ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

For Sale ลูก RoBo - JoJo RaMa3
  • ขายลูกRoBo&BamBi ตัวที่1 50000 คับ อายุ 9เดือน
    RoBo&BettyBoop ตัวที่2 50000 คับ อายุ8เดือน
    JoJo &JiJi ตัวที่3 50000 คับ อายุ18เดือน

สุนัขเป็นตัวเมียทั้งหมดนะคับสนใจโทร 0882786861 เชษฐ์คับ
    ที่ขายสุนัขไม่ได้มีปัญหาอะไรนะคับพอดีภรรยาท้องลูกคนที่3คับเลยอยากให้เวลากับครอบครัวมากกว่านี้อ่ะคับimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0154_resize.JPG 104K
    DSC_0157_resize.JPG 107K
    DSC_0154_resize.JPG 104K
  • RoBoVsBambiนะคับ
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0164_resize.JPG 128K
  • RoBoVsBettyBoop
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0081_resize.JPG 114K
    DSC_0109_resize.JPG 128K
  • RoBoVsBettyBoop image
    ไฟล์แนบ
    DSC_0088_resize.JPG 108K
  • JoJoVsJiJiimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC_0016_resize.JPG 105K
    DSC_0021_resize.JPG 104K
  • ขอบอกว่าสวยมากครับ ถามหน่อยได้มั่ยครับ ซื้อมาตัวเท่าไรครับ อยากรู้ใครรู้บอกได้มั่ยครับหมาราม3ลูกหมาตัวเท่าไร
  • เอ่อหมาราม3ก็หลายหมื่นอัพละคับ เสียได้ผมไม่พิศมัยหมาแดงซะเท่าไร
    การให้เวลากับครอบครัวนั้นเป็นเรื่องดีคับ แต่การขายหมาทิ้งทั้งที่อายุยังน้อยยังงี้ ผมว่าไม่ค่อยดีนะคับ เพราะทั้งหมา3ตัวและลูก3คน ล้วนแต่เป็นฝีมือของคุณเอง คุณเป็นคนตัดสินใจจะมีพวกเค้าเข้ามาเป้นส่วนหนึ่งในครอบครัวและในชีวิตคุณนี่คับ ยังไงรบกวนหาทางแก้ทางอื่นดีกว่าัคับ ไม่อยากให้ตัดใครไปสักคน ขอบคุณคับ (ถ้าพ่อผมเลือกรักหมามากกว่าผมๆก็ทำใจไม่ได้เช่นกัน แต่ผมก็ไม่อยากให้ทิ้งหมาที่พ่อรักเช่นกัน)

ผมเป็นผู้น้อย มิอาจไปสั่งสอนคนรุ่นราวคราวพ่อ เพียงแต่อยากให้กลับไปทบทวนสักนิดก่อนตัดสินใจขายคับ^^
  • xinal อีกแล้ว......... ...... .....
  • ใจเย็นคับผมไม่ได้มาหาเรื่อง
    ผมมาขอให้คิดทบทวนดูใหม่เท่านั้นเอง
  • หมาสวยครับ
  • ขอโทษน่ะครับ ขายหมดเลยเหรอครับว่าแต่ bambi ขายเปล่าครับ
  • แก้ทางไหนครับ เค้าก็บอกอยู่ว่าต้องการให้เวลากับที่บ้านมากขึ้น แล้วพี่เขาก็เคยลงขายแล้วครั้งนึงที่ผมเคยบอกไงครับว่าพี่มาร์คยังเคยคอมเม้นว่าดีแล้วที่เลือกครอบครัวก่อน ถ้าจะว่าพี่เขาไม่รักหมาก็คงไม่ใช่เพราะแต่ละตัวราคาก็ไม่ใช่น้อยๆ แต่ความจำเป็นครับมันมาไม่พร้อมกัน แล้วเด็กเล็กๆแรกเกิดดูแลยากมาก(ผมเลี้ยงลูกเอง2คนแล้วตั้งแต่เกิดเลยจนถึงเดี๋ยวนี้)เลยเขาใจเจ้าของหมาดีครับ แล้วขายหมาตอนอายุเยอะกว่านี้ดีกว่าเหรอครับ
    ผมชอบนะครับกับการที่คุณxinalพยายามทำ แต่ขอให้ใช้คำที่มันดีกว่าแบบนี้นิดนึงครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าข้อความผมไม่ถูกใจใคร แต่ผมมิได้มีเจตนาอะไรทั้งสิ้นแค่แสดงความคิดเห็นส่วนตัวนิดส์นึง :)
  • หมาสวยมากครับ
  • ขอบคุณที่ชี้แนะคับคุณmira
    รบกวนชี้แจงนิดได้ไม๊คับประโนคไหนหรือคำไหนผมใช้คำไม่เหมาะสม ผมจะปรับหรุงตัวเองคับ
    เพราะแค่อยากให้เจ้าของกะรทู้ลองคิดทบทวนดูใหม่เท่านั้นคับ ไม่ได้เจตนาสั่งสอนจขกทแต่อย่างใด ผมคนไทยพร้อมจะให้เกียตคนอายุเยอะตามวัฒธรรมไทยอันดีของเราอยู่แล้ว รบกวนชี้แนะด้วยคับ
  • Mira ครับ ทุกปัญหามีทางออก ทางแก้มีมากมายครับ

อยู่ที่เราจะเปิดใจพูดความจริงแล้วนำปัญหานั้นมาร่วมกันแก้มั๊ย

การประกาศขายไม่ใช่ทางแก้ปัญหาแค่วิธีเดียวหรอกครับ
    อย่างที่คุณ Miraบอกหมาชุดนี้เคยลงขายแล้ว แล้วผลมันเป็นอย่างไรมันใช่ "คำตอบ " มั๊ย
    ถ้ายังขายไม่ออกจะให้พี่เค้าประกาศขายไปจนลูกโตเลยหรือเปล่า

คนเราไม่มีใครสมบูรณ์แบบ 100% หรอกครับ
    ผมไม่รู้จัก xinal เป็นการส่วนตัว แต่อยากให้มองจุดประสงค์ที่น้องเค้าออกมาทำอย่างนี้ให้ขาดครับ

ผลประโยชน์ดีๆทั้งหมดมันตกอยู่ที่ใคร ? " ไม่ใช่ xinal แน่นอนครับ "
  • อ่านดูแล้ว เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ทิ้งนี่ครับ เค้าหาเจ้าของใหม่ให้มากกว่าครับ คนที่สามารถดูแลสุนัขได้ดีกว่าไงครับ :)>-
  • ผมเชื่อว่าจขกทซื่้อสุนัขมาเกินครึ่งแสนนะคับ รวมแล้วก็เป็นเงินเกินสองแสนเลยกระมัง และผมคิดว่าคงมีเงินเก็บไม่ใช่น้อย ในฐานะหัวหน้าครอบครัวมีการมีงานทำแล้วสามารถเลี้ยงลูกได้สามคนมีหมาสามตัว ภรรยาอีกหนึ่งคน
    ผมช่วยออกความคิดนะคับ ว่า ถ้าจ้างคนเลี้ยงสุนัขเดือนละไม่กี่พันบาทดูแลเค้าแทนช่วงคุณเลี้ยงลูกเป็นยังไงคับ ผมเชื่อว่าคุณมีเงินจ่ายให้อยุ่แล้วละคับ
  • นั่นแหละ xinal การกล่าวหาว่า จขกท "ขายหมาทิ้ง" อันนี้ไม่เหมาะสมครับ

ราคานี้คงไม่ตั้งใจขายทิ้งแน่ ผู้ที่ซื้อต่อไป น่าที่จะดูแลมันได้ดีพอเลยแหละ

• xinal พี่พูดอย่างนี้ อย่าเพิ่งท้อนะครับ

ยังเชื่อมั่น และ พร้อมยืนเคียงข้างสนับสนุนคุณในสิ่งที่ถูกต้องตลอดไปครับ

• โอเคคับผมเข้าใจ
  • ผมจะระวังคำพูดให้ดีกว่านี้คับ ขอบคุณคับคุณmira และpower pit และขอโทษ จขกทด้วยคับ
  • อ่ะนะกะทู้จะเน่าสะแระ bambiมีคนจองไว้แล้วคับ

ผมไม่ได้เลิกเลี้ยงนี่คับผมยังเก็บไว้อยู่อีก2ตัวคับ อีกอย่างผมมีหมา6ตัวคับ

คิดว่าผมขายหมาทิ้งหรอคับ ถ้าผมจะขายทิ้งผมขายถูกๆไปแล้วคับคับ1-2หมื่นไงก้อออกคับถ้าจะขายทิ้งอ่ะคับ

คับไม่ว่ากันคนเราต่างคนต่างความคิดคับ สู้ๆคับ อิอิ

• คุณxinal ถ้าคุณจะเล่นพวกขายหมาโนเนมกระจอกๆคุณคงไม่โดนสวนแบบนี้หรอกครับ
    ที่คุณกำลังเล่นนี้คือใครครับ ??.... รามา3ครับ ขาใหย๋มากนะครับ :018: อิอิ
  • หุหุไฟแรงจริงๆ เพลาๆบ้างก็ได้นะครับ บางครั้งหลายเหตุผลมันไม่ได้ผิด หรือถูกนะครับ
    ไม่มีใครอยากทิ้งของที่ตัวเองรักครับ หากไม่มีเหตุสุดวิสัยจริงๆ
    ราคาที่เขาขาย ผมบอกได้เลย คนไม่มีคุณภาพ ซื้อไม่ได้ในราคานี้แน่ๆ ต้องคนรักจริงเท่านั้น
    เบื้องหลังการขายที่เรายังไม่รู้แต่ตัดสินเขาไปแล้ว บางทีมันไม่ยุติธรรมนะครับ
    ผมสนับสนุนนะเรื่องการ เลี้ยงอย่างมีคุณภาพ แต่บางครั้งการมีอัตตาต่อกระทู้ขายหมา ผมว่ามันมีมากเกินไป
    อยากให้คิดใตร ตรองดู โทรหาคนขายแล้วค่อยโพสดีกว่าไหม (ถ้าอยากช่วยเว็ปจริงๆ)
    ไม่เชื่อก่อนโพส คุณลองโทรถามคนขายก่อน คุณมีเงินแสน แต่สภาพคุณไม่พร้อม เขาจะขายให้คุณไหม
    เขาอาจไปขอดูสถานที่เลี้ยงบริเวณบ้าน ประวัติครอบครัว ฯลฯ คุณมีเงินอาจไม่ได้เซื้อของเขาก็ได้
    บางครั้งคนเราอย่าใจแคบจนเกินไป อย่าพยายามมองในเฉพาะมุมของคุณ มองให้กว้างสักนิด
    เปิดใจสักหน่อย ผมว่าสังคมจะมีแต่คุณภาพ เพราะพวกเราจะสามารถคุยกันได้ทุกเรื่อง
    ถ้าจะมาแต่จ้องจับผิดแบบนี้ มันจะไม่มีคนคุยเอา
    ไม่ใช่ภูมิคุ้มกันในสังคมนี้ผมไม่มีนะครับ เพียงแต่ผมเห็นว่าคุณเข้าโพสกระทู้ซื้อ-ขาย ช่วงนี้บ่อยมาก ออกในลักษณะติเตียน และต่อนข้างใว ปราศจากการใตรตรองรึเปล่า ลองกลับไปนึกดูนะครับ

• สิ่งที่ คุณ xinal กำลังทำอยู่ผมถามแล้วว่า ประโยชน์จริงๆจะตกที่ใคร

ร่วมสร้างมาตรฐานการขายที่สูงขึ้น แนะนำและต่อต้านพวกเพาะขายหมามือสมัครเล่น

ที่หวังเลี้ยงหมาตัวผู้ ตัวเมียแล้วจับมาผสมกันแค่นี้มันไม่พอหรอกครับ สำหรับหมา" พิตบูล"

หากสิ่งที่ คุณxinal ทำคนโดยทั่วไปเข้าใจกันมากขึ้นผลประโยชน์มันจะอยู่กับสังคมโดยรวม

