ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ย้ายบ้าน ทิ้งหมาไว้ในบ้านกว่า4ปี
  • เครดิตจาก..คุณ Reeya_Catmania พันทิป และเฟสบุ๊ค fight for dog

พอดีเปิดเข้าเวปพันทิป เจอกระทู้นึงน่าสนใจ เลยอยากแปะมาให้ดู ไม่รู้ว่าใจคอเจ้าของทำด้วยอะไร

เล่าย่อๆนะคะว่า เพื่อนของ คุณ Reeya_Catmania เจ้าของกระทู้ในพันทิปเป็นนายหน้าขายบ้าน โดยปกติจะเอาบ้านร้างมาปรับปรุงและขายต่อ แต่บ้านหลังดั่งกล่าวนี้มีสุนัขพันธุ์พิตบลู วัย 15 ปี ชื่อ พี่ฝุ่น (พี่ฝุ่นเป็นหมามีเพดดีกรีนำเข้าจากเยอรมัน) ที่คนข้างบ้านบอกว่าถูกทิ้งอยู่บ้านร้างนานตั้ง 4-5 ปีแล้ว คนข้างบ้านเคยแจ้งบอกเจ้าของของมัน เข้าก็บอกว่าให้เปิดประตูปล่อยให้มันเป็นหมาข้างถนน ด้วยความเป็นสุนัขพิตบลู คนก็ไม่กล้าปล่อย เพราะกลัวมันจะกัด ครั้นจะแจ้งที่เขตมีคนบอกว่าสุนัขพันธุ์ดุแบบนี้ เขตก็คงฉีดยาให้มันตาย ชาวบ้านเลยต้องดูแลแบบกล้าๆกลัวๆ ปีที่แล้วน้ำท่วม พี่ฝุ่นก็อยู่อย่างยากลำบาก ด้วยความเวทนาคนข้างบ้านเลยหาข้าวหาน้ำให้มัน
    แรกๆ พี่ฝุ่นจะดุร้าย อาจเกิดเพราะความเครียดที่ไม่เห็นหน้าเจ้าของ ทั้งๆที่บ้านที่ย้ายมาอยู่ก็ไม่ห่างนักแต่เจ้าของไม่กลับมาเหลียวแลมันเลย แต่ตอนนี้มันแก่ลงทำให้มันโหดลดน้อยลงไปด้วย แต่เชื่อมั๊ยว่า เวลาผ่านไป 4-5 ปี พี่ฝุ่นก็ยังยืนรอเจ้าของมันอยู่
    มีครั้งนึงที่เจ้าของมาบ้านเพื่อเอาจดหมาย พี่ฝุ่นดีใจสุดขีดแต่ เจ้าของไม่มองมันเลยแม้แต่หางตา

ล่าสุด พี่ฝุ่นก็มีคนใจดีจา fight for dog เข้ามาช่วยเหลือก่อน เพราะบ้านหลังนี้กำลังถูกประมูลจากกรมบังคับคดี!!หลังจากมีคนให้ความสนใจในกระทู้พันทิป

• แม่งเศร้า ทำไมมนุษย์มันช่างเห็นแก่ตัวได้ถึงขนาดนี้ว่ะ
  • *เวลาผ่านไป 4-5 ปี พี่ฝุ่นก็ยังยืนรอเจ้าของมันอยู่
    มีครั้งนึงที่เจ้าของมาบ้านเพื่อเอาจดหมาย พี่ฝุ่นดีใจสุดขีดแต่ เจ้าของไม่มองมันเลยแม้แต่หางตา

ไม่ว่าคนหรือสัตว์ ย่อมต้องการความรักกันทั้งนั้น
    ขอให้ทุกคนเลี้ยงมันด้วยความรักจริงๆ ก่อนจะนำมันมาเป็นสมาชิกในบ้าน ควรคิดให้ดีก่อนว่าเราจะรักมันเหมือนวันแรกๆที่ได้มันมามไหม แต่แตกต่างจากมันที่รักเราตั้งแต่วันแรกจนวันสุดท้ายของชีวิตของมัน

