ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อากาศร้อนๆระวังลมแดด
  • พอดีเมื่อวานพาน้องหมาไปเดินเล่นมา พิทบูลตัวกับพันอื่นอีกตัว เดินไปประมาณ5นาทีประมาณร้อยสองร้อยเมตรเอง แต่เดินตอนบ่ายโมง เดินกลางแดด พอเดินถึงใต้ต้นไม้
    ตัวที่ไม่ใช่พิทบูลก็เดินเซ ล้มลงแล้วพยายามลุกก็ลุกไม่ขึ้นเลยอุ้มกลับบ้านไปให้น้ำ

เป็นห่วงกลัวมีคนทำอะไรโง่ๆเหมือนผมเลยเอาบทความมาฝาก

วิธีป้องกันน้องๆ(หมา แมว)เป็นลมแดด [EN]
    ภาวะโลกร้อน (และใจที่ร้อนรน) ทำให้อากาศร้อนขึ้นเรื่อยๆ, ภาวะที่อากาศร้อนตั้งแต่ 42C ขึ้นไปติดต่อกัน 3 วันอาจทำให้เกิดคลื่นความร้อน ซึ่งจะเพิ่มเสี่ยงต่อการเป็นลมแดด (heat stroke),

ผู้เขียนขอนำคำแนะำนำของอาจารย์จากเว็บไซต์ 'vetinfo', 'wikihow', 'pets.ca', 'personal.uncc.edu', และยูทูบ ซึ่งตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น "ยูตูบ (YouTube)" เพื่อเป็นเกียรติแด่น้องหมามาฝากครับ

...

เรื่องแรก คือ ทำไมน้องหมาถึงได้น่ารัก... นักเขียนนิรนาม ท่านหนึ่งอธิบายไ้ว้ว่า

'A dog has many friends because he wags his tail and not his tongue.' = "น้องมามีเพื่อนมากมาย เพราะมันแกว่งหาง และไม่แกว่งลิ้น ...

น้องหมาและแมวเป็นสัตว์ที่เสี่ยงต่อโรคลมแดดค่อนข้างมาก เนื่องจากมันไม่มีต่อมเหงื่อ อาศัยการระบายความร้อนจากการหายใจ พ่นลมผ่านทางเดินหายใจและลิ้นเพื่อให้น้ำระเหยพร้อมกับนำความร้อนอออกไปด้วย

น้องแมวมักจะหลีกเลี่ยงโรคลมแดดได้ดี เนื่องจากชอบอยู่ในร่ม และนอนกลางวันมากกว่าน้องหมา

...

น้องๆ ที่เสี่ยงมากหน่อยได้แก่

(1). น้องๆ ที่มีอายุน้อยมากๆ (เป็นเด็กเล็ก) หรืออายุมาก

(2). น้องๆ ขนยาวเสี่ยงมากกว่าขนสั้น เนื่องจากการระบายความร้อนทำได้ยากกว่า

(3). หน้าสั้น-จมูกสั้น (หน้าสั้น-จมูกสั้นจะทำให้ลิ้นสั้นไปด้วย ทำให้พื้นที่ผิวในการระบายความร้อนและทำให้น้ำระเหยลดลง และหายใจลำบากกว่าพันธุ์หน้ายาว-จมูกยาว) เช่น Boxers, Bull dogs ฯลฯ

(4). มีโรคประจำตัว โดยเฉพาะโรคหัวใจ โรคปอด โรคลมชัก

...

• วิธีป้องกันลมแดดให้น้องๆ (หมาและแมวด้วย) ได้แก่

(1). จัดหาน้ำดื่มให้มากพอตลอด 24 ชั่วโมง, ถ้าพาน้องๆ ไปออกกำลังนอกบ้าน ควรเตรียมน้ำดื่มให้ตัวเราด้วย ให้น้องด้วยเสมอ

(2). ให้น้องๆ อยู่ในที่ร่ม หลีกเลี่ยงแดดจ้า (9.00-16.00 น.) และที่อันตรายสุดๆ คือ อย่าทิ้งน้องไว้ในรถ (รถปิดกระจกอันตรายมากกว่ารถเปิดกระจก) เกิน 2-3 นาที

(3). ระวังอย่าให้น้องๆ วิ่งหรือทำกิจกรรมมากเกินในช่วงที่อากาศร้อน โดยเฉพาะกลางแดด, ถ้าจำเป็น... ควรทำในช่วงสั้นๆ และจัดให้มีช่วงพักด้วยเสมอ

...