และก็คอกหมาใหญ่ๆที่เพาะหมาได้มาตรฐานนั่นแหละครับ

ไม่เชื่อ ทุกวันนี้คอกใหญ่ๆที่ได้มาตรฐานทั้งหลาย

หากเราลองไปคุยแบบเปิดใจแล้วแทบท้อกันทั้งนั้น

ไม่อยากบรีดหมาออกมาเลย ลงทุน ลงแรง ลงใจไปเท่าไหร่มันคุ้มกันมั๊ย

ขายไม่หมดติดมือขึ้นมา ก็ภาระอีก

อย่ากระแนะกระแหน กันครับ อยากให้มองถึงจุดประสงค์ที่ดีของน้องเค้า มากกว่า

ไม่มีใครอยากมาเปลืองตัวเช่นน้องเค้าแน่นอน คิดให้มากๆๆกันครับ

• ผมไม่ได้หลงเชียร์มั่วๆ หริอพูดอะไรโดยไม่ใช้เหตุผลนะครับ

xinal ทำอะไรลงไป น้องเค้าพร้อมรับผิดชอบ ตัวตนมีจริง

กล้าพูด กล้าเปิดเผย เบอร์โทร สถานที่ติดต่อมีอยู่จริง ไม่จำเป็นต้องแอบอยู่หลังกระโปรง

หรือพึ่งระบบผี ถ้าวันนี้ยังมีระบบผีอยู่ผมว่าที่ xinalทำอยู่จะดูดีมีค่ากว่ามากมายครับ

และถ้ายังมีระบบผีอยู่จริงหยาบคายและไร้เหตุผลกว่านี้เกินที่ จขกท ต่างๆจะรับได้แน่นอน
  • เฮ้ยพี่ พูดงี้เดี๋ยวโจทเก่าก็เอาขี้มาปาบ้านผมกันพอดี555
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/26253
    ส่วนเรื่องรามาสามนี่ผมรู้ว่าพี่ๆ นี่คนจิง หมาจิง อะไรจิง 555เคยโดนแล้ว

แต่นี่ไม่ใช้การแกว่งเท้าหาเสี้ยน หรือปีนเกรียวแต่อย่างใด ผมรู้ว่าคุณChet_RaMa3เข้าใจเจตนาของผมคับ
  • เอาเวลา และ หัวคิดดีๆ ที่มาครุ่นคิดทำความเข้าใจกับน้องเค้าอยู่ในขณะนี้

ไปช่วยคิดเผื่อเวลาที่หมาไปอยู่กับผู้เลี้ยงขาดความรับผิดชอบแล้วกัดคนตายดีกว่าครับ

ว่าจะตอบสังคมยังไง ไม่ใช่มีเหตุเกิดขึ้นทีไรก็มาร้องแร่แห่กระเชิง โทษแต่"สื่อ"นำเสนอแต่ข่าวแง่ลบ

แต่พอมีคนลุกขึ้นมาทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่่อสังคม แทนทีจะส่งเสริม กลับต่อต้านขัดแข้งขัดขา

ทั้งๆที่สิ่งที่ xinalทำอยู่นั้นจริงๆแล้วมันเป็นหน้าที่ของทุกๆคนที่ปากบอกว่ารัก "พิตบูล"

อย่าพูดแต่ปาก ทำซิครับแข่งกันทำอย่างนี้ยังดีกว่ามาต่อต้านความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ
  • เจอขาใหย๋เข้าไป น้อบนอมถ่อมตนขึ้นมาทันทีเลยนะครับ :p
  • ;-) xinal อย่าน้อยใจปิดคอมเล่นกับหมาอีกนะครับ ผมเอาใจช่วยอีกคนครับ xinal หัวหน้ากลุ่มดาวมหาลัย :)>-

rama3 ขายหมาเลือกคนอยู่แล้วครับ หมาราคา 50000 คนซื้อต้องรู้จักพิทบูลมากอยู่แล้วถึงกล้าซื้อครับ ยังไงก็เอาใจช่วย xinal สิ่งที่ทำคือความหวังดียังไงก็ไม่ผิดหรอกครับ
  • ว่าแล้ว......

• @WoWWoW เอ่อเรื่องความน่อมน้อมเนี่ยผมพยายามให้เกียตผู้ใหญ่ตั้งแต่ความเห็นแรกแล้วคับถ้าอ่านดีๆจะสังเกตว่าผมใช้คำพูดคำจาต่างจากที่ผ่านมาคับ

@neouniversez ผมไม่อ๊าวหัวหน้าน้าาาาาาาาาาา

อันนี้ผมถามเความคิดเห็นเฉยๆนะ ว่าเราควรทำยังไงกันดี อย่าเอามานั่งทะเลาะกันนะ
    แล้วถ้าสมมุติว่าเกิดมีคนขายหมาแต่คุณภาพต่ำกว่าของรามา3 ราคาถูกกว่าของรามา3 หรือแจกฟรี แต่มีเหตุผลเดียวกับพี่รามา3ทุกประการละคับ
    ถ้าเกิดผมไปประท้วงเค้า แล้วเค้าก็สวนกับมาว่า เฮ้ยทำไมทีรามา3ยังยอมเลย แล้วทำไมกูจะทำไม่ได้
    แล้วถ้ามีหลายๆคนทำตามแล้วบอกว่ามันเป็นเรื่องปกติ แล้วมันดีแล้วหรอให้คนคิดจะเริ่มเลี้ยงพิทคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ เพราะมีสมาชิกใหม่เข้าบอร์ดนี้แทบทุกวัน

ช่วยผมคิดวิธีแก้วงจรนี้ยังไงดคับ
  • ถ้ายังจำกันได้ เมื่อสมัย 3-4 ปีที่แล้วมี อัครนันท์ สมาชิกบอร์ดเก่าคงรู็จักถ้าจำกันได้ ตอนนี้มี..... ผมว่าพอกันเอาแต่พอดีๆเถอะครับ
  • ลองดูสิ่งที่ น้อง เค้าทำแล้วคิดทบทวนถามตัวเองกันดูบ้าง

นอกจาก เอาเวลามาตั้งแง่กับเค้าแล้ว วันนี้ "เรา"ได้คิด ได้ทำ อะไรเพื่อส่วนรวมกันบ้างมั๊ย

หากจะมี "กลุ่มดาวมหาลัย" ขึ้นมาจริงๆมันเป็นหน้าที่และภาระของทุกคนในบอร์ดครับ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/30338/พันธุ์อะไรกันแน่ครับไม่เหมือน-pitbull#Item_63
  • ดูมาตลอดดูทุกกระทู้ เห็นด้วยแต่บางทีมันก็เยอะเกินไปนะ
  • @xinal รู้จักมั้ย คุณภาพต่ำแต่ราคาแพง $-) :-))
  • ถ้าเป็นผม ผมก็จะเลือกครอบครัวนะครับ
    ส่วนตัวแล้วผมอยากให้ต่อต้าน พวกขายหมาไม่มีคุณภาพ ไม่รู้สายเลือด หรือไล่แจกหมามากกว่า
    บางคนขาย ตอนแรกตั้งราคาไว้สูง พอไม่มีคนซื้อ ก็ลดเหลือตัวละสามพันบ้าง สองพันบ้าง ขอให้หลุดทุนพอแม่ก็พอ

ผมว่าพี่เชษแกขายราคานี้ แกไม่ได้หวังกำไรหรอกครับ เพราะหมาราคานี้ คนที่จะมาซื้อ
    ถ้าไม่ศึกษาสายเลือด คงไม่กล้าซื้อหรอกครับ ราคานี้ผมว่าคัดคุณภาพผู้ซื้อไปในตัวเลย
  • ได้แต่อ่าน....ข้อคิดเยอะดี
  • เข้ามาช่วยสนับสนุนสมาชิกกลุ่มดาวมหาลัยหน่อยดีกว่า เดียวจะพาลเหี่ยวถอดใจไปดื้อๆ ยิ่งตอนนี้มีอยู่น้อยด้วย 555 :-D

ผมยังสนับสนุนให้คนในบอร์ดนี้ กล้าคิด กล้าทำ กล้านำเสนอ กล้าคัดค้านท้วงติง กล้าเปลี่ยนแปลง และกล้ารับผิดชอบครับ ผมไม่เคยหวังจากคนรุ่นเก่า เพราะเห็นกันมานานจนยากที่จะเปลี่ยนแปลง บางคนเล่นหมามามากกว่าห้าปี ไม่เคยทำอะไรเพื่อสังคม นอกจากทำตัวเนียนเกาะกระแส เฮไหนเฮนั่น ไม่กล้าสู้เพื่อความถูกต้อง วันนี้ผมจึงหวังจากคนรุ่นใหม่มากกว่าครับ

