ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามหน่อยคับ
  • เพิ่งพาหมาไปตัดหู เมื่อวาน อาบน้ำให้ได้ไหมคับ ทำไงให้แผลหายเร็วอ๊คับ
  • ใจเย็นๆๆๆเชดตัวพอคับ :)>-
  • แล้วทำไงให้แผลหายเร็ว กี่อาทิตถึงหายดีคับ
  • ทำความสะอาดแผลให้ดีแล้วทาด้วยยาม่วงแผลแห้งดีคับ
  • 7วันตัดไหมแล้ววันสองวันก็หายคับ
  • -- ไม่น่าเกิน 1-2 อาทิตเดียวแผลก็แห้งนะคร๊าบ อย่าพยายามให้น้องหมาเกาที่บริเวรแผล
    ไม่อย่างงั้นจะเกิดอาการอักเสบของแผลได้ เดียวจะไปกันใหญ่ ดูอย่าให้เปียกก็พอ --
  • ขอบคุงครับ
  • ตัดที่ไหนหมอไม่ได้แนะนำเหรอค่ะ เบตาดีนก็พอน่ะ
  • ของลาเต้ก็ใส่เบตาดีนค่ะ แผลหายเร็วมาก อาทิตย์เดียวแผลก็แห้ง
  • หมั่นดูแลแผลด้วยนะค่ะ ว่าบวมหรืออักเสบไหมประมาณ วันที่ 2-3 ของการผ่าตัดเจ้าหมาจะคันแผลและเริ่มสะบัดหัว ถ้าเป็นไปได้ ช่วงเวลาที่อยู่กับเขาถอดลำโพงครอบหัวออกก่อน (ถ้ากรณีใส่อยู่นะค่ะ) แล้วคอยดุเวลาเขาจะเกาค่ะ ลดการเสียดสีที่ก่อให้เกิดการอักเสบของแผลค่ะ

ของที่บ้านเจอปัญหานี้ค่ะก็เลยบอกต่อ ตอนแรกหมอนัด 7 วันตัดไหม สรุปแล้วต้องรักษาหูอักเสบ ยาวไป อีกอาทิตย์เลยค่ะ ตอนนี้ตัดไหมเรียบร้อยแผลหายดีแล้วค่ะ ถ้าย้อนเวลาได้จะไม่ตัดเด็ดขาด
  • อยากให้หายเร็วขึ้นจริงๆนะ 4-5 วันไปตัดไหมเลย แผลจะสมานได้เร็วและจะหายเร็วกว่าครับ :033:
  • ขอบคุงครับ