ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รับเรสโนส ราคาไม่เกิน 3000
  • สนใจขาย ขอดูรูปพ่อแม่ นะครับ ทิ้งเบอร์ไว้เลย
  • ถึงเวลาหรือยังที่ผู้ขายหรือคนเพาะหมาจะร่วมมือกันสร้างคุณค่าในตัวลูกหมาและคุณภาพให้เด่นชัดขึ้นมา

กระทู้ประเภทนี้ช่วงหลังเยอะมากๆๆๆๆๆ มากจนช่วงหลังรู้สึกสงสารชะตากรรมพิทบูลอย่างจับใจ

คนที่เพาะหมาไม่รู้สึกอะไรกันบ้างหรอครับ รึว่ารู้สึกดีมีลูกค้าเพิ่มอีกแล้วเรา เฮ!ดีใจจังเลย ? หรอครับ

ระวังนะครับ! เมื่อเอามูลค่ามาเป็นเครื่องวัดตัดสินมากกว่าคุณค่ามันจะแสดงถึงความเสื่อมในสิ่งๆนั้นเร็วขึ้น
  • หมาทุกตัวไม่สามารถเป็นพ่อแม่พันธุ์ได้ทั้งหมด
    การถ่ายทอดพันธุกรรมไปสู่รุ่นลูกหลานบรีดเดอร์ที่ดีให้ความสำคัญมาก โดยเฉพาะเรื่องจิตประสาท
    ขนาดเซียนๆในด้านการเลี้ยงดูแลเอาใจใส่อย่างดียังไม่สามารถแก้ไขปัญหาเช่นนี้ได้
    มันเป็นพันธุกรรมที่ติดตัวมากับพิทบูล เพราะในอดีตเค้าถูกบรีดมาเพื่อกัดยังไงอย่าประมาทนะครับ

ขออนุญาต อ.เฉลียวนำมาเป็นอุทาเห่า(หรณ์ คงไม่พอแล้วครับ)
    อ.เฉลียวไม่ใช่มือใหม่นะครับจัดอยู่ในกลุ่ประสบการณ์สูงเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบตัวจริงคนหนึ่ง
    ยังมีโอกาสเลยครับ โอกาสเปิดกว้างรอสำหรับอีกหลายคนแน่นอน
    เพราะปัจจุบันพิทบูลถูกเพาะขึ้นอย่างพร่ำเพื่อและผิดจุดประสงค์ส่งเสริมผิดสื่อว่าน่ารักน่าเอ็นดู

imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    266990.jpg 45K
    266991.jpg 54K
    266994.jpg 45K
    266996.jpg 56K
  • สำหรับคนที่มองแต่ราคาหมาเป็นหลัก อยากให้นึกถึงค่ารักษาตอนเกิดเหตุไม่คาดฝัน

