ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซ้อมเบาๆ ฝึกความคล่องตัว
  • เมื่อวานฝนไม่ตกสนามเกือบแห้งแล้วแต่ยังใช้ฝึกลากไม่ได้
    เลยมาซ้อมเบาๆ โดยการจับให้เล่้น "เสาสะบัด" ซะเลย
    เห็นฝรั่งบอกว่าถ้าไม่มีอุปกรณ์อะไรในการฝึกหมาฟิตหมา
    อุปกรณ์นี้เป็นอุปกรณ์ราคาถูกที่สามารถทำเล่นเองที่บ้านได้
    ทำได้ง่ายราคาประหยัด อีกทั้งยังช่วยออกกำลังและฝึก
    ประสาทสัมผัสได้หลายๆอย่าง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการฝึก
    ประสาทตา ฝึกการไล่ล่า การวิ่งเพื่อตะคุบเหยื่อ การใช้กำลัง
    ขาหลัีงในการกระโดด ซ้อมประมาณซะ 10 นาที พอเป็นพิธี

image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_4724_resize.jpg 163K
    IMG_4723_resize.jpg 165K
  • เล่นเสร็จก็มาพักเหนื่อยหน่อย

image

ไฟล์แนบ
    IMG_4743_resize.jpg 163K
  • จับบูลลี่มาเล่้นบ้างไรบ้าง ชอบกันทุกตัว ถือเป็นการฝึกกำลังขาไปก่อน
    ตัวนี้โตขึ้นจะจับมาลาก ใครที่เลี้ยงบูลลี่อยู่ ถ้าอายุรุ่นราวคราวเดียวกัน
    ฟิตไว้เลยนะครับ แล้วเจอกันในสนามลาก

image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_4749_resize.jpg 165K
    IMG_4753_resize.jpg 150K
  • อุปกรณ์ชิ้นนี้มีเพียงท่้อพีวีซีขนาด 1 นิ้ว ยาว 1 เมตร
    กับเชือกไนลอนยาว 2 เมตร (ซื้อท่อ 1 เส้น ตัดได้ 4
    ท่อน แบ่งกันไปใช้กับเพื่อนๆ) สอดเชือกเข้าไปในท่อ
    มัดปลายทั้ง 2 ข้างไว้ เป็นอันเรียบร้อย ต้นทุนการทำ
    ไม่ถึง 50บาท ก็ออกกำลังกายเป็นอย่างดีในวันว่างๆ

• เยี่ยมครับ เห็นด้วย
  • ไม่แน่ถ้ากระแสบูลลี่ลากน้ำหนักมีมากพอ เราจะขอให้จัด
    ผู้จัดจัดเฉพาะรุ่นบูลลี่ให้ แล้วเจอกันในสนามนะครับพี่น้อง

image
  • เอาใจช่วยครับพี่มุ
  • ตัวนี้ใช่มั้ยครับเสี่ยมุ๊ ที่จะนํามาจับกระทิงดุแห่งนครล้านนา... หุหุ

สนับสนุนไอเดีย์จัดลุ่นบูลลี่โดยเฉพาะครับ ไม่ได้อยากให้เบิร์กนั่งบัลลังก์แม็กซเวท
    บูลลี่หลายปีซ้อนนะ แต่ตัวเลขคนหันนําบูลลี่มาซ้อมลากนํ้าหนักต้องพุ่งกระฉูดชัวร์...:006:

image
    ไฟล์แนบ
    DSC08023.JPG 236K
  • หวังว่าคงได้เจอพี่มุ๊ที่งานขอนแก่นนะครับ หมามันคงมีความสุขน่าดูเลยนะครับผม :063:
  • พูดง่าย แต่ทำยาก ...... บอกหน่อย จะแยกได้อย่างไร ว่าหมาแบบไหนบูลลี่ หมาตัวไหนพิตบูล

image
    image
    image

ยกตัวอย่างนะครับ สามรูปข้างบน ตัวไหนบูลลี่ ตัวไหนพิตบูลครับ ???
    ไฟล์แนบ
    red.jpg 12K
    276417.jpg 290K
  • นั่นสิ ผมรอฟังด้วยคนนึง
  • ตัวอื่นไม่ทราบครับ ไม่ค่อยได้ไปยุ่งสนใจกับหมาคนอื่นเค้า แต่ตัวนี้ดูแล้วน่าจะเป็นอเมริกันบูลลี่...

