ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เกี่ยวกับ เรดโนสหมาแดง
  • คือ หมาแดง นี่ ไม่จำเป็นต้องเรสโนสอย่างเดียวใช่ไหมครับ อาจจะเป็นสายใช้งานหรือสายกัดก็อาจจะมี จมูกแดง ขนสีแดงได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    แล้ววิธีการเลือก หมาแดง เรสโนส จะเลือกยังไง ให้โตไป ตัวใหญ่ 1คือให้ดูจากพ่อแม่ อันนี้รู้ครับ แต่กลัวไม่ชัว ถ้าพิทบูลเรสโนส ขนสีแดง จมูกแดง อันนี้ ชัวแน่ใช่มะครับ มันมี วิธีการเลือกยังไง พอดี อยากได้เรสโนสอยู่
  • ก่อนจะซื้อก็ดูสายเลือดให้ดีก่อน น่าจะช่วยได้เยอะครับ
  • ดูสายเลือด พวกพ่อแม่มันอะหรอครับ
    แล้วถ้าเป็นเลือกตัว ลูกหมา เราควรเลิกแบบไหนหรอครับ ที่ตรง กับหมาแดง เรสโนส โตมาใหญ่เตี้ย
  • "เราควรเลิกแบบไหนหรอครับ ที่ตรง กับหมาแดง เรสโนส โตมาใหญ่เตี้ย" ก็ต้องกลับไปดูที่พ่อกับแม่สายเลือดไงค่ะ จะได้รู้ว่าโตมาจะเป็นประมาณไหน..
  • มันมีทุกแนวครับตั้งแต่เตี้ยล่ำแป๊ก 16นิ้วถึงสูงไหญ่ 27นิ้ว
  • ออ เข้าใจแล้วครับ สรุปคือ ต้องดูที่ พ่อและแม่มัน และลูกจะออกมาเป็นอย่างงั้น
  • ไม่ใช่ค่ะ. ดูไปเลยพ่อแม่ปู่ย่าตายาย. ดูพี่น้องร่วมคอก. ลูกอาจจะไม่เหมือนพ่อแม่แต่เหมือนปู่ยาตายายทวดเทิดมันก็ได้. ก็ดูตัวหมาว่าโครงสร้างประมาณไหน โตมาก็ไม่หนีกันมากหรอก. ดูทั้งสายมันว่าเป็นไง ยังไงก็ไม่หนีสายมันหรอก. คำว่าหมาแดง สำหรับเราคนไทยก็คือเอาไว้เรียกหมาที่มีสีแดงป่ะ. บางคน(ส่วนใหญ่)คงเอาไว้เรียกเรดโน้ส แต่หมาแดงก็แปลได้ว่า หมาสีแดงป่ะ. สมมตินะ หมาแดงเรดโน้ส คือหมาสีแดง และจมูกสีแดง. อ่ะ ตัวนี้สายกัดนะแต่เป็นสีแดง มันก็หมาแดงป่ะ. คือคนไทยเองป่ะที่มาใช้คำนี้เองเพื่อจำกัดความเรดโน้ส งงมั๊ย. คือเอาจริงๆมันก็แค่คำจำกัดความสีป่ะคะ black pit bulldog, fawn-red pit bulldog, buckskin pit bulldog, brindle pit bulldog, และอื่นๆ. แค่ส่วนใหญ่เวลาคนไทยพูดถึง หมาแดง ก็หมายถึงเรดโน้ส. (ใช่ป่ะ?) และก็ใช่ค่ะ ถึงเป็นสายกัด หรือสายอะไร ก็คือพิทบูล และพิทบูลมีขนสีน้ำตาลแดงได้ค่ะ. แต่พวกที่ขนน้ำตาลแดงจัด ที่เรียกกันว่าหมาแดงๆเนี่ย สีขนแบบนี้มักจะมาพร้อมจมูกสีแดงด้วยค่ะ เป็นเรื่องของยีน. แล้วเขาก็มาพัฒนาให้โครงสร้างใหญ่ หนาๆ ตึ๊บๆ. นี่คือความคิดเรานะคะ.
  • เอ้อ แล้วก็ไม่ใช่เรดโน้สทุกสายจะตัวล่ำ หนา เตี้ยนะคะ. พวกจมูกแดงก็มีหลายสายอีกค่ะ. ลองศึกษาดู. อย่างพวก โอลด์ แฟมิลี่ เรดโน้ส ก็จะไม่ใช่แบบที่ จขกท ว่ามาค่ะ
  • ผมจะบอกไห้ครับ
  • ลักษณะเรสโนสคือ ตาเหลือง เล็บเหลื่อง สีตัวเหลื่อง จมูกเหลื่อง ห่างจะคอนข้างที่จะยาวครับ
    ดูพ่อแม่ดีที่สุดครับ
  • มันยากมากที่จะเลือกพิตบูลให้ได้ดังใจ บางครั้งมันต้องมีดวงด้วย อย่าคาดหวังมาก เดี๋ยวจะเสียใจมาก

หากคิดจะเลี้ยงพิตบูล อย่าเน้นเรื่องโครงสร้าง พ่อแม่สวยลูกทุเรศเยอะแยะไป ให้เน้นที่ความสามารถน่าจะง่ายกว่า
    หากชอบโครงสร้างไปเลี้ยงพันธ์อื่นง่ายกว่าครับ เพราะสายเลือดมันนิ่งแล้ว ลูกหลานไม่ค่อยต่างจากพ่อแม่

ผมกลัวจัง คนแบบเจ้าของกระทู้ ตั้งความหวังไว้สูง พอหมาโตมาไม่เป็นตามที่หวังก็ไม่พ้นที่จะทิ้งมันอีก

ขออภัยที่พูดตรงๆแบบนี้ เพราะเห็นมาเยอะแล้ว และตอนนี้หมาพิตบูลที่โดนทิ้งก็มีเยอะมากด้วย
  • ครับ แต่ว่าขึ้นชื่อว่า เรสโนส ตอนโตไปยังไงก็ไม่น่าจะเปลี่ยนสายกัดถูกไหมครับ เพราะที่บ้านมีสายกัดไว้ อยู่ เลยอยากเลี้ยงเรสโนส อะครับ ส่วนเรื่องโตมา จะทิ้ง แหม เลี้ยงมาตั้งแต่เด็กใครจะไปทิ้งลงครับ
  • อ่านจากคำถามที่คุณถามมา แสดงว่าคุณไม่เข้าใจเรื่องหมาพิตบูลเลยครับ ศึกษาต่ออีกสักนิดดีไหมก่อนที่จะคิดนำมันมาเลี้ยง ขนาดตอนนี้คุณเลี้ยงสายกัดอยู่ คุณยังไม่รู้เลยว่าเรดโน๊สมันหมายถึงอะไร

red = แดง
    Nose = จมูก
    Red+Nose = rednose อ่านว่า เรดโน๊ส แปลว่าจมูกแดง

หมาพิตบุล สายกัด สายโชว์ บูลลี่ บูลแหลม บูลลิง สวยจรวด สายกระจงหม้อ มันจึงมีทั้งจมูกดำจมูกแดงครับ
  • นั่นแหละ!! ที่พยายามจะพูด :o005: