ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำจากเซียนกล้องหน่อยครับ
  • ผมจะซื้อกล้องขนาดพกพาสักอัน แต่ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดี เพราะไม่มีความรู้เลย จึงต้องขอคำแนะนำจากเซียนหน่อยครับ

G1X G12 S100 ตัวไหนน่าสนสุดครับ
  • อ่านรีวิวเลยเพ่ สำหรับ G1X

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O12000188/O12000188.html

ไม่ใช่เซียนแต่ผมเลือกตัวนี้นะ
  • ขอคำแนะนำในเชิงความคุ้มค่า เอนกประสงค์ ใช้ง่าย ดูแลง่าย สะดวกต่อการพกพา มีลูกเล่นที่จำเป็นสำหรับการใช้งาน ปกติผมเน้น ใช้ถ่ายรูป ถ่ายคลิป เวลาเดินทางท่องเที่ยว หรือ ถ่ายหมา อยากได้แบบตัวเดียวจบ

จะเอามาทดแทนกล้องเทพคู่กาย โซนี่ ไซเบอร์ช๊อต ที่กำลังจะปลดระวางในระยะเวลาอันใกล้นี้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • G1X ไฟด์ดีแต่ตัวใหญ่ ไม่สนใจโซนี่Nex5Nเหรอครับ เปลี่ยนเลนต์ได้ ไฟด์โอเค
    ไม่ใช่เซียนแต่ก็กำลังดูอยู่เหมือนกันครับพี่ รีวิว Nex5Nครับ
    http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=24894.0
  • g12 ง่ายๆลูกเล่นเยอะไม่ปวดหัว ถ่ายได้อัดวีดีโอได้ สีสวยสด เลือกได้ แนะนำค่ะ! :006:
  • โซนี่ คงต้องบอกลากันแค่นี้ละครับ ขอลองอะไรที่แปลกใหม่ดูบ้าง

ท่านมุ พี่มันประเภทสิงห์ออโต กดแหลกแล้วค่อยมาเลือกเอาทีหลัง ปรับอะไรก็ไม่เป็น
    พูดแบบไม่อาย พี่อ่านรีวิวแล้ว ขอบอกตามตรงว่าไม่เข้าใจ อิอิ
  • ตอนแรกตั้งใจจะไปเอา g12 แต่คนขายบอก g1x เพิ่งออกมาใหม่ แพงกว่านิดหน่อย แต่เลนซ์ใหญ่กว่าหรืออะไรทำนองนี้ละ ก็เลยขอกลับมาคิดและปรึกษาบรรดาเทพๆก่อน เรื่องราคาไม่ใช่ประเด็น แต่ไม่ชอบอะไรที่มันยุ่งยากจนเกินไป เพราะนิสัยเป็นคนขี้เกียจ ไม่ชอบอะไรที่ปวดหัว รักความสบาย ฟังที่เขาอธิบายแล้วยิ่งงง มันอาจจะดีสำหรับคนรักการเล่นกล้อง แต่อาจจะไม่เหมาะกับเทพ โหมดออโต้อย่างเรา

ขอเซียนกล้องช่วยรีวิวให้หน่อยเถอะครับ ได้โปรด กลัวจ่ายหมื่นแต่ใช้จริงๆแค่สองพันเหมือนมือถือ อิอิ
  • G12. คับพอดีใช้อยู่...555
  • กล้องสมัยนี้ฉลาดมาก กดอย่างเดียว เด๋วกล้องมันประมวลผลให้
    ขอแค่ให้เลือกโหมดให้ถูกกับการใช้งาน นอกนั่นยิงอย่างเดียว

ค่อยๆศึกษาเด๋วก็เป็น เชื่อป่ะ ผมซื้อ G10 มาหลายปีแล้ว พึ่งจะ
    รู้สึกว่า มันถ่ายได้ดี พอสมควรเลย สมัยก่อนฮือฮามาก บอกว่า
    กล้องตัวนี้เทพ ถ่่ายเหมือนมืออาชีพ แต่อยู่้ในมือผม ทำไมมันไม่
    ได้เรื่องเลยว่ะ ถ่ายยังไงก็ไม่สวย แต่พอมีคนแนะนิดเดียวมาลอง
    ถ่ายดู ก็ถ่ายได้ชัดแบบไม่ต้องทำอะไรเลย สำหรับผม อิอิ (เมื่อ
    เปรียบเทียบกับก่อนได้รับคำแนะนำ) แค่กดอย่างเดียว 555

image

• http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O12017573/O12017573.html

มือใหม่ เรื่องกล้อง ไปลงชื่อได้เลยจ้า
  • ดูจากวัตถุประสงค์ที่ คุณมาร์ค จะำนำไปใช้งานแล้ว เอา S100 ไปใช้เลย ประหยัดงบดี 12 ล้านพิทเซลน่าจะพออีกอย่าง ถ่าย Video ก็เป็น Full HD แต่ถ้าจะไปเอารุ่นอื่น ผมว่าเิกินความจำเป็นครับ
  • ตอนแรกก็จะเอา s100 แต่มีคนบอก s100 ยังแก้ปัญหาเรื่อง bug ไม่ได้ เอาลงใต้น้ำไม่กี่ครั้งเจ้งเลย และมันชอบเสียหลังหมดประกันเสียด้วย เลยขยับมาที่ G12 แต่คนขายก็ดันเชียร์ G1x คราวนี้เลือกไม่ถูกเลย อิอิ
  • ป้า คิดผิดแล้วที่จะให้ผมไปเข้าร่วมการอบรม ผมมันที่แก่ทั้งขี้เกียจ เอารถมารับยังไม่ไปเลยครับ
  • ไม่มีเหตุผลครับ แต่ถ้าให้เลือก ผมใช้ G12 ครับ
  • จ่ายแพงกว่า ทำไม ป๋า