image
    ไฟล์แนบ
    DSC00437.JPG 196K
  • ผมพึงเลี้ยงสงสัยเหมือนกันคับ ไม้รู้พอจะบอกได้ไมอะคับว่าที่บอกหมาพี่บลูลี้นี้ มีวิธีดูคราวๆไงมังอะคับ
  • ช่วยตอบแบบใช้สมองและสร้างสรรค์หน่อยครับ หากทุกคนทึกทักเอาเองว่าหมาเป็นบูลลี่หมด
    มันก็คงวุ่นวายไม่ใช่น้อย ถ้ากล้าเสนอก็ต้องกล้าตอบให้ตรงคำถามด้วยครับ อย่าพูดอะไรแบบไร้สาระเลยครับ มันน่ารำคาญ
  • ไม่มีอะไรยากหรอก มันอยู่ที่เริ่มต้น ผมถามว่าเจ้าของหมา
    ลักษณ์ที่หนึ่งหรือสองจะกล้าบอกมัยว่าตัวเองเป็นบูลลี่แล้ว
    เค้ากล้าพอที่จะมาลงในรุ่นบูลลี่หรือป่าว เจ้าของหมาจะเป็น
    คนตัดสินใจเลือกหมาตัวเองมาลง สวนคนดูจะเป็นคนให้
    ความคิดเห็น กรมมการมีหน้าที่จัดหาสนามและกำหนด
    มาตรฐานการตัดสินในเกมส์การลาก
  • ถ้าอ่านความคิดเห็นด้านบน ไม่นำอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง ก็จะเห็นคำตอบที่กระจ่างอยู่แล้วนี่ครับ ส่วนที่เหลืออีก 2 ตัว ผมมีสิทธิส่วนตัวที่เลือกจะไม่ตอบ...
  • เสนออะไรอยากให้นึกถึงความเป็นไปได้ในทางปฏิบัติด้วยครับ ไม่ไหวคือไม่ไหว แต่อย่าตั้งกติกามาเพื่อตนเอง การแบ่งรุ่นตามน้ำหนักมันเป็นสากลดีอยู่แล้ว หมาอะไรก็ลงได้ พันธ์อะไรก็ลงได้
  • แล้วตกลงพี่ Mark จะเฉลยมั้ยครับว่า ด้านบนสามตัวนั้นคือพันธ์อะไรบ้าง?
  • มันจะพันธ์อะไรก็ไม่เกี่ยว เมื่อลงมาในสนามลากแล้วมีค่าเท่ากัน ถ้าน้ำหนักอยู่ในรุ่นเดียวกันใครลากได้มากกว่าคือผู้ชนะ
    กติกามัน เรียบง่ายดีอยู่แล้ว จะมาแยกสายพันธ์ให้ปวดหัวอีกทำไม นึกถึงคนจัดงานบ้าง ถ้าพันธ์อื่นขอบ้าง คงวุ่นวายตาย
  • ส่วนตัวผมคิดว่าไอเดีย์คุณมุ๊นั้นดีพอจึงสนับสนุน คงไม่มีทางนําเสนอหรือแนะนําพี่
    Mark แน่กรณีที่เป็นผู้จัดหรือสปอนเซอร์ แต่ถ้าทางอีสาน หรือผมคิดจะจัดงานลากที่
    เชียงใหม่ขึ้นมา เฉพาะรุ่นบูลลี่อาจนํามาเป็นประเด็น เพื่อพิจารณาเปิดไฟเขียวต่อไปก็ได้...:020:
  • สำหรับผม
    ตัวนี้ลงสนาม ขอนแก่น แน่นอนจะเอาบทเรียนจาก "เจ้าผม" ที่ไม่ลาก...ในสนามเมืองทอง
    และ คำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ รวมทั้งเวลาที่เหลืออยู่ ฝึก....จากัวส์ ให้มันลากให้ได้
    แต่จะลากได้เท่าไหร่ไม่สำคัญเพราะจุดประสงค์ต้องการไปร่วมสนุก
    ลิ้มรส...มิตรภาพ ของผองเพื่อน พี่น้องสิงห์นักลากในทุกๆสนามก็......สุขแล้ว

image

29กันยา2555 วันแข่ง อายุเิกิน 9เดือนเกือบ10 เดือน

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องแยกรุ่นบูลลี่

เพราะไม่งั้นต่อไปต้องมีข้ออ้างเรื่องแยกรุ่น ตัวผู้ ตัวเมีย ขึ้นมาเป็นประเด็นต่อไป

ไฟล์แนบ
    IMG_5991.JPG 67K
  • ชักจะไปกันใหญ่แล้ว ขอเสนอของผมไม่ได้บอกให้ทางกลุ่มพิทบูลโซนเป็นคนจัดนะครับ
    วันหนึ่งถ้าคนที่เลี้ยงบูลลี่เค้าพร้อม และมีจำนวนนักกีฬาเพียงพอ เค้าอาจจะอยากจะจัด
    แข่งขันลากน้ำหนักขึ้นมาก็ได้ มันคืออนาคตไม่มีใครตอบได ถ้ามีดีมานมากพอก็มีคน
    อยากจะเก็บเกี่ยวผลประโยชน์ ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้

