ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยแนะนำหน่อยคะ... เจ้าหมาน้อยดื้อ!
  • ลูกสาวที่บ้าน2.5 เดือน กำลังซนเลยคะ พยายามออกคำสั่งเยอะๆให้เขารู้ บอกให้นั่งแล้วก็ขอมือน้องเค้าก็ทำตามนะคะ แต่ที่เริ่มก่อปัญหาคือเค้าชอบกระโดดใส่เรา แล้วก็งับมือเราเล่นๆ แต่บางทีก็เล่นเจ็บๆ ออกคำสั่งไม่กับเขาก็ไม่ยอมอยุดยิ่งกระโดดใส่เราใหญ่เลย! ช่วยแนะนำวิธีหน่อยคะ. เริ่มเครียดหล่ะ
  • ไม่เห็นจะน่าเครียดตรงไหน ควรจะดีใจมากกว่า ลูกหมามันก็เป็นแบบนี้ละครับ ดื้อ ซน พูดไม่ฟัง มันไม่ต่างอะไรจากเด็กเลย
    หมาที่ควรหนักใจก็คือหมาที่เรียบร้อยเกินเหตุและขี้กลัวมากกว่าครับ หมาที่เฉยมากมันคืออันตรายเงียบ โปรดจำไว้นะครับ
    ลูกหมาดื้อคือมันฉลาด ยิ่งดื้อมากก็ยิ่งฉลาดมาก การเล่นก็คือการออกกำลังกาย ยิ่งเล่นมากก็ยิ่งดีต่อสุขภาพเขาครับ
  • จำไว้เลย ลูกหมาไม่มีทางเป็นอันตรายต่อใคร มันอยากเห่าให้มันเห่าไป มันอยากขู่ให้มันขู่ไป เราก็เล่นกับมันตามปกติ แต่อย่าไปสนใจหรือแสดงอาการกลัวมันเด็ดขาด การเห่าหรือขู่เป็นพฤติกรรมตามธรรมชาติของลูกสุนัข ไม่ใช่เรื่องแปลกหรือเป็นสิ่งที่น่ากลัวแต่อย่างใด หมาทุกพันธ์ก็เป็นแบบนี้ครับ ถ้ามันซ่าส์มากก็บ้องกระโหลกสักทีสองที เอาแค่พองามอย่าถึงกับรุนแรงโหดร้าย เราแค่ต้องการปรามยามมันดื้อและพูดไม่ฟังเท่านั้น แต่เดี๋ยวมันก็ดื้ออีกก็ต้องทำใจ เพราะมันคือนิสัยของเด็ก ที่จะซนและเล่นทั้งวัน

หากใครรับกับพฤติกรรมตามธรรมชาติของลูกสุนัขที่เป็นแบบนี้ไม่ได้ ก็ไม่ควรคิดจะเลี้ยงสุนัขทุกสายพันธ์ตั้งแต่แรกครับ
  • มีหลายคนมากที่กลัวแม้กระทั่งลูกหมา แค่มันเห่าหน่อย หรือแค่มีเสียงครางขู่หน่อย ก็ขี้ขึ้นไปอยุ่บนหัวสมองแล้ว กลัวว่ามันจะทำร้ายเอา หากใครกำลังเป็นอย่างที่ผมบอก ผมกล้าฟันธงเลยว่า คนพวกนี้ไม่เหมาะแม้แต่น้อยที่จะเลี้ยงหมาพิตบูล เขากำลังจะนำความเดือดร้อนและอันตรายมาสู่ครอบครัวของตนเอง และหมาที่เขาเลี้ยงมันก็คือเพชรฆาตรเงียบหรือระเบิดเวลาที่รอวันทำงาน หากคิดจะเลี้ยงพิตบูล ต้องไม่มีความกลัวอยุ่ในหัวสมองครับ

จำไว้เลย ลูกหมาไม่ว่ามันจะเห่าหรือขู่ มันก็แค่เล่นไปตามประสาของมันเท่านั้น อายุขนาดนี้มันยังไม่มีอารมณ์ที่จะทำร้ายใครได้ แต่ถ้ามันทำตอนมันโตอายุครบปีแล้ว นั่นก็หมายความว่า คุณกำลังตกอยุ่ในภาวะเสี่ยงแล้ว หากไม่สามารถจัดการให้มันอยุ่ในคำสั่งได้ ก็ต่อโลงหรือจองศาลาวัดรอไว้ได้เลย

ผมไม่ได้ขู่แต่มันคือความจริง คนที่โดนหมาตัวเองกัดตาย ล้วนเกิดจากสาเหตุนี้แทบทั้งนั้นครับ

ขออนุญาตินำมาปักหมุดเพื่อให้คนอื่นได้อ่านนะครับ คำถามแบบนี้เจอทุกวัน ตอบทุกวันจริงๆครับ :-D
  • หมาผมสองเดือนกว่าเป็นแบบนี้เป๊ะเลยครับ คนที่บ้านเริ่มกลัวและ ผมพยายามอธิบายไห้ที่บ้านเข้าใจอยู่ครับ
  • ขอบคุณคะพี่มารค์ที่ให้ความกระจ่างแจ้งคะ.. :) โล่งอกไปที. นึกว่าน้องหมาจะไฮเปอร์มากไปนะคะ.
  • ขอถามคุณมารค์กครับเมื่อไรมันจะหายนิสัยอย่างนี้ครับที่บ้านก็เหมือนกันขู่ตลอดลูกสาวก็กลัวครับ =D>
  • มันอยากขู่ก็ให้มันขู่ไป เชื่อผมเถอะครับ มันไม่ได้ขู่เพื่อจะกัดแน่นอนครับ มันต้องการจะเล่นมากกว่า แต่สิ่งที่ยากคือเราต้องสอนลูกสาวไม่ให้กลัวครับ นิสัยเด็กมักจะขี้กลัวอันนี้ก็คือปัญหา และหากหมามันรู้ว่ากลัวมันก็จะข่มครับ เราต้องคอยเป็นพี่เลี้ยงสอนเขาช่วยเขา สร้างความมั่นใจให้เขา และต้องทำให้เขาควบคุมมันให้ได้ ไม่อย่างนั้นลำบากแน่ครับ

วิธีง่ายๆก็คือให้ลูกสาวเป็นคนจูงพาเดินครับ และเราคอยเป็นพี่เลี้ยงให้เขาครับ แต่อย่าลืมใช้โซ่กระตุกเป็นอุปกรณ์ในการควบคุมนะครับ
  • ขอบคุณครับ ก้ออย่างคุณมารค์พูดและครับ หมามันยังเด็กก็อย่างเล่น ก็สอนลูกสาวตลอดครับ imageเจ้าตัวแสบ จะตีมันได้ไหมครับ =D>
    ไฟล์แนบ
    DSCF6792.JPG 146K
  • หมาผมจะปีนึงแล้วคับ คัยเดินผ่านหน้าบ้านไม่ได้เลยคับ รั้วบ้านแทบพังคับ คัยก็เข้าบ้านไม่ได้เลยคับ เห่าลั่นบ้านกระโจนตลอด มันกลัวแค่คนในบ้านอย่างเดียวคับ คนอื่นอย่าได้แหยมเข้ามา แค่เดินผ่านหน้าบ้านยังไม่ได้เลยคับ 5555
  • เหมือนกันเลยดื้อๆแต่ก็น่ารัก55ขี้เล่นบ้าสอนลูกชายอยู่ให้ออกคำสั่งมันได้ค่ะ
  • เช่นกันครับ หมาเด็ก ดื้อตาใสโดนคนอื่นกัดเลือดสาดมา 4 รูก้อยังจะตาใสไปเล่นกับเค้าอีกimage
    ไฟล์แนบ
    IMG00236-20120417-1828.jpg 38K
  • ก็กลัวไม่เป็นนี่คับ
  • ขออนุญาติถามพี่มารค์ผมเลี้ยงbullyอายุ15เดือนหมาผมไม่ค่อยกินอาหารตอนนี้ผอมมากจนไม่กล้าพาออกไปไหน ทำไงดีคับพี่มารค์หมาผมถึงอ้วนคับรบกวนพี่มารค์บอกหน่อยคับ :002:
  • ก่อนอื่นเราต้องแน่ใจก่อนว่า หมาที่คุณมีอยู่ มันเป็นบูลลี่จริงๆ บูลลี่ในที่นี้ก็คือ มันมีรูปร่างโครงสร้างไปในทางบูลลี่ ไม่ใช่อ้างอิงเอาจากสายเลือด

