ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามหน่อยคับ?ไม่เคยเจอ?
  • หมาโดนพิษคางคกคับ.ตอนนี้น้ำลายฟูมปากเลยคับแล้วตัวมันสั่นคับ
    ให้ผมทำงัยดี.ช่วยบอกด้วยคับ
  • หาหมอด่วนๆ เลยครับ บางตัวแพ้ยางคากคก ถึงตายนะครับ
  • ใช่ครับ รีบพาไปหาหมอด่วนเลย
  • เอาไข่ยัดปากแล้วรีปไปหาหมอเลยครับ
  • กลอกไข่ขาวเลยครับ ล้างพิษได้
  • ไข่ขาวไม่น่าจะล้างพิษครับ มันเคลือบกระเพาะ ลำไส้ ให้ดูดซึมยาก เป็นเมือกๆ ทางที่ดีรีบหาหมอเถอะครับ พิษแต่ละชนิดมันคุณสมบัติ วิธีออกฤทธิ์ ทำงานต่างกัน
  • ผมเคยโดนครับ เเต่ไม่เป็นไร น้ำลายฟูมปากเลยครับ เเต่เเค่ไปเช็ดออก ปล่อยหมาปกติไม่มีปัญหาครับ
    เพราะเหมือนเเค่คางคกมันป้องกันตัว เลยปล่อยสารอะไรซักอย่างที่พอโดนหมาเเล้วน้ำลายออกมามาก

เเต่ไม่มีผลอะไร สุนัขปกติเหมือนเดิม....
  • มาแล้วคับ.เริ่มดีขึ้นคับตอนแรกตกใจคับนั้งดูไม่รู้ทำงัยพอพี่omereturnบอกให้รีบไปหาหมอก็รีบไปเลยคับ
    มันมีอาการชักด้วยคับแล้วตัวมันเย็นก็เลยตกใจมันเคยโดนมาครั้งแล้วคับผมว่าครั้งที่แล้วมันคงโดนพิษน้อย
    ไปถึงหมอก็ฉีดยาไป2เข็มประมาณครึ่งชั่วโมงมันยกหัวแล้วอวกในอวกมีคางคกคับมันกินเข้าไปเลยแต่ตอนนี้
    พากลับบ้านแล้วคับหายซ่าเลย.ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ.ขอบคุณอย่างสูงคับ
  • คางคกนี่มันพิษร้ายแรงมาก ถึงตายได้หากกินเข้าไป แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับปริมาณ ว่าแค่เลียยาง หรือกินตัวเล็กตัวใหญ่ รวมถึงเวลาหลังกินไป ความแข็งแรง และการแพ้ของหมาด้วย ฯลฯ ทุกปีมีหมาตายเพราะคางคกผมว่าไม้น้อย หากหมาไม่แพ้แค่เลียๆ ปากพองน้ำลายฟูมยืดๆ อาจจะล้างปากด้วยการฉีดน้ำเยอะๆ แล้วดูอาการ แต่ถ้าชัวร์ว่ากินเนี่ย ผมว่ารีบหาหมอเลยจะดีที่สุด หากพิษมันซึมทั่วตัวอาจจะรอดยากครับ
  • ระวังกันด้วยนะครับ ภัยใกล้ตัว โดยเฉพาะลูกหมามันกำลังซน
  • อุบ๊ะ ช่วงนี้ทั้งกบ คางคก อึ่งอ่างชุกชุมม๊ากกก แถวบ้านฝนตกสามวันละ เมื่อเจอสามตัวดีนะรั้งไว้ทัน