• อาการที่บ่งชี้ว่า น้องๆ อาจเป็นลมแดด ซึ่งอาการหลายอย่างคล้ายกับลมแดดในคนเราได้แก่

(1). heavy panting = หอบแลบลิ้นแฮกๆ อย่างหนัก

(2). หายใจแรง-ลึก-เร็วในระยะแรก และหายใจตื้น-เบา-ช้าในระยะท้ายๆ (ระยะท้ายๆ มีโอกาสตายสูง)

(3). น้ำลายไหลฟูมปากในช่วงแรก ต่อมาน้ำลายจะลดลงจนไม่ออกเลย เหงือกจะแห้ง เนื่องจากปริมาณน้ำในเลือดลดลง

(4). อ่อนแรงหรือเดินสะดุด โซเซ

(5). สับสนหรือสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง

(6). การไหลเีวียนเลือดอาจแย่ลง ทำให้สีเหงือกเปลี่ยนเป็นซีด และเขียวคล้ำลง (ภาษาอังกฤษใช้คำว่า 'gray' = สีออกเทาๆ)

(7). อาเจียนหรือท้องเสีย

(8). ตกเลือด เช่น ถ่ายเป็นเลือด ฯลฯ

(9). ซึมลงหรือชัก

(10). อุณหภูมิแกนกลาง (core temperature - นิยมวัดทางทวารหนัก, อย่าวัดทางปาก เนื่องจากน้องๆ อาจไม่รู้ตัว กัดปรอท ทำให้เศษปรอทวัดไข้ที่แตก... ตกไปในหลอดลมได้, ภาวะลมแดดในคนก็ห้ามวัดทางปากด้วยเหตุผลเดียวกัน) เกิน 40C โดยเฉพาะถ้าเกิน 40.6C จะมีอันตรายมาก

(11). การไหลเวียนเลือดแย่ลง ตรวจได้โดยการกดเยื่อบุ เช่น เหงือก ฯลฯ... หลังกดจะมีสีซีด ซึ่งควรจะกลับเป็นสีแดงเรื่อๆ ภายใน 1 วินาที

การตรวจแบบนี้อันตราย และเสี่ยงต่อการถูกกัดมาก เนื่องจากน้องๆ ที่มีโรคลมแดดมักจะสับสน กระวนกระวาย หรือดุร้ายผิดปกติ

...

• วิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้แก่

(1). รีบนำออกจากที่ที่ร้อนจัด เช่น นำออกจากรถตากแดด ฯลฯ

(2). อาบน้ำ หรือฉีดน้ำใส่ (ระวังน้องๆ สำลักน้ำด้วยเสมอ)

(3). จุ่มลงในน้ำค่อนข้างเย็น (อาจารย์บางท่านแนะนำว่า ไม่ควรแช่ในน้ำแช่น้ำแข็ง เนื่องจากอาจทำให้หลอดเลือดใต้ผิวหนังหดตัว การระบายความร้อนช้าลง... การจุ่มให้เร็วสำคัญกว่า)

(4). ประคบเย็น หรือเช็ดตัว... เน้นบริเวณที่หลอดเลือดใหญ่อยู่ใกล้ผิวหนังได้แก่ รักแร้ ขาหนีบ และลำคอ

ตำแหน่งที่พอจะเช็ดตัวได้รองลงไป คือ หน้าอก-หน้าท้อง ซึ่งต้องระวังถูกน้องๆ กัด เนื่องจากโรคนี้ทำให้น้องๆ ไม่ค่อยรู้ตัว

การอาบน้ำ จุ่มน้ำเย็น ประคบเย็น หรือเช็ดตัวควรทำให้นานหน่อย วัดอุณหภูมิทางก้นทุกๆ 3 นาที... เมื่อน้องๆ เย็นลงถึง 38C ให้รีบหยุดการหล่อเย็นหรือระบายความร้อน เพื่อป้องกันภาวะตัวเย็น ซึ่งอาจทำให้น้องๆ เสียชีวิตได้

และอย่าเพิ่งนำอุปกรณ์หล่อเย็น เช่น ถังน้ำ ผ้าเย็น ฯลฯ ไปทิ้ง, วัดอุณหภูมิทางก้นซ้ำทุกๆ 3 นาที เนื่องจากอุณหภูมิอาจกลับเพิ่มขึ้นไปใหม่ ซึ่งจะต้องหล่อเย็นกันใหม่อีก

(5). ถ้าหาน้ำไม่ได้จริงๆ... ทางเลือกอื่นๆ ที่เป็นไปได้ คือ ใช้แอลกอฮอล์ถูที่ฝ่าเท้า, ราดไปบนรักแร้-ขาหนีบ-หน้าท้อง

หรือไม่ก็หาน้ำฉุกเฉิน คือ ช่วยกันปัสสาวะให้น้องเปียก หรือถ้ามีคนอยู่กันหลายๆ คน... อาจปัสสาวะใส่อ่างให้น้องแช่