ช่วงลงรูปให้ดูหน่อย ถ้าอยากให้ช่วยพิจารณา แต่ขอบอกก่อนนะว่าผมพูดตรงงงงงงง อิอิ
  • สุนัขของหนูตัวแรกชื่อโรซ่าเป็นโรคผิวหนังค่ะแต่ไม่ใช่ขี้เรื่อน ตอนแรกเป็นตุ่มใสแล้วเกาจนเป็นแผลตกสเก็ดจะขึ้นตามข้างลำตัว ขึ้นเรื่อยๆจนผิวด่างแล้วค่ะ รักษาเป็นเดือนหายแล้วก็ขึ้นใหม่หมอบอกว่าให้เลิกกินไก่ถ้ากินก็จะขึ้นอีก อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าเป็นอะไรแน่ เอาพิทบลูตัวเล็กวัย 2 เดือนมาเลี้ยงอีก ก็เป็นเหมือนกันค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะว่ามีสาเหตุเกิดจากอะไร
  • อาจเป็นยุงกัดแล้วแพ้ หรืออยู่ในที่ชื้น อีกอย่างอาจแพ้อาหารลองเปลี่ยนอาหารดู พยายามดูว่ามีส่วนผสมอะไรในอาหารแล้ว เวลาซื้อใหม่ก็เลี้ยงไปก่อนครับของผมเคยเป็นเหมือนกัน :042:
  • เลี้ยงหมามาก็เยอะ แต่ไม่เคยเจอปัญหาโรคผิวหนัง ก่อนนี้มีคนบอกว่าบลูเทอร์เรียผิวหนังเปราะบางมาก เลี้ยงมามันยังไม่เคยแพ้อะไรเลย เจ้าพิบลูน้อย เนี่ยสิ หมดค่าแชมพูไปเป็นพันละ ไม่ใช่ขวดละพันนะ แต่ใครบอกอะไรดีซื้อมาลองหมด (คนที่บอกนิสัตวแพทย์เลยนะ) แชมพูยาก็เอาไม่อยู่ ตุ่มแดงเต็มตัว เลยหยุดใช้ทุกอย่างอาบน้ำเปล่าเลยแก ระหว่างรอ F1 แชมพู ที่ในบอร์ดแนะนำกันมา -- เมื่อวานเพิ่งลองของใหม่ไป ผ่านไปได้ 1 วันแล้ว ไอ้ตุ่มแดง ๆ มันยังไม่ขึ้นวุ้ย..แสดงว่ารอดแล้ว ขวดนี้ ยกให้มันตัวเดียวเลยแล้วกัน
  • ถ้าพิทบูลผสมกับหมาบางเเ้ก้ว จะดีไหม ตัวที่บ้านมันตั้งท้องกับบางแก้วอะคับ
  • F1 แชมพูหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ ล้วถ้าสั่งจะสั่งจากใครช่วยบอกได้มั้ยค่ะ
  • สั่งตรงที่คุณนภาเลยก็ได้ครับ เบอร์เดียวกับเอฟวัน 081 499 4388
  • ขอบคุณค่ะ!!!
  • image
    ไฟล์แนบ
    578174_344367038953853_100001416808213_929200_1332194689_n.jpg 27K
  • อย่างนี้เค้าเรียกว่าผอมมั้ยสำหรับหนูว่ายังผอมเกินimage
    ไฟล์แนบ
    534129_339955039395053_228905474_n.jpg 159K
  • image
    ไฟล์แนบ
    600243_383935568330333_1909433422_n.jpg 9K
  • ไม่ผอมครับกำลังดี โครงสร้างเขาเป็นแบบนี้เองครับ
  • ถ้าหมากินข้าวแล้วทำหน้าซึมๆจะเป็นอะไรไหมครับพอดีหมาผมเป็น
  • หมาที่บ้านชอบกระโจนใส่ อายุประมาณ 7 เดือนแล้ว ต้องคอยดุมันหรือถือไม้มันถึงจะยอมหยุด
    ถ้าโตกว่านี้พฤติกรรมมันจะหายจะนิ่งขึ้นหรือเปล่าคะ
  • ส่วนมากจะเกิดขึ้นตอนเช้าที่เขาเจอเราครั้งแรง เราต้องอย่าไปให้ความสนใจเขามาก หากเราไม่นิ่งเขาก็นึกว่าเราจะชวนเล่น ดังนั้นเดินออกมาแล้วนิ่ง อย่ามอง อย่าชวนเขาเล่น หากเขาไม่ฟังต้องดุ ถ้าเขากระโจนใส่ ให้แทงเข่าสวนเบาๆ เขาจะไม่กล้า เมื่อเขานิ่ง และคอย แล้วเราถึงค่อยเรียกเขามาเล่นได้
  • ขอบคุณนะคะที่ตอบคำถาม ถึงมันจะดื้อแต่มันไม่เคยถ่ายหรือฉี่ในกรงเลย มันรักความสะอาดกรงของมัน
    พอเปิดกรงมันจะวิ่งออกมาฉี่ทันที แต่มันชอบไปถ่ายที่ใต้ถุนบ้านมีวิธีทำยังไงไม่ให้มันถ่ายที่ใต้ถุนคะ
    อีกอย่างเคยเปิดประตูทิ้งไว้มันวิ่งหนีออกไปเลยเรียกก็ไม่ยอมมา เจอหมานอกบ้านขู่มันมันไม่โต้ตอบ
    เลย หรือว่ามันเด็กอยู่ พิตบูลที่เลี้ยงไว้อีกบ้านนึงตัวเมีย ตอนเด็กพาไปหาหมอมันยังขู่ตัวอื่นเลย เลยไม่
    ค่อยจะเข้าใจค่ะ รบกวนถามเยอะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0431.jpg 25K
  • ส่งรูปตัวแสบมาให้ดูเล่นค่ะ image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0426.jpg 15K
  • พิทบูลอายุ 4 เดือนแล้วแต่ยังซนมาก อยากถามว่าพิทบูลจะเริ่มนิ่ง อายุประมาณเท่าไรค่ะ
  • หมาผม ก็ 4 เดือนละฝึกลากได้ยังครับ
  • พิตบูลจะเริ่มนิ่งตอนไหน ตอบยากครับ กรามล๊อค สิบเดือนกว่าแล้ว ยังไม่มีวี่แววครับ

