ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เอาแล้วมึง..ศาลยกฟ้องรัฐมนูญ
  • บอกคำเดี๋ยวว่ารับไม่ได้
  • ศาลบอกว่า ไม่ได้ล้มรัฐธรรมนูญ ไม่ได้ล้มพระมหากษัตริ ผู้ร้องคิดไปเอง
  • เป็นแค่การคาดการ น้าาาาาาาน
  • ถ้ากดลงเครื่องคิดเลข 1+1 = 2 กดล้านครั้ง ผลลัพท์ก็เท่ากับสองเสมอ
    แต่คำตัดสินของศาลในประเทศสารขัณฑ์ เราไม่สามารถคาดเดาได้ครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ
    ขับรถชนคนตาย 9 ศพ ชดใช้ศพละ 30,000 หมื่น และไม่ติดคุก
    กับ ขาย ซีดีเก่าของตัวเอง โดนปรับ 200,000 ไม่มีเงินจ่านก็ติดคุกแทน
    เห็นผลต่างของสองเหตุการณ์นี้แล้ว ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี อะไรคือยุติธรรม อะไรคือไม่ยุติธรรม

อย่าคิดมาก อะไรก็เกิดขึ้นได้สำหรับประเทศนี้ครับ
  • เกมการเมือง
  • เส้นสายอิทธิพลช่อฉลโกงหน้าด้านๆบ้านเรามันเกินเยียวยา คงต้องมีสงครามประชาชนลุกขึ้นลงทัณฑ์นักการเมืองเลวๆพวกมีสีชั่วๆโน้นแหละ ประเทศไทยถึงจะก้าวไปข้างหน้าได้ซักที ทุกวันนี้มีแต่ถอยหลัง แต่นักการเมืองชั่วๆก็ฉลาดพอที่จะเลี้ยงฐานคะแนนเลี้ยงสุนัขไว้คอยเป็นเกาะกำบังเลือกมันเข้ามาอีกทุกสมัย เป็นแบบนี้ก็ท้อใจถ้าประชาชนเห็นแก่เงินๆๆๆๆๆๆๆๆที่ตัวเองได้รับโดยไม่ได้มองถึงความถูกต้อง โดยมีคำพูดที่ว่า ใครๆเขาก็ทำกัน สรุป เมืองไทยเมืองแห่งวิถีการเมืองอัปยศ
  • ผมก็ไม่เห็นว่าล้ม พระมหากษัตริตรงไหนเลยครับ.
    การที่คน2ฝ่ายทะเลาะกัน แล้วดึงพระมหากษัตริมาเกี่ยวข้อง
    แล้วหาเรื่องอีกฝ่ายว่าจะล้มกษัตริ เพื่อทำให้ตัวเองดูถูกต้อง ทำให้คนอื่นเห็นด้วยกับตัวเอง
    ทั้งๆที่อีกฝ่ายไม่ได้ทำอะไรที่แสดงให้เห็นว่าจะล้มกษัตริย์ แม่แต้น้อย. ผมเห็นแล้วผมสะเทือนใจ
    ผมอยากจะขอฝากอะไรไว้ซักนิด
    'ในหลวง ท่านอยู่สูงนัก ประชาชนรักท่านมาก อย่าดึงท่านมาเกี่ยวกับเรื่องนี้'

เอะอะก็ ล้มกษัตริย์. ผมละเบื่อ. ผมสงสารท่าน. ผมรักท่าน อย่าให้ท่านปวดหัวกับเรื่องแบบนี้เลย
  • ถ้ารัฐบาลไหนรัฐบาล หนึ่ง ได้รัปเลือกตั้งจาก. ประชาชน ย้ำประชาชน
    แล้วโดนแบบนี้ทุกที
    เลือก100ครั้งโดนล้ม100ครั้ง
    โดนหาเรื่อง100ครั้ง
    ทำอะไรก็ผิดหมด
    หาเสียงแล้วว่าขึ้นค่าแรง300 แต่ยังล่าช้า ประชาชนออกมาเดือนขบวนบ่นว่าหูดับตับไหม้ นักวิชาการ ออกมา ต้อว่าอย่างนั้นอย่างนี้
    ถึงเวลาขึ้นค่าแรง300นักวิชาการก็ด่าว่าโง่ ทำให้ของแพงเศรฐกิจ ตกต่ำ

น้ำท่วมด่าเขาว่าไม่รู้จักวางแผน
    ผมขอระบายหน่อย การวางแผนน้ำมันต้องวางแผนล่วง
    หน้าเป็นปีๆ เป็นฤดูๆ ก่อนหน้าจะน้ำท่วม ระฐบาลชุดปัจจุบัน เข้ามาเป็นได้ไม่นาน แล้วน้ำก็ท่วม คนต่อว่า ต้องลาออกอย่างนั้นต้องลาออกแบบนี้

แล้วรัฐบาลชุดก่อน(เลือกตั้งกันเอาเองไม่เกี่ยวกับประชาชน). เขาทำอะไรบ้าง เขาวางแผนเรื่องนี้มาก่อนไหม เป็นรัฐบาลอยู่เป็นปีก็น่าจะวางแผนเรื่องนี้บ้าง

ผมฝากนิดนึง คนอีสาร ทำนาปีละ1 ครั้ง หาเช้ากินค่ำ รอฝนตกถึงได้ทำนา.
    คนภาคกลาง ชลประทานดี ทำนาปีละ2ครั้ง รัฐจัดให้ทุกรูปแบบ
    คนอีสานทำนาแห้งแล้ง ปีไหน. แห้งแล้งก็ไม่ได้ทำ ได้แต่มาบ่นหน้า จอ โทรทัศว่า ปีนี้แห้งแล้งมาก แต่ต้องทำใจคะ แต่ก็อยากให้รัฐมาช่วย

แต่คนกรุงเทพ(บางคน)ไม่พอใจอะไรนิดหน่อยออกมาต่อว่าเป็นฟืนเป็นไฟ แต่ก็ไม่ผิดครับเป็นสิท ของคนๆนั้น

คนภาคกลางเวลาทำนา แล้ว น้ำท่วมข้าวหรืออะไร ที่เสียหายทั้งๆที่ไม่ได้เป็นความผิดของใครย รัฐบาลช่วยตลอด.
    ผมอยากให้เปรียบเทียบดูครับ. คนอีสาน ไม่เคยไม่รักพระเจ้าอยู่หัว คนอีสานรักพระเจ้าอยู่หัว เวลาแห้งแล้งก็มี ฝนหลวง มาช่วย
    ท่านดีมาก ไม่มีใครเกลียดพระเจ้าอยู่หัว
    คนอีสานได้รับความคุ้มครองน้อยกว่าคนภาคกลางซะอีก แต่คนอีสานก็ไม่เคย เรียกร้องอะไรมากมายมากกว่าคนภาคกลางเลย

• ผมขอโทษด้วยนะครับที่ความเห็นของผม ต่างบ้าง. แต่ผมพูดออกมาตรงๆ
    ไม่ได้ตามคนอื่น
    ต่างแต่ไม่แตกแยกครับ
  • ที่เห็นก็มี2สี มันก็เลวทั้ง2ละครับ แย่งกันเป็น อยากแดกเงินทุกคน.
    ไม่รู้เหมือนกันว่ารัฐบาลไหน มาเป็น ประชาชนทั้งประเทศถึงพอใจ
    ชาตินี้คงหาไม่ได้
  • เจ้าของกระทู้ไปศึกษาให้ดีๆก่อนเอามาโพสนะครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นมาโชว์ความโง่ไปซะ
  • แม้แต่การร่างรัญธรรมนูญก็ยังไม่ทันเกิดขึ้น สสรก็ยังไม่ทันเกิด แล้วคุณไปเอาตรงไหนมาที่บอกว่า ล้มล้างหรอเปลี่ยนแปลงการปรกครอง หรือไปล้มล้างพระมหากษัติริย์ ไหนเจ้าของกระทู้ไปเอามาให้ดูทีซิครับ ผมก็อยากเห็นเหมือนกัน....หรือไอ้ที่พูดๆมาไปฟังเค้ามาโดยไม่ศึกษา
  • ขอพัฒนาความรู้ให้เจ้าของกระทู้หน่อยครับ