ลองอ่านของอาจาร์ยดูครับ

เพื่อเป็นกรณีศึกษาผมจะอธิบายรายละเอียดต่างๆเพื่อจะได้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกชาวPitbullzoneดังนี้
    -เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อ 11 สค.ที่ผ่านมา ขณะนั้นผมเลี้ยงRednoseห้าตัว ขังกรงไว้สองตัว ปล่อยสามตัว(พ่อ,แม่,ลูก) บ้านผมอาศัยอยู่คนเดียว แม่บ้านและลูกๆทำงานต่างจังหวัด ผมกลับเข้าบ้าน 11.30น.เห็นเจ้าตัวลูก(ขณะนั้นอายุ 9 เดือนตัวโตกว่าพ่อ)กำลังกัดท่อแอร์(คอล์ยร้อนที่อยู่ในรูปข้างบน) ตัวแม่นอนพักผ่อนอยู่ใกล้ๆ ส่วนตัวพ่อนอนพักผ่อนในกรงซึ่งไม่ได้ปิดประตูอยู่ห่างออกไปประมาณ6-7เมตร
    -ผมเข้าบ้านเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วออกมาเอาสายจุงคล้องคอตัวลูกเอามาดมตรงที่มันกัดพร้อมกับใช้ไม้งัดปากตีที่ปาก ปรากฎว่าลูกมันร้อง ทันใดนั้นผมก็ได้ยินเสียงคำรามของตัวพ่อ แล้วมันก็พุ่งเข้ามาตอนแรกผมนึกว่ามันจะกัดตัวลูก แต่ปรากฎว่าตามันจ้องมาที่ผม ผมจึงปล่อยตัวลูกแล้วใช้มือซ้ายชี้ไปที่มันแล้วตะโกนคำว่า"เฮ้ย"พร้อมกันนั้นมันกระโดดงับข้อมือขวาที่ถือไม้งัดปากทันที
    -ขณะที่มันงับมันจะไม่ปล่อย ผมพยายามตั้งสติโดยการยกมือขวาขึ้นสูง มือซ้ายจับโซ่คอ(โช๊คเชน)แล้วบิดให้รัดคอพร้อมกับยกให้มันยืน 2ขาเพราะถ้ามันยืน 4 ขาผมคิดว่าคงจะเอาไม่อยู่หรือถ้าผมล้ม ผมคงจะเคราะห์ร้ายกว่านี้แน่ ขณะที่ผมเย่อกับมันผมก็ดันมันไปที่กรง หน้ามันกับหน้าผมแถบจะชิดกัน ตามันแดงก่ำแสดงว่าโกรธมาก
    -เวลาที่ผมเย่อกับมันจนถึงกรงประมาณ 3 นาทีมันคงหายใจไม่ออก มันจึงคายมือผมออกขณะนั้นมันไม่ดิ้น ม่านตาเหมือนจะปกติแล้ว ผมก็ดันมันเข้ากรง เมื่ออยู่ในกรงแล้วมันสงบไม่มีอาการคุกคามใดๆ จนตอนเย็นผมให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มมารับมันไป โดยผมจุงออกจากกรงไปขึ้นรถมันก็เดินปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    -ขณะเกิดเหตุตัวแม่กับลูกวิ่งหนีเข้ากรง ถ้าตัวแม่มาช่วยตัวพ่อผมคิดว่าผมจะมีโอกาสมาเล่าเหตุการณ์ให้เพื่อนสมาชิกPitbulzoneได้ทราบหรือไม
    -จากเหตุการณืนี้ผมไม่ได้ทำร้ายพ่อหมา ผมคิดว่ามันคงปกป้องลูกของมันทั้งๆที่ลูกของมันอายุตั้ง9เดือนโตกว่าพ่อ ผมสังเกตุว่าทุกเช้าหลังปล่อยจากกรง พ่อนอนหน้าบ้าน ลูกนอนหลังบ้าน ลูกจะวิ่งมาหน้าบ้านเล่นกับพ่อก่อนโดยการกัดปากพ่อแล้วดึงแบบเจ็บๆสังเกตุจากพ่อมันร้องและขู่แต่ไม่ทำอะไรลูก ผมจึงให้โอกาศมัน บางคนบอกว่าผมใจดี แต่ผมคิดว่าเป็นอุบัติเหตุ
    -ผมเข้านอนโรงพยาบาล 5 คืนแผลติดเชื้อ ฉีดยาทั้งหมด 44 เข็มค่ารักษาประมาณ 60,000บาท ค่าทำกายภาพบำบัด ณ ปัจจุบันยังไม่คิด ตอนรักษาแผลติดเชื้อนั้นไม่เจ็บ แต่ตอนทำกายภาพ บอกได้คำเดียวว่า"สุดๆ"
    -ที่ผมอธิบายอย่างละเอียดนี้เพื่อเป็นข้อเตือนใจแก่มือใหม่ที่คิดจะเลี้ยงPitหรือมือใหม่กำลังเลี้ยง หรือผู้ที่เลี้ยงแบบปล่อยปะละเลยเพราะถ้าหมาท่านไปกัดคนอื่นแล้วไม่อยากคิดเลยว่าท่านจะต้องเสียค่ารักาษาเท่าไร ค่าทำขวัญอีกเท่าไร แล้วสังคมรอบข้างเขาจะมองPitbullของเราแบบไหน
    -หมาตัวที่กัดผมนี้ผมเลี้ยงมาตั้งแต่อายุ2เดือน วันที่กัดผมอายุ2ปี7เดือน ไม่เคยแสดงความก้าวร้าวกับคนไม่ว่าในบ้านหรือนอกบ้าน กับหมาด้วยกันก็ไม่มี เวลาไปมิตติ้งกันจะเป็นหมาที่สุภาพเรียบร้อยที่สุดในงาน
    -ปัจจุบันผมเหลือตัวเดียว(รูปล่างสุด)เป็นไปตามคำสั่ง ผบ.ทบ.ครับ

• **************ถ้ามันกัดคนอื่นคุณอาจมีเงินจ่ายเมื่อเวลาผ่านไปแล้วคุณก็จะลืม*******************
    ***********แต่ถ้ามันกัดลูกหลานคนในบ้านคุณมันจะเป็นตราบาปติดใจคุณไปตลอด***************
    *********************เพราะมนุษย์มองเรื่องตัวเองเป็นเรื่องสำคัญที่สุด************************
  • โหดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :001:
  • หมาราคาถูกก็เลี้ยงได้ครับ แค่สอบถามผู้ขายถึงนิสัย ผู้เลี้ยงมีความรู้และเข้าใจครับ(ศึกษาเยอะๆครับ) จะให้ดีเลี้ยงแค่ 1 ตัว สำหรับ 1 บ้าน
  • แค่สอบถามผู้ขายถึง(ลักษณะ)นิสัยของ (พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ฯลฯ) :m01:
  • แล้วผู้ขายถูกๆ เขาจะบอกความจริงทั้งหมดไหมครับ?

