ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พันธุ์อะไรกันแน่ครับไม่เหมือน PitBull
  • xinal เยี่ยมครับ :063:

มัวแต่ไปงมหาอยู่กลับมาน้องจัดเต็ม

=D> =D> =D> =D> =D>

คนที่เอาเวลามาตั้งแง่ติน้องเค้า ลองเอาเวลาเหล่านั้นมาทำประโยชน์เช่นนี้ดีกว่าครับ

สมาชิกหรือคนเลี้ยงหน้าใหม่ จะได้ประโยขน์มากกว่าครับ
  • น้องอายุ 17 เอง อย่าเพ่ิงหาหมามาเพ่ิมดีกว่าครับ
    ไว้โตกว่านี้ หาเงินได้เอง มีความพร้อมในทุกๆ ด้าน ค่อยว่ากัน พิทบลูไม่เหมาะท่ีจะอยู่ร่วมกับสัตว์ตัวอ่ืนๆ เหมาะท่ีจะอยู่แค่ตัวเดียว ส่วนเร่ืองอุปกรณ์ควรจะเป็นอุปกรณ์ เฉพาะ ท่ีแข็งแรงกว่าตามท้องตลาด ไม่งั้นก็ขาดเหมือนเดิม
  • ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคับ ผมอยากให้ดูคลิบวิธีใช้ไม้งัดปากไว้เป็นความรู้เฉยๆแต่ไม่อยากให้คุณมีโอกาศใช้มันจิงๆ

ผมอยากให้คุณมานั่งคิดใหม่ทั้งหมดว่าทำไมถึงหลุดไปกัดหมาบ้านอื่นได้ เช่นล่ามโซ่แล้วหลุด หรือใส่กรงแล้วกรงลืมปิด หรือรั้วบ้านเตี้ยจนมันโดนได้ หรือมีคนเปิดประตูบ้านทิ้งไว้

ผมอยากให้น้องหันมาปรับปรุงตรงนี้ดีกว่าทำยังมันถึงจะไม่หลุดออกไปนอกบ้านได้ เช่นทำรั้วใหม่ หรือทำกรงใหญ่แทน ถ้าไม่มีงบ ก็ขอขอให้สุนัขอยู่ในเชือกจูงตลอดเวลา ตอนที่อยุ่นอกกรง

• Mamoad xinal

=D> =D> =D>
  • ให้พูดตรงๆนะคับ เลี้ยงสองตัวนี้จนตายก่อนแล้วค่อยหาใหม่คับ อีกสิบกว่าปีคับ ด้วยเหตุผลหลายประการคับ พูดวันนี้ก็ไม่จบคับ แต่ถ้าอยากรู้จิงๆผมนั่งพิมให้อ่านก็ได้คับ^^
  • xinal

........ ให้เบอร์โทรเลย เผื่อฟลุ๊ค ฮ่า ฮ่า ........

......... :-)) :-)) :-)) :-)) :-)) :-)) ............
  • ฝากการบ้านนิดหนึ่งคับ เทคนิคง่ายๆกับการเป็นผู้นำ ด้วยคำสั่งนั่งคับ

แต่คุณต้อง...

คุณจะต้องไม่ใจอ่อน
    คุณต้องมีความอดทนไม่โมโห
    คุณต้องทำเป็นประจำทุกวันห้ามเบื่อห้ามขี้เกียจ

สั่งนั่งก่อนให้กินข้าว จนกว่าเค้าจะนั่งสงบนิ่งไม่ร้อง ไม่เห่าไม่หยุกหยิก

สั่งนั่งก่อนเปิดประตูออกจากกรงหรือออกจากบ้าน

สั่งนั่งก่อนพาเค้าเข้าบ้าน

ก่อนออกจากบ้านและเข้าบ้านเราต้องก้าวเท้าเข้าออกบ้านเป็นคนแรกก่อนสุนัข

เอาแค่นี้ก่อน

ย้ำ
    คุณจะต้องไม่ใจอ่อน
    คุณต้องมีความอดทนไม่โมโห
    คุณต้องทำเป็นประจำทุกวันห้ามเบื่อห้ามขี้เกียจ

ชมเชยเค้าหน่อยถ้าเค้าทำได้ดี
  • อย่ายุดิพี่ ช่วงยิ่งอยากลองข้างหลังดูบ้าง5555
  • สุดยอดครับชื่นชมจริงๆนี่แหละครับการแบ่งปันเป็นความรู้ที่คนเลี้ยงทุกคนต้องรู้ =D> =D> =D>
  • น้องเลี้ยงสองตัวนี้ไปอีกสัก ...8 ปีให้เขาแก่จนจากไปก่อนเถอะ แล้วค่อยเอามาใหม่... จริงๆ.. :m52:
  • ความเห็นส่วนตัวนะครับ ย้ำว่าส่วนตัวครับ
    พิทบูลแท้ไหมถ้าได้รายละเอียดว่ามาจากแหล่งไหนก็พอจะเดาบอกได้ครับ แต่ถ้าให้ผมเดาเอง มีเชื้อพิทบูลหรืออาจพิทบูลแท้ครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าผสมไหม อาจผสมกับ พันธ์นี้ http://s.exaidea.com/upload/1/20101028/ddd5e690d2fcb083492d4b8f900d2cf6.jpg

ตอบคำถาม ความเห็น (มั่ว) ส่วนตัวนะครับ
    1 แยกพิทบูล เอาไม้งัดปากเข้าทางด้านข้าง แล้วเอาไม้สอดเข้าไปงัดให้กรามไม่สบกัน แต่ไม่แนะนำให้แยกพิทบูลถ้าไม่ชำนาญ เพราะอาจโดนกัดได้ครับ หุ หุ

2 คิดไม่ออก ถ้าเค้าเล่นกันคงกัดอยู่ดีครับ

3 จูงไม่เดินลองหาสาเหตุหรือหาแรงจูงใจให้เดินครับ อาจขี้เกียจ อ้วน ไม่สบาย ฯลฯ ลองหาวิธีล่อหลายๆวิธีครับ

• ได้เห็นคนมาช่วยเหลือน้องเค้าเยอะขึ้นก็ดีใจแทนน้องจังคับ
  • ใจเย็นๆวัยรุ่นพี่ๆ ทั้งหลาย จะว่าหรือไม่ว่าก็แล้วแต่ขึ้นอยู่กับ วิจารณญาณ ของแต่ละคน
    ถ้่าด่า ผมเองแหละครับที่ โดนครับ ผมละกลัวพวกพี่ๆ หมี่เหลือง
    xinal พี่เขาหวังดีที่บอกแบบนี้ กลัววันนึงมันกัดผม หรือ หลุดออกไปกัดคนอื่นที่ไม่รู้เีิ้รื่อง จะีืีมีแต่เสียกับเสีย
    ถ้ามองใน แง่ดี แต่ถ้ามองในแง่ลบ พี่เค้ามา้ด่า (ก็อาจจะเป็น Style การพูดของแต่ละคน - -*)

ขอบคุณ(ท่าน อาจาีรย์)ทุกคนมากที่มาให้คำแนะนำ+ความรู้กับผมครับ
  • neouniversez
    มัน อ้วน !!! แน่ๆเลย เจ้าตัวที่ไม่เดินตัวผู้ท้องขาวๆ น่ะครับ ขี้เกียจด้วย
    xinal
    ที่มันหลุดไปกัด ตอนกลางคืนครับผมเข้าบ้านดึก แล้วต้องเปิดประตูเอาิมอไซต์ไปจอดในบ้าน
    พอเปิดปุ๊ปพอมีช่องลอดออกได้มันก็เบียดกันออกเลย สงสัยเล็งเหยื่อไว้นานแล้ว
    สรุปผมแยกไม่เป็นแต่ก็เรียกมันตลอด มีคนจะเอาไม้มาตี+ปาของใส่ เพราะมันเสียงดัง
    ผมก็ห้ามๆไว้ สุดท้าย พุดเดิ้ลก็รอดวิ่งหนีไปได้เอง แต่หมาผม กัดเสร็จยังไม่เดินกลับบ้าน
    เหมือนมันเหนื่อยยืนนิ่งน้ำลายย้อย เข็นยังไม่อยากเดินเลยครับ มันคงอ้วนมากเลยเหนื่อยง่าย
    กว่าจะพาเข้าบ้านได้ หมาตัวผุ้นะครับที่ อ้วน ตัวเมีนก็มารุมกัดแต่่ว่าผมเอาบ้านได้ก่อน
    ตัวเมียนี้ซน แต่ว่า ฟังคำสั่ง พอเห็นผมจะวิ่งมาโดด โลดเต้น ผมบอกนัั่งก็ นั่ง
    บางที่แค่มองหน้าแล้วก็ทำสัญลักษ์ให้นั่ง ตัวเมียก็นั่ง
    แต่ ตัวผู้ ไม่ค่อยนั่งแต่ไม่ซนไม่่ โดดโลดเต้น แต่ผมสังเกตุ้เห็นว่ามัน นั่งลำบาก ต้องนั่งพับเัพียบเอา
    นั่ง ยองๆ เหมือนปกติไ้ม่ได้ (สงสัยเรียบร้อย ต้องนั่งพับเีัีัพียบตลอด)
  • กดไลค์ครับ
  • เฮ่อๆเห็นพิทบูลส่วนมากชอบนั่งพับเพียบไทยแลนอยู่แล้วละคับ แบบว่าตูดใหญ่กันทุกตัว น่ั่งยองแล้วมันเหน็บกินไงคับ ไขมันที่ตูดมันทับขา555

นี่คือเหตุที่ทำไมต้องสั่งให้มันนนั่งจนกว่ามันจะนิ่งสงบคับ ถ้าจับประตูแล้วมันยืนขึ้นก็ต้องรีบปิดประตูทันที แล้วสั่งให้มันนั่งใหม่ จนกว่ามันจะนั่งตลอดเวลาที่น้องเปิดประตู จนเข้าบ้าน ปิดประตู แม้ว่าน้องจะต้องยืนรอหน้าบ้านเปรี่ยวๆถึงครึ่งชม.ก็ตามพูดจิงๆนะ ถ้าน้องทำได้ครั้งหนึ่ง วันต่อๆไปน้องก็จะทำได้อีกพี่รับประกัน แต่ถ้าวันไหนน้องขี้เกียจรอให้มันนั่ง มันก็คงหลุดออกไปอีกแน่

สิ่งจำเป็นที่สุดคือการพาไปเดินคับ
    แนะนำให้พาไปเดินแยกกันเดินทีละตัว ตัวละครึ่งชมเป็นอย่างต่ำถ้าทำได้ หรือเริ่มต้นที่20นาทีก่อนก็ได้คับแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกวัน วันละสองรอบเช้าเย็น แล้วความสงบจะค่อยๆมาเยือน

ส่วนวิธีมันมีหลายวิธีคับ
    เห็นในบอร์ดนี้คนที่เลี้ยงพิทเค้าชอบให้สุนัขลากสายจูงเดินนำหน้าเค้าไปเพื่อเป็นการออกกำลังกายคับ
    แต่การที่จะทำแบบนี้ได้สุนัขจะต้องอยู่ใต้อำนาจเราอยู่แล้วนะผมว่า และมีการออกกำลังกายอย่างอื่นเยอะแยะมากมายทั้งวิ่ง ว่ายน้ำ ลากน้ำหนัก ควบคู่ไป

ถามว่าทำไมพี่ไม่แนะนำให้น้องทำวิธีนี้ เพราะว่า น้องเดินตามสุนัข น้องก็คือผู้ตามไงคับ ง่ายๆ หมาเดินไปไหน คุณต้องเดินตาม ถ้าน้องเป้นผู้นำในบ้าน แต่นอกบ้านหมาคือผู้นำคับ

โดยส่วนตัวแล้วพี่อิงมาจากซีซ่ามิลานคับ ถ้าอยากรุ้เค้าคือใคร หาเอาเองคับ แต่เตือนไว้อย่างว่าเอาไว้ประดับความรู้เฉยๆอย่าเลียนแบบเค้าซะทุกอย่าง มันอันตรายสำหรับคนที่ไม่ใช่โปรอย่างเค้า

ข้อแรกคือต้องไม่ให้สุนัขเดินนำหน้าเราเด็ดขาด เค้าเดินได้แค่ข้างๆกับข้างหลัง
  • เมื่อเราหยุดเดินก็สั่งให้เค้านั่งรอ
  • ถ้าสายจูงยาว อย่าจับตรงปลายสายคับจับประมาณกลางๆ จับสายจูงตรงที่สุนัขสามารถเดินข้างๆเราได้และให้สายจูงหย่อนๆนิดนึง เวลามันลากเราจะได้ดึงมันกับมาได้เร็ว ถ้าเราจับตรงปลายสายเราต้องค่อยๆสาวสายจูงกลับมา เดี๋ยวชาวจะนึกว่าเรากำลังจับปลาบึกอยู่ :032:
  • ถ้าเป็นไปได้ลองถ่ายคลิบวีดีโอมาให้ดูดีกว่าว่าเวลาน้องจะพาเดิน จนเดินเสร็จน้องทำยังไงจะได้แก้ทีละจุด อธิบายจะได้ง่ายขึ้นหน่อย
  • ก็พิตล่ะครับคู่มือ หาดูได้ทางซ้ายมือจอของท่านครับ
  • อ่อขอบอกไว้นิดที่ทำไมผต้องหาข้อมูลให้น้องเค้าทุกอย่างไม่ยอมให้น้องเค้าไปหาเองเพราะว่า นี่เป็นเคสเร่งด่วนนะคับ เนื่องจากสุนัขเค้าเคยหลุดไปกัดหมามาแล้วครั้งหนึ่งถ้าไม่รีบแก้มันจะต้องมีครั้งที่สองเป้นแน่ และสองคือนี่คือหมาที่โตแล้วจะให้ไปใจเย็นนั่งหาขอมูลเหมือนหมาเด็กไม่ได้คับ มันต่างกัน และสามคือน้องเค้าไม่รู้ว่ามันคือพันพิทบูล ซึ่งผมอยาหใ้น้องเค้ารีบศึกษาเดี๋ยวนั้นเลย จึงไม่อยากให้เค้าไปนั่งหาเองคนเดียว และไม่รู้ว่าเค้าจะหารึป่าว และคิดว่าหลังจากนี้น้องเค้าคงเข้ามานั่งอ่านกะทู้เก่าหาความรู้ไปประดับตัวไม่มากก็น่้อยละคับ ไปที่โหมด สาระ กับมาคมาเฟียอยากบอกคับ แล้วอ่านดูคับ มีสิ่งจำเป็นอีกหลายอย่างที่ผมบอกทั้งหมดไม่ได้ ไปเอาความรู้จากอาจารเก่าแก่ของเราดีกว่าคับ
  • ขอบคุณครับ
    หมาเกรียน ผมเดินไปไหนมันจะเดินตาม แล้วก็วิ่งมาแซงหน้าแล้วหยุด นั่งคอย
    บางทีก็วิ่งมาข้างๆแล้วหันหน้าามอง แบบว่า อยากให้เราลูบ (ตัวเมีย)
    (ตัวผู้) จะเดินตามตลอด ตัวผู้ชอบเลีย เลียหมด มือ,เท้า,ขา
    แล้ว เอาหัวมามุดก้น (เอาหัวโผล่ออกมาจากระหว่างขา) เวลาผมยืนนิ่ง
    ผมเดินในบ้านไม่เคยใช้สาย จูงเลยครับ ปลอกคอ/โซ่ล็อคก็ไม่ใส่ ให้มันเดินตามเอา
    มันหนีก็เรียกเอา ถ้าผมวิ่งมันก็วิ่งตามแต่ได้แปปเดียวมันก็แซง
    ตัวผู้ ไม่ชอบวิ่ง มันอ้วน เดินเอามากกว่าแล้วก็ นั่งพับเพียบ
    แต่ พอออกนอกเขตตัวบ้านแล้ว หึหึ
    บางทีเรียก หูไม่กระดิก เลยครับ (ตัวผู้ เท่านั้น) ตัวเมียจะ ฟังแล้วกลับมาหาเรา
  • ขอเป็นกำลังใจให้กลุ่มดาวมหาลัยครับ
  • กลับมาอ่านอีกทีคุณ xinal จัดเต็มครับงานนี้น้องได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ... :063:
  • หมาไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนควรสวมใส่ ปลอกค่อ หรือโซ่ ตลอดนะครับ ไม่งั้นไม่รู้จะจับมันตรงไหน เอาไม่อยู่แน่นอน
    ส่วนเวลาออกนอกบ้าน ควรอยู่ในสายจูงตลอด ไม่ควรปล่อยมันเดินเอง ถ้ามันไม่ยอม ก็ให้โปรตีนมันซักหน่อย
    และให้จูงทีละตัว อย่าพาไปพร้อมกันสองตัว จะดีกว่า
  • ใช่อย่างที่Mamoad พูดละคับ จะอยู่ในหรือนอกบ้านควรมีปลอกคอหรือโซ่ติดไว้ตลอดเพราะคุณไม่รู้หรอกว่ามันจะหลุดไปตอนไหน
    ส่วนสายจูงถ้าอยู่ในบริเวณบ้านปิดมิดชิดไม่ต้องใส่ก็ได้คับเดี๋ยวหมามันจะแอบด่าเราในใจ ว่าใส่ทำ...ไรว้า :013:
    แต่ถ้าออกนอกบ้านต้องใช้คับ ป้องกันชีวิตและทรัพสินผู้อื่นคับ :065:

ย้ำอีกครั้งว่าออกนอกบ้านที่ละตัว และต้องอยู่ในสายจูงตลอด ขอบคุณคับ
  • ผมไปศึกษาข้อมูล พิทบูล มาพอสมควรครับ ได้ไอ่นี่มาด้วยครับ

อิอิ ผมล้อเล่น ผมไปดู คลิปของ พี่มาร์ค อภิสิท เอ้ย พี่ มาร์ค มาเฟีย มาเยอะพอสมควรแล้วครับ

ขอบคุณครับ พี่ๆ
  • alonelike000 ศึกษามาถูกทางแล้วครับถ้าได้คลิปนี่มาด้วย ว่าแต่ได้มาจากไหนขอลายแทงหน่อยคับ :032: :021:
  • ฮ่าๆ เอาคลิปอะไรหรอครับ อิอิ มีหลายแนว...
    Hiphop,R&B,Classic ฯลฯ Bboy ก็มีนะครับ เย้ย !! - -*
  • ผมขอbody vs bodyคับ><
  • - -* แหม๋ ท่าน xinal ขอแบบนี้เลยหรอครับ
    เอเชีย หรือ รุโรป ละครับ ศิลปิน น่ะครับ
  • Hiphop,R&B,Classic ฯลฯ Bboy อาโออิ มิยาบิ ประมาณนี้ครับ เย้ย ลายออก :m38:
  • ผมใช้วิธีเอาไม้แหย่เข้าไปหลังฟันกรามแล้วบิด
    เพื่อป้องฟันหมาหักครับ
  • ไม่งัดซื้อไหนหรอครับ หายากเปล่าผมไปหาวันนี้ไม่มีที่ร้าน ตัดขน สุนัข
    มีแต่ โซ่ ล็อค ซื้อมาใส่ทั้งสองตัวแล้วครับ
  • เลี้ยงหมาพิทบูลจริงๆ มันก็ไม่มีอะไรยากไปกว่าหมาทั่วไปเท่าไหร่หรอกครับถ้าเข้าใจในตัวมัน ซึ่งดูแล้วอีกไม่นานก็คงเข้าใจแล้วหละ :-D
    มันต่างจากหมาทั่วไปตรงไหน ? แล้วส่วนต่างนั้นจัดการได้อย่างไรบ้าง ?

แต่ถ้าคำสั่ง "ไม่" ของคุณประกาศิตได้มากเท่าไหร่ ชีวิตการเลี้ยงพิทบูลของคุณจะง่ายขึ้นเท่านั้นครับ
    ตามด้วยคำสั่ง "คอย" สำคัญรองลงมา ถ้าฝึกได้ขนาดที่ว่าหมาเล็กเห่ายั่วข้างหน้าระยะ 3-4เมตรยังนิ่งได้จะยอดเยี่ยมครับ
    ส่วนคำสั่งอื่นก็ตามสะดวก แต่ ไม่ กับ คอย ต้องมาก่อน เชื่อผม :-D

ปล. ประเภทอยู่ในสายจูงเดินแล้วเจอหมาอื่นออกอาการจี๊ด สั่งห้าม แล้วนิ่งได้แค่สามก้าวนี่ไม่นับนะครับ
  • ครับ ขอบคุณครับ
    แล้วสุนัขผม 2 ปีแล้วยังจะฝึกได้อยู่ไหมครับ
    - -*
  • อายุ100ปีก็ฝึกได้คับ ถ้าไม่ีตายซะก่อนนะ

การฝึกคือความอดทนของเจ้าของ ส่วนวิธีฝึกหาดูในยูตู๊ปง่ายๆหรือในเวบนี้ก็มีบ้าง
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งคับ ที่ซื้อหมามาเลี้ยงโดยที่ไม่เคยรู้จักพิทบลูมาก่อน เห็นเพื่อนซื้อมามันน่ารักดี เลยให้เพื่อนพาไปซื้อบ้าง
  • ไม่ต้องห่วงคับผมก็เคยเมื่อตอนอายุ16คับ
  • ผมเลี้ยงตัวเมีย เพิ่งไปผสมมาไม่รู้ว่าจะติดเปล่า คือว่าอยากได้ลูกตัวผู้สักตัวคับ อยากได้ลูกที่เกิดจากหมาที่เราเลี้ยงเองไม่อยากซื้อคับ
  • แล้วลูกท่ีเหลือทำไงครับ? ถ้ามันเกิดมาแปดตัว
  • คุณpapika คับ ผมอยากให้คุณลองทบทวนอีกสักครั้งคับเรื่องการผสมหมา

การอยากได้ลูกสุนัขเพิ่มสักตัวผมอยากให้ซื้อใหม่ดีกว่าคับ

ถ้าผสมเองแล้วเก็บไว้ตัวเดียว แล้วชะตากรรมของตัวอื่นจะเป็นยังไงคับ คิดเยอะๆคับติดหลายๆมุม ผมอยากให้คุณขายให้เฉพาคนที่พร้อมจะเลี้ยงและรับผิดชอบจิงๆนะคับ ถ้าหาไม่ได้ผมอยากให้คุณเลี้ยงไว้ทั้งหมด เพราะคุณเป็นคนตัดสินใจบรีดขึ้นมาแล้วอย่าทอดทิ้งเค้า คุณเลือกจะให้เค้าเกิดมาแล้วคับ ใจให้ชีวิตที่ดีที่สุดกับทุกชีวิต
  • เอา Pitbull ผสมกับ ดัลเมเชี่ยน (หมาจุด) ได้ไหมครับ ถ้าติด
    จะออกมา อินดี้ ขนาดไหน หรือ อาจป่วยตาย ??
    ผสมกับ ร็อทไวเร่อ ได้ไหมครับ
  • คำเดียวเลยคับ ------ไม่----------
  • มีความเสี่ยงเีกี่ยวกับความไม่คงที่ในพันธุกรรมคับ

สุนัขอาจเกิดมาดูเป็นพันผสมในรูปลักภายนอก และแต่ภายในอาจจะมีการคลาดเคลื่อนของกระดูก เช่น สะโพกหลุดง่าย ข้อต่อขาไม่แข็งแรง หรือบางพันถึงกับตาบอดก็มี เรียกง่ายๆว่าพิการนะละคับ

อีกกรณีหนึ่งก็คือเรื่องอุปนิสัย หน้าเป็นดัลเมเชี่ยนแต่ระบบสองอาจมีปัญหาอาจทำให้ดุเหมือนพิทบูล หรือหมาเป็นโรคจิตประสาทได้

ทั้งหมดนี่เป็นแค่ความคิดผมเท่านั้น รอให้ผู้รู้มาตอบอีกทีดีกว่าคับ

แต่การผสมข้ามพันนั้นมีมานานมากแล้วคับ ถ้าไม่มีการผสมข้ามพันก็คงไม่มีหมาหลายสายพันในทุกวันนี้หรอกคับ แต่การจะทำให้สายพันนั้นคงที่ ผู้บรีดจะต้องผสมสุนัขนับ100ตัวในแต่ระรุ่น ส่วนที่พันธุกรรมไม่คงที่ บรีดเดอยัดขี้เถ้าตายแต่เด็กแล้วคับ

เพราะฉะนั้นกว่าจะเห็นพิบูลทุกวันนี้มีสุนัขตายไปแล้วนับหมื่นตัวคับ
  • @Momoad ที่เหลือผมตั้งใจว่าจะขายคับ สนใจสัตัวใหมคับ @xinal สนใจถ้าติดโทรมาได้นะคับ ผมชื่อกานคับ คนที่โทรไปชวนคุณเข้าร่วมกลุ่มพิทบลูเพชรบุรีนะคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ
  • ป๊าดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
    แหมๆ เขิลเลยผม
  • อย่างที่บอกคับตัวที่บ้านยังเอาไม่รอดเลย555 ไว้มันตายก่อนแล้วผมจะรับไว้พิจารนา แต่ยังไงถ้าคลอดผมขอไปเยียมเยียนหน่อยนะคับ ผมชอบเล่นกับหมาเด็ก555 จะได้ปรึกษาอะไรหลายๆเรื่องด้วย^^