ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มวยไทยในสายตาผม

• อยากจะเขียนถึงมานานแล้วแต่ก็ลืมทุกที แต่เมื่อเช้าดูข่าวของบัวขาวแล้วจึงตั้งใจว่าต้องเขียนให้ได้ มันเป็นมุมมองส่วนตัวที่รู้สึกแบบนี้นานแล้ว

ผมเลิกดูมวยไทยมานานมาแล้ว ทั้งที่สมัยก่อนตอนทำงาน เวลามีเพื่อนชาวต่างชาติมาเยือนเมืองไทย การพาไปชมการชกมวยไทยที่เวทีลุมพินีเป็นหนึ่งในโปรแกรมการพาทัวร์ของผม แต่หลังๆเริ่มรู้สึกว่ายิ่งพาไปยิ่งขายขี้หน้า ผมเลยเลิกพาฝรั่งไปดูมวยไทย ผมดูมวยไทยที่ถ่ายทอดทางทีวี ล่าสุดตอนไปเยี่ยมญาติที่ต่างจังหวัด มีความรู้สึกว่ามันเข้าใกล้กีฬาปัญญาอ่อนเข้าไปทุกขณะแล้ว มันไม่ได้ส่งเสริมศิลปะการต่อสู้ประจำชาติ แต่มันเป็นเกมส์ที่ส่งเสริมผีการพนันครับ ผมจึงไม่แปลกใจที่ทำไมมันได้รับความนิยม และมีถ่ายทอดสอแทบทุกช่อง ทั้งที่มันเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากสำหรับคนที่ชอบดูกีฬาเพื่อความบันเทิงจริงๆ

ยกหนึ่ง ดูเชิง
    ยกสอง ดูเชิง
    ยกสาม ดูเชิง
    ยกสี่ ออกอาวุธ พอเป็น พิธี
    ยกห้า ตีกรรเชียงรอเสียงระฆัง

สิ่งที่ผมรับไม่ได้อีกอย่างหนึ่งก็คือ นักมวยไทย ใช้อาวุธได้ไม่ครบ ขุนเข่าก็เข่าแม่งอย่างเดียว ทำห่าอะไรไม่เป็นเลย เดินหน้าแทงเข่าอย่างเดียว โดนหมัดเป็นร้อยๆหมัดจนหน้าตาบวมปูด แต่ก็ชนะลงมา เพราะคะแนนเข่ามากกว่าหมัด ผมไม่รู้ว่ามันกำลังส่งเสริมกีฬามวยไทยหรือมันกำลังทำลายมวยไทยกันแน่ ผมลองคิดเล่นๆ ถ้าไม่ใส่นวมเผลอๆ ไอ้ขุนเข่ามีตายคาเวทีหรืออย่างน้อยก็สมองเสื่อมในยามชรา ฯลฯ

ผมดู บัวขาว ชกทีไรก็รู้สึกภาคภูมิใจทุกครั้ง เขาคือคนที่ทำให้โลกรู้จักมวยไทยอย่างแท้จริงครับ ^:)^

***หมายเหตุ ***
    ขออนุญาตินำคลิปที่น้องตี้ทำไว้มาประกอบกระทู้นี้นะครับ
  • เห็นด้วยตามที่เขียนมาทุกประการครับ :)
  • นักมวยไทยเก่งๆยังมีอีกบ้างค่ะ. ส่วนตัวเราว่าเข้ม ศิษย์สองพี่น้อง เก่งมากนะคะ ต่อยมันส์ด้วย อาจจะไม่ดังเท่าบัวขาวแค่นั้นเอง
  • เห็นด้วยครับ อย่าว่าแต่วงการมวยเลยครับ บั้งไฟจากประเพณีขอฝนของชาวอีสาน ก็ยังมีการพนันเข้าไปแจมด้วยเลย...
  • ดูช่วงตอนยุคสามารถ พยัคฆ์อรุณ มวยไทยต่อยกันสนุกมาก
    ตอนนี้เลิกดูนานแล้วเหมือนกัน ยิ่งดูยิ่งทุเรศศศศ มวยยุคนี้มี5ยก แม่งต่อยกันยก4 ยก5เต้นไปเต้นมาบางคู่แม่งเต้นทั้งยก แถมจบยกแม่งวิดพื้นโชว์อีก โชว์ทำ เ....ไร บางคู่ดีหน่อยต่อยคู่ชกแทบตายห่า ยก5 เสือกลื่นล้ม แม่งแพ้เลย อันนี้เรื่องจริง
  • ฮ่าๆๆๆ เคยเห็นเหมือนกัน ทำมาดีตลอดสี่ยก มาเสี่ยเหลี่ยมมวยโดนทุ่มล้มตอนปลายยกห้า แพ้เฉยเลย