ในสังคมเรายังขาดคนกล้าเหล่านี้อีกเยอะครับ ที่เจอส่วนมากคือกล้าขาย แต่ไม่กล้ารับคำวิจารณ์ กลับพวกกล้าชม แต่ไม่กล้าขัดคอ บางคนเลียดะเลียจนไข่ถลอกน่ารำคาญ ไม่เชื่อไปไล่ดูเลยครับ กระทู้คอกใหญ่ขายหมา จะมีคนเข้าไปเชียร์เพียบ คนติแทบไม่มี บางทีลงข้อมูลยังไม่ครบ ก็รีบเสนอหน้าแล้ว สิ่งที่ผมเอามาพูดมันมาจากประสบการณ์จริงที่เจอเลยครับ วันที่ผมโดนถล่ม บางเรื่องก็รู้ๆกันอยู่ว่าจริงหรือเท็จแต่ไม่กล้าท้วงเพราะกลัวเปลืองตัว แต่พอเรื่องสงบ เสนอหน้าออกมาก่อนเลย คนแบบนี้ผมจึงไม่ค่อยแคร์ แทบไม่มีราคาในบอร์ดนี้ครับ

โปรดดูเจตนาที่น้องเขากำลังทำครับ ผมอยากเห็นสังคมแห่งนี้เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น ทุกคนได้รับความเท่าเทียม ผิดว่ากันไปตามผิด ถูกว่ากันไปตามถูก คอกเล็กคอกใหญ่ก็ควรคำนึงถึงเรื่องคุณภาพ เพราะวันนี้มีคนขายประเภทไร้คุณภาพเพียบ แต่คนที่กล้าออกมาทักท้วงมีไม่กี่คน ส่วนมากสงวนท่าทีเพราะกลัวเปลืองตัว ดังนั้นหากไม่ช่วยสร้างก็อย่ามาทำลายเลยครับ ความมีคุณภาพมันไม่ได้วัดกันที่ความใหญ่หรือความเล็ก แต่มันวัดกันที่ความรับผิดชอบครับ

ขออภัยหากพูดอะไรตรงไป แรงไป ผมรำคาญพวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำครับ
  • ขอบคุณพี่มาคมากคับ

ปล.ผมยังไม่อยากโดนฟ้องนะค๊าบ เราพี่น้องพิทด้วยกันนะ
  • สู้ๆครับ คุณxinal อย่าพึ่งท้อครับ ผมเข้าใจเจตนาคุณดี
    คำว่ารักหมา กับรักในสายพันธุ์ ไม่เหมือนกันนะ

รักหมา คือ รักทุกตัว ตัวไหนก็ได้
    รักในสายพันธุ์ คือ รักที่มัน เป็นมัน รักในสายเลือด ศึกษาเข้าใจไม่ยอมให้สายเลือดตกต่ำไปกว่านี้

• ว่าแต่คุณ อัครนันท์ เค้าเป็นใครกัน
    ขอบคุณคับคุณvespapink บางทีผมก็ผิดเองละคับที่ใช้คำที่ไม่คิดไตรตรองให้ดีก่อนคับ มันอารมชั่ววูบคับ :001:
  • เมื่อปีที่แล้วผมกลับจากงานthailand international dog showมา ได้อาหารสุนัขมาเยอะมาก ที่คนในงานเอามาแจกรวมถึงที่ผมได้รางวัลประกวดมาด้วย ผมกลับหอผ่านใต้สะพานตรงบางนา บางบ่อเจอหมาเป็นกลุ่มใหญ่ผม ผมลงไปดูเจอหมากกว่ายี่สิบตัว ผมจึงเอาอาหารทั้งหมดให้พวกเค้า ในใจผมก็คิดว่าเป็นหมาจรจัด แต่ที่ไหนได้มีเจ้าของคับ
    ซึ่งเจ้าของอยุ่ในบ้านสังกะสีกว้างแค่2ตารางเมตรใต้สะพานรอบข้างเต็มไปด้วยกองขยะ กับแอ่งน้ำเน่าเหม็น ประตูบ้านไม่มีใช้ผ้าบังเอาไว้
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    264103_10150304266496005_1478955_n.jpg 78K
    261735_10150304265936005_6300868_n.jpg 85K
    270235_10150304266071005_2641684_n.jpg 80K
  • ถ้าดูรูปข้างบนจะเห็นเจ้าของสามคนคับ ผมไม่ได้ไถามว่าเค้าเป็นอะไรกันแต่จากเท่าที่ดูน่าจะเป็นพ่อแม่บูกกันคับ
    ผมถามเค้าว่าหมาของพี่หมดเลยหรอ เค้าตอบว่าไม่ใช่ มีแค่สามตัวที่อยู่บ้านข้่างๆ
    แปลว่าเค้าเลี้ยงหมาเกือบยี่สิบตัวคับ

