ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พันธุ์อะไรกันแน่ครับไม่เหมือน PitBull
  • เจ้าสองตัวนี้เนี่ยครับ ใช่ PitBull เปล่าดูสีจะ น้ำตาล ก็ไม่น้ำตาล จะ ดำก็ไม่ดำ ผมไม่มีความรู้เรื่อง Pitbull เลย
    1. ขอวิธีแยกหรืองัดปาก สุนัข ด้วยครับ
    มันเพิ่งไป รุมกัดหมา พุดเดิ้ล ข้างบ้านมา แล้วก็
    2.ทำยังไงให้มันเลิกกัด ปลอกคอสักที ใส่ให้หลายรอบละ
    มันชอบคาบปลอกคอของอีกตัวแล้วก็กระชาก หรือมันหยอกกัน - -* ขาดทั้งคู่ เป็นโซ่ก็ขาดไอตัวห่วงเหล็กขาดตอนจูง เวลาจะจูงมันไม่เดินต้องลาก พอลากก็ขาด
    3.ทำไมจะจูงแล้วมันไม่เดิน ละครับ ใครรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0203.jpg 276K
    IMG_0199.jpg 258K
    IMG_0206.jpg 264K
    IMG_0204ก_副本.jpg 272K
  • มีรูปแนบมาครับ ทำให้มันขึ้นโชว์ไม่เป็น ^^"
  • ไม่มีความรู้แล้วเอามาเลี้ยงได้ไงคับ จากที่ดูคิดว่าใช่พิทบูลนะ

รบกวนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไม๊คับว่าได้มายังไงซื้อใครมา จากที่ไหน อายุเท่าไร มีใบเพ็ดไม๊
    ซื้อมาเท่าไร เลี้ยงยังไง เลี้ยงกี่ตัว คุณalonelike000 อายุเท่าไร ผมอยากทราบวิธีการเลี้ยงของคุณแบบละเอียด จะได้ช่วยแนะนำให้ได้คับ
  • imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0199.jpg 258K
    IMG_0203.jpg 276K
    IMG_0204เธ_ๅ‰ฏๆœฌ.jpg 272K
    IMG_0206.jpg 264K
  • Pitbull แหละครับ ว่าแต่ปลอกคอ โซ่ น่ีเป็นแบบไหน ทำไมถึงขาด เล็กเกินไปหรือป่าวครับ
  • ทุกกระทู้จริงๆ
  • แย่จังผมได้อ่านคำๆนี้ของเจ้าของกระทู้....ผมไม่มีความรู้เลย!!!!!
    นี่แหละที่มาส่วนใหญ่หลังจากเกิดปํญหา....แต่ยังไงก็เอาใจช่วยหาความรู้เยอะๆนะครับ
    ไม่รู้ว่าสองตัวนี่ตัวผู้กับตัวเมียหรือเปล่าครับ...ถ้าแนะนำอย่าโกรธกันนะครับ
    ทางที่ดีอย่านำมาผสมกันนะครับโดยที่ตัวเราไม่มีความรู้ทางนี้พอเดี๋ยวปัญหามันจะตามมาอีกเยอะครับ...เตือนเพราะเป็นห่วงครับ :012:
  • ทำไมรีบว่าเจ้าของกระทู้กันจังล่ะคับ
    ไม่ลองฟังเจ้าของกระทู้ก่อนว่า.... หมาได้มายังไง?
    อาจจะมีคนมาปล่อย หรือมีใครมาฝากไว้ แล้วไม่มารับคืนไปหรือเปล่า
    แล้วเขาเลยรับอุปการะไว้
    อย่าพึ่งด่วนสรุปคับ ฟังเขาก่อน
  • มีใครด่าว่าอะไรเจ้าของหรือคับ ผมเห็นมีแต่คนให้คำแนะนำ
    พิทบูลไม่ใช่ชิวาว่านะคับ ยิ่งอายุเยอะแล้วด้วยต้องรีบศึกษาหาความรู้มากๆจะได้เตรียมพร้อมถูก
  • อีกอย่างที่ผมถามข้อมูลเพิ่มเติมจะได้รู้ว่าเค้ามีความรู้แค่ไหนเลี้ยงผิดถูกยังไงควรแก้ไขตรงไหน ช่วยเข้าใจด้วยนะคับ เพราะเค้ายังไม่รู้เลยว่าสุนัขเค้าเป็นพิทบูลก็ต้องลงลึกกันนึดนึง
  • ไม่มีความรู้แล้วเอามาเลี้ยงได้ไงคับ จากที่ดูคิดว่าใช่พิทบูลนะ

รบกวนช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไม๊คับว่าได้มายังไงซื้อใครมา จากที่ไหน อายุเท่าไร มีใบเพ็ดไม๊
    ซื้อมาเท่าไร เลี้ยงยังไง เลี้ยงกี่ตัว คุณalonelike000 อายุเท่าไร ผมอยากทราบวิธีการเลี้ยงของคุณแบบละเอียด จะได้ช่วยแนะนำให้ได้คับ

^ ไม่มีความรุ้แล้วเอามาเลี้ยงได้นี่่ล่ะคับ

ผมว่าก็คือตินั่นล่ะ
    แล้วถ้าเขาไม่มีความรู้ เขาจะรู้เหรอคับว่า มันคือพิทบูล

• ถ้าคุณไม่มีประโยค

ว่า "ไม่มีความรู้แล้วเอามาเลี้ยงได้ไงคับ" << อันนี้ล่ะคับ ก็ว่าชัดเจนแล้ว<br />

ถ้าเขาหวังดี เห็นเป็นหมาก็เลยเอามาเลี้ยงกลัวมันอดตาย

พอเลี้ยงไปสักพัก คนทักเยอะ ๆ เลยเข้ามาหาข้อมูล

ในเว๊บมาถึงก็เจอต้อนรับแบบนี้เลย เป็นผมก็งงล่ะคับ

• เป็นงั๊นไป
    :012:
  • ผมเลี้ยงพิตมาเป็นสิบกว๋าปีตึ้งแต่ไม่รู้ด้วยซำว่ามัน
    เป้นพันธ์อะไรรู้แต่ว่าแม่งโหดดีว่ะ
    ในบอร์ดก็เป็นสมาชิกมานานแต่ก็ไม่ค่อยได้ล๊อกอินเข้ามา
    ส่วนมากจะเปิดเอาเพลิน
    ที่พิมพ์มายืดยาวไม่ใช่อะไรแต่เห้นหรายกระทู้แล้ว
    บางคนเลียงพิตบูลก่อนศึกษา บางคนศึกษาก่อนเลียง
    บางคนในบอร์ดดูสวยหรูแต่ชีวิตจริงทำอย่างที่เขียนในบอร์ดหรือเปล่าผมแค่อยากให้ทุกคนเคารพในสิทธิส่วน
    บุคคลกันให้มากกว่านี้คนไม่รู้ก็ควรแนะนำไม่ใช่ติเตียน
    ขอบคุณครับ
  • งั๊นผมต้องขอกราบประทานอภัยทั้งท่านJapanPitBull และท่านalonelike000 และท่านwat_p ที่ผมกล่าววาจาไม่เข้าหูของทั้งสามและอีกหลายๆคนนะครับ
  • เจอเองกับตัว คราวนี้เข้าใจความรู้สึกพี่แล้วหรือยัง อิอิ

ยิ่งสูงยิ่งหนาว ยิ่งเดินไปไกล ยิ่งเปล่าเปลี่ยว
  • ผมพอเข้าใจแล้วว่าทำไมพี่มาคไม่ค่อยอยากทำด้วยตัวเองคนเดียวคับ><<br />
    มิน่า พี่มาคคงวางตัวลำบากมากเลยนะคับ แค่คำพูดบางคำก็จะต้องมีคนมาคอยจับผิดเราตลอด

โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ได้ต้องการเด่นดังอะไรในนี้หรอกคับ ผมมีความสุขกับการใช้เวลาอยุ่กับสุนัขของผม ได้ทำกิจกรรม ลากยาง วิ่ง แต่เพราะเวลางานได้ใช้คอมเลยแอบเข้ามาเล่นนหน่อย

ถามผมเคารพสิทธิคนอื่นไม๊ ถ้าไปดูกะทู้เก่าๆที่ผมคอมเม้นไว้ละก็แรงกว่านี้เยอะคับ
    ทุกวันนี้ผมพยายามพูดดีๆคับเรียงคำพูดก่อนคิดดีๆแต่มันก็ยังไม่ดีพอ

ผมไม่อยากนอนเล่นกับหมานิ่งเฉยไม่สนใจอะไรเลย แล้ววันหนึ่งก็มีข่าวพิทบูลลงหน้าหนังสือพิม ทำให้พิทบูลที่ผมเลี้ยงก็จะถูกผลกระทบเหมือนกันนะ

ถ้าเราช่วยแนะนำได้ก็ช่วย คุณwat_p เลี้ยงพิทน่าจะรู้อยู่แก่ใจ คุณเลี้ยงเป็น ไม่มีปัญหาอะไร แล้วคนอื่นสามารถเลี้ยงเป็นแบบคุณรึป่าวละ แล้วคนที่เลี้ยงแล้วมีปัญหาแล้วมันร้ายแรงแค่ไหนคุณน่าจะรู้ดี

ซึ่งถ้าเค้าใจเสาะขนาดโมโหกับแค่คำพูดของผมแล้วเค้าจะสามารถควบคุมอารมตัวเองหรือควบคุมสุนัขเค้าได้รึป่าว

ส่วนเรื่องการเลี้ยงหมาของผมก็ไปอ่านกะทู้เก่าๆของผมก็มีอัพเดทเรื่อยๆ หมาเทพไม่เทพไม่สน ผมสนแค่ผมชอบหมาตัวนี้ ใครชอบไม่ชอบไม่สน แต่ผมรักหมาตัวนี้
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ japanpitbull คุณ wat_p คนอื่นก็จัยเย็นๆคับ ลองคิดกันไห้ดีถ้าคนไม่รู้ เค้ามาขอความรู้จากผู้รู้แล้วเจอแบบนี้ ต่อไปไครจะเข้ามาไนเวปนี้คงไม่กล้าแน่ แล้วคิดดูว่าอะไรมันจะเกิดขึ้นแทนที่จะแก้ปัญหาแต่ผมว่าไม่ไช่แบบนี้ ส่วนตัวผมขอแนะนำไห้ผู้ที่อยากเลี้องpitbullมาศึกษาวิธีการเลี้องและปัญหาที่จะเกิดไห้ดีก่อน ไม่ไช่เรื่องง่าย และไม่ไช่เรื่องยาก ถ้ามีจัยรัก มีเวลา มีสถานที่ เรามีหนังสือที่ ดี เล่มไหญ่อยู่ที่นี่แล้ว จงไช้ไห้เกิดประโยชน์คับ ขอโทษถ้าไม่ถูกจัยไคร คนเก่งมีมากแต่คนไม่เก่งมีมากกว่าไห้โอกาสคนไม่รู้จะได้ไปสู่ความเจริญ
  • เอ่อผมว่าถ้าไม่พอใจในความเห็นของผม หรือสิ่งที่ผมทำข้อไหนประการใด ช่วยส่งเป็นข้อความมาให้ผมรึตั้งกะทู้ใหม่เป็นการส่วนตัวดีกว่า จะให้ผมปรับปรุงอะไรอย่างไงก็บอกกันได้คับ
    ผมอยากให้กะทู้นี้ให้คำแนะนำ จขกท มากกว่านะคับเดี๋ยวมันจะรกซะป่าวๆ
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ xinal นะ!!!!!!ช่วยกันให้มันไปในทิศทางที่ดี :063:
  • ผมว่าเค้าก็พูดถูกนะครับ ไม่มีความรู้แล้วเอามาเลี้ยงทำไม
    ก็ที่ปัญหากัดคนตายก็เพราะเลี้ยงโดยไม่มีความรู้นี่แหละ
  • ผมขอถาม
    คำถาม
    _เวลาที่มีข่าวพิตบูลกัดคนตาย กัดหมาตาย
    -แกงค์ลักลอบขนส่งหมาจรจัดและหมาที่ถูกทอดทิ้งหรือที่ถูกขโมยมาขายสู่ตลาดเพื่อนบ้าน
    -และปัญหาการจัดการหมาที่ได้รับความช่วยเหลือตอนนี้ไม่มีคนดูแลที่อยู่ตามศูนย์พักพิง
    จ.นครพนม จ.บุรีรัมย์ จ.อุบล จ.กทมและอีกมากกว่า4000ตัว ล้มหายตายจากไปบางแล้ว

คุณ คุณ คุณ อยู่กันที่ไหนและรู้สึกอย่างไร และทำอะไรบางมั๊ย
  • นั่นแหละครับผมถึงบอกงัยครับว่าเราควรแนะนำมากกว่าติ
    คนที่ไม่รู้ก้จะได้รู้และนำไปปฏิบัติงัยครับ
  • สิ่งที่เพื่อนสมาชิกกำลังรณรงค์และร่วมให้ความรู้ความเข้าใจอยู่นี้เป็นการมองปัญหาด้วยเหตุและผล

เป็นการ "ป้องกัน" ก่อนที่จะมาตาม "แก้ไข" ปัญหากันทีหลัง

สังคมไทย จำเป็นต้องเรียนรู้และตะหนัก ถึงคำว่า "ป้องกัน" ให้มากกว่านี้

ไม่ใช่ยึดแต่คำโบราณ "ทำอะไรตามแต่ใจคืดไทยแท้"

อยากเห็นประเทศชาติพัฒนามากกว่านี้ เราจะมองข้ามสิ่งเล็กๆน้อยๆแบบนี้ไปไม่ได้
  • xinal 12:05PM Permalink
    ไม่มีความรู้แล้วเอามาเลี้ยงได้ไงคับ จากที่ดูคิดว่าใช่พิทบูลนะ

ประโยคเหล่านี้ถ้าคุณเปิดใจให้กว้างไม่เอาอคติจากกระทู้อื่นที่น้องเค้าให้ความเห็นไว้มารวม
    คุณจะเข้าใจว่านี้คือคำแนะนำครับ
  • เมื่อปีที่แล้วผมกลับจากงานthailand international dog showมา ได้อาหารสุนัขมาเยอะมาก ที่คนในงานเอามาแจกรวมถึงที่ผมได้รางวัลประกวดมาด้วย ผมกลับหอผ่านใต้สะพานตรงบางนาเจอหมาเป็นกลุ่มใหญ่ผม ผมลงไปดูเจอหมากว่ายี่สิบตัว ผมจึงเอาอาหารทั้งหมดให้พวกเค้า ในใจผมก็คิดว่าเป็นหมาจรจัด แต่ที่ไหนได้มีเจ้าของคับ
    ซึ่งเจ้าของอยุ่ในบ้านสังกะสีกว้างแค่2ตารางเมตรใต้สะพานรอบข้างเต็มไปด้วยกองขยะ
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    264103_10150304266496005_1478955_n.jpg 78K
    270235_10150304266071005_2641684_n.jpg 80K
    261735_10150304265936005_6300868_n.jpg 85K
  • รูปไม่ขึ้นแหะ
  • สำหรับ จขกท ผมว่า่การที่คุณ ยังไม่รู้ไม่แน่ใจว่าหมาที่เลี้ยงพันธุ์อะไรแน่

ผมว่าเป็นปัญหาใหญ่ครับยิ่งเริ่มกัดแล้วด้วย อาจเป็นอันตรายได้ในวันข้างหน้าได้
    รีบหาข้อมูล เรียนรู้ และหาผู้ที่มีประสบการ์รปรึกษา ป้องกันจะดีกว่าครับ
    ดีกว่าหนักกว่านี้แล้วมาประกาศยกให้ผู้อื่นทีหลังครับ

แต่ถ้าไม่สบายใจยังงัย ทิ้งเบอร์ไว้ ผมจะติดต่อกลับเอง
  • อ่าวโพสผิดกะทู้5555โทดทีคับ แต่ขอบคุณคุณpower_pit นะคับที่แก้ให้ แต่ไม่เป็นไรคับ ปล่อยให้เค้าคิดไปเถอะคับ
    ไฟล์แนบ
    261735_10150304265936005_6300868_n.jpg 85K
  • เจ้าของกระทู้อย่าเพิ่งถอดใจไปค่ะ .. ถ้าคุณ ยังจะเลี้ยง เขาต่อ คุณมาถูกที่แล้วค่ะ เพราะปัญหาต่าง ๆ ที่คุณอาจจะต้อง เจอในนี้มีให้คุณศึกษาเพียบเลย รีบมาหาข้อมูลกันก่อน เพราะดูจากในรูปหมาเริ่มโตแล้วด้วย ดุอีกต่างหาก ..

อยากรู้เรื่องอะไร แยก บอร์ด ไว้เป็นหมวดหมู่ ด้านซ้ายมือค่ะ

• ผมว่ามันถึงเวลาแล้วที่พวกเราต้องกล้ายอมรับความจริงกัน อย่ารอให้เกิดปัญหาแล้วค่อยตามแก้เลยครับ

หากมันกัดคนตาย ขอย้ำว่ากัดคนตาย คำขอโทษ หรือเงินชดเชยเท่าไรก็คงไม่สามารถทำให้คนฟื้นกลับมา

ผมชื่นชมคนแบบคุณ xinal ที่กล้าเปลืองตัว ยอมออกมาพูด มันดีกว่าคนที่ชอบทำตัวเป็นพระเอก อ่อนไหวในเรื่องไม่เข้าท่า อย่าลืมว่าหมาพันธ์นี้มันคือหมาพิตบุล มันเหมาะกับคนที่พร้อมเตรียมตัวมาก่อน ไม่ใช่เลี้ยงไปแล้วเพิ่งจะมาหาความรู้กันทีหลังครับ
  • อืม..คือว่าปัญหาตอนนี้มันไม่ใช่พิตแท้พิตเทียมแล้วล่ะครับ ใช่หรือไม่ใช่ก็บอกเค้า? เวลามันกัดจะแยกอย่างไร? ปลอกคอควรใส่แบบไหน?ควรฝึกอย่างไร?ปัญหาของพี่เค้าผมยังไม่เห็นมีใครให้คำปรึกษาเลย โครมๆอย่างเดียว บ่ะ! แล้วตูจะปรึกษาใครได้ว่ะเนี้ย เป็นตั้งแต่ระดับบนยันระดับล่างเลยอ่า ใครเกิดมาวิ่งเป็นเลยว่ะ! ส่องกระจกซะตัวเองก็เคยมั้ง ด้วยความเคารพครับ...โอ๊ต แม่สอด0846232340 จขกท อยากได้คำปรึกษาโทรหาผมครับ อาจจะได้ไม่มากก็น้อยนะครับ :-c อิอิ
  • อย่าคิดมากครับ คุณalonelike000 อยากรู้อะไร พี่ๆในเวปนี้เค้าพร้อมตอบให้อยู่แล้วครับ
    แต่พี่ๆเค้าก็อยากรู้ข้อมูลและรายระเอียดของหมา2ตัวนี้เท่านั้นเอง เพื่อจะได้ช้วยกันแก้ใขนะครับ
    อา่จจะมีกานตำหนินิดหน่อย กับการที่นำเค้ามาเลี้ยงโดยไม่มีความรู้ พี่ๆเค้าเข้าใจนิสัยของหมาพันธุ์นี่มาก
    ก็เลยเป็นห่วงมาก กลัวมันถูกเลี้ยงมาแบบผิดๆ โตมาผสมกันเองออกลูกมาเป็นภาระของสังคมนะครับ
    1.เลี้ยงเค้าโดยไม่ได้ศึกษา ไม่มีข้อมูล(เด๋วคุณก็เบื่อเค้า ทำงัยละที่นี้)
    2.ถ้าหมา2ตัวนี้เป็นพี่น้องคลอกเดียวกัน อีกตัวเป็นตัวผู้ อีกตัวเป็นตัวเมีย ผสมกันเอก(คุณรู้มั้ย จะเกิดข้อเสียอีกมากมาย)
    ....ส่วนตัวผมเข้าใจคุณ alonelike000 ว่าคุณจะมาหาความรู้ และผมก็เข้าใจคุณ xinal ที่ต้องค่อยมาตอบและบอกให้คนเข้าใจเรื่องสุนัขสายพันธ์นี้.....(คุณทำถูกต้องแล้วครับ)
    ผมเข้ามาศึกษาหาความรู้ในเวปนี้เกือบปี เพิ่งจะมาสมัคเป็นสมาชิกได้ไม่นานครับ ได้ความรู้เยอะครับ
    (ถึงผู้ดูแลเวปพวกคุณทำถูกแล้วครับ)ชัดเจน =D> =D> =D>
  • ตอบมาสิบกว่าปี กับคำถามเดิมๆ ปัญหาเดิมๆ กรูก็เบื่อเป็นเหมือนกันว๊อยยยยยยย

ถ้าหัดใช้ความพยายามแหกตาดูสักเล็กน้อย จะเห็นว่าในบอร์ดนี้มีอะไรให้อ่านเยอะเลย
    การแยกหมากัดกัน มีทั้งคลิปทั้งคำอธิบาย แค่ออกแรงค้นหาในเมนูทางซ้ายมือเท่านั้น
    บางคนถามสั้นๆ รายละเอียดก็ไม่บอก คนอธิบายก็เหนือย ต้องถามย้อนกลับไปกลับมา
    ถ้าให้รายละเอียดมาให้ครบแต่แรกเลยมันก็ไม่ต้องเสียเวลา ไม่ต้องโดนด่าด้วย

โอ๊ต แม่สอด เก่งและใจกว้างทำไมไม่ตอบเลยละครับ ทำไมต้องให้โทร จะรออ่านครับ
  • เฮ่อๆ รักกันไว้ ไม่รักเดี๋ยวพี่มาคเอาปืนบีบีกันมายิงน๊ะจ๊ะ
  • วิธีเลี้ยงวิธีฝึก ลองดูกระทู้เก่าๆนะครับ พิบูลแท้ๆครับ โซ่คอโซ่ล้ามใช้โซ่ขนาด12มิลไปเลยใช้จนตาย^^
    อย่าพึ่งเอาไปถ่วงน้ำนะครับ ได้มาแล้ว รักมันและรับผิดชอบให้มากขึ้นกว่าเดิมนะครับ อย่าประมาทอีกนะครับ
    ระวังมากยิ่งขึ้นนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :o055:
  • อ้าว พี่xinal ก็พูดถูกแล้วนี่ เค้าก็แค่อยากรู้ว่าทั้งๆที่ไม่มีความรู้เลยแม้กระทั่งว่าใช่พิทหรือเปล่า แล้วไปได้มาเลี้ยงได้ยังไง. มันก็เป็นคำถามที่ถูกต้่องแล้วนี่คะ ก็แค่ตอบสิคะว่า อ๋อซื้อมาแล้วค่อยมาศึกษา หรืออ๋อมีคนทิ้งไว้ไม่มาเอาคืน หรืออ๋อ เห็นอดข้าวไร้เจ้าของอยู่ข้างถนน ก็แค่นั้น เค้าว่าตรงไหน. ก็เป็นกันซะอย่างเงี้ย.. ถึงเค้าติก็ติเพื่อก่อ. นี่ยังไม่เห็นมีใครว่าไรเลย
  • หมาอายุ 2 ปีกว่าแล้ว ทั้งคู่มาพร้อมกันได้มาฟรี ตั้งแต่ยังเล็ก
    ตอนนี้หลังมันสูงประมาณเข่าผม ผมอายุ 17 เองครับ
    ก็เลี้ยงเหมือนหมาปกติทั่วไปครับ
    สอนได้แค่ นั่ง ส่วน นอน กับ คอย ยังทำไม่ได้ ไม่รู้ทำไง - -*
    เป็นตัว ผู้ กับตัว เมีย ทำหมันแล้ว หมอมาทำให้ตอนเด็กๆ ปล่อยตอนกลางคืนให้วิ่งรอบบ้าน
    บ้านกว้างประมาณ 2 ไร่ กับอีก 50 กว่างาน ตอนเช้าก็ใส่กรงไว้เพราะ กลัวไปกัดคนแปลกหน้า
    อยากให้มัน กล้ามโต กว่านี้ยังทันไหมครับ ฉีดยากัด บาทยัก/ไวรัสตับ อักเสบ/พิษสุนัขบ้า/กันเห็บ
    อาบน้ำให้ ทุกวัน ทั้งสองตัว อยากได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มครับ ตำหนิ หรือ แนะนำ ยังไงก็ได้ครับ ^^"
  • ดูเหมือนว่าคนเลี้ยงหน้าใหม่จะเขียนกระทู้สอบถามต้องระวังตัวให้ดี เจัาของกระทู้เข้ามาเพื่อขอความเห็นและคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์
  • ขอชี้แจงนิดนึงนะคับ การฝึกสุนัขโตแล้วที่เพิ่งได้มามันจะแตกต่างกับสุนัขที่เราเลี้ยงเองแต่เล็กคับ พลาดนิดเดียวเราอาจโดนขย้ำได้เลย นี่คือเหตุผลที่ต้องรุ้ข้อมูลเยอะไว้ก่อนคับ

