ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พาสุนัขเดินนอกบ้านแล้วเจอหมาจร...
  • เมื่อคืนนี้ผมพาแม่เดินไปร้านตัดผม ห่างจากที่บ้านไม่ถึง50เมตร ตอนประมาณ2ทุ่ม เพราะเห็นมันเริ่มดึกและเปรี่ยวถึงแม้จะติดถนนใหญ่ก็เถอะแต่ก็ไม่ค่อยมีคนเดินผ่าน ผมจึงเดินไปเป็นเพื่อน ผมก็คิดว่าไหนๆก็เดินไปส่งแม่แล้วเดี๋ยวเราต้องเดินกลับบ้านคนเดียว เลยลากหมาพิทหมูไปเดินเล่นด้วยซะเลย แต่ในใจก็ไม่อยากเอาไปเท่าไรเพราะแถวบ้านเลี้ยงหมาแบบปล่อยนอนนอกบ้านและไม่มีรั้วกั้น แต่ก็ตัดสินใจเอาไปเพราะบ้านที่เลี้ยงหมาปล่อยมันอยู่ไกลไปอีกหลายหลัง

พอจะออกจากบ้านก็ชั่งใจอยู่ว่าจะพกไม้เบสบอลไปด้วยดีไม๊ เผื่อเอาไว้กันหมาจร แต่ก็ตัดสินใจไม่พกไปเพราะกลัวคนแถวนั้นตกใจ555

พอออกจากบ้าน ระหว่างทางก็เจอตึกZULIAN เราดันหันไปเห็นหมาจรนอนอยู่หน้าตึก4ตัว นึกในใจ โอ้ยงานเข้า แต่ก็ทำเป็นไม่สนใจแล้วเดินต่อไปเพราะพ้นตึกก็ถึงร้านตัดผมแล้ว และโชคดีที่มันหลับอยู่ พอเดินพ้นตึกเท่านั้นและมีหัวโจกตัวหนึ่งตื่นขึ้น กะซิบบอกเพื่อนๆว่า ตึ่ง ตึ่ง มี เรื่อง แล้ว...

แม่งเห่ากันกระจายเลย แถมวิ่งกรูกันเข้ามาหาเรา

เสี้ยววินาที ก่อนที่หมาสี่ตัวจะวิ่งเข้าใส่พิทบูลของผม ในระยะเพียง2เมตร สิ่งที่ผมทำคือ ...

ตะโกนสุดเสียงว่า เฮ้ย!!!!!! ดังชนิดที่ว่าคนแถวนั้นมองทุกคน แต่ผมไม่แครสื่ออยู่แล้ว

ผลคือทุกตัววิ่งกลับไปตั้งหลัก แล้วเห่าออกมาแทน555

แต่ไอ้หัวโจกวิ่งกลับออกมาเห่าอีกสองที แล้วก็วิ่งกลับเข้าไปใหม่เพราะผมง้างมือจะต่อยแม่งละ555

พอกลับมาถึงบ้านผมก็มานั่งวิเคราสถานะการว่ามันเกิดอะไรขึ้นบ้าง เพราะเราก็ยังตกใจแต่เก็บอาการไว้ตลอด ใจจริงก็กลัวแต่อีกใจก็ข่มไว้เพราะยิ่งแสดงความกลัวให้หมาเห็นมันจะยิ่งได้ใจ

ที่สำคัญคือพิทหมูของผมหางจุกตูด555 กับหมาด้วยกันมันไม่กล้าสู้ใครเลย
    ซึ่งผมก็ถือว่าดีนะ
    แต่กลับคนแปลกหน้าหรือคนแต่งตัวรุ่มร่ามนี่สู้ตายจิงๆ

เลยอยากถามเพื่อนๆว่ามีใครเคยเจอเหตุการอะไรยังงี้ไม๊ แล้วมีวิธีป้องกันกันอย่างไร
  • เวลาเจอเจอหมาจรหรือหมาเจ้าถิ่นถ้าเจอในระยะไกลผมจะหยุดล้วสั่งให้2ตัวนั่ง รอจนกว่าทางนู้นจะไป ถ้าไม่มีทีท่าว่าจะไปหรือเดินกินระยะเข้ามาผมจะ"เฮ้ย"ใส่ ส่วนใหญ่ที่เจอมันจะเลี่ยงไปเอง นอกจากว่ามันมีเหตุให้เลี่ยงไม่ได้กันจริงๆ อย่างจ๊ะเอ๋กันระยะเผาขนก็ตามบุญตามกรรม แต่ส่วนใหญ่จะแค่ออกท่าออกทางหรือว่าแค่ปะทะกันไม่ทันถึงเลือดถึงเนื้อมันจะมีช่องให้เรากระชากออกแล้วตัวที่หลงมาเจอมันจะหนีไปเอง ที่กลัวที่สุดเลยคือหมาที่มันมากับเจ้าของ แต่มาตามสภาพคนไทยเลี้ยงหมา คนมาทีหมามาทีแต่มันมาด้วยกัน อันนี้สำหรับผมน่ากลัวสุดๆแล้ว เคยเจอ2-3ครั้ง ครั้งที่เจ็บที่สุดคือเจ้าของมันเดินเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมบอกเลยครั้งหน้ามีอีกผมตีตายอย่ามาโทษผมละกัน
  • คุณทำถูกแล้วครับ
  • วันก่อนเจอบ้านไหนไม่รู้ปล่อยชิวาว่า กับ มิเนเจอร์พินช์เชอร์ 4ตัว ออกมาเดินเตร่อยู่ข้างนอก ฝูงลูกหนูวิ่งเข้ามาทันที โชคดีที่หมาเราเอาอยู่ คิดๆอยู่ว่าถ้าเจอของจริงแล้วงานเข้าแน่ๆ... :m70:
  • ให้หมาจร มาเป็นสิบ ยังงัยมันก็แพ้ปาก....xinal ชัวส์ 555 :-)) :-)) :-)) :m86:
  • ผมก็เจอทุกครั้งที่พาออกนอกบ้าน ก็ได้แต่ทำใจน่ะ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นคนอื่นก็มองเราผิดอยู่ดี พาเดินหนีอย่างเดียวเลยคร้าบบบบ
  • 555 พี่ก็พูดชะเห็นภาพเลย
  • ของผมใส่โซ่จูงทุกครั้งที่ออกจากบ้านครับ เวลาออกจากบ้านเจอคนไม่เป็นอะไรแต่เวลาเขาอยู่บ้านมีคนมาจะหวงบริเวณบ้านมาก เวลาพาเดินเล่นนอกบ้านถ้าไปเจอตัวไหนที่เขาเคยเล่นด้วยก็ไม่เป็นไรจูงเข้าไปหาได้เลย แต่ถ้าเจอตัวไหนเห่าแฮๆใส่ เขาจะไม่ชอบแล้วก็ตะกุยใส่เช่นกัน ตัวที่เห่าก็มี2ลักษณะคือ 1.เห่าเพราะแปลกหน้าหยั่งเชิงดู กล้าๆกลัวๆ และ2.เห่าแบบเอาจริง เห่าหวงถิ่น แต่ทั้งสองแบบหมาเจ้าถิ่นก็กลัวคนเป็นเหมือนกัน ผมจะใช้วิธีสั่งให้ฝ่ายเรานั่งและคอย เพราะของเราสั่งได้ แต่ฝ่ายนั้นเราสั่งเขาเขาก็ไม่รู้ ได้แต่เฮ้ยๆ ไปๆ ให้ฝ่ายตรงข้ามมีท่าทีจะสงบลง แล้วจึงเดินต่อ ผมเน้นที่คำสั่งมากกว่าครับ
  • หมาจรส่วนมากไม่ค่อยน่ากลัว.... มันเห็นคนด้วยมันก็หยุดชะงัก...

เเต่อย่างว่าล่ะครับไอ้หมาคนเลี้ยงนี่น่ากลัวกว่า เคยเจอครั้งหนึ่งหมาพันธ์เล็กพันอะไรไม่รู้ขนยาวๆหยิกๆคล้ายๆพุดเดิ้ลเเต่ไม่ใช่ ผมจูงอยู่ทางเดินฟุตบาทริมทะเล เดินผ่านหน้าร้านอาหารช่วงเย็นๆ เเม่งวิ่งข้ามถนนมาเลยเพื่อที่จะกัดหมาผม ตัวเล็กเเต่ซ่า..เเล้วมีเพื่อนมันอีกตัว คล้ายๆหมาจิ้งจอกสีเเดง พอกันเลยยิ่งมีพวกเเม่งยิ่งดุ....

ผมก็ไล่ๆๆๆ ไปๆๆๆๆ... ตอนนั้นไปกับเพื่อน 2 คน พิตบูล 2 ตัว เราก็ไล่ๆเเม่งจะมากัดหมาเรา เเต่ตัวมันเท่าลูกเเตงโมได้... ผมทั้งยกมือทำท่าจะตี ทั้งทำมือไล่ หมาพวกนั้นก็ไม่สนใจผม มันจะกัดเเต่หมาผม มีจังหวะนึงผมดึงหมาผมไว้ตึงเเล้วเเต่ไอ้หมาตัวเล็กมันวิ่งมาที่เท้าหมาผมเเบบไกล้มากมันกะจะกัดหมาผม.....

เเต่เเล้วก็ไม่ทัน... หมาผมชิงจังหวะก่อนยืดคอออกไปพุ่งงับ.. ควับ............ผมเเม่งใจหายวาบเลย...
    ดีนะไม่โดนเฉี่ยวเเค่ปลายขน อาจเป็นเพราะเราดึงปลอกคอไว้ตึง เลยทำให้หมาเรายืดไปไม่ได้มากนัก..

สุดท้ายเจ้าของหมาเขาก็มาไล่หมาเขา เเล้วบอกว่าซ่านักให้ปล่อยหมาผมให้กัดเลย.........ผมก็หัวเราะ 55+
    ยิ้มๆ เเล้วก็บอกว่า ถ้าหมาผมกัดเเล้วมันจะยาวนะครับ มันไม่ปล่อยง่ายๆ เเต่ใจผมไม่ทำอยู่เเล้ว ขนาดมันห่างกันมาก กัดทีก็ใส้เเตกเเล้ว.. เเล้วผมก็เดินยิ้มๆจากไป เเต่ในใจบ่นว่าเหนื่อยชิปหาย....55+

ปล. หมาที่มีเจ้าของไม่ได้อยู่ในเขตเเถวร้านอาหารเขาเลย เเต่.....มันวิ่งข้ามถนนมาเลย..

ไม่ซีเรียสหรอกครับ เเต่จะบอกว่า ถ้าเป็นใครๆ ใครก็อึดอัด เเต่เราต้องมีสติควบคุมตัวเองให้ดี เเล้วก็ต้องควบคุมหมาเราให้ได้ หมาให้ดุเเค่ไหน ถ้าเจ้าของควบคุมอยู่ ถ้าเจ้าของมีเเรงมากพอ เเละไม่สติขาด ก็ไม่น่ากลัวครับ.

เลี้ยงพิตบูลเเล้วเหนื่อยเป็นเรื่องธรรมดาครับ เเต่อยู่ที่ว่าเหนื่อยเเล้วทนต่อไป หรือเหนื่อยเเล้วทิ้งเลย....
    สำหรับผม คนรักจริง.. ก็ต้องทนต่อไป..55+
  • เห็นด้วยกับคุณ makotohin 29 ค่ะ
    หมาจรไม่น่ากลัว ไอ้ที่น่ากลัวหมาที่มีเจ้าของแย่ ๆ ๆ
    พาพิทบูลไปเดินเล่น เสาร์ กับ อาทิตย์ตอนเช้า จะมีบางแก้ว
    ที่มีเจ้าของเป็นยายแก่ ๆ เจอกันมาตั้งแต่พิทบูลตอน 7 ขวบ
    เห็นมันตั้งแต่ระยะไกล ถึงไม่มีปลอกคอ ก็พอมองออกว่ามีเจ้าของ
    เพราะมันไม่สนใจอะไรเลย วิ่งหน้าตั้งมาหา เราให้พิทบูลรอเชิงอยู่ก่อนแล้ว
    พอเข้ามาใกล้เราก็ตะโกนให้มันหยุด มันก็หยุดนะ และวิ่งกลับไปหาเจ้าของ
    เค้าบอกว่าให้เดินผ่านไปเลย มันไม่กัดหรอก เราบอกอย่าดีกว่า ยายช่วยกัน
    ตรงประตูให้ได้ไหม เพราะถ้าหมายายเริ่มก่อน มันจะยาวนะ
    และที่สำคัญหนูไม่อยากให้หมาที่เลี้ยงรู้จักการกัด หรือต่อสู้
    เพราะถ้ามันรู้ หลังจากนั้นไม่ต้องสั่ง มันจะสู้เองเลย
    ยายเค้าก็เข้าใจนะ แล้วก็กันให้ เวลาเดินผ่านก็ต้องขอแกทุกที
    ไม่งั้นแกก็ไม่ทำ หลัง ๆ เลยขี้เกียจถ้ารถไม่เยอะ ก็พยายามเลี่ยง
    ข้ามถนนเลย จะได้ไม่ต้องผ่านหน้าบ้านแก ซึ่งเจ้าพิทบูลเองก็ happy
    มากกว่า เพราะมันก็ไม่ชอบผ่านหน้าบ้านหมาที่หวงถิ่นที่อยู่เช่นกัน
    แต่หลัง ๆ มานี่ เห็นคนแถวนั้นบอกว่า ต้องขังกรง เพราะเที่ยวกันทั้งคน ทั้งหมา
    เสียเงินไปไม่ใช่น้อย เราก็แค่ยิ้ม ๆ แล้วก็ข้ามถนนเหมือนเดิม
    เคยเจอหมา 7 ตัวรุม ดีนะที่เอาไม้ไปด้วย และดีที่แถวนั้นเป็นร้านอาหาร มียาม
    อยู่ตลอด และเค้าเป็นคนในอาหารหมาจรทั้ง 7 ตัว ถ้าเค้าอยู่เค้าก็จะเรียกมันกับไป
    ถ้ามันไม่กลับเค้าก็จะเอาไม้กวาดมาไล่ตีให้ แต่ถ้าโชคร้ายเค้าไม่อยู่
    เราก็จะเอาไม้ตีแกว่งไปมาทำให้เกิดเสียง ฟลิ้ว ฟลิ้ว หมามันจะกลัว
    พอมีช่อง เราก็จะให้พิทบูลนำออกไปก่อน เราจะอยู่ด้านหลังให้
    กันหมาพวกนั้นตามมาทำร้ายจากด้านหลัง
    ถ้าต้องเผชิญหน้า เราก็จะขั้นกลางระหว่างหมา 2 ตัว และจะเผชิญหน้ากับ
    หมาจร และคอยกระทืบเท้า เหมือนจะเข้าไปทำร้ายมัน มันก็จะถอยหลังให้
    ก็จะให้พิทบูลนำออกไปก่อน ส่วนเราก็จะระวังหลังให้หมาเราเสมอ
  • กรณีของผมเหมือนกันครับ หมาจรไม่เท่าไหร่แต่หมามีเจ้าของนี่สิเหนื่อยครับ ขนาดผมเลี่ยงโดยการข้ามถนนไปอีกฝั่งนึงแล้วมันยังวิ่งข้ามถนนตามมากัดอีก มีอยู่ตัวนึงวิ่งข้ามถนนมาแล้วโดนรถชนแต่โชคดีที่รถเบรคไว้ทันเลยไม่เป็นไรแค่ร้องเอ๋งๆ เจ้าของทำเป็นไม่สนใจเพราะกลัวเจ้าของรถจะด่า แต่ที่ผมกลัวมากกลัวรถจะหักหลบหมาแล้วมาชนผมสิครับ มีทั้งวิ่งปาดหน้ารถแล้วรถคันหน้าเบรคกะทันหันแล้วคันที่ตามหลังเบรคเกือบไม่ทันจะชนท้ายกันก็มี แต่มีที่ผมเจ็บใจที่สุดหมาอีกตัวพอต่อหน้าไม่วิ่งมากัด แต่พอหมาผมหันหลังมันวิ่งกระโดดกัดจากด้านหลังหมาผลล้มลงมันกัดซ้ำ แต่พอหมาผมลุกขึ้นยืนจะกัดตอบมันวิ่งกลับบ้านไปยืนเห่าเฉยเลยครับ ซ้ำหนักอีกแผลที่โดนกัดยังเป็นหนอนอีก ต้องพาไปรักษาหนอนอีก ครั้งที่ 2 มันวิ่งเข้ามากัดที่จมูกหมาผมแล้วมันก็วิ่งกลับไปบ้านอีกโดยผมไม่มีทางตอบโต้ หมาผมเลือดไหลที่จมูกยังกะคนโดนแทงครับ คนแถวนั้นหัวเราะครับ มีครั้ง 2 ต้องมี 3 มันวิ่งเข้ามาอีก ครั้งนี้ผมปล่อยสายจูงหมาผมให้วิ่งไปกัดเลยครับ มันโดนไปเต็มๆเจ้าของมันยืนดูอยู่ด้วย หลังจากนั้นมันก็ได้แต่ยืนขู่ไม่กล้าเข้ามากัด.
  • ผมก็เจอเหตุการณ์เช่นนี้บ่อยๆ เพราะแถวบ้านเลี้ยงหมาไทยไว้ 10 กว่าตัวแล้วบ้านของเค้าไม่มีรั้วด้วย (มีแต่หมาไทยซ่าๆทั้งน้านนนน) เวลาพาพิทบลูที่บ้านออกเดินเล่นข้างนอก พวกจิ๊กโก๋ทั้ง 10 กว่าตัว ก็จะวิ่งเข้ามาหาพิทบลูของเราทำถ้าจะรุม กันเลยทีเดียว แต่พอเวลาเราปลดสายจูงหมาเราออก พวกจิ๊กโก๋ทั้งหลายก็วิ่งหนีหายกันไปหมดเลย ( วิ่งกันฝุ่นคลุ้งเลย 555+ ) เวลาเราเรียกพิทบลูกลับมาใส่สายจูง แม่เจ้าโว้ย ไม่รู้มาจากไหน จิ๊กโก๋เก๋าๆๅๆเพียบ เห่าแหลก แถมวิ่งจะมากัดพิทบลุเราอีก ( เราก็ได้แต่นึกในใจว่า ซ่าเกิ๊นนน 555+ ) เป็นแบบนี้ทุกวันที่เราและพิทบลูต้องเจอกับจิ๊กโก๋ปากซอยตอนเย็นๆๆทุกวัน เฮ้อออออ
  • เออ... ปัญหาเหมือนๆกัน เยอะขนาดนี้

