ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดอย่างไรกับสุนัข In breed ค่ะ
  • คิดอย่างไรกับสุนัข In breed ค่ะ
    คือวันนี้เพิ่งดู The dog whisperer
    ที่อเมริกา มันมีโรงงานผลิตลูกสุนัขอะค่ะ
    แล้วมันเป็นกับผสมกันแบบ พ่อทับลูกหรือลูกทับกับแม่
    พี่น้องครอกเดียวกันทับกันเอง อย่างนี้เป็นต้น
    แล้วทำให้ได้ลูกสุนัขที่ออกมาหลายตัวพิการ ถึงบางตัวไม่พิการจิตรประสาทก็ไม่มั่นคง
    มีภูมิต้านทานที่จะต่อสู้กับโรคต่ำมากๆ
    และบางตัวก็มีโรคทางพันธุกรรมบางอย่างที่อาจจะไม่แสดงอาการ
    แต่มันก็ได้ติดไปในยีนแล้วและต่อไปอาจทำให้ลูกสุนัขไม่แข็งแรงและเจ็บป่วยได้ง่าย
    แต่ในบ้านเราทำไมยังเห็น breeder หลายๆท่านบรีดลูกสุนัขพิทบลู ที่มีสายเลือดที่ใกล้ชิตกันค่ะ
    ที่ได้ยินมานะค่ะ เนื่องจากสุนัขพิตบลูเป็นสายพันธุ์ที่ค่อนข้างแข็งแรง และมีความอดทนสูง
    เมื่อเป็นโรคพิตบลูหลายตัวจะไม่แสดงอาการ จะแสดงอาการก็ต่อเมื่อมันไม่มีกำลังหรือไม่ไหวแล้วจริงๆ
    หลายตัวเสียชีวิตไปโดยไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดว่าเกิดจากโรคไหนที่ทำให้มันตายกันแน่
    และหลายๆตัวเสียชีวิตตั้งแต่ยังอายุไม่ถึง 6 เดือน สันนิฐานได้อย่างนึงคือลูกของสุนัขที่ In breed
    มีภูมิต้านทานต่ำมากๆ และจึงทำให้ติดเชื่อโรคได้ง่ายมากๆ อย่างโรคลำไส้ที่เกิดจากไวรัส
    ดิฉัน เคยได้คุยกับอาจารย์สัตวแพทย์ท่านหนึ่งว่าลูกสุนัขจะมีภูมิคุ้มกัน จากเชื้อโรคที่อยู่ในตัวแม่สุนัข
    ยกตัวอย่าง "แม่สุนัขโตแลัวจะมีเชื่อโรคลำไส้ที่เกิดจากไวรัสอยู่ในตัวแต่มีเชื้อไม่มากนัก
    ประกอบกับสุนัขโตแล้วและได้รับการฉีดวัคซีนที่ครบตามกำหนดทำให้ไม่เป็นโรคนี้ และลูกที่ออกมาไม่มีสายเลือดที่ใกล้ชิดกันเลยทำให้ได้ลูกสุนัขที่ออกมาแข็งแรงและไม่มีความพิการ
    แต่ทางกลับกันค่ะลูกสุนัขที่ In breed หรือลูกสุนัขที่มีสายเลือดใกล้ชิดกันหรือสายเลือดเดียวกัน ประการแรกเลยภูมิต้านทานต่ำมากๆ ลูกสุนัขได้รับเชื่อโรคจากแม่ของมันเองและตัวของโรคเองจะมีเวลาเพาะเชื้อในตัวสุนัขที่แตกต่างกันบางตัวนานบางตัวเร็วอันนี้ก็แล้วแต่ระดับภูมิต้านทานในตัวสุนัขแต่ละตัวค่ะ "
