ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สงสัยเรื่องการย้ายบ้านอ่ะคับ
  • คือผมกำลังจะได้ลูกพิตบลูมาเลี้ยง1ตัวอ่ะคับ ตอนนี้ผมเปนนักศึกษา เช่าบ้านอยู่กับเพื่อนอีก2คน มีพื้นที่รอบบ้านพอสมควร แล้วผมคาดว่าผมจะเรียนจบภายใน2ปี แล้วผมต้องกลับบ้านที่เชียงใหม่ ผมสงสัยว่าถ้าย้ายถิ่นที่อยู่ของเค้า แล้วเค้าจะปรับตัวได้ป่าวอ่ะคับ
  • ได้ย้ายที่อยู่ไม่มีปัญหา ถ้าย้ายเจ้าของอาจจะมี
  • ได้สบายอยู่แล้ว
  • ยินดีด้วยครับกับสมาชิกใหม่ในบ้านคงครึกครื้นกันน่าดู

ตั้งใจนะครับหาข้อมูลในกระทู้เก่าๆเยอะ แล้วความสงสัยในทุกๆเรื่องจะหายไปหมดเลย
    คนรุ่นใหม่ สายเลือดใหม่ๆ หากตั้งใจจริง แล้วน้องจะเป็นผู้เลี้ยง "พิตบูล" ที่ดีคนหนึ่ง
  • ใด้ครับ ของผมย้ายไปมาจันทบุรีบ้างชลบุรีบ้าง ประมาณ6เดือนย้ายทีพิท5ตัวปั๊ก1เฟร้น1ตัวอยู่ได้ไม่มีปัญหาครับ ประมมาณว่าเจ้าของอยู่ใด้มันก็อยู่ใด้(แต่ขอให้อยู่ด้วยกันก็พอ)
  • ชอบคอมเมนของคุณ jirayukik มากเลย..55+

ย้ายที่อยู่ไม่มีปัญหา ถ้าย้ายเจ้าของอาจมี 55+

จะย้ายกี่ที่เเต่ถ้ามีเจ้าของไปด้วยก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ หมามันรักเรา..เเค่มีเราอยู่ด้วยมันก็ไม่มีปัญหาครับ เเต่ย้ายไปก็ต้องมีที่ๆให้มันอยู่เเละได้ออกกำลังกายบ้างนะครับ...
  • ได้ไม่มีปัญหาค่ะ ของที่บ้านสองตัวย้ายข้ามประเทศกันเลยค่ะตอนกลับมานี่ไม่ต้องปรับอะไรมากยกเว้นเรื่องความร้อนอย่างเดียว เรื่องที่คุณควรเตรียมพร้อมคือ ที่เชียงใหม่ไม่ควรมีหมาอื่นนะคะ อาจจะเกิดปัญหาต่อสู้กันได้
  • ได้ครับ ของผมวันจันทร์ถึงศุกร์อยู่แฟลตครับ ทุกเสาร์อาทิตย์ผมจะพากลับบ้านชานเมืองครับ แรก ๆ มันก็ปรับตัว สำรวจนี่ สำรวจนั่น พอคุ้นสักพักมันก็ชิน จะอยู่ที่ไหน วันไหนไม่เป็นไร ขอให้มีเจ้าของอยู่ มันก็มีความสุขแล้วครับ :)
  • สุนัขมีพฤติกรรมการย้ายถิ่นฐานอยู่แล้วนี่คับ ก่อนเข้าบ้านใหม่ก็พาเค้าเดินรอบๆบ้่าน(นอกบ้านนะ ในเขตหมู่บ้านไรเงี้ย) ก่อนเข้าบ้านเราก็ต้องเดินเข้าบ้านก่อน ถ้าเค้าวิ่งเข้าบ้านนำหน้าเราก็แปลว่าเค้ากลายเป็นเจ้าของบ้านทันที
  • โดยส่วนตัวผมไม่เห็นด้วย กับการที่นศ. จะหาหมามาเลี้ยง โดยเฉพาะพิตบูล (ยิ่งไม่ได้อยู่บ้านแต่อยู่หอหรือเช่าอยู่) เพราะชีวิตพวกเรายังต้องเปลี่ยนแปลงอีก หลายครั้งกว่าจะนิ่ง แแถมพอจะเอากลับบ้านก็ อาจมีปัญหาที่บ้านตามมา แต่ถ้าตัดสินใจจะเลี้ยงดีแล้ว ขอให้เลี้ยงจนพวกมันสิ้นอายุขัย และรับผิดชอบต่อหมาและสังคม ตามสโลแกนของคุณมาเฟียเจ้าของเว็บด้วย

ส่วนประเด็นในกระทู้ ขอชื่นชมและอยากให้พวกผู้ใหญ่หลายๆ คน ที่มีความจำเป็นจะย้ายบ้านย้ายงาน เลยต้องทิ้งหมาได้เข้าอ่านมาอ่านดูสักหน่อย

สรุปว่าในเรื่องนี้คุณสอบผ่านครับในสายตาผมและหลายๆ คน
  • ถ้ารอได้ควรรออีกซะ 2 ปี ให้เรียนจบก่อนแล้วค่อยหาหมามาเลี้ยงดีกว่า
    ไหนจะเรื่องเรียน ไหนจะเรื่องเที่ยว ไหนจะเลี้ยงหมา ทำหลายๆอย่างใน
    เวลาเดียวกัน อาจจะไม่ดีซะเรื่อง

รอเรียนจบ มีงานมีการทำ แล้วหาหมามาเลี้ยงผมว่ามันก็ยังไม่สายนะ ผม
    มีเรื่องเล่าอยู่เรื่องหนึ่ง ขออนุญาตคนต้นเรื่องด้วยนะครับ

มีพี่อยู่ท่านหนึ่ง แกเป็นนักเรียนทุนไปเรียนที่อเมริกา แกไม่ทราบเรื่องราว
    เกี่ยวกับสุนัขสายพันธ์นี้เลย จนกระทั่งแกไปโดนนักเรียนที่เป็นฝรั่งอเมริกัน
    แกล้งอยู่บ่อยๆ จนแกทนไม่ไหว ครั้งจะสู้ก็เสียเปรียบเพราะเล็กกว่าเยอะ
    เลยเดินกลับไปที่โรงนอน แล้วหยิบปลอกหมอนมา จากนั่นก็เอากระป๋อง
    โค๊กแคนใส่ไว้ในนั้น 3 - 4 กระป๋อง เดินเข้าไปหาไอ้เด็กฝรั่งที่แกล้งแก
    จากนั่นก็ฟาดมันด้วยอาวุธปลอกหมอน จนมันล้มคว่ำไม่เป็นท่าท่ามกลาง
    วง หลังจากนั่นไม่มีเด็กฝรั่งคนไหนกล้ายุ่งหรือแกล้งแกเลย

และในวันเดียวกันนี้ครูผู้ปกครองเรียกไปสอบถามถึงสาเหตุุแล้วก็จะส่งตัว
    กลับเมืองไทย แต่พี่แกก็ได้อธิบายว่าทำไมเค้าถึงทำเช่นนั้น ครูผู้ปกครอง
    เลยเรียกพี่คนนี้ว่า เธอมัน "หมาบ้า เธอมันพิทบูล" ชัดๆ ตัวเล็กนิดเดียวกล้า
    ไปมีเรื่องกับพวกเด็กฝรั่ง อีกทั้งยังเป็นคนต่างชาติ หัวดำอีก แกก็งง "พิทบูล"
    มันคือหมาอะไรว่ะ เลยกลับมาศึกษาหาประวัติของสายพันธ์นี้ และก็ประทับ
    ใจในสายพันธ์ แต่ก็ไม่ได้หาซื้อมาเลี้ยง รู้มัยพี่แกใช้เวลาเท่าไรกว่าจะได้
    พิทบูลมาเลี้ยง...?

5 ปี ครับ ไม่ผิด แกรอจนแกเรียนจบปริญญาโทก่อนถึงค่อยไปหาซื้อหมามา
    เลี้ยง และจากการที่ศึกษา แกก็รู้ว่าควรจะเลี้ยงพิทบูลแบบไหน คอกไหนที่
    บรีดหมาที่ดีมีคุณภาพ อ่านอย่างเดียวไม่พอก่อนจะซื้อไปดูถึงคอกถึงฟาร์ม
    ไปดูให้เห็นแม้ว่าจะต้องขับรถเพื่อไปดูถึง 2พันกว่ากิโลฯ เพราะอะไร? เพราะ
    มันคือหมาพันธ์พิเศษ ต้องการผู้เลี้ยงที่พิเศษ

จนสุดท้ายแกก็ได้เลี้ยงมัน เีลี้ยงไป ทำงานไป เรียนต่อปริญญาเอกไปจนจบ
    ด๊อกเตอร์ แล้วก็กลับมาเมืองไทย

แล้วคุณรู้มัยว่าพี่เค้าใช้เวลาอีกนานเท่าไรถึงจะได้พิทบูลมาเลี้ยงอีกหนึ่งตัว
    นับจากวันที่เ้คุ้ากลับมาเมืองไทย... 20ปีครับ พี่เค้าหายไปไหน ไม่ได้หาย
    พี่เค้าตั้งหน้าตั้งตาทำงาน มีหน้าที่การงานที่ดี มีลูกที่ไม่ต้องดูแลแล้ว วันนี้พี่
    เค้าว่างจากอาชีพการงาน วันนี้พี่เค้าพร้อมแล้วครับ สำหรับสุนัขสายนี้ "พิทบูล"

จากคำอุทานของครูปกครองในวันนั้น พิทบูล เป็นหมาสายพันธ์เดียวที่พี่เค้าจะ
    เลี้ยง ปัจจุบันพี่เค้าอายุจะ 50กว่าๆ

มันช้าไปมัยครับที่จะครอบครองพิทบูล ฝากไว้ให้คิดครับ

• ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยคับ ค่อยโล่งอกหน่อย 555+

ผมจะพยายามอ่านเยอะๆ แล้วเอาไปใช้ดู ได้ผลยังไงเด๋วผมจะมารายงานครับ
  • เอ่อบางทีผมก็คิดว่า ช้ามากคับ 50ปี... กว่าจะได้เลี้ยง มันกระชากเชือกจูงทีนี่ ฟันปลอมคงหลุดมาด้วยรึป่าว
    แต่นับถือในความอดทน ความพร้อมคับ อยากให้มีคนยังงี้เยอะๆ เจ้าของพิทจะได้มีแต่คนแก่ๆ555
  • 50กว่า สำหรับบางคน ผมว่าฟิตกว่าคนอายุ 40อีกครับ
    คุณคิดว่า คุณสามารถวิ่งไปกับหมาพิทบูลได้ซะกี่กิโลฯ

คุณลองไปอ่านหาอ่านดูนะครับ รายการ มะหมามหาอึด
    เจ้าของ "ไอ้บั๊ค" ขออนุญาตที่เอ่ยนาม อาุยุ 50แล้วครับ
    ตลอดชีวิตอยู่ในสังเวียนพิทบูลมาตลอด วิ่งคู่กับ ไอ้บั๊ค
    หมาคู่กาย เป็นระยะ 10 กิโลฯ บนพื้นลูกรัง ถ้าฟิตไม่ถึง
    ทั้งคนทั้งหมาบอกได้เลยครับว่า เดี้ยง แน่นอน
  • คุณมุเล่าซะอยากเห็นเจ้าบั๊คกับเจ้าของเลยลองค้นดู ไหนนะเก่งจริงๆ