ในต่างประเทศหมาลากมันไม่ได้มีเฉพาะพิทบูลเท่านั้น มันมีต้องหลายสายพันธ์ไม่ว่าจะ
    เป็นไซบีเรียน อลาสกัน โดเบอร์แมน แจ็ครัลเซส และอีกหลายๆสายพันธ์ เพียงแต่ว่านะ
    เวลานี้ตอนนี้ในบ้านเรามีกลุ่มคนที่เลี้ยงพิทบูลได้นำกีฬานี้มาพัฒนาจนเกิดเป็นกลุ่มหรือ
    สมาคมที่มีความพร้อมมาร่วมกันจัดแข่งขันกีฬานี้

เค้าใช้เวลากี่ปีในการที่จะพัฒนามาถึงเวลานี้ กลุ่มที่เลี้ยงสุนัขพันธ์อื่นที่อยู่ในสายพันธ์ที่
    สามารถลากได้ก็อาจจะใช้เวลามากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้ ขึ้นอยู่ที่ความสามารถของผู้นำ
    กลุ่มเหล่านั้นที่จะสร้างกระแสหรือจุดกระแสให้ติดก็เท่านั้น

• บูลลี่ก็ยังแยกเป็น พอคเก็ต คลาสสิค สแตนดาร์ด เอกแอล เอกซ์ตรีม ถ้าเอาหมดคงตาย

ดังนั้นเลือกกิจกรรมที่เหมาะกับหมาตัวเอง ชาวบ้านไม่เดือดร้อนครับ
  • ส่วนเรื่องที่ถามว่าทั้งสามตัวที่เอามาให้ดูนั้นตัวไหนเป็นบูลลี่
    มันเป็นคำถามที่เกิดขึ้นในอดีตตั้งแต่สมัยที่เค้าเรียกรวมๆว่า
    บูลด๊อก (Bulldog) หลายคนก็มีคำถามว่า พิทบูล บูลเทอร์เรีย
    สแต๊ปฟอร์ด ตัวไหนมันคืออะไร ไม่มีใครสนใจและแยกไม่ออก
    จนแต่ล่ะกลุ่มที่กล่าวมาได้พัฒนาจนมันเริ่มมีความแตกต่างจน
    สามารถแยกแยะได้อย่างชัดเจน

ซึ่งในอนาคตพิทบูลกับบูลลี่มันจะแยกแยะออกได้อย่างแน่นอน
    วันนี้ถ้าคนบอกว่าไอ้สองตัวบนมันคือบูลลี่ก็จะต้องมีคนออกมาแย้งว่า
    ไม่ใช่แล้วบอกว่ามันคือพิทบูลก็จะมีคนออกมาแย้งอีกเช่นกัน
  • พี่ไม่ได้อยากเถียงกับมุหรอกนะ แต่พี่ไม่ชอบสไตล์การตอบกระทู้ของคนบางคนเท่านั้นเอง โชว์เยอะแต่เอาไปใช้จริงได้น้อย
    และพี่ไม่ได้พูดมั่วๆด้วย พี่พูดไปตามเหตุผลและความเป็นไปได้ แต่บางคนเสนอแหลก แต่พอให้ช่วยหาข้อสรุป แถออกข้างซะงั้น
  • และไอ้เรื่องที่จะเอาหมาบูลลี่จริงๆมาแข่งลาก มันคงทำได้แค่สนุกๆ แต่จะให้เป็นการแข่งขันจริงๆคงยาก เพราะสภาพหมามันไม่เอื้อ การแบ่งรุ่นก็ลำบาก บูลลี่เองก็มีต้อง 5 แบบ หมาที่จะลงแข่งได้มันก็คงก้ำกึ่งไปในทางพิตบูล หากเปิดรุ่นบูลลี่ขึ้นมาจริงๆแต่ไม่มีหลักเกณฑ์ให้ขัดเจน มันก็จะเกิดประเด็นให้ขัดแย้งแน่นอน หมาผมใช่หมาคุณไม่ใช่ ยิ่งเจอพวกดื้อตาใส กรรมการปวดหัวตาย

และที่พี่ร่วมแสดงความเห็นในนี้ ก็เพราะตั้งใจอยากพูดสิ่งที่อยู่ในใจจริงๆ จะว่างจงใจชนกับใครก็ยอมรับครับ และพี่ก็พูดอย่างชัดเจนไม่อ้อมค้อมด้วย

ขออภัยที่มาทำให้กระทู้มุเสียบรรยากาศนะครับ
  • เห็นรูปมา แล้วมีความสุข ฮี๊วว