แต่ถ้าน้องเลี้ยงเองแต่เล็กก็ง่ายหน่อยเพราะเค้าเชื่อใจเราแล้ว
    ไปทีละข้อละกันนะคับ
  • อ้อ แล้วก็อยากได้ ลูก PitBull มาเลี้ยงอีกตัวตัวเก่ามันจะกัดตัว ใหม่ ไหมครับ
    เพราะเจ้า พิทบู มันขี้อิจฉา เวลาลูบต้องลูบพร้อมกัน
    อยากได้พันธุ์ที่ไม่เตี้ยนะครับ ชอบ สูงๆหน่อยและก็ หุ่นล่ำๆ
    ต้องไปหาข้อมูลชื่อ พันธุ์ ว่าอะไรครับ Pitbull ต่างกับ Bully ยังไงหรอครับ หรือ อันเดียวกัน
    อันไหน กัดเก่งกว่าหรอครับ คือเอาไว้ เฝ้าบ้านน่ะครับ (- -* แต่มันก็ดาบสองคม)
  • ผมเลี้ยงเองตั้งแต่ 1 เดือนครับ เกิดได้เดือนนึงหย่านมแม่แล้วก็ ขอเขามาเลี้ยง
  • 1. ขอวิธีแยกหรืองัดปาก สุนัข ด้วยครับ
    มันเพิ่งไป รุมกัดหมา พุดเดิ้ล ข้างบ้านมา แล้วก็
  • 2.ทำยังไงให้มันเลิกกัด ปลอกคอสักที ใส่ให้หลายรอบละ
    มันชอบคาบปลอกคอของอีกตัวแล้วก็กระชาก หรือมันหยอกกัน - -* ขาดทั้งคู่ เป็นโซ่ก็ขาดไอตัวห่วงเหล็กขาดตอนจูง เวลาจะจูงมันไม่เดินต้องลาก พอลากก็ขาด

• หาซื้อโซ่ที่ไหนผมคงแนะนำที่นี่เลยคับ บริการส่ง ทนทาน ให้ข้อมูลเยอะดี พี่แกชวนคุยเองละคับhttp://kimpetshop.blogspot.com/
  • 1. ขอวิธีแยกหรืองัดปาก สุนัข ด้วยครับ

///// อันนี้ต้องระวังครับ พิทบูล มันชอบกัดหมาอื่น ห้ามไม่ทัน หมาชาวบ้านเขาตายได้ วิธีแยก ใช้ไม้งัดปากสอดเข้าไป ตรงหลังฟันกราม มันจะมีช่องอยู่ แล้วงัด แต่ผมไม่เคยทำนะครับ พอดีที่บ้านมันไม่ค่อยดุ จำได้ว่า มีคลิปสอน โดยพี่มาร์ค ในยูทูปอยู่ครับ

2.ทำยังไงให้มันเลิกกัด ปลอกคอสักที ใส่ให้หลายรอบละ

//////ต้องค่อยๆ หัดครับ แต่อาการขาดเพราะมันเล่นยื้อปลอกคอกัน นี่ อาจจะต้องหาอย่างอื่นให้มันเล่น แล้วคอยดุเอาคับ

3.ทำไมจะจูงแล้วมันไม่เดิน ละครับ ใครรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ

///// อันนี้ ผมไม่เคยมีประสพการ์ณ ไม่รู้วิธีแก้ รอท่านอื่นมาตอบครับ

ให้เวลากับมันมากๆครับ น้องเขาเข้ามาหาบอร์ดถามปัญหาแบบนี้ ก็ถือว่า ขวนขวาย ไม่ได้ปล่อยทิ้งปล่อยขว้างนะครับ

• 3.ทำไมจะจูงแล้วมันไม่เดิน ละครับ ใครรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ

อันนี้มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างถ้าจะหาเหตุผลกันจิงๆต้องวิเคราะกันลึกคับ

โดยปกติแล้วสังคมสุนัขจะมีแค่สองระดับคือ ผู้นำกับผู้ตามคับ ถ้าเจ้าของมีความเป็นผู้นำมากพอสุนัขจะยอมทำทุกอย่างที่เจ้าของสั่งโดยไม่โต้แย้งใดๆทั้งสิ้น

ในทางกลับกันถ้าเจ้าของดูอ่อนแอสุนัขจึงคิดว่ามันแข่งแกร่งกว่าจึงควรทำหน้าที่เป็นผู้นำของฝูงแทนคับ เพราะฉะนั้นไม่ว่ามันจะทำอะไรเจ้าของไม่มีสิทธิไปบังคับมัน ก็กูจะนั่งอะใครจะทำไม

• คุณRayRam8คับผมไม่ได้ว่าอะไรน้องเค้าคับ แต่บางคนเค้าเข้าใจผิดกันไปเอง คงอินจากกะทู้อื่นมามั้งคับกลายเป้นว่าบานปลายใหญ่โตเลย