http://www.herodogthailand.com/view_topic.asp?topicID=61&forumID=2
  • @xinal-ผมคือคนที่คุณมุ Dogfunpark นำมาเล่าให้เพื่อนๆที่นี่ฟังครับ คนที่เลี้ยงพิตบูลให้ประสบสำเร็จได้นั้น คือคนที่มีความพร้อมแบบ 360 องศา ความพร้อมส่วนหนึ่งคือความพร้อมของสภาพร่างกายของเจ้าของสุนัข เพื่อให้เจ้าของสร้างความสัมพันธ์กับสุนัขแบบ Interactive ซึ่งไม่เกี่ยวกับอายุครับ

ผมอายุ 52 ปีครับ 52 years YOUNG นะครับ ไม่ใช่ 52 years old ไม่มีฟันปลอม ไม่มีสิ่งแปลกปลอมทุกชนิดในร่างกาย ทุกวันนี้ผมพาสุนัขของผมวิ่งทุกเช้า เป็นระยะทางประมาณ 8 กม. ในสภาพทางสูงสลับต่ำตามลาดเชิงเขา ไม่มีวันหยุดครับ

เพราะฉะนั้น จึงขอยืนยันว่า ความพร้อมและอายุเป็นคนละเรื่องกันครับ
  • เข้าไปอ่านบทความแล้วสนุกมากเลยค่ะ 2ชม.แล้วเนี่ย
  • ขออภัยพี่แพทด้วยครับที่หยิบยกเรื่องราวของพี่มาเล่าใครคนอื่นฟัง
    แต่ผมว่ามันเป็นกรณีศึกษาที่ดีสำหรับคนรุ่นใหม่ที่คิดจะหาซื้อพิทบูล
    สุนัขพิเศษที่คู่ควรกับเจ้าของที่เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบอย่างแท้
    จริงมิใช่พูดแต่ลมปาก
  • พี่แพทครับ อีกเรื่อง คุณตี๋เบตง ฝากมาบอกครับ
    ผมก๊อปมาทั้งดุ้นไม่มีการปรับแก้แต่แย่างใด

Anan Wongpipatkul
    โอเคครับ รบกวน พี่มุ ช่วยบอกแกด้วยนะครับว่าผมชื่นชมพี่เค้าทั้งเรื่องการตอบโต้ ไอ้พวกเวรที่รังแกพี่แพท ทั้งเรื่องที่พี่ แพท อดทน มุ่งมั่น ศึกษา ร่ำเรียนจนจบด๊อกเตอร์ และ รอคอยอย่างอดทน มุ่งมั่น ในการหาพิทบูลมาเลี้ยง ผมว่าพี่เค้าคือ1ในไม่กี่คนที่เป็นคนรักพิทบูลอย่างแท้จริง ครับ.
    7 ชั่วโมงที่แล้ว · ถูกใจ
  • =D> =D> =D> =D> =D>

:063: :063: :063: :063: :063:

• @dogfunpark-ยินดีครับคุณมุ ที่คุณมุเอาเรื่องนี้มาถ่ายทอดให้เพื่อนๆที่นี่ได้รับรู้ครับ การเป็นเจ้าของพิตบูลเป็นเรื่องของเหตุผล ไม่ใช่เรื่องอารมณ์หรือแฟชั่น เรื่องความพร้อมในด้านเศรษฐกิจ ความพร้อมด้านวินัยของเจ้าของที่จะถ่ายทอดสู่สุนัข ความพร้อมในเรื่องเวลาที่จะต้องให้เค้า หรือความพร้อมที่จะเหนื่อยทั้งใจทั้งกายเวลาเราฝึกเค้า ล้วนแล้วแต่เป็นเรื่องของเหตุและผลทั้งสิ้นครับ

