ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเกี่ยวกับการให้กินไก่บดครับ
  • รบกวนสอบถามครับว่าการให้ไก่บดแบบดิบๆมีข้อดียังไงครับและมีข้อเสียหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
  • ข้อดีคือได้วิดตามิลเต็มๆๆคับและข้อเสียก้คือหมาจะเป็นพยาธคับต้องหมั่นถ่ายพยาธบ่อยๆๆแต่ไม่บ่อยเกินไปนะคับกินยาถ่ายพยาธมากก็ไม่ดีคับ ขออนุญาติแนะนำนะคับท่าผิดประกานไดขอโทดด้วยคับ
  • ถ้าจะปั่น หมาส่วยส่วย แบบเร็ว แบบเร่งเจริญเติบโต หรือปัญพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ เขาก็จะใช้ ไก่ดิบบด ครับ
    พูดง่ายง่าย ก็คือ มันโตเร็ว แต่เป็นพยาธิ ครับ
  • ข้อดีคือไก่บดแบบดิบๆคือ
    1.กระดูกที่ยังไม่ละเอียด จะนิ่มกว่าแบบที่นำไปต้มสุก
    2.คุณค่าทางอาหารไม่สูญเสียไปกับความร้อนครับ
    3.กลิ่นคาวของอาหารสด ช่วยแก้ปัญหาการเบื่ออาหารประเภทอื่นได้ในบางครั้ง
    ข้อเสียคือ
    1.หากได้ไก่บดแบบที่มีไขมันจำนวนมาก ท่านอาจจะต้องเครียดกับเรื่องโรคผิวหนังได้
    2.คุณจะต้องมีเวลาในการเตรียมอาหารมากขึ้น ในแต่ละมื้อ เมื่อเทียบกับการให้อาหารเ้ม็ด
    3.หากคุณซื้อไก่บดตามตลาด อาจจะมีพยาธิ์แฝงมาไนไก่ได้ ควรซื้อแบบแช่แข็ง เพราะพยาธิ์ จะทนความเย็นขนาดติดลบไม่ได้
    แนะนำว่าในการให้อาหารสด แบบดิบๆควรผสมอาหารเม็ดเข้าไปด้วย เพื่อให้ได้สารอาหารอย่างครบถ้วนimage
    ไฟล์แนบ
    20102011137_resize.jpg 126K
  • ที่บ้านใช้ไก่สับเป็นชิ้นให้พวกกระดูกได้ขัดฟันไปในตัว อีกอย่างทางสายบาร์ฟเขาให้แยกกันระหว่างอาหารเม็ดกับของสดเพราะมันจะมีผลในการย่อยของหมา ผมเลยให้เช้าโครงไก่สับเย็นอาหารเม็ด
    เรื่องพยาธิก็ถ่ายให้ตามปกติเพราะพยาธิที่มาจากอาหารน่ะไม่เยอะเท่าไหร่อีกอย่างในสภาพวะน้ำย่อยที่เป็นกรดสูงของหมาที่กินของสดเป็นประจำพยาธิจะดำรงชีวิตอยู่ค่อนข้างลำบาก ส่วนมากจะพบว่าเป็นพยาธิที่ปนมากับน้ำหรือดินมากกว่า
    จากที่ให้กินมาร่วม2ปี พบว่าผิวหนัง ขน ค่อนข้างดี กลิ่นตัวน้อย ปากไม่เหม็น สุขภาพโดยรวมok หมาที่กินบาร์ฟรูปร่างจะไม่หนาเท่าหมาที่กินอาหารเม็ดนะครับ อันนี้เท่าที่ทดลองให้ในสัดส่วนที่ต่างกันระหว่างมื้อของบาร์ฟกับอาหารเม็ด ช่วงที่หนักอาหารเม็ดหมามันจะหนากว่าแน่นกว่า แต่พอปรับมาเป็นแบบบาร์ฟเยอะกว่าหมามันจะบางลงมา แต่ไม่ผอม