ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิด
  • คือผมอยากทราบว่า
    ผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดแบบชั่วคราว
    มีอะไรบ้างครับ คือผมฉีดยาคุมกำเนิดแบบชั่วคราวให้
    พิตบลูตัวเมียที่บ้านไว้ครับ เนื่องจากผมชอบเอาสุนัขมาผูกไว้หน้าบ้านครับ
    ผมเกรงว่า บางทีมีสุนัขตัวผู้แถวบ้านอาจจะเข้ามาผสมพันธุ์กับสุนัขของผมได้ครับ
    เกรงว่าจะเกิดการท้องแบบไม่ตั้งใจอะครับ
    เลยไปปรึกษาสัตวแพทย์ ว่าจะฉีดยาคุมกำเนิดแบบชั่วคราวครับ
    หมอบอกว่าจะคุมประมาณเกือบ4เดือน หลังครบ4เดือน จากนั้ันประมาณ 1-2เดือน มันก็จะกลับมาเป็นประจำเดือนและพร้อมที่จะตั้งครรภ์ได้เหมือนครับ แล้วอยากทราบว่ามันจะทำให้ผสมติดยากขึ้นมั้ยครับ?
  • ถ้าใช้นานๆ ก็อาจทำให้เป็นมะเร็งเต้านม แล้วก็มะเร็งปากมดลูก มดลูกอักเสบครับ ถ้าชั่วคราวก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าเป็นระยะเวลานานควรที่จะทำหมันซะดีกว่า แต่ถ้ายังอยากให้มันมีลูกอยู่ก็ควร ดูแลและรับผิดชอบให้มากๆครับ ไม่งั้นเกิดสุนัขลูกครึ่งแล้วปัญหามันจะเยอะกว่าตอนนี้ครับ
  • ทำไมถึงเอามาผูกหน้าบ้าน? ช่วงเป็นเป็นฮีทก็ผูกเหรอ..?
  • น้องหมาที่บ้านเคยฉีดแค่ เข็มเดียว เป็นมดลูกอักเสบเลยค่ะ แต่อาจเป็นเพราะปัจจัยอย่างอื่นร่วมด้วย ทางที่ดีควรปรึกษาสัตวแพทย์ดีกว่าค่ะ
  • คืออากาศมันร้อนครับ เลยเอามาผูกไว้ครับ
    เพราะกรงมันร้อนมากๆครับ
    และอยากให้คุ้นเคยกับคนอื่นๆ เวลาแขกมาบ้านครับ
  • ยาตัวนี้มันมีสองตัวไม่แน่ใจชื่ออะไรถึงจะฉีดก่อนช่วงเป็นฮีท เป็นฮีทแล้วหรือฉีดตอนโดนทับแล้วเพื่อกันไม่ให้ติดลูก ก็ถือเป็นยาอันตราย มีความเสี่ยงสูง แนะนำคุณ alzaqawi อย่าฉีดเลยอันตรายน่ะ หรือถ้าไม่คิดจะให้มีลูกก็ทำหมั่นดีกว่าจะได้หายห่วงเรื่องกลัวตัวผู้แถวบ้านทับ
  • คืออยากให้มันมีลูกอยู่ครับ แต่ตอนนี้ฉีดยาคุมเกิดแบบชั่วคราวไว้ครับ
  • หลังจากนี้แล้ว ไม่ต้องฉีดอีกแล้วนะครับ ให้เป็นเข็มสุดท้าย

ถ้าหมาเป็นเม็น ลองหากางเกงในหมา มาใส่ปิดอวัยวะเพศมัน ก็เห็นมีขายอยู่นะครับ

ยังไงระวังเรื่องพวกนี้ด้วยครับ

ถ้ารักหมาของเรา แต่ไม่ต้องการทำหมัน(ซึ่งเป็นวิธีที่ดีที่สุด)

ห้ามฉีดยานะครับ
  • ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็นครับ
    ทำให้ผมได้ความรู้ขึ้นมาเยอะเลยครับ
  • ที่กรงร้อนก็เปิดพัดลมให้เลยครับ ถ้ามีที่ให้ติดหรือวางพัดลมได้ ของผมพัดลม 3 ตัวเปิด 24 ชม.
  • ไม่น่าจะห่วงเรืองกรงร้อนนะครับ..แต่ต้องเตรียมน้ำให้เพียงพอ
    และที่ทางที่จะฉี่ ของผม เห็นมันนอนตากแดดเปรี้ยงๆ อยู่บ่อยๆ