  • เคยถามสัตวเเพทย์เกี่ยวกับเรื่อง inbreedเหมือนกันค่ะ เเต่คำตอบมักจะไม่สนับสนุนนะคะเพราะมันจะมีผลต่อสุนัขในระยะยาวเเละสุนัขส่วนมากจะอายุไม่ค่อยยืน เค้าบอกว่าการอินบรีดนี่สามารถดึงลักษณะเด่นของพ่อกับเเม่ออกมาได้อย่างเต็มที่ไม่ค่อยเพี้ยนไปค่ะเเต่คนที่เป็นบรีดเดอร์ต้องมีความรู้เกี่ยวกับสายพันธ์เเละสายเลือดของสุนัขตัวนั้นเป็นอย่างดีด้วยค่ะเพ่ือให้เกิดผลเสียออกมาน้อยที่สุด บรีดเดอร์มากมายนิยมใช้วิธีนี้ค่ะเพ่ือรักษาความน่ิงของสายเลือด เเละลูกสุนัขที่จะขายก็จะไม่เพี้ยนไปจากพ่อเเม่มาก อยากให้ผู้รู้เเบบวิชาการเชิงลึกมาตอบจหมือนกันค่ะเพราะช่วงนี้เช็ค breeding plan ของหลายคอกดังที่ inbreed สุนัขกันเเบบชิดมากกหลายเเพลนเเล้วยอมรับเลยค่ะว่าน่าตกใจ รอฟังผู้รู้มาตอบเช่นกันค่ะ
  • ต่อนะค่ะ
    หลายท่านอาจจะเคยประสบพบเจอซื้อลูกสุนัขมาแล้วฉีดวัคซีน 6-7 สัปดาห์แล้วจากผู้ขายท่านเดิม
    แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมา สุนัขตายด้วยโรคลำไส้อักเสบ จากเชื้อไวรัสที่ติดมาจากแม่สุนัขเอง
    ทั้งที่เลี้ยงระบบปิดและไม่เคยคลุกคลีกับสุนัขใหญ่ตัวอื่นเลย และพาออกกำลังกายที่สนามของที่บ้านเองไม่เคยเอาออกไปไหนเลยค่ะ ไม่รู้ไปติดเชื้อโรคมาจากไหน
    คุณหมอเลยสันนิฐานว่าติดเชื้อมาจากแม่ที่ In breedแน่นอน
    และพอไปไล่สายเลือดดูก็พบ ว่าพ่อกับแม่ เป็นพี่น้องคนละแม่กัน คือพ่อตัวเดียวกันนั้นเอง
    หรือบางครั้งไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัดเลยเนื่องจากตรวจเลือดหลายๆอย่างไม่พบสิ่งผิดปกติเลย
    ก็เกิดขึ้นมาแล้ว
    ประการที่สอง
    หลายท่านคิดว่าสุนัขพิตบลูเป็นสุนัขที่ค่อนข้างฝึกยากจิตรประสาทไม่นิ่งไม่มั่นคง
    คิดว่าเป็นด้วยสายเลือดของพิทบลูที่มีมาช้านาน
    แต่ก็ถูกต้องเพียง 30% เนื่องจากสุนัขพิทบลูนั้น ใกล้ชิด
    กับคนมานานหลายสิบปีแล้ว และมีความเฉลียวฉลาดไม่แพ้สุนัขพันธุ์อื่นๆบนโลกนี้
    ที่หลายท่านคิดกันว่าสุนัขดุมากฝึกยากจังเลยพิตบลูเนี้ย คิดว่ามาจากสายพันธุ์ของมันนั้นไม่ถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์นะค่ะ ที่เป็นกันมากในสุนัข In breed เกือบ80%คือจิตรประสาทไม่มั่นคงเอาเสียเลยค่ะ
    ประการสุดท้าย คือความพิการมาแต่กำเนิดเช่นตาบอด ขาด้วน หรือหูหนวก
    ก็มาจาก สายเลือดที่ใกล้ชิตกันมากค่ะ

