ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อาการป่วยแปลกๆ
  • คือว่าอาการหมาผม หมาขี้ไม่ออก มันเบ่งแต่ไม่ออก ทรมานมาก พอพาไปหาหมอ เค้า ผ่าตัด รีดออก เยอะมาก หมออบอกว่าอาหารอาจจะ มีโปรตีน เยอะ จริงเหรอคับ ท่านใดมี ข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง ทีคับ
  • ยังไม่เคยได้ยินครับ รอผู้รู้มาตอบ อยากรู้เช่นกันครับ
  • หมา อายุ เท่าไรครับ
  • ต้องให้อาหารแหลวบ้างนะครับ เช่น นม เพื่อจะช้วยในการขับถ่าย
  • ผมเคยครับ ผมเอากระดูกข้อให้มัน แล้วมันก็พยายามอึ แต่อึไม่ออก เป็นอย่างนี้หลายวันเลย มันซึมๆ

ผมปรึกษาหมอทางเฟสบุ๊ค และคุณก็ให้คำแนะนำ คือ เขายาสวนทวารของเด็กใส่เลย (ที่เป็นแบบลูกตุ้ม) จากนั้นมันก็ถ่ายได้แล้วร่าเริงตามปกติครับ ไม่ต้องเสียตังค์ไปหาหมอ ถ้าเพื่อนมีสัตว์แพทย์ในเฟสบุ๊คจะเป็นการดีมากครับ ปรึกษาได้ตลอด
  • ใช่ค่ะ เอาที่สวนทวารของเด็ก สวนให้สุนัข แต่ไม่ต้องหมดหลอดนะค่ะ
    ดูน้ำหนักของสุนัขด้วย สุนัขเราหนักประมาณ 35 โล ให้ครึ่งหลอด
  • ผมว่าเราหลงประเด็นแล้วครับคุณrut_ae

เจ้าของกระทู้เขาบอกว่า "หมาขี้ไม่ออก มันเบ่งแต่ไม่ออก ทรมานมาก พอพาไปหาหมอ เค้า ผ่าตัด รีดออก เยอะมาก หมออบอกว่าอาหารอาจจะ มีโปรตีน เยอะ จริงเหรอคับ ท่านใดมี ข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง ทีคับ"

เขาพาหมาไปผ่าตัดมาแล้วครับ เจ้าของกระทู้อยากรู้ว่าอาหารมีโปรตีนเยอะทำให้หมาขี้ไม่ออกจริงหรือเปล่า แค่นั้นแหล่ะครับที่เขาอยากรู้ แต่ที่ผ่าแล้วจะเป็นอีกไหมผมยังไม่ทราบต้องรอให้เจ้าของกระทู้มาเล่าให้ฟังอีกที

แต่ถึงอย่างไรเราก็ได้ประสบการณ์หลายๆกรณีที่เป็นประโยชน์ใช่ไหมครับ
  • ให้กิน อาหาร พิท บลู 32 เปอ คับ ตอนนี้ไห้ smartheart คับหมอ แนะนำ มา ตอนนนี้ผมไม่ได้ อยู่กับหมา คับหมาอยู่ ต่าง จ. ฝากน้องเลี้ยง น้องมันพาไปหา หมอ แล้วโทร มาบอกอาหารคับ มันบอกว่า ขี้เป็มตัว หมอ เลย เค้า ผ่า แล้ว รีด ออก ประมานว่า ค้างอยู่ในท้องมัน ถ่ายไม่ออก มาประมาน 2 อาทิต ตอนนี้หายปกติ แล้วคับ หลังจากโดนมีดหมอ - -* แต่ผมไม่ได้ บอกหมอว่าให้อาหารโปรตีน สูง นะ หมอพูด ออกมาเอง เลยเปลี่ยนอาหารแล้ว หมาอายุ 2ปีคับ กิน 32 เปอ มาตั้งแต่เกิด พอเจอเรื่องเลย เปลี่ยน อาหารเป็นsmartheart ทีแรก คิดว่า ต้องเสียหมา แล้วหึหึ ฟังจากน้องเล่า ทางโทรศัพ
  • ออออ ก่อน ผ่าตัด พาไปหา หมอ อีกที่ เค้าไห้ ยาถ่ายของสุนัข มันก็ถ่ายแบบมีแต่ น้ำ แถมยังไม่ค่อยจะออกด้วยเลยเปลี่ยน หมอคนที่2 วิเคาะอาการถูก จึงผ่า คับไม่ งั้น ตายแน่ ขี้ไม่ออกมา 2-3 อาทิต
    ตั้ง2-3อาทิต ถึงพาไปหาหมอคับ ผมคือเจ้าของหมาผมมาอยู่ต่างจ. อาการที่ว่านี้คือน้องที่ผม ฝากเลี้ยงหมาโทรมาบอกให้ผมฟังคับ น้องผมตอนนนี้มันบอกไห้ อาหารหมา สมาท อย่างเดียวเลย ผมยังจะไห้ชื้อโปรตีน 32 ไปผสม อยู่เหมือนเดิม เพราะ กลัวไม่ แน่น - -*
  • ส่วน กระ ดูก อะไร แหลมๆ ผมไม่ได้ ให้ กินเลยคับ ห้ามเด็ดขาดกลัว แทงไส้หมา
  • สงสัย ว่า จะเป็นที่ อาหารอย่างที่หมอบอก จิงหรือ ยังไม่อยากเชื่อ เพราะผมมันใจใน อาหาร 32 เปอ มาก
    และเป็นอาหารสำหรับพิทบลูด้วย โอย งง+ปวดกระบาน+สงสารหมา
  • หมาได้ออกกำลังกายบ้างรึป่าวค่ะ ถ้าให้กินโปรตีนสูงๆ ก็ต้องควบคู่ไปกับออกกำลังกายด้วย ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ^^...
  • อะไรที่มากไปย่อมไม่ดีนะครับ อย่างที่พี่มาร์คเคยบอกบ่อย ๆ อัดอาหารแค่ไหน ถ้าขาดการออกกำลังกาย ก็ไปไม่รอดครับ

อย่างไรก็แหลวแต้ ออกกำลังกาย ให้ถึงอาหารด้วยนะครับ ;-)
  • ปรกติถ้ากินอาหารโปรตีนสูงแล้วขาดการออกกำลังกาย ขี้จะเหลวนะครับ
  • หรือกินน้ำน้อย :-?
  • เห็นด้วยกับBaleng88 ครับน่าจะกินน้ำน้อยและไม่ได้พาออกกำลังกายครับ ถ้าวันไหนหมาผมไม่ขี้พาวิ่งไปได้สักสองร้อยเมตรขี้ออกเลย ยิ่งวิ่งเยอะยิ่งขี้เยอะ บ้างรอบที่พาวิ่งต้องพักขี้สี่ห้ารอบ สงสัยว่ามันขี้เพราะอยากอู้หรือป่าวนะ
    แล้วโปรตีนสูงๆเค้าให้หมาเด็กหรือหมาที่ออกกำลังกายอย่างหนักไม่ใช่หรือครับ
  • หยุดออก ได้สักเดือน กว่าๆ แล้วเป็น เลยเหรอคับ ปกติพา วิ่ง+ลาก+ว่ายน้ำ ทุกวัน ที่หยุดออกกำลังกายเพราะ ผมไม่ได้อยู่บ้านครับ แฟนคลอดลูก ที่ กทม มาอยู่กับแฟน :/