ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แม่หมาไม่เลี้ยงลูกเลย
  • หมาเพิ่งคลอดเมื่อวานออกมา 7 ตัวค่ะ ไปแล้ว 2 ตัวค่ะ
    ตอนนี้แม่หมาไม่สนใจลูกเลย เราเอาลูกแยกออกมาให้นมแพะสำหรับลูกหมาค่ะ
    ตอนนี้อีก 2 ตัวอยู่ที่รพ. สัตว์ ค่ะหมอบอกว่าให้อบไฟ เหลือที่บ้านอยู่ 3 ตัวกำล้งอบไฟอยู่เหมือนกัน
    มีใครมีประสบการณ์แม่หมาไม่เลี้ยงลูก หรือเลี้ยงไม่เป็นบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
  • เอาใจช่วยนะค่ะ ขอให้ลูกหมาปลอดภัยแข็งแรงทุกตัว
  • ผมว่า ไม่ควรเก็บไว้เป็นแม่พันธุ์นะครับ เดียวมันจะทิ้งลูกอีก แล้วลูกหมาได้กินนมน้ำเหลื่อง หรือ ปาวครับ
  • เป็นเพราะอากาศร้อนหรือป่าวค่ะ เพราะที่บ้านช่วงอากาศร้อนจัด ๆ แม่หมาก็ไม่ค่อยให้นมลุกค่ะ เพราะเค้าไม่ค่อยได้พักมันร้อนมาก ลองดูว่าบีบที่เต้านมแล้วมีน้ำนมหรือป่าวก่อนนะค่ะ ถ้าไม่มีก้อหาวิตามินบำรุงแม่หมาค่ะ
    แล้วหาผ้าชุบน้ำเช็ตตัวเค้าเพื่อลดความร้อน หรือหาผ้าขุ่นหนูชุมน้ำบิดหน่อยนะค่ะ แล้วให้แม่หมานอนนะค่ะ
    เค้าสบายตัวขึ้นจะได้ให้นมลูกได้ ลองดูนะค่ะ
  • ใส่กล่อง ใส่กระสอบหรือผ้าให้ลูกหมานอน กกไฟไว้ใกล้ๆสำหรับกลางคืน ป้อนนมทุกๆ2-3ชม. เช้ามาเปลี่ยนกระสอบใหม่ให้หมานอน ผมทำแบบนี้หมารอดตลอดครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF3979.JPG 120K