ฝากสุดท้ายนะค่ะ
    อย่าไปสนับสนุน โรงงานผลิตลูกสนุัขเหล่านนี้นะค่ะ
    ราคาถูกจริง แต่ได้ลูกสุนัขที่ไม่แข็งแรงหรือพิการออก ทำให้เกิดปัญหาต่างๆตามมามากมาย
    สงสารสุนัขค่ะ ต้องตกเป็นเครื่องมือของพวกที่แสวงหาแต่เงิน
    จนไม่คำนึงถึงชีวิตของสุนัขที่เกิดมาอาจจะพิการแต่กำเนิดหรือไม่แข็งแรงอยู่ได้ไม่นานก็ตาย
    ก่อนซื้อดูพ่อแม่ปู่ย่าตายายทวด ให้ละเอียดก่อนซื้อนะค่ะ
    ฝากด้วยค่ะ
    ขอบคุณทุกท่านที่อ่านนะค่ะ
  • จากความคิดผมนะครับ
    การ In breed ในธรรมชาตินั้นเป็นเรื่องปรกติ เพราะว่าในธรรมชาตินั้นสัตว์ที่เกิดมาจะอยู่รอดได้นั้น คือตัวที่แข็งแรงที่สุด เช่น ลูกเสือ1ครอกนั้นอาจจะออกมา3ตัวแต่ที่เหลืออยู่จริงๆอาจมีแค่ตัวเดียว เมื่อเวลาผ่านไปลูกเสือตัวนั้นอาจไปทับกับแม่หรือพ่อก็ได้ แต่ในพันธุกรรมขอมมันมียีนส์ที่แข็งแรงไม่มีโรคจึงไม่น่าเกิดปัญหา แต่เมื่อเทียบกับสัตว์เลี้ยงแล้ว เช่น ลูกหมาออกมา1ครอก5ตัวอาจจะแข็งแรงแค่1-2ตัว แต่ตัวที่เหลืออาจไม่แข็งแรง หรือเรียกว่ามียีนส์แฝง
    แต่คนเราก็นำมันไปฉีดวัคซีนหรือรักษาต่างๆนาๆจนลูกหมาทุกตัวแข็งแรง แต่ยีนส์ที่แฝงก็ยังคงอยู่พอมีการ In breed เกิดขึ้นยีนส์นั้นอาจเกิดเด่นขึ้นมาก็เป็นได้
  • มีดีมีเสียครับ แต่เสียแล้วกล้าทำลายรึป่าว
  • ที่คุณfisheryFaNพูดก็ถูกค่ะ
    แต่โอกาสทับกันเองนั้นก็เกิดขึ้นได้น้อยมากค่ะ
    เนื่องจากเมื่อเสือนั้นโตแล้ว ก็แยกจากแม่มัน ไปไกลมากๆอยู่แล้วครับ
    สงสารค่ะหลายๆตัวที่ไม่เป็นไปตามความต้องการของโรงงานลูกสุนัขนี้
    เช่น พิการในแบบต่างๆนาๆ
    ก็ต้องโดนฆ่าตาย ในรูปแบบที่หลากหลายและโหดเหี้ยม
  • it is normal kup biewties that is the breeder jobs kup to destroyed the false pup it is very normal
  • กระทู้นี้มีสาระมากเลย ชอบๆ
  • เรื่องนี้อยู่ที่ความเข้าใจ การวางแผนและความรับผิดชอบในการผสมของbreederนะครับ