(6). รีบนำส่งอาจารย์สัตวแพทย์ ซึ่งการรักษาที่่ดี คือ รีบให้น้ำเกลือชดเชยปริมาณน้ำที่สูญเสียไปทันที

(7). ทำใจ เพราะโรคลมแดดทำให้อวัยวะภายในล้มเหลว เช่น ไตวาย หัวใจวาย ฯลฯ หรือถึงตายได้คล้ายๆ กับในคน
  • ขอบคุณครับสำหรับ คำแนะนำดีๆ ในหน้าร้อน แบบนี้ ต้องระวังกันมากๆอะเนอะ
    อันตรายจริงๆ ลมร้อน ทั้งหมาและคน :m33:
  • พีครับไม้ร้อนหรือครับพามันไปตอนกลางวันผมเอาพัดลมจี้ตัวผมเองเมื้อว่านยังร้อน เลยครับ
    พีฟิตมาก
  • ผมชอบออกกำลังคับ ตอนนี้ตัวดำมาก ครีมกันแดดหมดขวดแล้ว ทำเอาหมาๆซวยไปด้วย555
  • พอดีตอนเย็นๆพายุเข้ามาสามวันติดแล้วด้วย กัวหมาๆจะอึดอัด
    แต่สงสัยมันอยากอึดอัดมากกว่า
  • ฝนตกอีกแล้วคับ อดออกไปวิ่งตามเคย
  • ข้อมูลสาระเยี่ยม เสียดายน่ามาไวกว่านี้หน่ิอย
    เราเลยเสียค่าโง่ไปแล้ว บ้าพลัง ทั้งคนทั้งหมาเหมือนกันเลย เกือบเสียเจ้าตัวแสบที่บ้านไปเหมือนกัน

เสริมอีกนิดพาวิ่งช่วงเย็นบนถนน ลูกยางหรือคอนกรีตแล้วทำความเร็วก็ต้องระวังเช่นกัน

image

โง่ซ้ำโง่ซาก อ้าวนะ ! ถือว่าผิดเป็นครูแล้วกันเนอะ :002:
    ไฟล์แนบ
    เจ็บ.jpg 103K
  • 55 เคยโดนเหมือนกันแต่ของผมไม่หนักเท่านี้เหมือนเป็นตาปลาพอง แล้วสองสามวันก็แตก ผมว่า เท้าพองน่าจะทำให้เท้าด้านขึ้นนะ
    ผมพอเข้าใจความรุ้สึกคุณpower_pitเลย
    555ช่วงนี้คงต้องระวังเป็นพิเศษไม่ว่าเช้า กลางวัน หรือเย็น

อย่างๆน้อยมันก็ทำให้เราหันมาใส่ใจมากขึ้นคับ เพราะเราโง่มาแล้ว ตอนนี้เราฉลาดแล้ว รึป่าวหว่า...
  • เท้าด้านไม่ด้านไมรู้ รู้แต่ตอนนี้เหมือนคนหน้าด้านเข้าไปทู๊กวาน

ชอบยุ่งเรื่องชาวบ้านจนคนเค้าเอามากระแนะกระแหนแล้ว 555 :-)) :-)) :-))

ทำเหมือนวันๆไม่มีอารายทัมมั้ง :o028:
  • ผมก็ว่างพอกัน หมาออกนอกบ้านไม่ได้ เพราะแดดร้อน พอเย็นหน่อยก็ฝนตก นั่งเล่นคอมแล้วก็เล่นกับหมาในบ้านจนเบื่อแล้วเนี่ย
  • เล่นซะ ดอกยาง โล้น เลยนะ ครับ ห้าห้า :030:
  • @ power_pit ของผมก็เคยเป็นเหมือนกันนะ เป็นแบบนี้ 4 เท้าเลย นอนอยู่เฉยๆประมาณอาทิตย์นึง อุ้มไปถ่ายแล้วก็อุ้มกลับมานอน 5555+ วิ่งบนพื้นคอนกรีตตอนเย็นๆอะครับ แต่พอหายแล้วค่อยๆพาเค้าวิ่งบนพื้นถนนราดยาง รู้สึกว่าเท้าเค้าจะหนาขึ้นนะ ตอนนี้วิ่งได้ปรกติไม่มีแผลอะไรละครับ
  • ช่วงนี้น้องหมาที่บ้านนอนสบาย แต่นายม่นต้องออกมาทำงาน ส่งสัยต้องหาเบียร์เย็นๆมาคลายร้อนข้างแม่น้ำหล่ะ.. 555...

ขอบคุณที่โพสครับ ชอบตรงวิธี first aide เนี้ยะครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ชอบๆ