เล่นกับมันปกติ ถ้าแรงก็ดุ ไม่หยุดก็ตี
  • ลูกหมามันก็เล่นไปตามเรื่อง มันต้องการการออกกำลังกายเท่านั้น โปรดอย่ากลัวจนเกินเหต ลองนึกดูดีดีๆ ถ้าเราไม่ไปแยกมันมาจากคอกมันก็เล่นแบบนี้กับพี่น้องร่วมคอกของมัน หมาหนึ่งเดือนมันไม่มีพิษสงอะไรหรอกครับ สิ่งสำคัญคือคนอย่าไปกลัวจนเกินเหตุ จนหมามันจับอาการได้ว่าคุณตาขาวขี้อยู่บนสมองกลัวแม้กระทั่งลูกหมา เพราะมันจะรับรู้โดยสัณชาตยานว่าคุณไม่เหมาะที่จะเป็นนายมัน และมันก็จะเป็นายคุณแทน
  • เห็นด้วยกะพี่มาร์คค่ะ และขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ ในฐานะที่เป็นผู้หญิงด้วยกัน ตอนที่พิทบูลเป็นข่าวถี่ๆ แม่แฟนก็โทรมาสอบถามเรื่องนี้เหมือนกันค่ะ ว่าซักวันมีลูกแล้วจะถูกพิทบูลที่บ้านกัดไหม ขอตอบว่า จะกัดได้งัยคะ ในเมื่อลูกเราก็ย่อมมีกลิ่นของเราติดอยู่ ยิ่งเห็นเรากอดและหอมด้วยความรัก เค้าเห็นเค้าก็ต้องรักลูกเราไปด้วย เห็นหลายบ้านแล้ว ดูแลลูกให้เลยใครแปลกหน้าเข้าใกล้ไม่ได้หรือใครมาทำร้ายเป็นโดนกัด เพียงแต่ต้องระวังไม่ให้ลูกเราไปแกล้งเค้าแรงๆให้เค้าโกรธจนพาลเกลียดเด็ก หรือคอยระวังหมาเล่นกะเด็กแรงเกินเท่านั้นค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ค่อยๆศึกษาค่ะ :-D
  • เคยดู ทไวไล ป่าวครับ
    เจคอปไม่ทำร้ายเบลล่ายังไง ก็หยั่งงั้นเลยครับ ในเมื่อเค้ารักใครแล้วก็ยากที่จะตัดขาด ลูกเบลล่าของเจคอปยังทำร้ายไม่ได้เลย มีแต่จะปกป้อง (อินหนังมากไปไหม แต่มันจริงนะ)
  • 5555555555 มาขำเม้นบน เข้าใจคิดนะ 55555555
  • ขอบคุณนะค่ะทุกความเห็นค่ะตอนนี้ดุเริ่มฟังแล้วค่ะบอกให้ลูกดุเขาอยู่แต่จะยังไม่ค่อยฟังลูกเราเท่าไหร่แต่พยายามค่ะ