จะด่านักมวยหรือด่ากรรมการดี อิอิ
  • ผมพยายามที่จะดูมวยไทยแล้วขอบอกว่าต้องใช้คำว่าพยายามนะ เพราะเมื่อก่อนตอนที่ผมเปนทหารหรือก่อนหน้านั้นผมชอบดูK1 ufc แล้วก็พราย พารยนี้ผมสะกดเปนอังกฤษมะเปนอิอิ พวกนักสู้เหล่านั้นสู้ได้สะใจมากๆ ต่อยกัน3ยก มาถึง ใส่ๆกันอบ่างเดียวเลย มันๆ พอลองมาดูมวยไทย มันน่าเบื่อมากๆ อย่างพี่มาร์คบ่นนั้นแหละใช้เลย ผมยังคิดว่าน่าจะมีมวยไทย3ยกนะแล้วเวทีที่แสงสีเสียง การเปิดตัวนักมวยที่เท่ยิ่งใหญ่ แบบเมืองนอกเค้าบ้าง แล้วไทยไฟย์ ก็มาผมขอชื่นชมครับ ทำดีมากๆ อย่าเวทีอื่นอันนี้ไม่อยากออกนาม ทำไมไม่ทำให้ดีๆเวทีสวยๆ เพลงเปิดตัวมันๆแล้วต่อยกัน3ยกบ้าง มันจะดีมากๆแล้วรับรองทีนี้ผมว่าคนก็จะอยากจะดูมวยมากขึ้น คนรุ่นใหม่ก็จะดูมากขึ้นด้วย ฝรั่งก็มาเที่ยวกันเยอะรายได้ไม่ต้องพูดถึง อิ อิ บ่นซะยาวเลย

• กลับกันคับผมชอบคนละแบบกับพวกคุณ

• มวยหมัดเชิงกับมวยเข่า

• ดูกันเอาคับ

• ยาวไป มวยมันมีหลายแบบ หลายเชิงคับ มันอยู่ที่ว่าจะแก้กันยังไงหรือนักมวยถนัดสไตร์ไหน
  • มวยดีๆ ชกสวย ชกสนุก ออกอาวุธครบ ใครก็ชอบครับ อันนี้ผมยินดีสนับสนุน

แต่ที่ผมกำลังพยายามสื่อ ก็คือ วงการมวยไทยมันควรจะไปได้ไกลกว่านี้ เทควนโด้ ยูโด มวยปล่ำ แม้กระทั่งซูโม่ ยังได้รับการยอมรับมากกว่านักมวยไทย ดังนั้นผู้หลักผู้ใหญ่และคนที่มีบทบาทในวงการมวย ควรทำอะไรเพื่อพัฒนาวงการบ้าง อย่าทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลอง ขัดแข้งขัดขากันเอง เลิกสัญญาทาส เอาเปรียบนักมวย และอะไรที่มันล้าสมัย ไม่เป็นสากลก็ควรคิดที่จะปรับปรุง ไม่ใช่ยึดติด ระบบการคิดคะแนนของเรามันยังขาดมาตรฐาน ยกหนึ่งยกสองกรรมการไม่ค่อยให้คะแนน มาเน้นยกสี่ ยกห้า และหากคะแนนคู่คี่ขี่กันมาไม่มาก ยกห้าใครเสียรูปมวยเผลอโดนทุ่มล้มก็มักจะแพ้

กรรมการห้ามมวย บางครั้งยังรับใบคะแนนมาไม่ครบเลย คนดูก็รู้แล้วว่าจะชูมือให้ใคร :p
  • รามมอน เดกเกอร์ เป็นนักมวยต่างชาติ ที่ใช้อาวุธมวยไทยได้ครบเครื่อง เหนือกว่าแชมเปี้ยนมวยไทยหลายๆคนครับ
  • จริงครับพี่มาร์ค ยิ่งยก 5 ไม่ต้องพูดถึง
    พี่เลี้ยงต่างฝ่ายต่างโบกมือ ไม่ให้เข้าหากัน
    ดูมวย K-1 หรือพวก MMA เค้าต่อยจนเสียงระฆังดัง !
  • ที่ตั้งกระทู้นี้ แค่อยากสะท้อนความรู้สึกของคนนอก ที่มีต่อวงการมวยบ้านเราเท่านั้นครับ
    อยากเห็นนักมวยไทย มีอนาคต มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ได้รับการยกย่องย่องเชิดชูเหมือนนักกีฬาประเภทอื่น
    ไม่ใช่มีสภาพไม่ต่างจากหมาล่าเนื้อ ตอนที่มีเขี้ยวเล็บก็ยังมีคุณค่า แต่ตอนหมดเขี้ยวเร็วก็มีชะตาชีวิตที่น่าสงสาร

ใครเคยชม แรมโบ้ พงษ์ศิริ ป.ร่วมฤดี ที่ต่อยกับสำราญศักดิ์ เมืองสุรินทร์บ้างครับ

มีใครรู้บ้างว่าวันนี้พวกเขามีชีวิตความเป็นอยู่เป็นอย่างไร
  • พูดถึงมวยไทยต่อยมันๆก็มีแต่ผมเปิดมาเจอแต่อย่างที่พี่มาร์คว่านั้นแหละ พอเปิดเจอไม่มันแล้วผมก็ไม่อยากจะนั้งดูแล้ว มวยไทยจะสนุก มัน ก็ตอนเล่นการพนัน นั้นแหละครับ ไม่เชือรองดูได้ มันจริงๆ แต่ผมไม่อยากให้มันแบบเล่นพนันอ่ะ ผมอยากให้มันแบบ ต่อยๆๆๆๆๆๆๆๆเตะๆๆๆๆๆ สอกๆๆๆๆๆๆๆๆเข่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบนั้นมันกว่า อยากได้ยินคำว่า(ตี)ในแบบที่ใช้ใจเชียร์มากกว่าใช้เงินเชียร์ครับ
  • เพ่ผมชอบมวยเข่านะพี่ลองดูพิมพ์คำว่า ดีเซลน้อย พี่จะรู้ขุนเข่าระดับเทพโหดมากๆ 5555
  • ดีใจครับที่คลิปได้นำไปเสนอต่อยอดเรื่องราวของนักชกหมายเลข 1 ของไทยเรา ณ เวลานี้ ครับป๋ามาร์ค.............

ป๋ามาร์ค อธิบายได้โดนใจเลยครับ ทุกวันนี้ มวยต่อยไม่สนุก เดี๋ยวนี้ฝรั้งผมว่า ต่อยมันส์กว่าเยอะ กล้าเล่นกล้าแลก หวังน็อค .........
  • ชอบความเห็นป๋ามาร์ค มันสะใจตรงประเด็น เดี๋ยวผมไม่ดูเลยดูแล้วไม่ค่อยภูมิใจสักเท่าไร
  • ท่านนัฐ ดีเซลน้อย กว่าจะปราบวิชาญน้อย พรทวี จนก้าวมาเป็นยอดมวยไทยได้ ต้องขอแก้มืออยู่หลายครั้ง ขนาดสูงกว่ากันเป็นศอก