ขอขอบคุณคุณตี๋ครับ เรื่องราวในอดีตทำให้เราจะมีความสุขเมื่อมองย้อนกลับครับ ถ้าผมมีโอกาสจะส่งข้อมูลเกี่ยวกับ Old Family Red Nose ที่เดี๋ยวนี้ในสหรัฐอเมริกากำลังโปรโมท Modern OFRN ไปให้อ่านนะครับ

ขอร่วมรณรงค์ให้ทุกๆท่านเลี้ยงพิตบูลด้วยความรัก ความรับผิดชอบและเหตุผลครับ
  • แมวติดสถานที่ หมาติดเจ้าของ
  • ขออีกคำถามครับ ถ้าผมจะตั้งชื่อหมาที่ผมจะได้มา ชื่อเดียวกับตัวผมอ่ะคับ

เวลาเพื่อนเรียกผม ไม่ได้เรียกหมาผม พออยู่เรื่อยๆไป แล้วเค้าจะงงป่าวอ่ะคับ

แบบพอเรียกชื่อปั๊บ ก็ไม่มาเพราะคิดว่าคนอื่นเรียกผมอ่ะคับ
  • กระทู้แบบนี้จำเป็นที่ผู้เลี้ยงมือใหม่ต้องอ่านและนำไปคิดเยอะๆนะครับ

ผมเองก็เพิ่งเลี้ยงไม่นานแต่กระทู้แบบนี้จะช่วยกระตุ้นเตือนให้เราเข้าใจว่า
    ทำไมต้องมี วลี "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"
    และเป็นกำลังใจที่ดีว่า "พิตบูล" ที่เรามีอยู่ช่างมีค่ามากมายเหลือเกิน

วันนี้วันเดียวมีกระทู้เกี่ยวกับ "พิตบูล" ตัวแรกในชีวิตไม่ต่ำกว่า 4-5กระทู้

ขอเป็นกำลังใจให้และหวังไว้ว่า100% ของ จขกทในวันนี้จะจดจำความรู้สึกดีๆในวันนี้ไว้ เพื่อ

"ตัวแรกในชีวิตที่เราจะร่วมดูแลและให้เค้าหลับตาจากไปในการดูแลของเราจนวันสุดท้ายของชีวิตเค้า"

• สุดยอดเลยคับคุณPatman ผมไม่ได้คิดจะล่วงเกินนะคับ แค่แซวเล่นๆ เพราะยังไงผมก็ยังนับถือในความอดทนและความพร้อมของพี่อยู่ดี ถ้ายังไงผมก็ขอโทษด้วยคับ ^^
  • @Xinal-ขอบคุณครับ อย่ากังวลเลยครับ ผมไม่ได้คิดว่าน้องล่วงเกินอะไรหรอกครับ เพียงแค่ว่าถ้ามีอะไรที่เบี่ยงเบนจากข้อเท็จจริงก็ต้องชี้แจง เท่านั้นแหละครับ

ขอให้เลี้ยงพิตบูลอย่างมีความสุข ทำให้เค้าเป็นหมาคุณภาพด้วยการขุด performance ในทางบวกของตัวเค้าให้ได้ และช่วยกันลบล้างภาพทางลบที่เกิดขึ้นในขณะนี้นะครับ
  • สุดยอดจริงๆพี่แพต คนไทยใจเกินร้อย

แต่ของผมท้ามันต่อยเลยเอาแบบเดี่ยวๆ แต่กติกาคือถ้าใครยอมแพ้ต้องหยุดทันทีโดยไม่มีเงื่อนไข อิอิ
    ผมเตะและถีบด้วยรองเท้าหนัง ใช้ปลายรองเท้าหนังจิ้มจนหน้าแข้งมันเลือดโชก พอมันกอดได้ ผมรีบยอมแพ้เลย ฮา .....
  • คุณมาร์คนี่เจ้าเลห์กว่าผมอีก....
  • โห พี่ ก็มันใหญ่กว่าผมเยอะ ถ้ามันจับเราล๊อคได้ก็คงตายคามือมัน 555