ในเมื่อผมเห็นบางคน ดูแล้วไม่ควรเลี้ยงสักตัว ยังมีตั้งหลายตัว แถมจะเอาถูกๆ ไปเลี้ยงอีก เพราะบอกว่าไม่ค่อยมีเงิน สุดท้ายก็ยังมีคนเสนอให้อีก

สรุปคนขายบางคน (อาจจะส่วนใหญ่) ก็แค่ทำยังไงก็ได้ที่ปล่อยหมาให้หมด หากมันไม่ออก โดยเฉพาะพวกที่ขายหมาถูกๆ เป็นอาชีพหลัก หรือพวกผสมเพื่อหาเศษเงินเล่นๆ แต่หากบางคนมีอาชีพอื่น (ดีๆ) ทำ บางทีเขาก็ทำด้วยใจรักจริงๆ และเขาไม่ผสมมาพร่ำเพรื่อแน่ๆ สรุปว่าจรรยาบรรณเป็นสิ่งที่ขาดไปมากกับคนในสมัยนี้

ความจริง ความจริง ความจริง มันไม่ค่อยมีใครพูดหรอก (โดยเฉพาะคนที่ไร้จรรยาบรรณ)
    :o034:
  • แค่อาทิตย์นี้ก็มีแบบนี้มา5-6 รายแล้ว.. เอาหมาถูกๆไว้ก่อน ไม่เสาะหากันเลย :o025:
  • แบบนี้อยู่ที่จรรยาบรรณ คนขายจริงๆแล้วครับผม .. . .เพราะผมเองก็ไม่ได้เลี้ยงหมาแพงอะไรเหมือนกันครับ :o033:

• ************************ราคาถูกแพงคงไม่สำคัญเท่า************************************
    ************ข้อมูลจากผู้ขาย มีหรือไม่ แท้หรือเท็จ จริงใจหรือหลอกลวง*************************
    ***ผู้ซื้อตั้งใจเลี้ยงจริงหรือตามกระแส รู้จักรักรับผิดชอบหรือรับแต่ชอบ เลี้ยงเพราะรักหรือหวังเพะพันธุ์***
  • ขำขำนะครับ คงไม่ได้เอาไปกิน
  • ผมมีอยู่3ตัวคับผมคิดแค่1000เดียวเอง!!!ไฮยีน่า...แถวๆบ้านผมคับแต่ต้องไปจับเองนะ555+
  • power_pit คิดเหมือนผมเลย ยิ่งขายถูก ยิ่งเป็นข่าวเยอะหาซื้อง่าย เลี้ยงตามกระแส อยากให้พี่มาร์คปักหมุดเกี่ยวกับ ราคาลูกหมามากๆเลยครับ จิงอยู่มันขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย แต่ถ้าขายถูกเกินไป มูลค่าของพิตบลู มันก็ด้อยลงไปด้วย ยิ่งขายถูกขายไว ก็ยิ่ง ทำหมามั่วๆมาขาย รบกวนด้วยครับ
  • พูดมากก็เปลืองตัว เดี๋ยวคนเขาจะเกลียดเอา ฝากพวกเราพูดแทนมั่ง อิอิ
  • สงสัยจริงๆ หมาตัวละแค่ 2-3000 แล้วจะผสมมาทำไม แถมพยายามขายกันจริง คนซื้อแบบไหนก็ยังเสนอขายให้ เนี่ยนะคนรักพิตบูล

ถ้าเป็นผมเพาะมาแล้วขายได้ 2-3000 ผมจับทำหมันหมดเลยดีกว่า ที่สำคัญถ้าบอกเงินไม่สำคัญเท่าความรัก คนบางคนดูพฤติกรรมแล้ว ขอซื้อตัวละ 20000 ผมยังไม่ขายให้เลย

ทุนน้อย ยังเรียนอยู่ หรือเอาไปเป็นเพื่อนตัวที่บ้าน ฯลฯ มันไม่มีความเหมาะสมทุกประการ ถามหน่อยหากหมากัดคนอื่น จะรับผิดชอบเขาได้แค่ไหน แล้วบ้านมีรั้วรอบไหม เลี้ยงปล่อยไหม แถมตัวที่มีฝึกอะไรแค่ไหนแล้ว หรือแค่ให้ข้าวน้ำเฉยๆ ที่สำคัญ หากเรียนจบมีแฟนมีลูก แต่งงานจะรับผิดชอบได้อีกไหม หรือเรียนจบต้องไปเรียนต่อ ไปทำงานที่อื่น ไม่ก็หมากัดกัน จะทำยังไง

ฝากถึงคนที่จะซื้อเยอะแล้ว ฝากถึงคนขายหน่อยเถอะครับ "อย่าเห็นแก่เงิน" จนลืมสังคม หากเจอคนซื้อที่ไม่สมควรต้องแนะนำเขา ไม่ใช่สักแต่จะเอาเงิน มันเป็นเงินบาปใช้อะไรได้ไม่เยอะหรอก
    :o034:
  • :006: =D> :006: =D>
    น้อยแต่มีคุณภาพยังดีกว่ามากปริมาณด้อยประสิทธิภาพ

ที่น่ากลัวกว่าคือคนที่ซื้อลูกหมาประเภทนี้ไปยังหวังเอาไปทำพ่อแม่พันธุ์ในอนาคตซะด้วย
  • เอาไปทำพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ ก็เป็นปัญหาครับ แต่ พวกที่เลี้ยงแล้วเบื่อ เอามาแจก ฟรี สุดยอดเลยคับ