ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วีโก้หมาผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ
  • imageimageimageมันเป็นผื่นครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7153.jpg 124K
    DSCF7154.jpg 118K
    DSCF7152.jpg 128K
  • ดูให้หน่อยครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF7160.jpg 126K
  • ยุงกัดหรือเปล่าครับ หมาผมก็เป็นครับผม เปิดไฟให้เค้านอนเดี๋ยวก็หาย
  • เพื่อความชัวร์ พาไปหาหมอดีกว่ามั้ยคับ
  • ผื่นแพ้ ไปหาหมอดีที่สุด
    แต่ตัวที่บ้านให้ทานยาแก้แพ้ ตื่นเช้ามาหายเลย
    ทั้งนี้ การไปหาหมอจะดีที่สุดนะ
  • เป็นตุ่มใสๆรึป่าวค่ะ อาจจะชื้น+ยุงกัด
  • ไม่มียุงกัดครับเพราะนอนในห้องตลอดครับ กลัวมีแพ้อะไรเช่น อาหาร หรือ แชมพู่อาบนํ้า หรือ เปล่า
  • ปรึกษาหมอเลยครับพี่
  • อาจจะเกิดจากแบคทีเรียใต้ผิวหนังชั้นลึกนะครับ
    เพราะท่ีบ้านก็เป็นเหมือนกัน เป็นตุ่มขาวๆ ทัั้งตัว
    เวลามองย้อนขน จะเห็นชัดมาก ซักพักตุ่มจะแตก แล้วก็ขนร่วง ต้องกินยากระตุ้นภูมิ และก็ใช้แชมพูสำหรับฆ่าแบคทีเรียโดยเฉพาะ ประมาณเดือนนึงถึงจะหายแต่ตอนนี้ขนยังไม่ขึ้น 100% อย่าให้ตุ่มแตก ถ้าแตกแล้วจะหายยาก
  • ไม่แชมพู ก็อาหารล่ะครับ หากเปลี่ยนใหม่ให้กลับมาใช้แบบเดิมจะดีกว่าคับ
  • น่าจะเเชมพูหรือไม่ก็อาหารค่ะ หรืออาจจะนำ้ยาถูพื้นถ้าเป็นที่ท้องค่ะ ไปหาหมอ จะได้ยากินหรือฉีดยา แล้วจะมียาทาด้วยค่ะ ที่บ้านเคยเป็นเพราะแพ้ไก่ค่ะ
  • เป็นตุ่มแบบนี้เปล่าคับimageของผมมันแพ้พื้ปูนคับเพราะหมาผมชอบนอนในห้องน้ำพวกสบู่ยาสระผมมัตกค้างบนพื้นอะคับ
    ผมเลยใช้ยาท่า ขมิ้น กำมะทัน ไพร ผสมกันแล้วทาทั้งตัวเลยคับ (อาบน้ำเสร็ดแล้วค่่ยททนะคับ)
    ไฟล์แนบ
    IMG10063.jpg 75K
  • imageนี่อีกรูปนึง
    ไฟล์แนบ
    IMG10054.jpg 85K
  • ตอนนี้ใกล้หายแล้ว
  • ตัวที่ก็บ้านเคยเป็น แพ้อาหาร คับ ลองเปี่ยนดูก่อน 3 วันตุ้มไม่ยุบพาไปหาหมอคับเขามียาฉีดให้
  • ขอบคุณครับทุกท่านที่ให้คําแนะนําครับ =D> :063:
  • หมาผมพาไปเล่นน้ำ กลับมาเป็นแบบนี้เลย แต่ตอนเช้าก็หายไปเอง
  • ผมก็ยัง งงอยู่ว่ามันแพ้อะไรใคร รู้ช่วยบอกหน่อยครับ งงงจริงๆๆๆๆๆๆๆๆ :003: :003:
  • เหมือนกับพี่ มาคร์ ครับ พาไปเล่นน้ำจะมีจุดๆขึ้น มาหน่อย วัน 2 วันก็จะหายไปเองครับ :o010:
  • แพ้ แชมพู หรือป่าว
  • ผมอยากทราบอาการแพ้ไก่ที่ว่า เป็นยังไงคับ

เพราะหมาผมขนร่วงเยอะ ไม่แน่ใจว่าเป็นแบคทีเรีย

หรือแพ้ไก่ เพราะพาไปหาหมอ2ที่หมอบอกไม่ตรงกันคับ

ที่นึงขูดผิวไปตรวจบอกว่าไม่มีขี้เรื้อนเป็นแค่แบคทีเรีย

กินยามา1อาทิตไม่หายผมเลยเปลี่ยนหมออีกที่นึง

หมออีกคนไม่ขูดผิวไปตรวจแต่บอกว่าเป็นขี้เรื้อนแห้ง

ฉีดยา+กินมา2อาทิตเต็มแล้วคับ ขนก็ยังไม่ขึ้น

หมาผมกินไก่สดคลุกอาหารเม็ดคับเลยอยากทราบว่าจะแพ้ไก่หรือป่าว

ขอบคุณคับ
  • เเพ้ไก่คืออาการเเพ้โปรตีนที่มาจากไก่ค่ะ ที่บ้านเเพ้เเล้วตุ่มขึ้นเต็มตัวค่ะ เกาเเละคันขนร่วงมากเลย ลองเปลี่ยนเเชมพู หมักตัวเค้าด้วยสมุนไพร เปลี่ยนนำ้ยาถูพื้นทุกอย่างก็ยังไม่หาย เลยพาไปหาหมอที่มหิดลค่ะ ตรวจดูก็ไม่พบอะไรหมอเลยให้ลองเปลี่ยนมาให้กินอาหารสูตรเนื้อเเกะหรือปลาค่ะเพราะสุนัขบางตัวจะเเพ้โปรตีนที่มาจากไก่ ปรากฏว่าหายดีขึ้นค่ะ ตอนนี้เลยให้ยี่ห้อ pinnacle รสปลาเทร้าส์อย่างเดียวค่ะควบไปกับวิตามิน เเละน้ำมันปลาไปทั้งสองตัวเลยทั้งที่เเพ้เเค่ตัวเดียว ส่วนของกินเล่นจะเป็นเนื้อปลาอบเเห้งที่เป็นชิ้นใหญ่ๆค่ะ เเต่เคยมีเพื่อนที่ไม่รู้มาที่บ้านเเล้วซื้อขนมสุนัขที่ทำจากไก่ให้เค้าทาน ตุ่มขึ้นทันทีเลยค่ะ เลยรู้เลยว่าโปรตีนไก่เเน่ๆ ลองดูนะคะ ถ้าไม่เเน่ใจลองทดสอบเรื่องอาหารก่อนก็ได้
  • ขอบคุณมากครับ