ฝึกลากเริ่มได้ครับสี่เดือน เบาๆก่อน อย่าหักโหมครับ
  • ขอโทษนะครับ หมาของผมประมาณ 8เดือนครับ มันยังดื้อ ยังไม่ฟัง ไม่ทำตามครับ แนะนำหน่อยครับ ~X( #:-s
  • พอถึงเวลาจะฝึกลาก มันก้กลัวเสียงยางแล้วก้นอนไม่ยอมทำต่อ [-(
  • ตอนเป็นเด็ก พ่อแม่บอกว่า อย่า ในหลายๆอย่างคุณยังไม่ฟังเลย หมาก็คงเหมือนกันครับ
    และ วันที่คุณไปโรงเรียนวันแรกคุณกลัวไหมครับ มันก็เหมือนกัน ดังนั้นทุกอย่างต้องใช้เวลา

ถ้าไปโรงเรียนวันแรกแล้วโดนครูดุ โดนครูตี เด็กก็จะเกลียดโรงเรียน
    แต่ถ้าไปแล้วสนุก ได้เล่น ได้เจอเพื่อนเยอะ โรงเรียนก็คือสวรรค์
    เพราะมันอยากเล่นกับคุณ มันก็เลยโดดใส่ มันทำเพราะมันชอบ
    แต่การลากยาง มันไม่สนุก มันไม่ชอบ มันกลัว มันเหมือนกับกำลังโดนลงโทษ มันก็เลยไม่มีแรงจูงใจ

ดังนั้น มันอยู่ที่คุณจะแล้วจะทำให้หมามันรู้สึกว่ามันได้เล่นหรือมันกำลังโดนทำโทษกันแน่ครับ
  • ขอข้อมูลการตัดหูลูกหมาหน่อย ครับ
    ถ้าจะตัดหูจะตัดได้ตอนลูกหมาอายุเท่าไร? ครับถึงจะตัดได้
    ผมอยู่ อ.เมือง อุตรดิตถ์ จะไปตัดได้ที่ไหนดี ครับ
    ขอบคุณ ครับ
    ไฟล์แนบ
    LeeLoo 1.jpg 26K
  • อย่าไปตัดเลยครับ ตัดไม่ตัด ยังไงมันก็พิต
  • หมาผมสามเดือนลากดุ้นเหล็กหนัก3โลทุกวัน เดินวิ่งอีก2กิโล มันสนุกมาก ใจมันสุดยอดลากจนขาอ่อนอะ ไม่สั่งหยุดไม่หยุด