อ่านและอยากจะร้องไห้ พิทบูลรักคุณและคุณหล่ะรักมันแค่ไหนกัน?
  • เวรกรรม..ตามทันกันในชาติืนี้
  • สำหรับหมา พอมันเป็นหมาโตแล้ว ต่อให้มันต้องอดบ้างได้กินบ้าง มันก็ยังอยากอยู่กับเจ้าของที่เลี้ยงมันมาครับ มันก็ยังอยากอยู่ที่บ้านเดิมที่มันเคยอยู่ครับ
  • เศร้า เกิน...
  • การจะเลี้ยงหมาซักตัว คุณต้องคิดถึงอนาคต ว่าอีก 5 -10 ปีข้างหน้า คุณยังพร้อมที่จะเลี้ยงดูเค้าได้ไหม...
    เพราะไม่ว่าจะเกิดอะไรก็แล้วแต่ หมาไม่เคยทิ้งคน แต่คนต่างหากที่ทิ้งมัน... :025:
  • เวลาผ่านไป 4-5 ปี พี่ฝุ่นก็ยังยืนรอเจ้าของมันอยู่
    ถ้าเป็นเรื่องจริงๆ ผมขออนุญาตินิดนะครับพี่มาค์ก ขอหยาบนิดหนึ่ง เจ้าของมันเหี้ยมากๆ
  • ทำไปได้นะ เลวตัวจริงเลยแบบนี้
  • ใจร้ายยยยยยยยย ถ้าเป็นตัวเอง แก่ตัวไปลูกหลานไม่เลี้ยง ทิ้งไว้ให้อยู่บ้านที่ไม่มีคน อยู่ตามลำพัง จะรู้สึกอย่างไร เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างสิ X(
  • นับถือ ^:)^ คนที่ดูแลเจ้าพี่ฝุ่นขนาดที่โดนทิ้งไป4-5ปี ดูแล้วเจ้าพี่ฝุ่นสุขภาพยังแข็งแรงดี นับถือๆ ^:)^
  • สำหรับเจ้าของมันพูดได้คำเดียว"มนุษย์เฮงซวย" :064: :064: :064:
  • ของแบบนี้กรรมมันติดจรวดครับ ไม่ช้าก็เร็วสิ่งที่เค้าทำไว้ก็จะย้อนกลับมารุมเล้า ให้เค้ากลับมานึกถึงเรื่องในอดีตที่ทำลงไป พอคิดได้ก็สายไปแล้ว ทำไมทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลังก่อน ยังไงก็ 1 ชีวิต เห้อมนุษย์
  • สงสารครับ..ขนาดหมามันยังอุตส่าห์รอเจ้าของ แต่เจ้าของกลับไม่รู้ความรู้สึกเค้าเลย...แย่..
  • ยังมีบ้านอีกหลายหลังที่เจ้าของย้ายไป แต่ไม่เอาหมาไปด้วย เศร้าโคตรๆ เหี้ยโคตรๆ
  • คนเน้อคน ช่างทำได้ลงคอ ไม่มีความผูกพันเลยเหรอคะ ไม่อายหมาเลยนะ แต่ก็ดีใจกัยใต้ฝุ่นที่ได้คนจิตใจดี ดูแลแล้ว
  • อุทาหรณ์เตือนใจมนุษย์ "อย่าเป็นอย่างที่เค้าคนนี้เป็น อย่าทำอย่างที่เค้าคนนี้ทำ"

ไม่เช่นนั้นเราจะไม่ต่างอะไรกับ "สัตว์เดรัจฉานเลย"
  • ใจร้าย น่าสงสารอ่า ขอให้ได้บ้านใหม่ที่อบอุ่นๆ
  • สะเทือนใจสุดๆ นี้มันฆ่าเเบบเลือดเย็นเลยนะนิ :024: