ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำอย่างรัยดีคับ
  • หมาผมเล่นกับสายอยางไม่กลัว แต่พอไปเล่นน้ำทะเลกล้าลงเอง3รอบ
    พอจะลงอีกไม่กล้าลงอ๊คับ...
  • ไม่รู้จะช่วยไง หมาผมก็ไม่ลงทะเลซะด้วย แต่น้ำคลอง แม่น้ำ บ่อน้ำ โดดลงได้หมด พอพาไปทะเลมันลงหนเดียวแล้วไม่ลงอีกเลย555
  • สงสัยไม่ชอบน้ำเค็ม :/
  • ของแบบนี้บังคับไม่ได้ ถ้ามันอยากลงมันก็ลงเอง ของพี่ถ้าคนลงมันก็ลงอะ ถ้าคนไม่ลงมันไม่ลงหมือนกัน 555+
  • ของผมคนลงหมาไม่ลงคนไม่ลงหมาลง ส่วนอีกตัวให้ตายก็ไม่ลง
  • แล้วทำอย่างรัยให้ลงน้ำจืดอ๊คับ
  • ก็ลองวิ่งให้มันวิ่งตาม จากนั้นก็กระโดดลงไปก่อนเลยครับ หากหมามันเห็นนายมันกระโดดได้ มันก็คงจะกล้ากระโดดเองแหละ
  • ขอบคุณคับ
  • ทะเล ก็ค่อยๆเดินเลียบน้ำไปก่อน ตอนแรกมันอาจจะสะดุ้งที่คลื่นซัดมาโดนเท้า ซักพักเดี๋ยวก็ชินค่ะ เราก็ค่อยๆลงไปกะมันที่ละนิดๆ ลองปากิ่งไม้ลงไป มันก็จะวิ่งไปแล้วพอรู้สึกว่าไม่มั่นใจแล้วมันก็จะวิ่งขึ้น ทำไปเรื่อยๆน่ะค่ะ อุ้มมันลงไปก็ได้ หมาว่ายน้ำเป็นอยู่แล้วค่ะ
  • ขอบคุณคับ หมาผม3เดือน
  • 3เดือน ยังเป็นหมาเด็กอยู่เลยค่ะ ตัวที่บ้านเคยพาไปว่ายน้ำที่สระ แล้วจมน้ำเลยไม่ชอบว่ายน้ำสระเลย

พอไปว่ายน้ำทะเล แรกๆก็ยังกลัวอยู่ เพราะฝังใจเรื่องจมน้ำ ก็ต้องค่อยๆพาลง โดยเราอยู่ใกล้ๆเค้าคอยชม หากเห็นเค้าไม่ไหว หรือไม่ชอบก็อย่าเพิ่งไปฝืน พาขึ้นฝั่งพร้อมชม

หรือลองปาของเล่นไปที่ทะเล(ไม่ต้องไกลมาก)แล้วให้เค้าว่ายไปเก็บ หรือเราจะไปเก็บพร้อมเค้าก็ได้ค่ะ ทำเหมือนว่าเราเล่นกับเค้าอยู่น่ะค่ะ พอเค้าเพลินๆก็จะลืมเรื่องความกลัวไปเอง สู้ๆค่ะ
  • ขอบคุณคับผม มีหนังสือคุณอยู่
    ความรู้เยอะมากคับ หาคุณชื่อไลก้าใช่ไหมคับ
  • อ่านความเห็นของคุณ PEARRAWWR ก็นึกถึงตอนพนาหมาตัวเองไปทะเลครั้งแรก ประมาณนั้นเลยค่ะ วันนี้เอาคลิปมาลงให้ดูด้วย ก็ขำดี ลงครั้งแรกดูกล้าๆกลัวๆ แต่พอครั้งที่สอง พอไปถึงทะเลเราเดินลงน้ำดุ่ยๆไม่สนใจเขา เท่านั้นแหละลาเต้วิ่งลงน้ำ ว่ายตามทันที เอ้อ..ค่อยยังชั่วหน่อย ตอนแรกหวั่นใจว่าจะว่ายได้หรือเปล่าหว่า หรือจะจมน้ำบุ๋งๆเหมือนไลก้าของคุณหนิงหน๊อ...

• @ใช่แล้วค่ะคุณTongzoomo ขอบคุณนะคะที่อ่านแล้วชอบ หวังว่าน้องหมาจะชอบว่ายน้ำในเร็ววันนะคะ^^

@คุณหนุ่ย ไลก้าโดนพาดพิงตอนจบด้วย 555 หนิงก็ติดตามดูลาเต้อยู่เช่นกันค่ะ เห็นคุณคุณหนุ่ยกะคุณแอ๋เลี้ยงเหมือนเค้าเป็นสมาชิกในครอบครัวแล้วดีใจแทนลาเต้มากๆเลยค่ะ จะตามดูต่อไปนะคะ^^
  • เค้าพาดพิงด้วยความรักและคิดถึงหรอก ไลก้าน่ารัก ไม่รู้วันนี้มีใครเชียร์ให้กินข้าวรึยัง :-D