ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตรวจเลือดสุนัข
  • :o001: คือผมพาเจ้าสโตนไปตรวจเลือดครับหลังจากสงกานต์ (รอคลีนิคเปิด) ตัวร้อนหนักไม่กินอาหาร มา 4-5 วัน กินแต่น้อยมากๆต้องจับยัด พอหมอเปิดทำการพาไปหาหมอเลยใ ห้หมอตรวจเลือดด้วยเลย ผลออกมา 2 ใบ เลือดปกติ เลือดขาวต่ำกว่านิดหน่อย เพราะป่วย แต่ผลอีก 1 ใบ ตับครับ ค่าปกติ 20-50 มั้งครับ แต่เจ้า สโตนล่อไป 171 เลยต้องกินยาบำรุงตับครับ สาเหตุคงเพราะหมอฉีดยา ฆ่าไรเรื้อน หรือป่าวครับ เพราะตอนนั้นเจ้าสโตนขนร่วงครับ เลยให้หมอขูดตรวจ พบไรเรื้อน หมอเลยบอกจะรักษาให้ ฉีดยาและให้ยามากิน หลังจากฉีดยาวันนี้ก็เข้าสู่ช่วงสงกานต์ คือฉีดยาเสร็จอีกวันนึงมันตัวร้อนจี๋ ซึมไม่กินข้าวกินปลา ร้อนไม่หาย จนหมอเปิดคลีนิค ปกติหมอตรวจเลือดแค่ 1 ใบ แต่วันนี้มาแปลก 2 ใบ มีตับด้วย แล้วก็บอกนัยๆว่า ยาไรเรื้อนมันมีผลกับตับ พอดูผลตับ ผมตกใจเลย เอ้ย 171 ปกติไม่เกิน 50

:o014: ตอนนี้รับยาเฉพาะตับ 2 ชุด ยาแก้คัน และ ยาบำรุง ยาปฏิชีวนะ กินยาอิ่มแปร้เลย ฮ่ะๆ เรื่องขนนี่ผมไม่แน่ใจว่ามันผลัดขนหรือป่าว เพราะตอนเด็กมันเคยขนร่วงแล้วก็กลับขึ้นมาเงางามอีก แต่ไรเรื้อนนี่ เพิ่งเจอครับ สงสัยมัชอบจุ่มปากในอ่างน้ำแล้วยกมาไหลตามพื้นแล้วนอนทับหรือปล่าว

:o001: ความรู้ใหม่ครับ เวลาหมาตัวร้อนไม่สบายให้เช็ดตัวบ่อยๆ(อาจรู้ช้ากว่าคนอื่นครับ อายจังเลยครับ)
  • ขอให้หายไวๆๆๆนะคับ
  • :o001: ขอโทษนะครับขอถามคนที่เคยใช้ em หน่อยครับ เกี่ยวกับการอาบน้ำ น้องหมาด้วย em ปริมาณการตวงครับ เพราะผม ไม่ค่อยรู้อัตราส่วน ผมเอาสายยางฉีด ล้างตัว ทูๆ แล้วเอา em ราดบนตัว วักวูบบนใบหน้า ให้ทั่วตัว แล้ว ปล่อยให้แห้งเอง ทำถูกหรือป่าวครับ ผมเอา em เทใส่กระป๋องนิดนึง แล้วเปิดน้ำใส่ให้เต็ม น้ำเป็น สี น้ำตาลนิดๆครับ คือวันนี้ราดพื้น ที่เลี้ยงด้วยครับ คือฉีดน้ำล้าง แล้ว เอา em มาสาด ราดให้ทั่ว
    :o001: รบกวนถามเรื่องอัตราส่วนครับ และ เรื่องผิวหนัง จะดีขึ้นด้วยหรือป่าวครับ เพราะกลัว ยาหมอครับ ฉีดแล้วกลัวตับจะพังเอา อ่านบทความอื่นๆแล้ว em นี่อย่างกับของวิเศษเลย อยากรู้จากคนที่เคยใช้ครับ ขอบคุณมากๆครับ
  • :062:ขอให้หายเร็วๆนะคร๊า
  • :o001: ขอบคุณครับ รู้สึกมันจะหายแล้วมั้งครับ ตะกี้ไปเช็ดตัวให้ กลัวมันร้อน มันก็งับผ้า ดึงๆ กระตุกๆ โชว์พลังตามประสา เจ้าสโตนเป็นหมาอึดมากๆครับ ไม่เคยเป็นอะไรเลย มีงานนี้เท่านั้นแหละที่ไปฉีดยาที่ผลต่อตับ เลยไข้ขึ้น ไปหาหมอกลับมาเมื่อวาน วันนี้ตะกี้ก็ฟื้นคืนชีพ เลย แทะประตูต่ออีก -*-
  • :013:ยังไม่หลับหรือคะ คุณวา ท่าทางจะนอนดึกนะคะ
  • ไม่รู้จะแนะนำอะรัยก็ขอให้หมาหายไวๆแล้วกันครับท่านวา
  • :o001: ตอนนี้มันมีเรี่ยวแรงแล้วครับ ไปเช้ดตัวก็ครึกครืน กัดดึงผ้าแล้วครับ ที่เหลือต้องบำรุงแล้วครับ ตอนนี้ให้ยากินอยู่ครับ เช้า 7 เม็ด เย็น 4 เม็ด เด๋ยวยาหมดต้องพาไปให้หมอตรวจอีกครับ ผลอาจจะมาจากการฉีดยา ไรเรื้อนมั้งครับ ที่เกี่ยวกับตับ
  • กินยาแทนข้าวเลยนะเนี่ย -*-
    เท่าที่จำได้นี่ท่านวาน่าจหมดค่าหมอเพราะหมาเป็นหมื่นแล้วมั้ง
  • เลี้ยงหมา..หมดค่ารักษาไปหลายแล้วนะ เท่าที่จำได้มันเป็นหลายโรคเลยอ่ะ ตั้งแต่เล็กๆแล้ว สงสัยหมดไปเยอะนะครับ คุณวา...