ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สายกัดต้องการผู้อุปการะ
  • มีสุนัขสายกัด สีแดงจมูกแดง อายุหนึ่งปี ต้องการหาผู้อุปการะครับ

สาเหตุ เนื่องจากมันสตาร์ท แล้วทำร้ายสมาชิกตัวอื่นในบ้าน
    เจ้าของไปแยกแล้วโดนลูกหลง จึงต้องการหาผู้อุปการะโดยด่วน

หากไม่มีผู้ใดมีคุณสมบัติเหมาะสม สุนัขตัวนี้ จะต้องโดนฉีดยาให้หลับครับ

ใครสนใจแจ้งความจำนงค์ และบอกเหตุผลด้วยว่า ทำไมคุณคือผู้ที่เหมาะสมที่จะดูแลสุนัขตัวนี้

ขอบคุณครับ
  • ช่วงน้ว่าง หร๋อครับคุณมาร์ค
    ต้องมาหาบ้านให้สายกัดอีก
    อนาคต สงสัยอาจมีคนฝากให้หาบ้านอีกหลายตัว

เอ้ามาเร็วเข้า พี่ น้อง ครับ
    การตัดสิน ขึ้นอยู่ กับ ปรมจารย์มาร์ค มาเฟีย เป็นหลัก ห้ามอุทรณ์
  • เหตุเกิดเมื่อเช้า มีคนโทรไปแจ้งสถานสงเคราะห์ให้มาจับพิทบูล กัดเจ้าของ

และก็มีคุณธารณี ซึ่งเป็นนักสังคมสงเคราะห์สัตว์ โทรมาหาผม เขาเห็นว่าเราเป็นชมรม มีสมาชิกเยอะ เขาอยากให้หาคนที่มีความสามารถนำไปอุปการะหน่อย เพราะคุณหมอที่ดูแลสถานสงเคราะห์ คงดูแลไม่ไหว ที่สถานสงเคราะห์มีอยู่แล้วเป็นพันตัว หากหาคนดูแลไม่ได้ ก็ต้องฉีดยาให้หลับครับ

ผมก็เลยขอเบอร์เจ้าของเขามา และโทรไปสอบถามว่าเกิดอะไรขึ้น เขาบอกว่า มีคนให้หมาอีกที เป็นหมาเหลือเลือก ก็เลี้ยงมาเรื่อยๆ ฉลาด แสนรู้ ให้คาบของวิ่งนำหน้าเข้าบ้านได้ด้วย แต่เมื่อวาน มันกัดกันเอง เจ้าของเข้าไปแยก เลยโดนลูกหลง แต่พอเขาเรียกชื่อ มันก็หมอบ ผมดูแล้ว หมามันไม่ได้บ้า แต่กำลังจี๊ดและสตาร์ทแล้ว เป็นลักษณะเฉพาะตัวของสายกัด

คนดูแลเป็นคุณแม่อายุ มากแล้ว ลูกสาวเกรงว่าจะเกิดอันตราย จึงต้องป้องกันไว้ก่อน
  • ตอนนี้เห็นหมาไม่ได้เลย จี๊ดสุด ๆ
    คนที่ไม่รู้จักพิทบูล เจออาการแบบนี้ บวกกับฟังข่าวที่นครสวรรค์ไปด้วย เป็นใครก็ต้องปอดละครับ
  • ผิดที่คนเลี้ยงแต่แรกแล้ว

ไม่อยากให้กัด ทำไมไม่เลียงตัวเดียว
    ผมเห็นตามสื่อ ตามposter เป็นรูปหมาpitbull ถ่ายรูป คู่กับแมว กับลูกเจี๊ยบ กับหมาพันธุ์อื่น ไม่ก็กับ Pitbull ด้วยกันเอง
    ผมเข้าใจว่าพยายามจะสื่ออะไร "Pitbull ไม่น่ากลัวอย่างที่เป็นข่าวนะ ,มัน beautiful and gentle warrior นะ"

ในความเห็นผมคิดว่า..ผลเสียก็คือ ทำให้ผู้ที่ไม่มีความรู้กับสุนัขพันธุ์นี้ และขาดประสบการณ์ วางใจกับมันมากเกินไป
    "หมาผมไม่ดุ หมาผมติ๊งต๊อง" คำเหล่านี้อาจผ่านหูผ่านตา ท่านๆ มาบ้าง
    หมามันกัดทุกตัวแหละครับ (โอ้!!! พระเจ้าให้ตายเถอะ jesus christ)
    แต่จะกัดวันไหน เวลาไหน อารมณ์ไหน นั่นไว้ว่ากันอีกเรื่องนึง

pitbull กัดเป็นธรรมชาติของเค้า
    แต่ pitbull ต้องมาถูกฉีดยาให้หลับ เป็นความผิดของใคร...ใครเป็นผู้กำหนด
    sad (เเสรดดด..เรื่องมันเศร้า)
    ต้องมาเป็นธุระ,ภาระ ให้ คุณมาร์ค,ให้คนอื่น
    อย่างว่าสังคมมันก็ต้องช่วยกัน

นี่เป็นเพียงแค่ความคิดของผม อาจเห็นไม่ตรงกับใคร แต่ลึกๆก็คิดว่า...อาจจะมีใครคิดคล้ายๆกัน
    ห้ามเกลียด แต่ ด่าได้ และจะไม่โต้ตอบ เพราะคุณแม่ขอร้องง้องง้องง้อง

ผี...ตุ๊ด
  • พิทบูล ดุ แต่ควบคุมได้ครับ

ใครที่คิดว่า สามารถดูแลเขาได้ ลองติดต่อดูนะครับ ผมให้เบอร์ไว้ตรงนี้เลยหากชักช้าอาจจะไม่ทันการณ์
    วันนี้ผมจำเป็นต้องไปแล้ว ติดธุระครับ

คุณธาริณี นักสังเคราะห์สัตว์ 089 669 1690 ที่เป็นผู้แจ้งข่าว
  • นี่ล่ะครับผลของการไม่ศึกษาบอกตรงๆเห็นแล้วละเหี่ยใจจริงๆ พิทบูลนึกว่าเป็น ปอม ชิวาว่ามั้งโคตรเซ็งเลยเราจะมีวิธี จัดการยังไงกับบุคคลเหล่านี้ดี กำจัดหมามันคือปลายเหตุครับ ต้นเหตุอยู่ที่ตรงไหนช่วยกันหน่อย
  • พี่มาร์คะ....ถ้าพี่เค้าเป็นนักสงเคราะห์สัตว์
    แล้วทำไมต้องทำให้มันหลับด้วยคะ...หนูไม่เข้าใจ
    สงเคราะห์สัตว์เค้าไม่ได้มีที่สำหรับสัตว์ที่จะสงเคราะห์โดยเฉพาะหรอคะ....หรือเค้าทำหน้าที่หาบ้านให้สัตว์เฉยๆ
    ถ้าไม่มีใครอุปการะ ...ก็ฉีดยาให้หลับ..หรอคะ
    อันนี้หนูสงสัยจริงๆค่ะ....ไม่อยากให้มันหลับแต่ก็ไม่มีคุณสมบัติดีพอที่จะเอามาเลี้ยงได้ (มีอยู่สองแล้วค่ะ)
    หนูกลัวมันได้หลับอ่ะ....จะมีใครอุปการะมั้ย...เค้ายื่นคำขาดว่าจะฉีดยาเมือ่ไหร่..ให้โอกาสหมาหน่อยสิคะ
    ....ตอบหนูที...
  • :o014: น่าเศร้า ทำอะไรไม่ใด้เลย จะลองถามพี่ชายดูครับ ว่าเค้าต้องการ พิทบูลหมาโตใหม
  • เขาก็พยายามช่วย เขาช่วยสงเคราะห์สัตว์ในนามส่วนตัว ไม่ใช่หน่วยงานราชการครับ
    เขาทราบข่าว เขารีบก็มาบอก เพราะว่าสถานที่ปัจจุบัน ที่เป็นของทางการมันจำกัด และก็มีหมาอยู่ในการดูแลอยู่แล้วเป็นพันตัว
    และปัญหาของพิทบูลคือ มันอยู่รวมกับใครไม่ได้ หากจำเป็น คุณหมอที่ดูแลศูนย์เขาคงไม่มีทางเลี่ยงครับ

ผมมีข้อมูลคร่าวๆ ว่าหมาตัวนี้ฉลาด แต่ว่าหลังจากมันสตาร์ท มันจี๊ดมาก เห็นหมาอื่นแล้วคลั่ง เจ้าของจึงกลัว

ผมก็ภาวนาให้มีใคร ที่รักหมาพิทบูลจริงๆ และสามารถดูแลพิทบูลได้ ไปรับเขามาอุปการะไว้ครับ

หากไม่มี ผมว่าการฉีดยาให้หลับคงเป็นทางเลือกสุดท้ายที่ดีที่สุด ดีกว่าปล่อยเขาไปอยู่กับคนที่ไม่รู้จักพิทบูล มันจะเสียหายไปกันใหญ่

มันถึงเวลาแล้ว ที่พวกเราต้องช่วยกันรณรงค์ ให้พิทบูลเลี้ยงกันอยู่ในวงจำกัด และมันเป็นหน้าที่ของคนรักพิทบูลจริงๆ ทุกคน
    ใครคิดจะเป็นบรีดเดอร์ ต้องพิจารณาศักยภาพตัวเองด้วยว่า ถึงหรือไม่ อย่าคิดเพาะออกมาเพียงเพื่อขอค่าอาหารคืนอีกเลย

จากนี้ไป ใครที่คิดจะเพาะพันธ์พิทบูลออกมา กล้าเพาะก็ต้องกล้ารับผิดชอบ โดยการเลี้ยงไว้เองกรณีขายไม่หมด
  • เรียนทุกท่านเพื่อทราบ

ผมได้รับแจ้งมาว่า
    สุนัขชื่อ คาร์ฟู ได้จากพวกเราไปแล้วอย่างสงบ เมื่อคืนนี้
    ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความสนใจ

คุณ มาร์ค (ฝากลงประชาสัมพันธ์แทน)
  • โอ้ย ทำมัยเร็วจังเลย ไม่ถึง 24.ชม

แล้ว ก็ แล้วไป

ชาติหน้า คาร์ฟู เอง ไปเกิด ที่ดีๆ
    สู่สุขติ เถอะ เพื่อน ร่วมโลก
  • ขอบคุณๆธาริณี ที่ส่งข่าวกลับมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม โชคดีเป็นของเรา
  • เศร้าอีกแล้ว.........
  • :022: รู้สึกแย่จังเลยครับ
  • สันดอนขุดง่าย สันดาลขุดยาก สำหรับพวกเลี้ยงตามกระแส และพวก ผลิตลูกขายอย่างเดียว มันน่าจะมี กม. ให้คนเลี้ยงพิท ไปสอบใบอนุญาติเลี้ยง ใครจะเพาะสอบอนุญาตเพาะ มันอันตรายพอๆกะขับรถเลยนะ น่าจะมี เสียดายหมามันอาจจะเกิดมาเป็นตำนานก็ได้ ต้อง มาตายเพราะ ได้ นาย.... และเกิดมาจาก บรีดเดอร์..... แย่
  • สัดเอ้ยยยยยย แค้นชิบบบบบบ
  • เอิ๊กๆ
    ไฟล์แนบ
    4.gif 40K
  • ทำไมไม่รออีกซักสักพักละค่ะอาจมีคนที่ต้องการ คาร์ฟก็ได้
    เร็วเกินไปข่าวยังกระจายไปไม่ทั่วเลย
    เสียใจจังค่ะ......
    โชคดีนะคาร์ฟ.....
  • ไปสู่สขุคติ...หมาน้อย

(ทำไมให้เวลามันน้อยจัง)

ตอนที่เอามานอนกำลังจะฉีดยา......มันจะรู้มั้ยว่าจะไม่ได้ตื่นอีก

โลกโหดร้าย.......ถึงจะไม่ตายอย่างทารุณ....ก็เรียกว่าโหดร้ายอยู่ดี

สงสารมันมากๆ....!!!!! *----------* ไม่ยุติธรรมกับหมาไม่มีทางสู้.....เก่งแค่ไหนก็สู้คนใจร้ายไม่ได้อยู่ดี
  • มีคนโทรไปสอบถามพอสมควร แต่คุณธาริณี ได้รับแจ้งจากคุณหมอว่า คาร์ฟู หลับไปแล้วตั้งแต่เมื่อคืน คุณหมอบอกว่าตืนมาตอนเช้าเจ้าคาร์ฟูก็จากไปแล้ว

สาเหตุ ที่ผมจำเป็นต้องเดา
    1. คาร์ฟูป่วย และตายจริงๆ ตอนนี้กำลังส่งหัวคาร์ฟูไปตรวจว่าบ้าหรือเปล่า เนื่องจากคาร์ฟู ไม่ได้ฉีดยากันพิษสุนัขบ้า ฉะนั้น คนที่เกี่ยวข้องก็ต้องเตรียมตัวหากคาร์ฟูบ้า
    2. คาร์ฟู อาละวาด ทำร้าย สมาชิกตัวอื่น คุณหมอจึงจำเป็นต้อง ฉีดยาให้เขาหลับไปอย่างสงบ และบอกว่าคาร์ฟูป่วยตายไปแล้ว

ก็ขอให้เก็บเหตุการณ์นี้ไว้เป็นอุทาหรณ์ พิทบูล ไม่ใช่หมาที่จะเพาะออกมามากๆ เพราะมันเป็นหมาที่อยู่ร่วมกับใครลำบาก
    พันธ์อื่นเลี้ยงเป็นฝูงก็ไม่เป็นไร แต่พิทบูลทำแบบนั้นไม่ได้

การเพาะหมาขายไม่ผิดกฏหมาย ทุกคนทำได้
    แต่การทำธุรกิจอย่างรับผิดชอบต่อสังคมเป็นเรื่องที่น่ายกย่อง
    ผมคงพูดไม่ได้ ว่าต้องทำตัวกันอย่างไร
    ทุกคนมีความคิด ทุกคนมีสติปัญญา สามารถแยกแยะเองได้ว่า อะไรควร อะไรไม่ควร

และพิทบูล มันเหมาะสำหรับยอดคนเท่านั้น
  • บางที ไอ้คนที่อยากเป็นยอดคน ก็แห่กันไปซื้อเต็มไปหมดหนะสิครับ
    ปัญหาส่วนมากเลยผมคิดว่าเกิดจาก ... เจ้าของรับมือกับความแรงของ pitbull ไม่ไหว (ปอดแหก?)
    เพราะฉนั้นพอถึงตอนนั้น ทำไงกับหมาดีหละ
    ขาดสติ
    ปล่อย (ออกไปทำร้ายหมาคนอื่น หมาข้างถนน จนถูกเค้าตีตายหรือถูกวางยา )
    ยกให้คนอื่น(คนอื่นนี่ บางที่ก็ไม่เคยรู้จัก pitbull มาก่อนเลย เห็นมันมีชื่อเป็นพันธุ์ฝรั่ง เอาเอาไว้ก่อน)
    ฉีดยา (ไม่เจ็บ แต่ไม่ยุติธรรม)

ผมว่า มันไม่แฟร์กับ pitbull ที่จะต้องมาโดนอะไรแบบนี้ และกับหมาพันธุ์อื่นที่ต้องมาถูกเจ้า pitbull ทำร้าย กัดจนตาย ไม่ก็พิการ
    ก็เพราะ ยังมีเจ้าของพันธุ์นี้อยู่เต็มไปหมด กำจัดยังไงก็ไม่หมดซะที
    น่าจะจัดตั้งสมาคม "เพื่อ pitbull" ขึ้นมาต่อสู้กับเจ้าของที่ขาดความรับผิดชอบพวกนี้นะครับ
    หรือว่ามีกันแล้ว ก็ ไม่ทราบ
    ความจริงแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า บางที่ก็น่าจะหันกลับมา เลี้ยงกันเฉพาะกลุ่มเล็กๆเหมือนแต่ก่อน ก็น่าก็เป็นทางออกที่ดีที่สุด

เมื่อถึงทางตัน หาทางออกไม่ได้ ก็ออกมันทางเข้านั่นแหละ
    เห็นด้วยไหมครับ คุณมาร์ค

๑ เสียงเล็กๆ เพื่อ PITBULL และ ทุกชีวิต
    ผี...ตุ๊ด