(ในความเห็นส่วนตัว) ผู้เพาะพันธุ์ในบ้านเรา ยังเข้าใจคลาดเคลื่อนถึงวัตถุประสงค์ที่breederต่างชาติริเริ่มผสมแบบ เลือดชิดในยุคแรกๆ (ในอเมริกาไม่ใช่เฉพาะหมารวมถึงวงการปศุสัตว์)เพื่อพัฒนาและบรีดเพื่อต้องการสายเลือดกลับไปใกล้เคียงพ่อแม่พันธุ์ตัวดังและดีๆในเรืองนั้นๆ
    เช่นม้าแข่งต้องสัญชาตญาณนักสู้ จากพ่อแม่พันธุ์ตัวดังในอดีตให้คงไว้ใกล้เคียงที่สุด
    หรือวัวนมต้องการด้านผลผลิตในการให้น้ำนมจากแม่พันธุ์ตัวนั้นๆ

จุดประสงค์ที่ผสมเช่นนี้เพื่อต้องการสายเลือดกลับ กลับไปใกล้เคียงพ่อแม่พันธุ์มากที่สุดและไม่ได้หวังจำหน่ายลูกต้องการคัดเพื่อทำพ่อแม่พันธุ์ที่ดีที่สุดและไม่ทำพร่ำเพื่อ
    เพราะลูกที่ไม่ตรงตามต้องการเค้าต้องกำจัดทิ้งหมด เพราะมันจะเป็นปัญหาในอนาคตได้
    เนื่องจากในลูก10ตัวหวังดีที่สุดแค่1-2ตัวหรืออาจไม่มีเลย ที่เหลือมีโอกาสพบข้อด้อยทางกายภาพลูกสูงเกิน80% ไม่ว่าจะเรื่องข้อ ระบบเลือด ระบบภายในร่างกายที่ถ่ายทอดข้อเสียมาจากพ่อแม่ซึ่งมีโอกาสเสี่ยงสูง ถือเป็นการเจตนาทรมานสัตว์อย่างร้ายแรง

:002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002: :002:
  • การทำลายทิ้งในลูกที่ไม่ตรงตามสเป็ค คือสิ่งที่ต้องทำและคือเรื่องจริงที่เลี่ยงไม่ได้
    ในอเมริกาเกือบทุกรัฐระบบตรวจสอบกฏหมายการขึ้นทะเบียนและค่าใช้จ่ายต่างๆสูงมาก
    เค้าเข้มงวดเอาจริงเอาจัง

ยกตัวอย่าง หากคอกคุณผสมแบบเลือดชิดแล้วคัดเฉพาะตัวดีๆไว้แต่ที่ลูกหมาที่เหลือคุณปล่อยขายไป
    วันหนึ่งคนที่ซื้อไปถ้าลูกหมามีปัญหาและตรวจพบว่าเป็นผลมาจากบรีดเดอร์ เช่นเจตนามั้ยก่อนผสมตรวจเลือด ตรวจร่างกาย เซ็คประวัติพ่อแม่พันธุ์ดีหรือยัง เค้าสามารถย้อนกลับไปเอาเรื่องกับคุณโดยการฟ้องร้องเลี้ยงค่าเสียหายจากคุณและถ้าแพ้คดีบางคนถึงขั้นหมดตัวก็มี

ลองดูตัวอย่างกระทู้นี้นะครับถ้าเจ้าพิซซาไม่ได้รับการดูแลจากครอบครัวนี้ ....ชะตาชีวิตมันจะเป็นอย่างไร
    และถ้าเป็นในเมกาอาจถึงขั้นฟ้องร้องเลี้ยงค่าเสียหายค่าดูแลกันได้

(ต้องขอโทษผู้ที่เพาะพันธุ์ลุกหมาคอกนี้ขึ้นมาด้วยนะครับไม่มีเจตนาว่ากล่าวติเตียนท่านในเรื่องใดๆทั้งสิ้นและไม่เกี่ยวกับเรื่องอินบรีดนะครัับ แค่อยากยกตัวอยางร่วมรณรงค์มาตรฐานในการเพาะลุกหมาด้วยความรู้ความเข้าใจเพียงเท่านี้จริงๆ ต้องขอโทษอีกครั้ง) ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/29660/กระดูกข้อเท้าเจริญผิดปกติ#Item_35
  • ก่อนที่ระเบียบและกฏเกณฑ์เหล่านี้จะเป็นผลเค้าต้องร่วมสร้างและปลูกจิตสำนึกให้คนต้องรู้จักรักและรับผิดชอบให้ได้เสียก่อนไม่เช่นนั้นกฏหมายพวกนี้ไม่มีทางได้เกิดจะถูกกีดกันและทำแท้งจากกลุ่มคนที่ขาดจิตสำนึกและขาดความรับผิดชอบเหมือนบางประเทศที่เราอาจจะเคยคิดว่ากฏหมายง่า่ยๆแค่นี้ทำมั๊ยไม่ออกมาควบคุมนะมันขัดใจจัง ก็เพราะเหตุผลนี้และครับ คนส่วนใหญ่ยังขาดจิตสำนึก

ผมถึงเห็นด้วยกับpitbullzone และพี่มาร์ค

ในการร่วมรณรงค์ปลูกจิตสำนึก"เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"

ให้กับกลุ่มผู้ที่คิดจะเริ่มเลี้ยงหรือมือใหม่
    (แต่กับบางคนพูดไปเค้าอาจยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสิ่งที่ทำมันส่งผลเสียอย่างไรกับสังคมโดยรวม)

และสำหรับผู้ที่คิดดีหวังดีอย่าเพิ่งท้อนะครับไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้โดยฉับพลันทุกอย่างต้องใช้เวลา
    รุ่นเราไม่ได้รุ่นลูกรุ่นหลานเราอาจจะดีขึ้นได้สังคมจะดีได้ขอเพียงคนคิดดีทำดีอย่าท้อแท้ไปเสียก่อน

:013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013: :062: :013:
  • In-Breeding Program ก็เป็นเหมือนเครื่องมือชนิดหนึ่ง หากผู้ใช้ เข้าใจว่ามันเอาไว้ใช้ทำอะไร ก็จะทำให้เกิดผลของงานที่ดีได้

หากคุณเอาจอบ ไปผ่าตัดสมอง ผลก็ได้อย่างที่ จขกท ว่ามา...
  • เป็นกระทู้ที่ดีมีสาระครับ ได้ความรู้ครับ เห็นด้วยครับหากคนเราขาดจิตสำนึก ไม่สนใจสิ่งใดเลยนอกจากผลประโยชน์ของตัวเอง ปัญหาก็ตามมามากมาย อีกอย่างสุนัขสายพันธุ์นี้นับวันมันก็ยิ่งเปลี่ยนรูปแบบ มีสไตล์ให้เลือกมากมาย และไม่รู้ว่ามันจะไปหยุดตรงไหน อยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหน รับผิดชอบกับสิ่งที่จะตามมาแค่ไหนครับ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆนะคะ กระจ่างขึ้นมากเลย. เห็นคอกดังหลายคอกที่มีbreeding plan จะอินบรีด ยายของหมากับหลาน เเม่กับลูก พี่กับน้อง เลยสงสัยเร่ืองพวกนี้มานานเเล้วค่ะ เพราะหมาสวย มันส์ ฟรีกซ์ เเต่ผู้ซ้ือเจอปัญหาสุขภาพของหมาท่ีมันเเฝงมาด้วยนี่น่ากลัวเหมือนกัน
  • เรื่องเเบบนี้พูดยากครับ.... ไม่มีอะไรดีกว่าอะไร อยู่ที่ว่าคุณกำลังจะทำอะไร
    ทุกอย่างมีข้อดีข้อเสีย

• ไม่มีวิธีบรีดวิธีไหน perfect หรอกครับ ทุกวิธีมีข้อดีข้อเสียมากน้อยต่างกันออกไป อยู่ที่ผู้บรีดเอง ว่าจะใช้วิธีไหน เพื่ออะไร และในเวลาไหน
  • คนที่ทำอินบรีด ส่วนมาก มีวัตถุประสงค์คับ ทำไมถึงทำ ทำเพราะอะไร ต้องการอะไร เอาไปทำไม เพื่ออะไร และส่วนมากพวกที่ทำ มักวางแผนมาค่อนข้างดี เชค ข้อด้อย ข้อเด่น และ หากแม้ผิดพลาด ต้องเตรียมการรับลอง ล่วงหน้าไว้คับ (สำหรับบรีดเดอร์ที่ดี) :-D
  • ทุกอย่างมีสองด้าน แต่เราคือคนเลือกครับว่าจะเอาด้านมาใช้ประโยชน์
  • ประเทศที่พัฒนาแล้ว เสรีภาพทางความคิดและริเริ่ม สำคัญมากต้อง กล้าคิด กล้าทำ

แต่ปัญหามันอยู่ที่...คุณต้องพร้อม รับผิดชอบกับผลที่มันจะเกิดขึ้น ไม่ใช่รับแต่ชอบผิดkuไม่รู้

• เล่าสู่กันฟังและติดตามกันนะครับ นี่คือหนึ่งในผลงานการผสมพันธุ์กันในแบบพี่กับน้องครอกเดียวกัน ต่อไปก็รอเวลาลงสนามลากน้ำหนัก เพื่อเป็นการตอบคำถามทุกอย่างได้ดีที่สุด :-D image
    ไฟล์แนบ
    040420122124.jpg 111K
    040420122124.jpg 111K
  • ขอเสริม k. MakotoHIN29 omereturn kit_nsw ขอเสริมนะครับไม่ขอเปิดประเด็นขัดแย้ง