1 ลงมติเพื่อถามประชาชนว่าจะแก้ทั้งฉบับหรือแก้เฉพาะมาตรา
    2 ลงมติเพื่อถามประชาชนอีกว่าจะรับหรือไม่รับรัฐธรรมนูญฉบับนี้หรือไม่

การทำประชามติแต่ละครั้งใช้เงินงบประมาณครั้งละ 2000 ล้านบาท ทำสองครั้งก็ 4000 ล้านบาท ทางรัฐบาลจึงเห็นว่ามันเป็นการเปลืองงบประมาณโดยใช่เหตุ จึงเลือกเอาวิธีใช้ สสร มาเป็นตัวแทนร่างรัฐธรรมนูญแล้วพอร่างเสร็จจึงค่อยทำการลงประชามติ ว่าจะรับหรือไม่รับรัฐธรรมนูญฉบับบใหม่ ท่าไม่ชอบก็ไม่ต้องรับ ไม่ใช่ว่าจะไม่ได้ทำประชามติเสียเลยที่ไหน
  • การเลี้ยงพิทหรือแม้แต่สุนัขคือเราต้องให้อาหารเลี้ยงดูเอาใจใส่เพื่อให้สนัขตัวนั้นๆรู้ว่าเราน่ะคือเจ้านายของมันเพื่อที่จะควบคุมมันได้ เราก็จะได้สุนัขรับใช้ที่ซื่อสัตย์เสมอ

