ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอ ถามพี่มาร์คหน่อยคับ
  • หมาผมอายุ2เดือน ชอบรั้งสายจูงพอกระตุก

บอกว่าไม่ มันก็รั้งอีกอ๊คับ..
  • ทำอย่างรัยดีคับ..
  • น่าจะเด็กไปครับ ให้เวลาเค้าหน่อย
  • ตอบแทนพี่มาร์คละกันนะครับ ทำอย่างไรดีหรอครับ ขอตอบว่า ทำไปเรื่อยๆครับ
  • เขายังเด็กไปครับตอนแรกของผมก็เป็นแบบนี้แต่ผมพาเดินเล่นบ่อยๆเขาก็ชินไปเองแล้วใช้คำสั่งบ่อยๆบอกว่าไม่แล้วกระตุกปอกคอด้วยลองดูครับ
  • ขอบคุณทุกคนมากคับ..ผมก็เปนเด็กคับอายุ13เอง
    หมาผมเปนบูลลี่คับ
  • ธรรมชาติของหมาพิตบูล มันชอบทำแบบนี้ และมันก็เป็นสิ่งที่เราต้องการ หมาตัวไหนไม่ดึงนี่กลุ้มเลยครับ มันผิดวิสัยของสายพันธ์

เล็กเราปล่อยเขาทำไปแบบนั้นไปสักระยะ เพราะมันเป็นวิธีการออกกำลังกายที่ยอดเยี่ยมของหมาพิตบูล แต่เราต้องใช้คำสั่งว่า นำ เพื่อให้เขาเข้าใจ และควรใช้ปลอกคอหรือสายรัดอก

ต่อมาเราค่อยฝึกโดยใช้โซ่กระตุกแล้วพยายามฝึกให้เขาเดินข้างๆ และใช้คำสั่งว่าเคียง หรือชิด เพื่อแยกให้เขารู้ว่า แต่ละคำสั่งเราต้องการให้เขาเดินนำหรือเดินเคียงครับ
  • ขอบคุณคับพี่มาร์ค
  • ดึงสายน่ะดีแล้วครับ ผมเห็นบางคนมีปัญหาคือ พอใส่สายจูงหมาไม่เดิน อันนั้นน่าหนักใจกว่าครับ
  • เห็นด้วย หมาดึงฝึกให้ไม่ดึงง่ายกว่าหมาที่ไม่ยอมเดินแล้วเราจะฝึกให้เดินครับ
  • คอนเฟิมอีกคนว่าหมาที่ไม่ยอมเดินเวลาใส่สายจูงน่าหนักใจกว่าเช่นกันค่ะ เเต่ที่บ้านใช้วิธีผูกสายจูงสั้นไว้กับตัวโตค่ะเเล้วให้เค้านำอีกตัวไป เค้าก็จะเร่ิมอยากเดินไปด้วยกัน ตอนนี้ทั้งคู่อายุเกือบสิบปีเเล้วไม่ค่อยเหน่ือยเเล้วค่ะ เอาใจช่วยนะคะ..ถ้าเค้าหายด้ือเเล้วอาจจะคิดถึงตอนเค้าด้ือมึนเเบบตอนเล็กๆก็ได้นะ :)
  • ขอผมเวลากระตุกที่ไรมันชอบกระโดดกัดสายจูงครับ หนักกว่านั้นตรงที่มันเห็นสายจูงทีไรมันจะชอบ
    กัดเล่นเลยใช่โซ่ครับ แต่มันก็ยังกัดอยู่ดีแต่นานนานไปมันก็เรียนรู้และไม่กัดครับ