ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอผู้รู้จริงเรื่องIVOMEC
  • ผมซื้อIvomec(แบบฉีด)ของเมเรียล กล่องสีน้ำเงิน ความเข้มข้น1.0%w/v

-อาการสุนัข มีผื่นแดงขึ้นทั่วตัว พออาบน้ำเสร็จไอ้ที่เป็นผื่น จะกลายเป็นแผลปื้นๆมีน้ำเยิ้ม หมอคนเเรกบอกเป็นทั้งเรื้อน แห้ง&เปียก ให้หมอรักษาไปประมาณ1ปี อาการเดิมๆก็เป็นๆหายๆ
    ก็ทีนี้ผมเลยลองของ หลังจากดูๆหลายๆเว็บเเล้วมันงงๆ ก็เลยให้สุนัขกิน2.5cc ทดลองกืนติดต่อ2วัน สุนัขมีอาการแปลกไปคือซึม+หลับบ่อย ผมก็เอะใจล่ะ คงไม่ดีแน่(ก่อนหน้านี้เคยฉีดใต้ผิวหนัง1ccทุก7วัน ลองไป2อาทิตย์ ก็ไม่เห็นมันจะดีขึ้น
    ที่ผมจะถามคือ1.ผมจะให้กิน จะต้องกินเท่าไรดีครับ(นน.ตัวสุนัข16Kg.+-500g.)ไม่อยากจะฉีด
    2.ระยะเวลาห่างกัน เท่าไรที่จะต้องกิน และควรจะใช้ต่ออีกเท่าไร เมื่อผิวหนังดีขึ้น
    3.ถ้าไม่ดีขึ้นพอจะมีวิธีแก้ไข หรือหมอเจ๋งๆซักท่าน
    3.1 ทำไมผื่นมันชอบขึ้ตรงผิวที่ขนเป็นสีดำ ตรงขาวๆมันไม่ค่อยขึ้น
    *** 4.ถ้าไม่มีใครตอบให้ ผมจะนำสุนัขให้ไปเที่ยวกับเจ้าอาวาสแถวบ้าน อ่ะล้อเล่งน่า...-*-image
    ไฟล์แนบ
    pitbullzone_D DA.jpg 39K
  • รู้ไม่จริงแต่อยากตอบเพราะใช้เหมือนกัน 555

กินปริมาณเท่าไร?
    อันนี้ในฉลากระบุว่า 1ml. ต่อ น้ำหนักตัว 30 กิโลฯ ผมว่าที่คุณให้กินมันมากไปป่ะ

ระยะเวลาในการให้ยา?
    ผมให้ทุกเดือนๆล่ะครั้ง

มีวิธีการใดที่ดีกว่านี้?
    ตรวจดูสภาพแวดล้อมที่เลี้ยงว่าชื้นหรือป่าว หมาควรอยู่ในที่แห้งๆนะ อาบน้ำปล่อยไปมัย
    แพ้แชมพูป่ะ แล้วอาหารล่ะ อีกอย่างพวกน้ำยาทำความสะอาดอีก ปัจจัยเยอะแยะมากมาย
    หมอไหนเก่ง?
    คงตอบยาก เพราะถ้าเป็นเรื้อนก็รักษาไปในแนวทางเดียวกัน
    ส่วนผื่นมัีนจะชอบขึ้นตรงไหน ก็ตอบยากเหมือนกัน ตรงไหนที่อับชื้นที่สุดก็มีโอกาสมากกว่า
    จุดอื่นๆที่แห้ง

ข้อสุดท้าย ตอบให้แล้วนะ หวังว่าคงไม่ไปฝากเจ้าอาวาสแถวบ้านนะ

• ผมเคยให้คนเอาชนิดฉีดหมูหรือวัว ไปรักษาหมาวัดที่เป็นขี้เรื้อนทั้งตัว โดยคลุกข้าวให้กินไปเลย หมา 10 กก.ยา 1 ซีซี (ตามสูตรเขาว่า 0.7 ซีซี)

สัปดาห์ละครั้ง (ไม่เกิน 3 เดือนขนขึ้นเต็มตัว) จากนั้นก็เดือนละ 1 ครั้ง

แต่ยาตัวนี้เท่าที่ทราบคือจะทำให้หมามันมึนๆ งงๆ ฉะนั้นจึงไม่แปลกที่หมาคุณจะหลับ (เหมือนคนเมาล่ะ) ต้องมีน้ำไว้ให้กินไม่ขาดด้วย

อันนี้ไม่รู้ถูก 100% หรือเปล่าแต่เขาแนะนำต่อๆ กันมาอย่างนี้และก็ทำมาตลอด :o034:
  • ผมลองมาหมดแล้วไม่หาย ไอโวแมคบางครั้งมีผสมมาในขวดครับ หาหมอดีที่สุดครับหายชัวร์ๆ
  • ผมขอตอบแบบคร่าวๆนะครับ เพราะพิมพ์ยาก. ไอเวอเม็กมีผลต่อระบบประสาท ในกรณีพวกพันธุ์คอลลี่ห้ามเด็ดขาดเพราะมันผ่ายเยื่อกั้นสมองได้ ทีนี้โด้สที่คุณให้มันสูง บางครั้งไปกดประสาทหรือทำให้เป็นอัมพฤก ถ้ามากเกินจะเห็นว่าม่านตาไม่ตอบสนองต่อแสงด้วย ต้องระวังอัมพฤกตามระบบต่างๆ ส่วนโด้สการรักษา คุณต้องไปตรวจให้ชัวร์ก่อนว่ามันเป็นอะไรแน่ ขี้เรื้อน? รา? ยีส?
  • ivomec เป็นยาช่วยด้านไหนคับ คุ้นๆชื่อยา งงกับชื่อยา ivermex ฉีดกันพยาธิหนอนหัวใจ ใช่ชื่อเดียวกันไหมคับ
  • Capturebull :063:

folk ผมว่าน่าจะเรียกรวมๆ ว่าเป็นยาฆ่าปรสิตนะครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณและวิธีการใช้ด้วย (ในปศุสัตว์ใช้ฉีดหมูหรือวัว ควาย)

:o034:
  • ขอโทษคับ คุณอาบน้ำกี่ครั้งคับ เเล้วใช้สบู่หรือเเชมพูคับ
  • ลองใช้ยาม่วงทาหรือยังคับที่ผิวหนัง เคยลองกับพิทเเถวบ้านอาการเหมือนกันเลย มีผื่นขึ้นทั้งตัว กินยาแก้อักเสบ เเดง-ดำ มันก็ยุบนะ ลองๆๆหน่อย คิดว่าน่าจะได้คับ เอาใจช่วยคับ หายไวๆคับผม
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_7217.JPG 152K
  • เรื่องIVOMECผมไม่รู้ แต่ขอตอบเรื่องเรื้อนเปียกนะครับ
    ที่บ้านก็มีเคยเป็นอยู่ตัวนึง มันจะเริ่มขึ้นที่ตาก่อน แล้วจะค่อนๆลามไปหน้า ลงอก ลงขา
    ผมใช้ dectomax ตัวนี้ จะไม่แสบ ฉีด1 cc ต่อ น้ำหนักตัว 10 กิโล ฉีด อาทิตย์เว้นอาทิตย์
    แล้วก้เรื่องที่อยู่มัน ก็อย่างที่พี่มุบอก อย่าให้ชื้น ของผม 3 เข็มหาย แนะนำให้ใช้มาหลายตัวแล้วครับ
    หายแบบไม่มีกลับมาเป็นอีกเลยครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    230173.jpg 80K
  • ของผมหาหมอสามครั้งไม่หาย เสียเงินไปหลายพัน แต่เราก็ให้ยาไม่ตรงเวลาบ้าง ไม่ครบจำนวนครั้งบ้างบางวัน เลยตัดสินใจลองใช้ น้ำยา em ดู ใช้เวลาประมาณ 20 วันได้ขนตอนนี้เต็มเลย แผลหายหมดเลย แต่อย่าให้เข้าตานะถ้าแรงๆตาบอดได้เพราะเพื่อนที่เขาเคยลองกับหมาหลังอาน เขาบอกเขาไม่รู้ว่าทำไมตาบอด อยู่ๆหมาเขาตาบอด เขานึกได้ว่าเขาเคยใช้ยา em ราด โดยที่ไม่ทราบว่าโดนจุดใดบ้าง แต่ของผม ใช้ ยา em แบบผสมน้ำบ้างๆ อาบน้ำก่อนพอเปียกชุมตัวแล้วก็ใช้ em ราดตามตัวให้ตลอดตัว ส่วนที่หัวใช้สำลีจุ่มแล้วทาบ้างๆ อาทิตย์ละสองครั้งหายเรียบร้อยเลย ย่อมรับว่าดีมากๆ
  • ไอเวอร์เมคติน มีผลข้างเคียงกับระบบประสาท ของสุนัข หากให้เกินในปริมาณที่กำหนด อาจทำให้สุนัขมีอาการง่วงซึม เบื่ออาหาร น้ำลายไหล มึนงง เป็นไปได้แนะนำให้ปรึกษาสัตวแพทย์ผู้เชี่ยวชาญดีกว่าครับ อย่าเก๋า อย่าเก่ง เรื่องยา และเคมี เป็นของอันตราย ไปพบสัตวแพทย์แพงกว่าแต่ปลอดภัยครับ หรืออย่างน้อยๆ ก็ปรึกษาสัตวแพทย์ก่อนใช้ยา
    สาเหตุหลักของโรคผิวหนังในสุนัข มาจาก 3 ปัจจัยหลักๆ
    1. ความเครียด ซึ่งไม่สามารถบอกได้ว่าความเครียดของแต่ละตัวเกิดจากปัจจัยไหน เช่น ถูกขังกรงตลอดทั้งวัน ได้รับอาหารคุณภาพต่ำ ทำให้การดูดซึมหรือการย่อยอาหารไม่ดีเท่าที่ควร อาการที่เปลี่ยนแปลงกระทันหัน เป็นต้น
    2. พันธุกรรม ลักษณะของการคัดพันธุ์ที่ด้อย ของพ่อแม่พันธุ์ ที่มีอาการของโรคผิวหนังก็เป็นปัจจัยเสี่ยงสูง พบได้บ่อยในสุนัขสายพันธ์ุดัดแปลง เช่น พิทบูล บูลด๊อก บูลเทอเรีย เป็็นต้น
    3. สิ่งแวดล้อม สุขลักษณะของที่พักอาศัย ที่เปียกชื้น หมักหมม อากาศถ่ายเทไม่สะดวก มีผลทำให้เกิด การเจริญเติบโตของเชื้อ ยีสท์ และ รา ซึ่งเป็นสาเหตุของอาการคัน และลุกลามจากการติดเชื้อ เพราะเกา เป็นแผล

หากต้องการไม่ให้ปัญหาของอาการโรคผิวหนังเกิดขึ้นซ้ำซาก จำเป็นต้องมีการแก้ปัญหาจากสาเหตุของโรคที่แท้จริง เพราะการรักษาด้วยยาเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น!!
  • dogfunpark//the_Door//rutlovepit//Capturebull//folk//Aek_ES_BKK//somkiat8201//
    BullCollector //
    ขอบคุณที่ให้ความรู้เเละเเชร์ประสบการณ์ เดี๋ยวผมว่าจะเปลี่ยนหมอ เเละลองให้เขาขูดผิวหนังดู ว่ามันเกิดจากอะไรเเน