ลืมให้ความคิดเห็นตามหัวข้อกระทู้ นักการเมืองจะข้างไหนก็เลวกันหมดแหละครับไม่งั้นบ้านเราก็เจริญไปมากกว่านี้แล้ว
  • ถึงคุณwarapron
    รัฐธรรมนูญ ไม่ใช่ รัญธรรมนูญ ปกครอง ไม่ใช่ ปรกครอง กษัตริย์ ไม่ใช่ กษัติริย์ ถ้าไม่ชอบ ไม่ใช่ ท่าไม่ชอบ
  • -ss โครตเซ๊งเบื่อการเมือง o->
  • สงสารแต่ในหลวงเส้นพระโลหิตในสมองแตกพวกนี้มีแต่สร้างปัญหา เหี้ยเอ้ย......ขอโทษที่หยาบคายไม่ไหวจริงๆ
  • อย่าเอาการเมืองมาคุยกันเลยครับ ต่างคนต่างความคิดไม่มีผิดไม่มีถูก จะทะเลาะกันป่าวๆ เสียหมา ^ ^ ^:)^
  • ความเห็นที่ต่างกันครับและต่างสีกัน ขอแค่ไม่ทำผิด ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็พอ แต่มีอยู่สี่งหนึ่งที่เราชอบและรักในสิ่งเดียวกันคือพิทบูลฯ
  • รักในสิ่งเดีนวกันimage
    ไฟล์แนบ
    เลอร์31.JPG 35K
  • ถึง sinecrop ขอโทษด้วยจิงๆ ความเห็นส่วนตัวของผมผมเข้าใจครับว่าการใช้ภาษาที่ถูกต้องเป็นเรื่องที่ดี.
    แต่ที่เขาพิมแบบนั้น ไม่ใช่ว่าเขาไม่รู้ มันเป็นการสื่อให้เข้าใจ เหมือนกับเราสนทนากับเพื่อนในinternetมันก็ไม่ได้จำเป็นอะไรมากมาย. เพราะคำที่เราพิมลงไป เราไม่ได้ใช้เป็นจดหมายราชกาล. ทุกคนที่นี่ก็โตกันหมดแล้ว. หวังว่าคงเข้าใจ
  • เราต้องยอมรับครับว่า คนเสื้อแดง จำนวนมาก ไม่รู้ว่ามีกลุ่มคนส่วนหนึ่งในคนเสื้อแดงต้องการล้มล้างสถาบันจริงๆ ผมอยู่เชียงใหม่มีการยุยง ให้เกลียดสถาบันจริง คนต่างจังหวัดพื้นฐานเป็นคนซื่อ ถูกต้องครับ คนเสื้อแดงหลายคนรักพระมหากษัตริย์ แต่คนเสื้อแดงส่วนหนึ่งโจมตีสถาบันจริงๆ โลกของข้อมูลมีมาก ลองหาดูเถอะครับจะรู้ว่าคนเหล่านี้ กล้าด่าสถาบันอย่างรุนแรงจริงๆ
  • การศึกษาช่วยเราได้ ทุกอย่างมันเป็นวิทยาศาสตร์ เป็นเหตุเป็นผล ถกเถียงกันได้แต่อย่าแถ
    อย่างเรื่องการใช้ภาษาให้ถูกต้องผมคิดว่าเป็นสิ่งสำคัญ การละเลยและมองข้ามถึงปัญหาการใช้ภาษาแบบผิดๆคิดว่าสบายๆไม่เป็นอะไรก็คงไม่ต่างกับตรรกะที่ว่าปล่อยให้นักการเมืองโกงได้แต่ขอให้ฉันได้รับประโยชน์ก็ไม่เป็นอะไร ทุกวันนี้คนในประเทศของเรามีความคิดเช่นนี้เพิ่มมากขึ้นทุกวัน....รันทดยิ่งนัก
  • ผมก็คิดเหมือน " tongtae55 " แม้จะไม่ใช่คนอีสานอย่างน้อยผมก็เคยไปทำงานที่นั่น
  • "tongtae55"&"warapron" =D>
  • ถึงคุณtongtae55
    ราชการ ไม่ใช่ ราชกาล 555ผมเข้าใจครับแต่เวปนี้เด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะเข้ามาอ่านเยอะแยะหากไม่แก้ไขให้ถูกต้องเดี๋ยวอาจารย์แม่จะเอ็ดเอาได้ อีกอย่างเห็นเจ้าของเวปเค้ารณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องด้วยจึงแก้ไขมาให้ ณ ที่นี้ครับมิได้ตำหนิแต่อย่างใด L-)
  • การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องผมเห็นด้วยครับ ปัจจุบันเด็กไทยใช้ภาษาไทยกันไม่คล่อง ผมว่าน่าเป็นห่วงมากๆครับ
    ต้องแยกให้ออกระหว่างภาษาวัยรุ่น ที่ใช้เพื่อความโก้เก๋ กับการเขียนไม่ถูกจริงๆ คือสะกดผิดเพราะไม่รู้ครับ
  • ฝากบทกวี ที่ผมแต่ง ถ่ายทอดความในใจ แล้วกันครับ

ธรณี นี่นี้เห็น เป็นพยาน เหล่าคนพาล เข้าครองเมือง เฟื่องนักหนา.....
    ละเมิดเจ้า ละเมิดนาย ขายวิญญา ปวงประชา ล้วนแบ่งแยก แตกกระจาย.........
    แผ่นดินเดือด แผ่นดินแดง แพงระยับ แผ่นดินกลับ แผ่นดินโกรธ พิโรธไหว.............
    แผ่นดินเศร้า แผ่นดินโศก เลือดตกใน แผ่นดินไทย แผ่นดิน ทุกข์ สุขมลาย..........
    มาบัดนี้ เราเข้าสู่ ทุรยุค หาได้สุข เช่นวันวาน อันแสนหวาน......
    ผีครองบ้าน มารครองเรือน เหมือนตำนาน อันตรธาน โอ้แล้วสิ้น แผ่นดินธรรม.....
    สหัสนัยน์ ท้าวองค์อินทร์ ถิ่นดาวดึงส์ โปรดคะนึง พวกเรานี้ ที่โหยหา......
    ให้ทิพย์อาสน์ กระด้างดัง ผังศิลา ช่วยประชา ให้พ้นกรรม ธรรมกลับคืน.....
    ประพันธ์โดย..........PitbullRock
    โบราณมา เราเชื่อกันว่า เมื่อแผ่นดิน เกิดทุกข์เข็ญ ท้าวสหัสนัยน์ หรือ พระอินทร์ที่เรารู้จัก บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ทิพย์อาสน์ ของท่านที่เคยอ่อนนุ่ม จะแข็งกระด้างดั่งศิลา เป็นสิ่งบอกเหตุให้ท่านทราบ ผมก็ได้แต่หวังว่า ณ บัดนี้ ทิพย์อาสน์ของท่านจะแข็งแล้วนะครับ.............................
  • =D> =D> =D>

Mohawka ลึกซึ้ง

ช่วยประชา ให้พ้นกรรม ธรรมกลับคืน
    แต่ตรงนี้ หวังว่าประชาควรหันมามองตัวเองบ้างจะดีกว่าแล้ว "ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีที่สุด"
    ปัญหาที่เกิดเพราะ ....
    ประชา มัวแต่รอความหวังและความช่วยเหลือ ลมๆแล้งๆ จากผู้มีอำนาจ จึงถูกปลุกปั่นซ้ำแล้วซ้ำเล่า
  • ต่อไปมีแนวโน้มว่า คนไทยกลุ่มหนึ่ง หรือ 2 กลุ่ม

จะเกิดพฤติกรรมคลั่งเจ้า ( บูชาผู้นำ หรือ ผู้ปกครองของตนเอง แบบสุดโต่ง )

คือยอมตายแทนได้ หรือ แบ่งฝ่ายทำร้าย กันไปมา เพียงเพื่อให้ชนชั้นผู้ปกครอง ของตัวเป็นฝ่ายชนะ

คนไทย 2 กลุ่มนั้น ควรดู หมาพิทบูลเป็นแบบอย่าง เมื่ิอมันต้องสู้ มานก็ต่อสู้แต่ลำพังของตัวมันเอง

ไม่มีสักนิด ที่จะคิดไปหาพวก ไปลากฝูง มา กรุ้มรุม เห่ากัด ฟัดกัน

แฮ่ ๆ..ผมว่า พิทบูลเป็นหมาอาริยะ

• ถึงคุณ tongtae55 warapron

ผมคิดว่าการล้มเจ้าเพื่อที่จะให้ตัวเองยิ่งใหญ่มีอยู่จริงครับ เมื่อผมได้ไปนั้งฟังคำปราศรัยของพวกแกนนำเสื้อแดง และเจ้านายของพวกคุณ อันนี้เจอกับตัวเองได้ยินมากับตัวเอง แต่ผมคงไม่บอกนะครับว่าพวกเขาพูดว่าอะไร เพราะว่ารับไม่ได้จริงๆ ผมก็ไม่เข้าใจว่าคนที่ไปนั้งฟัง เขาไปเพื่ออะไร เห็นเขาเฮก็เฮตาม โดยที่ไม่ได้ฟังว่าเขากำลังด่าใครอยู่

(ผมขอถามหน่อยว่าที่เขาด่าว่า อายุ80 แก่จะตายอยู่แล้ว เป็นคนที่อยู่เหนือรัฐธรรมนูญ พวกคุณคิดว่าเป็นใครครับในประเทศไทย ถ้าพวกคุณรู้จริงตอบผมหน่อยเถอะครับ ผมไม่รู้จริงๆ) กราบขอประทานอภัยอย่าสูงครับ

ลองเปิดใจให้กว้างครับ และลองรับข้อมูลของฝ่ายตรงข้ามบ้าง ไม่ใช่เปิดช่องหนีกันอย่างเดียว
  • อย่าทะเลาะกัน
  • วะฮ่า ฮ่า @neek9919. คำว่าเจ้านายของพวกคุณ หมายความว่าอะไรหรอครับ
  • @sinecrop. โตๆกันหมดแล้วครับ ผิดถูกรู้อยู่แก่ใจ ผมไม่ได้แถมั่วนะครับ 555
  • เมื่อฟ้าสีทองผองอำไพ ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน
    ลำนำหรือบทกลอนไม่รู้คับ แต่ผมชอบ
    ประชาชนจงเจริญ
  • ที่มาทะเสาะกันทั้งหมดต้องไปเรียนคำว่าประชาธิปไตยให้ลึกซึ้งแล้วค่อยมาคุยกันใหม่จะยุติทุกสิ่งได้
    เอาหนังสือมาอ่านคับ อย่าไปยกตัวอย่างคนโน้คนนี้ อ่านคำว่าประชาธิปไตยมากๆเลยคับ แล้วอย่าดึงสถาบันมา
    เป็นตัวจุดชนวนคับ
  • ผมชอบคุณ tongtae55 คับแต่อธิบายไปให้คนเห็นต่างไม่มีความหมายคับต้องให้ความรู้
    คับ และคนที่จะมาคุยกับคุณนะคับเค้าต้องเอาหัวใจของคำว่าประชาธิปไตยมาคุยกับคุณคับ
  • การกล่าวอ้างสถาบันเบื้อสูงแล้วมาใสร้ายกันไม่เป็นผลดีอย่าจับยก มาเป็นเกมการเมือง
  • การอยู่รวมกันในสังคมใหญ่มันต้องมีจุดยึดให้อยู่กันได้ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ สามสิ่งนี้ได้หล่อหลอมคนไทยรวมกันเป็นหนึ่ง ปกบ้านป้องเมือง ทำให้ บ้านเมืองสงบร่มเย็นมาจนทุกวันนี้ แต่วันหนึ่ง มีคนมักใหญ่ใฝ่สูง อยากเปลี่ยนแปลงสิ่งที่ดำรงค์อยู่มาเป็นร้อยปีภายในระยะเวลาอันสั้น เพราะคิดว่าการบริหารประเทศก็เหมือนกับการบริหารธุรกิจส่วนตัว มันก็เลยเกิดปัญหา

เพราะต่อให้เปลี่ยนแปลงอย่างไร ให้ใครก้าวขึ้นมา มันก็ไม่มีทางที่จะได้สิ่งที่ดีที่สุด ดังนั้นผมจึงเคารพเทิดทูนบูชาในหลวง เพราะท่านคือศูนย์รวมดวงใจคนไทยที่รักชาติอย่างแท้จริง คนที่คิดจะโค่นล้มสถาบัน มันอาจจะนำมาซึ่งการสิ้นชาติก็เป็นได้ หากคนไทยแบ่งข้างรบกันเอง ไม่ว่าฝ่ายไหนชนะ ก็ชนะบนความพินาศของบ้านเมือง ผมจึงอยากเห็นคนไทย จับมือกันต่อสู้กับสิ่งที่ไม่ถูกต้องมากกว่า อย่าไปฝากความหวังลมๆแล้งๆกับนักการเมืองที่ขายฝันไปวันๆ
  • คนจน อยู่อย่างจน จะไม่มีวันจน คนรวยอยู่อย่างคนรวย เด๊ยวก็จน

ตนคือที่พึ่งแห่งตน ดังนั้นจงทำตนเองให้รวยด้วยหนึ่งสมองสองมือที่พ่อแม่ประทานให้
    แต่อย่าไปเชื่อว่าจะมีใครบันดาลความร่ำรวยให้โดยไม่ต้องทำงาน มันไร้สาระ
  • ถึงคุณ tongtae55 คุณพูดแต่ว่าคนอื่นใส่ร้าย มันใส่ร้ายกันตรงใหนครับ คำพูดทุกคำพูดก็ออกมาจากปากแกนน้ำแดงเองทั้งนั้น ยอมรับบ้างเถอะครับ

ผมยอมรับนะ ว่าทุกฝ่ายมีทั้งคนดีและคนไม่ดี แต่อย่ามาปลุกระดมให้ประชาชนเกลียดสถาบันเลยครับ
  • ถึงคุณๆ ที่มีหัวใจประชาธิปไตยทั้งหลายครับ ตอบคุณ neek9919 และ คลิปวีดีโอ ให้ได้ก่อนสิครับ ว่าเขากำลังด่าใครอยู่ ถ้าคุณตอบกันไม่ได้ก็ควรจะหยุดนะครับ แค่นี้ก็รู้แล้วว่าพวกคุณไม่เปิดใจยอมรับความจริง