ทุกอย่างอยู่ที่ ความรู้ ความเข้าใจ และความรับผิดชอบของผู้เพาะพันธุ์
    แต่ที่ผมไม่ไว้ใจคือผู้เพาะพันธุ์รายใหม่ๆที่เข้าใจเพียงผิวเผิน
    เห็นการบรีดแบบนี้แล้วมีจุดขายได้ดีในเชิงการตลาด 2xxx 3xxx 4xxx 5xxx 6xxx
    ประโยคที่ว่า วางแผนมาค่อนข้างดี เซ็ค ข้อด้อย ข้อเด่น
    ผมมั่นใจ90%ผู้เพาะพันะุธุ์บ้านเราเป็นเพียงการสุ่ม ไม่ใช่ตรรกะ ที่เป็นข้อเท็จจริง

เพราะเคยมีโอกาสสัมผัสกับผู้ที่ทำแบบมืออาชีพจริงๆ ก่อนบรีดแบบเลือดชิดนี้ต้องนำสัตว์ไปตรวจเลือด
    ตรวจระบบภายใน เอ็กซเรย์ตรวจโรคกระดูกไขข้อ ตัดชิ้นเนื้อตรวจยีนส์และโครโมโซม dna

ขั้นตอนละเอียดและพิถีพิถันมากเพราะเค้ารู้ว่ากำลังท้าทายอยู่กับชีวิตของสัตว์ที่กำลังจะเกิดใหม่
    วิธีนี้ทำบนพื้นฐานความเป็นจริง พร้อมด้วยความรู้ความเข้าใจ ยังไม่สามารถรับรองผล100%ได้

เค้าถึงต้องมีระบบทำลายทิ้ง(นั่นคือความรับผิดชอบอย่างหนึ่งซึ่งสำหรับผมรังเกียจมากๆๆ)

กับอีกหนึ่งเค้านำรายได้จากผลประโยชน์นี้ส่วนหนึ่งมาตั้งกองทุนรองรับในผลกระทบต่างๆ
  • แลัวคุณjerseyคิดอย่างไรละครับ
  • ส่วนตัวเเล้วบอกตามตรงค่ะว่าค่อนข้างไม่เห็นด้วย ในฐานะคนเลี้ยงหมาธรรมดาคนนึงค่ะ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เเละตามอ่านคำตอบในกระทู้นี้ค่ะ เพราะยังสงสัยในความรู้จริงของบรีดเดอร์หลายคอกที่ inbreedหมาอยู่ค่ะว่ามีมากพอจริงหรือ เเละการเลือกสุนัขมีที่มาที่ไปอย่างไร ถ้าพลาดขึ้นมาจะรับผิดชอบชีวิตเหล่านั้นอย่างไร สุนัขของเราเองตอนนี้ก็เเก่เเล้ว ตัวนึงสิบขวบ อีกตัวเก้าขวบกว่า ทั้งสองตัวนำเข้ามาค่ะ อีกสักห้าหกปีถ้าไม่มีเค้าเเล้วอาจจะดูสุนัขใหม่มาเลี้ยงน่ะค่ะเพราะคงเลี้ยงพันธ์อื่นอีกไม่ได้เเล้วชีวิตนี้ การinbreedช่วงนี้มันเยอะมากอ่ะค่ะจนเเอบหวั่นว่าสายพันธ์ของพิตหลายปีต่อจากนี้จะเป็นอย่างไร
  • ผมว่าไอ้ที่ inbreed กันหนักๆคือ bully นะครับพีทก็มีแต่ผมว่าไม่มากเทาไรครับ ส่วนตัวผมกับชอบนะครับ เวรา inbreed หนักๆลูกหมามันไม่ออกมาเป็นโหลๆหรอกครับผมว่าดีสะกว่า breed แบบที่ ห้องซื่อขายหมาของพีทบูลโซนสะอีก ออกมาทีแทบจะแจกฟรีเอา
  • ขอคำสั้นๆ คงเพียงพอครับ "รับผิดชอบ และไม่เป็นภาระแก่ผู้อื่น"