• เจ้าตัวเล็กของผมสุดซนเหมือนกันครับ ผมใช้การออกกำลังกายทำให้มันรู้สึกสนุกครับ ส่วนเวลาที่มันเข้ามาเล่นแรงๆกับคนในบ้านผมจะให้มันหยุดครับ มันจะเล่นได้แค่พอประมาณห้ามกัดห้ามโดดใส่ เพราะบ้านผมลูกเล็กครับต้องหัดไว้แต่เด็ก ถ้าแรงเหลือพาไปวิ่งลากยางว่ายน้ำ เย็นกินข้าวไม่เหลือหลับสบาย
  • รบกวนสอบถามหน่อยคับ ลูกสาว 3 เดือนแล้ว แต่เค้าดื้อเรื่องสายจูงมากเลย ถ้าใส่สายจูงจะนั่งท้ิงตัวไม่ยอมกระดิกเลย ทำยังไงดีคับอยากฝึกให้เค้าชินจะได้พาเดินเล่นได้ ขอบคุณคับ

• ลูกชายเพิ่งมาถึงค่ะ 2เดือนกับ 3อาทิตย์ ชนสุดๆเลย ค่ะ แต่ตอนนี้ ฟันน้ำนมนมใกล้จะหลุด กัดทุกอย่างเลย
    อยากจะให้แคลเซียม กับวิตามิล ยี่ห้อไหนดีค่ะ จะหาช์้อได้ที่ไหนค่ะ
    image
    ไฟล์แนบ
    photo...JPG 128K
  • ของผม 6 เดือน 18 วันล่ะ ไม่ได้ตัดหู เพราะ พ่อ และผม สงสาร มันเลย ปล่อยไว้ครับ นิสัยมัน น่ารักมาก
    ขี้เล่นมากเลย บางทีมันเล่นซน จนปวดหัวเลย พี่ มาร์ค ครับ อายุ เขาตอนนี้ 6 เดือน 18 วัน น้ำหนัก 28 กอโล
    ไม่ทราบว่า มัน อ้วนเกินไปหรือป่าวครับ
    ไฟล์แนบ
    52679.jpg 61K
  • vavemo มิถุนายน 2012 Permalink
    ถ้าพิทบูลผสมกับหมาบางเเ้ก้ว จะดีไหม ตัวที่บ้านมันตั้งท้องกับบางแก้วอะคับ

^
    ^
    เดิมทีผมไม่ชอบบางแก้วเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เพราะเห็นพี่ชายเลี้ยงแล้วมันขู่ใส่คนในบ้านแทบจะกัด ดีที่ว่าตอนนี้
    เค้าเอาย้ายลงไปใต้แล้วไม่งั้นคงได้โดนแข้งกันมั่ง

เกิดปัญหาสำหรับท่าน vavemo แล้วครับ บอร์ดนี้ต่อต้านเรื่องการผสมข้ามพันธุ์พิตบลูอยู่แล้ว พิตบลูที่แสนจะอันตรายในสายตาชาวโลก และมันก็อันตรายจริงๆ การผสมข้ามพันธุ์อาจได้ลูกหมาที่สุภาพ หรือก้าวร้าวกว่า เพราะเราไม่ได้มีบันทึกข้อมูลลักษณะ หรือนิสัยของมันเอาไว้ศึกษาเลย แม้แต่เก็บข้อมูลไว้อ่านก็ยังไม่มีเลย เหตุผลนี้ทำให้ผมคำว่า "เลือดไม่นิ่ง" ออกมาได้อย่างเดียวเท่านั้น และผมคิดว่ามันอันตรายมากเลยสำหรับพิตบลูกับบางแก้ว เหตุการณ์เกิดขึ้นมาแล้วต่อว่าหยาบคายยังไงมันก็ไม่มีประโยชน์ ก็ให้เหล่าสมาชิกช่วยกันแสดงความเห็นการแก้ปัญหานะครับ ส่วนตัวผมต้องขอ "ประนาม" การกระทำนี้ซึ่งมีส่วนจะทำให้วงการพิตบลูแย่ลงนะครับ ส่วนทางแก้ผมคนขี้สงสารไม่ขอแสดงความเห็นครับ
  • รบกวนหน่อยค่ะ คือ น้องพอร์เช่ เคยเป็นลำไส้อักแสบ แล้วโดนฉีดยามา ตรงบริเวณที่ฉีดยา จะเป็นตุ่มแข็งๆ แล้วก็เวลาจับเค้าจะร้อง ที่ตุ่มเวลาเราแตะจะรู้สึกร้อนหน่อยๆค่ะ ตออนี้หมอแนะนำให้กินยาฆ่าเชื้อ ขนาดก้เล็กลงแล้วค่ะ ที่อยากถามคือ มันจะกลับมาบวมอีกมั๊ย :012: