ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาหนูจะโดนเก็บ ใครก็ได้ช่วยที TT'
  • เรื่องของเรื่อง มีอยู่ว่า .. .

หมาของหนู ชื่อ นาร์เนีย เป็น พิตบูล พันธ์ผสม ตัวเมีย มีคนให้มา ตั้งแต่มันยังไม่ลืมตา เลี้ยงมาเรื่อยๆ จนปัจจุบัน อายุได้ 1 ปี 3 เดือน

นาร์เนีย หนูเลี้ยงมาแบบอิสระ ตื่นเช้า นาร์เนีย จะไปวิ่งเล่นที่ทุ่งนา และก็ลงเล่นน้ำ ที่บ่อปลา แบบนี้ทุกวัน คนในหมู่บ้านแถวนั้น จะรู้จักนาร์เนียหมด

จนมีอยู่วันนึง มีเด็กฝาแฝด ผู้ชาย อายุไม่น่าเกิน 10 ขวบ เค้ามาเล่นแถวทุ่งนา และบ่อปลา ที่นาร์เนียมันเล่น
    เค้าจะมาเล่นเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ และไอเด็กแฝดคนพี่ก็ชอบ ไปแกล้งมัน ทีแรกเอาลูกหิน กะ หนังสติ๊ก ไปยิงมัน
    พักหลังนี้ เอาปืนอัดลมไปยิงมัน
    หนูไม่รู้มันจำได้ไงว่าใครทำ เด็กก็เดินมาเล่นกัน 10 กว่าคน
    นาร์เนีย ไล่ดม ทีละคน และก็เลือกกัดคนที่ เอาปืนไปยิงมันอยู่คนเดียว แต่ยังไม่ได้กัดนะคะ แค่งับไว้ แต่คราวนี้ที่โชคดี แม่หนูอยู่ห้ามไว้ทัน
    เพราะ นาร์เนียยังไม่เคยกัดใคร หรือยังไม่เคยได้กลิ่นเลือดก็ไม่รู้อ่ะคะ

แม่เราก็ไปดุ นาร์เนีย มันก็งอล ข้าวปลาไม่กิน (ไปดุว่า จะมีคนมาฆ่ามัน จะโดนฉีดยาแล้วนะ) มันซึมเลย ไม่กล้าเดินไปไหน

พ่อของเด็กก็เป็นตำรวจ เหมือนเค้าจะไม่ยอมให้เลี้ยงแล้ว
    เค้าจะให้ หมอในหมู่บ้านมาฉีดยาให้มันตาย
    ทำใจไม่ได้เลย แม่เสียใจมากๆ ไม่เคยเลี้ยง แบบขังกรง หรือ ล่าม ไว้เลย กลัววันไหนมันหลุดไปได้จะเป็นบ้า อาจจะเลวร้ายกว่าเดิม

ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ เค้ามีเวลาให้หนู หาวิธีจัดการไม่เกินอาทิตย์นี้แล้ว จะทำยังไงดี ไม่อยากให้มันตายเลยย

โอ๊ยย เล่ามาซะยาว

ตอนแรก โทหาพวกพี่ทหาร ที่รับฝึกสุนัข เค้าบอกพันธ์นี้ฝึกยาก เลยไม่รู้จะทำยังไงแล้วอ่่ะ

พี่ๆที่มีประสบการณ์ ช่วยบอกหนูที

• เคสแบบนี้รอให้พี่ๆในเวปเค้าแนะนำดีกว่าครับ ลำบากตรงที่เป็นพันธ์ผสมพิทบูลนี่แหละครับ ถ้าพิทบูลร้อยเกิดเหตุแบบนี้เชื่อว่ามีหลายๆคนยื่นมือเข้ารับอาสานำไปเลี้ยงครับ (ไม่ได้รังเกียจพันธ์ผสมนะครับแต่ถ้าผสมแล้วกลัวนิสัยของสายพันธ์อื่นในตัวจะไปกัดคนครับ) ว่าแต่ใครเป็นคนนำลูกหมาตัวนี้มาให้ครับ
  • ทุ่งนา ตรงนั้นเป็นที่ของใครครับ
    ล่ามโซ่ หรือ ขังกรงเลย
    ไม่ต้องกลัวว่ามันจะดุ ปล่อยเป็นเวลา จูงไปเดินเล่นบ้าง
    เป็นผม ผมไม่ยอมให้ใครมายุ่งกับหมาผมหรอก ต้องตายกันไปข้าง ถ้าหมาผมไม่ผิด
    หมาเราผิดที่ปล่อยอิสระ แต่เด็กก็ผิด น่าจะโดนพ่อแม่สั่งสอนบ้าง
    เอาใจช่วยให้หาทางออกได้ครับ
    เพราะเด็กแถวบ้านก็ชอบมาแหย่ แต่หมาผมอยู่ในรั้ว
  • ง่ายๆอย่าปล่อยอิสระ เปลี่ยนเเป็นล่ามโซ่หรือจูงเดินเล่นแทน ถ้าปล่อยอีกระวังโดนเขาวางยาเบื่อน่ะ
    ถ้าเราเลี้ยงหมาอย่างมีความรับผิดชอบ...เขามีสิทธิอะไรมากำจัดหมาเรา
  • ญาติเอามาให้ค่ะ
  • ลองไปขอโทษพ่อของเด็ก แล้วรับรองเค้าว่าจะไม่ให้เกิดปัญหานี้ครั้งที่สอง ดีไหมครับ จากนั้นเวลาปล่อยก็ดูว่าไม่มีคนจริงๆ ถ้ามีคนก็ให้อยู่ในสายจูงไว้ครับ
  • เขากลัวไปกัดลูกเขาตาย แม่ก็บอกเด็กแล้ว ว่าอย่าไปยิงมัน ไอเด็กก็ไม่เชื่อ ยิงจนหู หมาหนูเจ็บ
    ที่ของป้าหนูค่ะ นาร์เนียไปเล่นทุกวัน เล่นก่อนเด็กๆแถวนั้นจะมาเล่นอีก -..-
  • พ่อของเด็ก มีสิทธิ อะไร มาสั่งให้เรา เลี้ยงได้ หรือไม่ได้
    ควรไปสั่งลูกตัวเอง อย่าให้มายุ่งกับหมามากกว่า
    ส่วนเราควร ทำให้เค้าเห็นว่า เรามีความรับผิดชอบพอ
    ด้วยการล่ามไว้ปล่อยโซ่ ยาวๆ หน่อย ไว้ใต้ต้นไม้ ให้หมาได้เดิน ไปๆมาๆได้ หรือ ขังกรง
    ปล่อยเป็นเวลา ด้วยการพาจูง เดินเล่นไป รอบๆ ทุ่งนา ตอนเย็น ก็ได้ครับ น่าจะมีความสุขดี
  • ตอนเด็กๆ ซักประถมต้น ผมเคยไปช่วย เพื่อนบ้านขนของ ย้ายบ้าน
    โดนหมาบ้านเค้า กัดจมเขี้ยว เลย ทุกวันนี้ ที่ต้นขายังมีร อยู่ 4 รู
    พ่อ แม่ ผมไม่เห็นจะไปเอาเรื่องเค้าเลยซักนิด เพราะผมไม่รู้ว่ามันดุ เลยเดินผ่านใกล้มัน
    กรณีแบบนี้ น่าจะใกล้เคียงกัน
  • เห็นด้วยคับ ขอโทษ ล่ามโซ่ หรือ ขังกรง ทุกอย่างจบคับ
  • ขังเลยครับ แล้วก็เอาออกจากกรงมาล่ามบ้าง มันไม่เคยกัดใคร ผมว่ายังสอนได้อยู่นะครับอายุ1ปี3เดือน ไม่ต้องไปสงสารเมื่อเห็นมันถูกขังนะครับใจแข็งๆไว้ครับ
    แล้วค่อยๆฝึกสอนกันไปนะครับ หัวข้อหรือคลิป การฝึกการสอน ก็หาเรียนรู้ได้จากในเวปนี้ได้เลยครับ....
    (ถ้าเป็นผม ที่ของผม มาแก้ลงหมาผมแบบนี้ ผมหวดแน่นอนครับ)
    :-W
  • เหอะๆ ก็ล่ามไว้ครับ แต่เขาไม่มีสิทธมาตัดสินใจแทนเรา ว่าจะเลี้ยงได้ไม่ได้ อีกอย่าง ที่ ที่ลูกเขามาเล่น มันก็ไม่ใช่ที่ของเขา จากที่คุณเล่ามา มันคือที่ของป้าคุณ คุณบอกเขาเดินลุกล้ำมาใน ที่ของป้าคุณ
  • ใครเคยแกล้งมัน เคยทำร้ายมัน มันจะจำฝังใจครับ ระวังไว้ครับ เรื่องที่เขาจะมาฉีดยาไม่มีทางครับ หมาเราเขาจะมาทำมันก็เกินไป น่าจะตกลงกันได้นะครับ เอาใจช่วย
  • ไปหาผู้บังคับบันชาของพ่อเด็กพี่โรงพักเลยครับแล้วเล่าความจริงให้ฟังทั้งหมด ถามเขาดูว่าตำรวจมีสิทธิอะไร
    จะมาฆ้าหมาเรา ไม่ต้องกลัวมันครับ โชคดี >-)
  • ทุกอย่างเกิดจากตัวผู้เลี้ยงเองครับ
  • การเลี้ยงหมาทุกสายพันธ์ เราควบคุมดูแลให้อยู่ในบริเวณน่าจะเป็นวิธีการที่เหมาะสมที่สุดครับ
  • :o034: เลี้ยงแบบหั้ยอยู่ในสายตาเราตลอดคับ
  • ทุกอย่างล้วนมีทางออกเสมอ หากแต่เราต้องลงมือทำมันด้วยครับ อย่าเพียงแต่พูดว่าอันนั้นทำไม่ได้ อันนี้ทำไม่ได้ และก็จะต้องทำแต่แบบเดิมเท่านั้น :o034:
  • ถ้าอยากเลี้ยงต่อ อย่างแรกไปคุยกับพ่อเด็กและขอโทษให้เค้่าเห็นใจ ข้อ2เราต้องจำกันบริเวรปลอดภัยของคนอืนข้อ3เราต้องให้เค้าได้แล่นบ้างและต้องระวังไม่ให้เค้าไปกัดคนอื่นอีกครับ
  • ทางเลือกมีแต่คุณจะเอาตามใจคุณมันไม่ถูก คุณต้องเลือกระหว่าง ต้องกักขังควบคุมกับทำลาย ธรรมดาของพิทบูลก็ต้องมีโซ่ล่าม และกรงขัง จะมาเลี้ยงปล่อยมันก็ผิดอยู่แล้ว เป็นใคร ใครก็กลัวจะว่าเค้ากลัวเกินก็ไม่ได้ แต่ถ้าเค้าเข้ามาวุ่นวายในสิทธิที่ดินคุณแล้วบังคับคุณก็ไม่ถูก
  • นี่คือ ผลเสียของการไม่ศึกษาก่อนเลี้ยง รู้ว่า มีคนมาแกล้งมัน คุณก็ยังปล่อยให้มัน โดนแกล้งอีก ถ้ารู้ว่าเสาอาทิต เด็กจะมาเล่นคุณก็ขังไว้ เพราะ เขาเป็นคน และ ก็เป็นลูกตำรวจซะด้วย เราเลี้ยงหมาพันธ์ ที่คนอืนมองว่าดุร้าย เราไม่มี สิทอะไร ไปสู้กับเขาหรอกครับ สังคมทุกวันนี้ เขามองแบบนี้ ผมไม่ได้มาซ้ำ เติมครับ แต่้ในเมื่อมันเกิดขี้นมาแล้ว ผมอยากให้มันเป็นอุทาหาร

ผมเบื่อ เวลา คนเจอปัญหาแบบนี้แล้วมาโพส
    แล้วอยากถามว่า ตอนยังไม่เกิดปัญหาทำไมไม่้ คิดที่จะป้อง กัน
  • ทุกคนมีคำตอบให้แล้วอยู่ที่ว่าจะทำหรือไม่ทำ ขอเสริมหน่อยนึง
    อย่างแรกไปคุยกับพ่อแม่เขาขอโทษไปซะเด็กจะแกล้งมันหรือเปล่า มันจะกัดหรือยัง ชั่วโมงนี้ไม่เกี่ยวแล้วขอโทษเขาไปอุณหภูมิมันจะได้ลดลงแล้วค่อยเล่ารายละเอียดเรื่องราวให้ฟัง ไม่จำเป็นว่าเป็นพิตบูลเลือดแท้ เลือดผสม หมาทุกสายพันธุ์ การเลี้ยงต้องอยู่ในสายตาไม่ใช่แค่ป้องกันไม่ให้ไปทำร้ายคนอื่น แต่กันไม่ให้ใครมาทำอะไรเขาด้วย ตอนนี้คุณต้องจำกัดบริเวณให้เขาอยู่เป็นที่เป็นทางถ้าอยู่ในบริเวณบ้านของคุณใครก็เข้ามาทำอะไรมันไม่ได้
    หมายังไงมันก็เป็นหมาทำอะไรไปไม่มีใครมองว่ามันถูกยิ่งทำกับคนยังไงมันก็ผิดถึงเราที่เป็นเจ้าของจะรู้ว่าเรื่องราวมันเป็นยังไงแต่เจ้าทุกข์เขาไม่รับรู้กับเราด้วย อีกอย่างรู้ทั้งรู้ว่ามันโดนแกล้งก็ยังปล่อยให้มันโดนเรื่องแบบนี้จะเกิดก็ไม่แปลก
    เมื่อก่อนผมเฉยๆกับหมาที่เลี้ยงแบบปล่อย แต่ว่าตั้งแต่มาเลี้ยงเองรู้สึกรับไม่ค่อยได้จริงๆกับการเลี้ยงหมาแบบไทยๆที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้
    ขอให้โชคดีครับ
  • รวมๆนะครับล่ามโซ่ ขังกรง ปล่อยเป็นเวลาพาเดินเล่นในสายจูงไปเคลียกับผู้ปกครองเด็ก บอกผู้บังคับบัญชาเขาให้ทราบ ถ้าเขาจะมาฆ่าหมาเราอีกคราวนี้มันได้กราบศพหมาออกสื่ออีกเเน่ ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ
  • สิ่งที่น้องหมาทำมันไม่ถึงขั้นบาดเจ็บ เพียงแค่ตกใจและกลัว เราควรไปขอโทษเค้าแสดงความรับผิดชอบ
    โดยให้มีพยานเห็นในสิ่งที่เราทำด้วย โทษไม่ถึงกับต้องให้ตายหรอก พ่อของเด็กก็เป็นตำรวจต้องรู้กฎหมายอยู่แล้ว เวลาไปพูดใจเย็นๆ อย่ากล่าวว่าลูกเค้าผิด นิ่ง เก็บอาการกลัวไว้
    ถ้าเค้าไม่ยอมจะฟ้องดำเนินคดี ก็บอกเค้าไปว่า แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควร
    การป้องกัน ต่อไปเราต้องควบคุมน้องหมาเราอย่างใกล้ชิด
    ไม่ต้องกลัว สู้ ๆ :062:
  • จริงๆแล้วไม่ใช้ปัญหาใหญ่หรอก แค่เราจำกัดพื้นที่อย่าปล่อยเขาให้เที่ยวไปทั่ว ขังกรงหรือล่ามโซ่ยาวๆหน่อยใต้ถุนบ้านหรือใต้ต้นไม้ ให้อาหาร น้ำ ให้พร้อมไม่ใช้เรื่องแปลกหรอกพิทบูลล่ามนะ เป็นธรรมดาอยู่แล้ว แต่เราก็ต้องปล่อยเขาบ้าง วันที่เราว่างๆ แต่ให้อยู่ในสายตา หรือจูงเดินเล่นข้างๆบ้านบ้าง เขาเอาสิทธิ์ตรงไหนที่จะมากำจัดหมาเรา ถึงแม้จะเป็นตำรวจก็เถอะ ไม่ใช้จะตัดสินทำอะไรก็ได้ ของๆใครๆก็รัก ถ้าเขาทำ ก็ต้องแจ้งความดำเนินคดีกันแล้วละ ที่ลูกเขามาทำร้าย รังแกหมาเราทำไมเขาไม่กำจัดละ เราสามารถพูดได้นี่ แต่ตอนนี้เราต้องเพิ่มความระมัด ระวังหมาให้มากขึ้น เพราะเขาโตแล้วเริ่มเป็นวัยรุ่นมันจะไม่ค่อยกลัวใครแล้ว เกิดพลาดพลั้งกัดเขาเป็นเรื่องอีก แต่จำไว้ว่าไม่มีใครมาบังคับไม่ให้เราเลี้ยงได้หรอก สิทธิของเรา แต่ไม่ไปรบกวนสิทธิของผู้อื่นก็แล้วกัน
  • ลองคิดถึงใจเค้าใจเรากันดูครับ แล้วเราจะทราบทางออก

เหมือนเดือนก่อน ผมเห็นข้างบ้านเอาพิทบูลมาเลี้ยง ยังบ่นออกมา อะไรทำไมปล่อยพิทบูลเดินเพ่นพ่านแบบนี้หมาพันธ์นี้น่ากลัวจะตาย สักพักไอ้ bobo ของผมวิ่งผ่านหน้าผมไป ผมเลยเข้าใจสัจธรรมครับ ว่าต้องใจเขาใจเราและแล้วก็จับ bobo เข้าบ้านล่ามโซ่ซะ
  • ใจจริงไม่สนับสนุนให้เลี้ยงหมาแบบปล่อยนะครับ แต่เรื่องที่มีใครมาสั่งให้เลี้ยงหรือไม่ให้เลี้ยงนั้นยอมรับไม่ได้ครับ สิ่งที่ทำได้คือสำรวจข้อมูลก่อนครับว่า
    1.ที่บริเวณที่เกิดเหตุนั้นเป็นที่ของเราใช่หรือไม่
    2. เราได้ตักเตือนเด็กถึงการกระทำและผลของการกระทำใช่หรือไม่
    3. พร้อมที่จะสู้เพื่อพิทบูลของหนูใช่หรือไม่
    ถ้าหนูตอบว่าใช่ทุกข้อค่อยมาว่ากันอีกทีเนอะ
  • ที่จริงถ้าเด็กมาแหย่หมาเราในที่เราต้องทำแบบนี้ครับ ทำกับเด็กนะครับอย่าไปทำกับพ่อเด็ก เด๋วเป็นเรื่อง

• พอๆกันกับพวกเกรียนแถวๆบ้านผมครับ เดินผ่านหน้าบ้านทีไรเป็นต้องมาแหย่หมา
    ก็เลยคิดว่าซักจะลองปล่อยไปให้กัดให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย
  • เด็กแม่รงเชี่ย ก็เงี้ยแหละ หมาผมยังโดนแหย่เลย (ต้องกระทืบแมร่งทั้งพ่อทั้งลูกแหละ)
  • พี่ ๆ หมามันเล่นในเขตของพื้นที่บ้านพี่ ใช่ป่ะ ถ้าใช่ แล้วก็ไม่ได้ไปไกลเกินหว่าเขตบ้าน(ที่ดินของพี่อ่ะ) ฟ้องกลับแมร่งเลย