ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสูตรยากันยุงใช้ทาสุนัขด้วยครับ
  • ขอสูตรยากันยุงใช้ทาสุนัขด้วยครับ
    ค้นหากระทู้เก่าๆไม่เจอครับ

ที่ใช้ ตะไคร้หอมเป็นส่วนผสมอ่ะครับ
  • ตะไคร้หอมอ่อนซอย 8 ต้น
    พริกขี้หนูสวนซอย 7-8 เม็ด
    หอมแดงซอย 1 ช้อนโต๊ะ
    ต้นหอมซอย 1 ช้อนโต๊ะ
    ผักชีฝรั่งซอย 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำปลา 3-4 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว 5 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1-2 ช้อนชา
    พิทบลูแร่ พอดีคำ 1ตัว
    55555 สูตรเด็ด
  • :o001: น่าอร่อย ขอเป็นเนื้อหมาแดงแร่นะ ไอ้ตัวที่อยู่แถวมีนอ่ะ ที่เค้าว่าเป็นลูกของหมาแดงในตำนานอ่ะ ผมขอซื้อกิโล 1500 บาท พูดแล้วน้ำลายไหล
  • เวรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กามๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยังฮา ได้อีกเนอะ 5555555555555+

เเต่ผมว่า เอา ไป ตุ๋น ยา ดี ก่ามั้ย เด็จ หุหุ
  • ใช้น้ำมันมะพร้าว ครับ ถ้าใช้ทาทุกวัน ใช้ประมาณ ครึ่งฝาโค๊กลิตร พยายามทาให้ทั่วตัว ถ้ารักษาโรคผิวหนัง ให้ผสมกำมะถัน ปริมาณ 1 ถั่วเหลือง (ปริมาณเท่าเม็ดถั่วเหลือง) บี้ให้ละเอียดผสมเข้ากันทา แนะว่าควรทำน้ำมันมะพร้าวเอง เอาหัวกะทิ สัก 3 โล ตั้งไฟกลาง ๆ กวนไปสัก 1 ช.ม. เดี๋ยวจะได้น้ำมันออกมาเอง ใจเย็น ๆ อย่าใช้ไฟแรง จะใหม้ ก็จะได้น้ำมันที่ไร้การเจือปน ถ้าไปซื้ออาจจะเจือปนน้ำมันอื่นครับ
    รับรองยุง ไม่อยากยุ่งกับกลิ่นน้ำมันมะพร้าว แถมขนยังสวยนุ่ม สุนัขมีกลิ่นหอมอ่อน น่าหอม ลองดูครับ
  • เวงกรรม หมาผมกำลังวัยรุ่น เนื้อนิ่มๆน่ากินเลย เเต่ทำลาบน่าจะดีกว่าน๊ะผมว่า เดียวจะเเบ่งไปให้กินเอาไหม
    ไฟล์แนบ
    1313225130_67f7cf8f17_o.jpg 42K
  • ลาบ หมาแดง แถวมีนครับป๋ม
  • ไปซื้อน้ำมันสะเดายี่ห้อ pure green มาครับ มีขายตามร้านขายสัตว์เลี้ยงทั่วไป ที่เขาบอกว่าให้เอามาละลายน้ำอาบแล้วสรรพคุณจะช่วยป้องกันเห็บ หมัดน่ะครับ เอาอันนั้นมาผสมกับน้ำในอัตราส่วน ๑ ต่อ ๑๐ แล้วเอาใส่ Foggy พ่นใส่ตัวสุนัข (เว้นแต่บนหน้า) รับรองยุงไม่มากัดครับ เหตุเพราะสะเดาเป็นต้นไม้ที่มีกลิ่นที่แมลงไม่ชอบ ซึ่งจริงๆ แล้วคนเราก็ไม่ค่อยชอบครับ เหม็นเหมือนกัน แต่กันยุงกัดได้แน่นอนครับ ดีกว่าพวกยาจุดกันยุงอีกนะครับ เพราะนี่ทาลงบนตัวเลย ไม่เหมือนยาจุดกันยุงที่ต้องแล้วแต่ทิศทางลม แถมเวลาจะกันยุงได้ นั่นหมายถึงต้องนอนรมควันไป

ขอขอบคุณผู้ให้สูตรนี้ นั่นคือคุณโจ ๗๓๙๓ ที่ได้เอามาลงในเว็บ pitbullzone ไว้ตั้งแต่ยุคสมัยแรกๆ ครับ มีประโยชน์จริงๆ

หรืออีกอย่างที่น่าจะได้ผลเหมือนกัน (ไม่เคยลอง) ก็คือเอาพวกน้ำมันตะไคร้หอมที่คนเราเอาไว้ทากันยุงน่ะครับ เอามาทาให้สุนัขก็คงจะกันได้เหมือนกัน
  • เป็นแบบแป้งผง ก็พอใช้ได้นะครับ ยี่ห้อเปเล่ มีขายตามห้างสรรพสินค้า ทั่วไปครับ
  • เห็นร้านพี่คิมมีขายที่จตุจักรนะคะ
    พี่เขาคิดสูตรเองด้วย
  • หมาดำสิ...กินแล้วมีพลัง งูกัดไม่ตาย..อิอิ
  • ลองทำกันดูได้ครับ ตะไคร้หอม5ต้น หั่นเป็นฝอยๆ + ใบและตอกดาวเรืองประมาณ2กำมือ + น้ำสะอาด3-4แก้ว ปั่นรวมกันคั้นเอาแต่น้ำมาเช็ดให้ทั่วตัว ทำซ้ำอาทิตย์ละ1ครั้ง ยุ่งไม่ค่อยมากวน และพวกเห็บหมัดก็เริ่มจะหาบ้านใหม่กันแล้วด้วยด้วยครับ
    แถมให้อีกนิดน้ำที่เหลือเก็บใส่ตู้เย็นได้ครับผม