แล้วทำมั๊ย ผู้มีอำนาจถึงมองไม่เห็น
    และไม่มีวิธีจัดการบริหารปัญหาหมาจรจัดและหมาที่เลี้ยงโดยขาดความรับผิดชอบนะ

หรือมัวกัดกันเหมือนหมา เลยไม่มีเวลาดูแลเรื่องหมาๆ เฮ้อ! :o034:
  • เข้าใจหรือยัง เลี้ยงหมาเป็นภาระ แต่เลี้ยงพิตบูลมันคือความรับผิดชอบ
    นี่ก็คือเหตุผลที่ผมพยายามบอกว่า เราเลี้ยงหมาเหนือเขา เราก็ต้องทำตัวเหนือเขาไปด้วย

พิตบูล ไม่เหมาะกับกุ๊ย แต่เหมาะกับ สุภาพชนครับ :-D
  • ต่ิอไปคนเลี้ยงพิตบูล เวลาจูงหมาไปนอกบ้าน ควรจะแต่งสูทหรือผูกไทด์นะครับ จะได้เหมาะสมกับสโลแกน "พิตบูล หมาสำหรับสุภาพชน" :o023:
  • คุณthe_Doorนี่เข้าใจผิดไปกันใหญ่แล้ว

พี่มาคเค้าหมายความว่า สุภาพชน เวลาเราเจอหมาจร ให้เราตะโกนออกไปว่า "ไม่!!นะ ครับ กรุณาอย่ากัดสุนัขของผมเลยนะครับ" :m84:
  • สุภาพชนจะไม่ทำร้ายใคร ไม่หาเรื่องใคร ว๊อยยยยยยย
  • สรุปว่ากลัวหมามีเจ้าของกันทั้งนั้นสินะ
  • หมาจรมันน่าสงสาร แต่หมามีเจ้าของแต่ไม่ดูแลน่าสงสารกว่า
  • สงสารหมา มีเจ้าของเป็นพวกมักง่าย พวกนี้พอโดนหมาเรากัดทำโวยยวาย
  • ที่ผมเจอนี้ หมาต่อหมา คนต่อคนครับ
    ผมพิทบูลผมไปวิ่งเป็นปรกติทุกเย็น อยู่วันนึงดันไปเจอ เกรดเดนเฒ่าพร้อมเจ้าของแต่เกรดเดนไม่มีสายจูงนะครับ
    พิทของผมอยู่ในสายจูง ผมหันไปแวบเดียว ไอ้เกรดเดนมันมาถึงหมาผมแล้ว เจ้าของมันทำหน้าเฉยไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมก็เลยเตะหมามันแล้วก็ดึงหมาผมออกกว่าออกได้ก็นานนะครับ กว่าจะของมันจะมาสนใจ
    หมาผมมีแผลนิดหน่อยบริเวณหน้า เกรดเดนเฒ่ายับเยินแล้วเจ้าของเกรดเดนมาโวยวายผมว่าปล่อยให้หมากัดได้ยังไง ผมขี้เกียจเถียงมันก็เลยยอมๆๆผิดไปเดี้ยวเรื่องมันยาวอะครับ