image

image
    ไฟล์แนบ
    g1x.jpg 132K
    g12.jpg 127K
  • ตอนนี้มี คอมแพกอยู่สองตัวแล้ว konika minalta กับ cyber shot พกง่ายใส่กระเป๋ากางเกงได้เลย เมื่อวานเดินห้างแวะร้านกล้องแค่จะไปซื้อการ์ดมาแทนของเดิมที่ความจุนิดเดียว เขาบอกกล้องเราเก่าแล้วใส่เมมได้สูงสุดแค่ 1 กิก เลยเกิดกิเลส อยากเสียตัง มันจึงเป็นที่มาของการเอามาโพ๊สถามนี่ละครับ อิอิ

อ่านจากบรรดาเทพแนะนำพร้องลิงค์ที่ส่งมาประกอบการตัดสินใจ สรุปแบบง่ายๆเลย ใหม่กว่า แพงกว่า น่าจะดีกว่า 555
    โดนแน่ๆ
  • เมื่อวานดูที่ร้าน big camera ที่ห้งแฟชั่น G12 เขาขายที่. 17,900 ครับ ส่วน G1X ราคาตรงกัน
  • ที่เลือก Canon เพราะ เซนเซอร์ มันถ่ายได้แม้แสงจะน้อย โดยไม่ค่อยที่จะมี จุดเขียว ๆๆๆ บนภาพ ที่เลือก G12 เพราะมันกระทัดรัดถ่ายได้ทั่วโลกกกกก บวกกับฟังก์ชั่นที่รองรับการถ่ายเยอะสุด ๆ แถม process ไฟล์ ไวมาก พี่ลองไปลองก่อน แล้วจะทึ่งในความสามารถมัน ถ้าผมไม่มีกล้อง dslr แล้ว คงสอยไปแล้วแน่เลย เหอ ๆ ผมว่าราคานี้ มันเกินความพอดีสำหรับตัวกล้องแล้ว ที่ออกมารุ่นใหม่ ๆ กว่าีนี้ ผมว่ามันเกินความจำเป็นมาก ๆ แล้วล่ะ

ลองดูร้านอื่นที่ไม่ใช่ big camera อ่ะ ผมว่า big camera มันบวกเยอะ
    ลองไปพันธ์ทิพประตูน้ำอ่ะพี่ ผมว่า ราคาได้อยู่นะ
  • ถ้าราคาผิดกันเกือบหมื่นเลยแบบนี้ G12 เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าแน่นอนครับ
  • ดี้แนะนำ g12 นะพีแฟนดี้ เขาใช่อยู่ตอนนี้ผมเคยได้ลองถ่ายแล่วภาพระเอียดมากพกผาง่ายรูปทรง
    ไม่ล่อตา หัวขโมย ครับ :-D
  • g12 ครับสุดยอดเล่นง่ายชัดแม้แสงน้อย
  • เพิ่มตังอีกนิดหน่อย เอาDSLRไปเลยมั้ย
  • ป๋ามาร์ค ลืมน้องอ้นได้ไง เรียนด้านนี้โดยเฉพาะ :(|)
  • ท่านว่าน ตัวที่พี่กำลังจะซื้อราคาก็ต้อง 23,900 บาทแล้วครับ แพงกว่านี้ก็คงไม่ไหวแล้ว
  • เอา g1x ไปดีกว่าเพราะtechnology ใหม่กว่าด้วย ใหญ่กว่า g12 นิดนึงแต่ขนาดกล้องน่าจะถนัดมือผู้ชาย ปุ่มถ่ายวีดีโอก็ปรับให้กดสดวกขึ้น ใช่ง่ายยยยย ได้ภาพสวยๆๆ เชียร์ค่ะพี่ :-D
  • คห.นี้เหมือนพี่มาร์คเลย

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O12031614/O12031614.html
  • โดนแน่เลยตู เมื่อวานไปมาแล้ว G1X ของหมด ราคาตามที่บอกเลย ใครมีแหล่งที่ถูกกว่านี้แนะนำหน่อยครับ
  • ลองเข้าไปดูที่เวปcamera2handซิครับ ดูราคาก่อนเป็นเวปที่เราสามารถดูราคาต่างๆได้ดีครับ แต่ถ้ามือหนึ่งเครื่องหิ้วพอรับได้มั้ยครับ แต่ราคาถูกกว่า เท่าที่ผมรู้ร้านD-serviceอยู่ถนนรางน้ำติดกับร้านโจ๊ก ร้านนี้ถูกกว่าศูนย์ แต่ตรวจสอบก่อนให้ดีก่อนซื้อนะครับ
  • http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=63035

ลองรุ่นนี้คับพี่มาร์คแจ่มหลาย ลุยน้ำขึ้นบกน้ำท่วมอากาศหนาว กันกระแทกดำน้ำ ครบครันคับ