ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาเป็นเห็บทำไงดี
  • ใครรู้บอกทีอายุ2เดือน
  • เลี้ยงหมาตัวแรกรึป่าวเนี้ย... ฉีดยา กินยา หยอดยา อาบน้ำยา เลือกเอา... :012:
  • ใช่คับ

ผมพาไปหยอดยามาแล้วแต่มันไปลงน้ำมาไม่รู้จะได้ผลป่าวเพราะวันนี้แหมกดูก้อยังมียุ๊ :002:
  • ยาหยอดเห็บยี่ห้อrevolution ค่ะ สามารถอาบนํ้าหลังจากหยอดสองชั่วโมงค่ะ เต่ไม่ทราบว่าสองเดือนนี่ใช้ได้รึยัง อีกทางคือเเป้งกำจัดเห็บค่ะ ใช้กับลูกสุนัขได้เเน่นอน
  • งั้นไปซื้อ ไบติคอล เป็นน้ำยากำจัดเห็บหมัดแบบผสมกับน้ำ ดูปริมาณน้ำยาที่จะใส่ผสมกับน้ำสักกาละมัง ผสมน้ำยาแล้วจับลูกหมาไปยืนในกาละมัง จุ่มอุ่งเท้าลงไปเลย แล้วก็เอาขันราดตัวหมา ระวัง หู ตา จมูก ปาก ทำซ่ำๆสัก 5 นาที เอาผ้าซับส่วนหัวบางๆ แล้วปล่อยให้น้ำยาซึมลงตัวจนแห้ง เห็บก็หายแล้ว อาบแบบนี้ซ่ำทุก 2-3 อาทิตย์ หรือเมื่อมีเห็บน่ะ :019:
  • ทางเลือกเยอะ ปลอกคอกัดเห็บของ preventic ก็ดีกัดได้ เดือนค่ะ
  • อ่อขอบคุนคับ
  • ถ้าเห็นเป็นตัวๆเลย ตาม หู อุ้งเท้าด้านใน

front Line แบบฉีด
    หลังจากไม่ค่อยเห็นแล้ว

ใช้ frontline Plus แบบหยดหลัง เป็นประจำทุกเดือน

อันนี้ป้องกันเฉพาะลูกสุนัข ของเรา

แต่ยังไงสำคัญที่สภาพแวดล้อม

• แก้ไข

front Line แบบฉีด-คือแบบฉีดพ่นนะครับ เป็นสเปรย์
  • หนาขนสั้นแทบจะไม่มียังเป็นเห็บได้คิดกันเอาเองครับท่านผู้อ่านไม่อยากจะพูด :/
  • แนะนำ ใช้ของ front line นะครับ สำหรับลูกสุนัขอายุ สอง เดือน สองเดือนสามารถใช้แบบหยดหลังได้แล้ว แต่ถ้า แบบพ้น ได้ตั้งแต่อายุึ3วัน front line หยดแล้วทิ้งไำว้ ประมาณ 2 ชม อย่าให้มันไปลงน้ำช่วงนั้น แล้วพอหลังจากนั้นก็ตามสบายได้เลยครับ เรื่องของเห็บ ไม่มายาชนิดไหนที่สามารถป้่องกันไม่ให้เห็บขึ้นตัวสุนัขได้นะครับจะบอกไว้ก่อน มีแต่ยาที่ทำให้เห็บที่ขึ้นมาบนตัวสุนัข แล้วก็ตายลง เป็นไปได้น้อยมากเลยทีสถานที่ที่มีเห็บแล้วจะไม่เจอเห็บบนตัวลูกสุนัข แต่ถ้าเราขยันหยดยา ทำให้วงจรชิวิตของเห็บมันลดน้อยลงได้เรื่อยๆครับ เห็บในบริเวรนั้นก็จะลดลง จะให้บอกว่าหมดไป มันก็คงไม่มีอะไรรับประกัน ห้าห้า แบบฉีดไม่แนะนำนะครับเพราะลูกสุนัขอายุไม่ถึง3เดือนถ้าฉีดเข้าไปจะมีผลต่อระบบประสาทของลูกสุนัขครับ พิมยาวไปป่าวหว่า
  • เห็บมันอยู่คู่กับหมาทั่วโลกแหละมั้งครับ มากน้อยขึ้นอยู่กับการดูแลบริเวณบ้าน

ส่วนตัวผมเองลองมาแล้วทุกรูปแบบ ได้ผลไม่ได้ผลบ้างต่างกันไป แต่ยังไงก็ตามสำหรับพิทบูลที่โตซักหน่อยแล้ว หนัก 15กก. ขึ้นไป จับฉีด ivermec เข้าไต้ผิวหนังเลยครับ ครั้งละ 1cc ทุก 15วัน ติดกันซักสองเดือน รับรองนานๆ จะเจอเห็บซักตัว
  • ขอบคุนทุกคนมากคับ

กว่าจะหายจากหวัดได้แทบตายก้อมาเจอเห็บอีก
  • เซฟเพอร์-10 อีซี ผสมน้ำราดตัวไม่ต้องร้าง...รับรองหาย
    ไฟล์แนบ
    รูปถ่าย2614.jpg 112K