แล้วเค้าก็เอ่ยขึ้นมาว่าเมื่อวันก่อนเพิ่งพาเจ้าตัวนี้ไปหาหมอมา
    image
    เสียค่าหมอไปสามร้อย นี่มันอาการดีขึ้นบ้างแล้วนะ

หวังว่าคงเข้าใจนะคับว่าเงินสามร้อยบาทอาจดูน้อยนิดสำหรับพวกคุณแต่สำหรับพวกเค้าทั้งสามผมว่ามันไม่น้อยนะคับ
    ไฟล์แนบ
    261735_10150304265936005_6300868_n.jpg 85K
  • ผมถามเค้าว่าเลี้ยงเยอะยังงี้แล้วเลี้ยงไหวหรอคับ
    image
    ไม่มีคำตอบคับ เพียงแต่พี่ผู้หญิงเค้ามองดูสุนัขกินอาหารด้วยแววตาที่ผมบรรยายไม่ได้คับ

image
    ผมคิดว่าคนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกที่จะทำอะไรก็ได้

image
    นี่สุนัขสามตัวที่พี่เค้าบอกว่าอาทิตที่แล้วมีคนเอามาวางทิ้งไว้หน้าบ้านพี่เค้าคับ ผมแอบตกใจเล็กน้อยว่า มันใช่ชิิมิ๊
    ไฟล์แนบ
    264730_10150304266476005_2855973_n.jpg 93K
    263933_10150304266521005_4412777_n.jpg 83K
    263652_10150304266251005_8282750_n.jpg 80K
  • ขอบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช่คนที่จะมาโอ้อวดความใจบุญแต่อย่างใด เพราะผมไม่ได้จ่ายเงินแม้แต่บาทเดียวซื้ออาหารพวกนี้มา เพียงแต่ว่าถ้าเราแบ่งปันอะไรแก่สังคมได้ผมอยากให้ทุกคนช่วยกันทำคับ
  • ผมเข้าใจนะคับว่าคุณทุกคนอยากให้หมา ไปอยู่บ้านที่พร้อมเลี้ยงดู มีความเป็นอยู่ที่ดีกว่า แต่นั่นคือมุมมองของมนุษ

แต่คุณลองเปิดใจมองในมุมเค้าบ้างรึป่าวว่า เค้าต้องการมีชีวิตสุขสบายรึป่าว อยากอยู่กับคนรวยรึป่าว อยากมีอาหารดีๆกินรึป่าว เค้าต้องการบ้านใหญ่ๆหรอ

การที่เค้าไปอยู่บ้านใหม่แล้วเค้าดูมีความสุขดีนั้นไม่ได้แปลว่าเค้ารักบ้านใหม่เสมอไปหรอกนะคับ เพราะสุนัขเป็นสัตสังคมต้องสาามรถปรับตัวเข้ากับฝูงในปัจจุยบันให้ได้ต่างหาก
    image
    คุณจะสังเกตว่าวันแรกๆที่สุนัขเข้ามาในบ้านจะหงอยซึมเพราะคิดถึงเจ้าของคับ ไม่มากก็น้อย

ต่อให้มีคนแปลกหน้าเอาอาหารอร่อยๆมาให้กิน ขนาดที่เจ้าของไม่สามารถให้มันได้ พอมันกินเสร็จมันก็เดินกลับไปหาเจ้าของมันอยู่ดีคับ

สุนัขรักเจ้าของมันมากกว่าสิ่งอื่นใดคับ ไม่งั๊นคงยอมตายแทนกันไม่ได้
    image
    ไฟล์แนบ
    หมาขอทาน หาเลี้ยงคน.jpg 35K
    News_07583420100418.jpg 26K
  • คุณ xinal อีกแล้ว........คับท่าน เอาเถอะยังไงก็สู้ๆนะ :-(