พี่เหก็ชอบมวยเหมือนกันหรือ รู้สึกว่าคนเลี้ยงพิต จะชอบอะไรเหมือนๆกัน
  • น้องตี้ ตัดต่อได้สุดยอดมืออาชีพจริงๆ
  • ชอบครับ ผมชอบกีฬาต่อสู้มาตั้งแต่เด็ก ตอน ป.๔ ผมก็เริ่มฝึกมวยไทยกับผู้ใหญ่ แต่ตอนนี้ชอบดูมวยที่ต่อสู้กันแบบฟรีสไตล์พวก คิงออฟเดอะเคจ ยูเอฟซี อะไรทำนองนั้น ผมว่ามันเป็นการต่อสู้ที่แท้จริงใช้เทคนิคและสมองสู้กันมันส์ดี
  • ไม่อยากจะโม้ ตอนผมอยู่ ม1 ผมเคยหนีที่บ้านไปฝึกมวยอยู่สนามมวยจันทบุรี และก็ขึ้นเวทีชกด้วย สมัยนั้น ทั้งสามารถ และก้องธรณี ก็มาชกทีเวทีเดียวกับผมเป็นประจำครับ 555

พอผมมาเรียนกรุงเทพก็เห็น เขาก็เป็นนักมวยเงินแสนไปแล้ว
  • ถ้าชอบเรื่องการต่อสู้นี่คุยกับผมได้ทั้งวัน คุยเรื่องนี้แล้วอะดีนารีนหลั่งทุกครั้งเลย ผมก็เคยเปรียบมวยแต่พอแม่รู้โดนด่าเละเลย ที่ชอบเพราะหลังบ้านเป็นค่ายมวย ตอนหลังไปแอบต่อยกับแชมป์มวยเด็กตัวเท่ากันแต่กล้ามเป็นมัดๆเลยรูปร่างเหมือนบัวขาวตัวดำๆเป็นเด็กสุรินทร์เหมือนกัน ผลออกมาปรากฎว่าผมโดนซะเละมันแข็งจริงๆ
  • ผมเรียนมาหลายวิชานะ แต่ตอนนี้ที่อยากเรียนที่สุดคือยูยิดซู เพราะแก่แล้วอาศัยเทคนิคนอนสู้จะดีกว่า
  • ป้าพรที่บ้านเป็นค่ายมวย ศ.แจ่มจันทร์ (ศ. มาจาก พ.ต.ท.ศิริชัย สิทธิโชติ) ที่เชียงราย

สามสิบกว่าปีก่อน ป้าพรเคยชกมวยด้วยน๊า 555

image
    ไฟล์แนบ
    อิ.gif 37K
  • แวะมาโม้ต่อ พอดีเมื่อเช้าต้องออกไปส่งลูกไปเรียนซัมเมอร์ ทำให้ขาดช่วง อิอิ

ช่วงที่ผมเข้ามาเรียนกรุงเทพฯ วันแรกๆ ผมไปอาศัยบ้านญาติแถวๆศรีย่าน ซึ่งอยุ่ติดกับค่ายมวยเมืองสุรินทร์ ตอนเย็นรู้สึกเบื่อๆก็ขออนุญาติ พี่เด่นธรณี ครูมวยที่ดูแลค่ายและชอบมาเล่นป๊อกดเด้งกับญาติผมที่บ้านบ่อยๆ เข้าไปออกกำลังกาย วันนั้นผมชกกระสอบทรายอยู่ๆ ก็มีเด็กนักมวยในค่ายมาชวนผมลงนวม เขาคงคิดว่าผมหมู น่าจะทุบเล่นได้ไม่ยาก และผมเชื่อเขาคงคิดไม่ถึงว่าผมจะเคยผ่านเวทีทั้งมวยไทยและมวยสากลที่โรงเรียนมาแล้ว ผมก็ตอบตกลง โดยมีนักมวยท่านหนึ่งคิดว่าหลายท่านน่าจะรู้จัก คมแท้ ช.สวนอนันต์ ช่วยเป็นกรรมการ แต่ต่อยได้แค่ยกเดียว ผมชกเขาร่วงคามุมเลย ฮ่าๆๆๆ

ยังจำได้แม่น ฮุคขวาเข้าปลายคางพอดี และเป็นจังหวะบวกด้วย ทรุดลงไปกองเลย มันคือประสบการณ์ที่ผมประทับใจอีกครั้งหนึ่งในชีวิตครับ :p
  • ผมไม่ใช่เซียนมวยเเต่ ผมเห็นเหมือนกันว่ามันน่าเบื่อจริงๆครับ..

เเต่คลิบนี้ทีเด็ดครับ เเรมบ้า ปะทะ เเรมบ้อง ดูให้จบนะครับ กวนตีนตั้งเเต่ยังไม่ต่อย เเต่พอต่อยกันเเล้วน่ากลัวทั้งคู่ลุยตั้งเเต่ยกเเรก จนยกสุดท้าย นานๆจะเจอมวยบ้าๆมันๆเเบบนี้ซักที เบื่อกับไอ้มวยเชิงเต้นไปมา เขาให้ไปต่อยกัน ไม่ใช่ไปวิ่งรอบเวที
  • เเถมฮาๆอีก 1 อันครับ
  • เมื่อก่อนคิดว่าฝรั่งไม่ชนะคนไทยหรอก
    แต่เดี๋ยวนี้ดูไปเรื่อยๆจะรู้ว่า มวยไทยแทบจะไม่มีปัญญาชนะฝรั่งเลย
    ด้วยความที่อีโก้สูง คิดว่ากูเป็นต้นตำหรับคงไม่มีใครทำอะไรกูได้
    ตอนนี้บอกตามตรงว่ามวยไทยเริ่มเป็นไปในแนวทางเดียวกับบอลไทยแล้ว
  • ผมโชคดี ตอนเรียนชั้นประถมปลายได้ดูอภิเดช ศิษย์หิรัญมาชกที่เชียงใหม่คู่ชกคือศรชัย มัลยุทธ(ถ้าผิดขออภัย)
    ป้าองุ่นเชียร์เสียงดังมาก
  • บัวขาวสุดยอ ด
  • ใครไม่เคยชกมวยไม่รู้หลอกว่ามันลำบากแค่ไหน ผมมีแต่ลูกสาวให้เล่นเทควันโดแทน กำลังมุ่งสู่ทีมชาติ =D>
  • pit51 ดูแล้วมีอาการลอยๆ ก่อนหน้าจะโดนน็อค สัก 10 วิก่อน สงสัยจะโดนสะสม :-D
  • แต่สิ่งหนึ่ง ที่ควรเอาแบบอย่าง บัวขาว คือความสุดขีด เต็มที่ไปกับสิ่งที่เราทำ ........
    เช่นเดียวกับบัวขาว ลองเราเอาชีวิตจริงของพวกเราที่ทำงานกันอยุ่ไม่ว่าอาชีพอะไร ถ้าเต็มที่และสุดขีดกับมันสิ่งที่ตอบกลับ คงไม่ต่างอะไรกลับบัวขาวเป็นแน่ๆ :067:

• แบบนี้ก็.........5555555555555
  • ฮา ครับ แต่ เจ็บป่าวก็ไม่รู้ อ่ะป๋ามาร์ค สงสารแท้ ครูโหดเกินไปป่าวก็ไม่รู้ :001:
  • มวยไทยเริ่มเรียนตั้งแต่เด็กดี อาทิตย์1เรียนสัก2-3ชั่วโมงก็ยังดี มีติดตัวไว้ไม่เสียหายไรครับ มวยไทยไงก็ต้องเรียนครับ ไม่ใช้ว่าเกิดเป็นคนไทยไงก็เป็นมวย