ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เม็ดขึ้นเต็มคอเลยครับ น่ากลัวจริงๆ
  • image

คอหมาผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ มีใครเคยเป็นบ้างมั้ยครับ
    หรือเพราะว่าอากาศมันร้อน
    หรือเพราะว่าพาไปเล่นน้ำ
    หรือเป็นเพราะอะไร?
    ไฟล์แนบ
    DSC_0036.JPG 139K
  • อาจจะเป็นขี้เลื้อนชนิดเปียกนะครับ ลองพาไปคลีนิคสัตว์แพทย์ให้เขาขูดเนื้อหนังชั้นนอกส่องกล้องดูเพื่อ Confirm นะครับ
  • คันแล้วเกา พาหาหมอดีครับ
  • แนะนำครับ ใช้ Em ไมครับหลังอาบน้ำฟองแชมพูเสร็จ รถด้วย Em ครับ
    ส่วนตอนเล่นน้ำถ้าเป็นน้ำบ่อไม่ใช้แม่น้ำหรือน้ำไหลอาจเป็นไปได้ครับเรื่องน้ำไม่สะอาด
    ยังไงถึงขั้นขึ้นเยอะขนาดนี้แล้ว หาหมอครับจะได้ยาแก้แพ้มากินครับ
  • อาจไปโดนหอยคัน ตัวเล็กๆเปลือกหอยเหมือนเจดีย์ตัวเล็กๆอาศัยเกาะใบไม้ใบหญ้าขอบบ่อช่วงน้ำตื้นเวลาโดนจะเป็นตุ่มแดงที่สำคัญมันคันมากยิ่งหน้าร้อนแบบนี้เหงื่อออกยิ่งคันมาก เคยโดนมากับตัวทรมานจริงต้องใช้แป้งเย็นโรยสำหรับคนนะครับสุนัขยังไม่เคย ประมาณ 7 วันก็หาย ใครเอาสุนัขไปเล่นน้ำตามบ่อที่มีหญ้าขึ้นรอบๆบ่อให้สังเกตุใช้ไม้เขี่ยตามใบหญ้าริมบ่อก่อนถ้ามีหอยลักษณะดังกล่าวพึงระวัง
  • ผมใช้น้ำยา EM ขอคุณ TOnsom โคราช อยู่คับ เป็นเม็ดขึ้นใต้ท้องรักแร้ขาหนีบเม็ดแดงๆ เหมือนเม็ดคัน รดกับ em ทุกอาทิตย์เม็ดดีขึ้นแห้งตกสะเก็ด ลองดูคับบางยาบางสูตรอาจใช้กับหมาบางตัว แต่อาจใช้ไม่ได้กับทุกตัวคับ
  • ถ้าเป็นขี้เรื่อนแนะนำดังนำครับ
    1.พาไปเล่นน้ำทะเล
    2.ใช้อีเอ็มผสมน้ำอาบ
    3.ใช้น้ำมันมะพร้าว+กำมะถันผสมให้เข้ากันทาตามตัวและบริเวณเป็นเม็ดดีนักแล