ผมดูแล้วมันก็ไม่ได้เป็นการใส่ร้ายตรงใหนเลยนิครับ คำพูดทุกคำพูดมันก็มีหลักฐานเห็นๆกันอยู่
    ใครกันแน่ครับที่เป็นคนไปดึงสถาบันลงมาก่อน
  • หลังการเปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475 คณะราษฎ์ ไปเชิญพระองค์ท่านให้กลับมาประเทศไทย จากครอบครัวเล็กๆที่อบอุ่นในต่างแดน ต้องมาแบกรับภาระที่แสนยิ่งใหญ่ ท่ามกลางเกมส์ชิงอำนาจของบรรดาขุนทการที่เสพติดในอำนาจ ดังนั้นอำนาจในการควบคุมประเทศจริงๆอยู่ที่ใคร คุณน่าจะรู้ดี

แต่เพราะพระองค์ท่านมุ่งกระทำแต่ความดี ไม่สนใจเกมส์แห่งอำนาจ ทุ่มเทพระวรกาย บำเพ็ญตนบำบัดทุกข์บำรุงสุขของราษฎร ประชาชนไทยจึงรักท่านเทดทูนท่าน และบูชาในคุณงามความดี จนวันนี้ท่านได้กลายเป็นพระราชาที่ยิ่งใหญ่ของโลก ดังนั้นอย่าเอานักธุรกิจการเมืองที่ร่ำรวยมาจากสัมปทานมาเปรียบเทียบกับพระองค์ท่าน

เด็กรุ่นใหม่ เสพแต่ข่าวที่บิดเบือนโดยไม่มีการศึกษาประวัติศาสตร์ จึงไม่แปลกที่จะต่อต้านพระองค์ท่าน อย่าว่าแต่เด็กเลย คนแก่จะลงโลงแล้วยังแยกไม่ออกว่าอะไรคือเพชรอะไรคือหิน เพราะปิดหูปิดตาเสพแต่สิ่งมอมเมา จากจิงจอกเจ้าเล่ห์
  • ถูกใจครับพี่ Mark น้ำตาใหลเลยครับ
  • มีปากมีท้องมันก็กินทั้งนั้นแหละ จะมาเถียงกันแทนพวกมันทำไมตัวอย่างมีให้เห็น(ความชั่ว)ของทั้ง2 ฝ่าย ก็ควรจะดูไว้แล้วใช้สมองคิดกันเอง

ประชาธิปไตยฉบับประเทศไทย แต่เป็นของใคร...?
  • ผมมั่นใจว่าผม ไม่ใช่คนที่เชื่ออะไรง่ายๆ ก่อนจะเชื่ออะไร ผมต้องทบทวนศึกษาจนรู้จริง เรื่องที่ผมรู้ไม่จริง ผมก็จะไม่แสดงความเห็นแบบฟันธง ยิ่งกับเรื่องที่สำคัญๆแบบนี้ บวกกับสถานภาพทางสังคมในบอร์ดแห่งนี้ ผมโดนจับตามองอยู่ตลอดเวลา มีเด็กรุ่นใหม่จำนวนไม่น้อยที่ยึดเอาผมเป็นแบบอย่าง ดังนั้นก่อนที่จะพูดอะไรออกมา มันต้องผ่านกระบวนการวิเคราะห์พิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้วเท่านั้น ผมมีเจตนาที่อยากเห็นคนในสังคมของผมเป็นคนคุณภาพ ผมไม่ได้ต้องการมอมเมาให้คนตามใครโดยไม่ใช้สติครับ แต่ผมอยากให้คนที่เล่นในบอร์ดนี้เป็นคนที่มีเหตุผลอย่างแท้จริงครับ
  • ทุกวันนี้ประชาธิปไตย ไม่ใช่ของประชาชน ครับ ประชาชนไม่ได้ยิ่งใหญ่
    ทุกวันนี้ผมไม่รู้ว่าบ้านเมืองเราปรกครองแบบไหน เลือกตั้งไปเอาพรรคที่เราชอบเข้าไปบริหาร แต่ก็โดนคนกลุ่มน้อย. โจมตียุบพรรค
    แล้วไหนละประชาธิปไตย