ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

f1 รุ่นอร่อยเหาะ
  • :m109:ปกติ อีโกลเด้นกินน้อยถึงน้อยมาก:m102:

:m066:เมื่อวานสั่งถุงใหม่ :m066:ไม่รู้ทำมัยมันกินเอ๊ากินเอา:m066:

:m071:(ปล. เวลาตักให้มือเรามันแพล่บ รุ่นก่อนไม่เป็น):m071:
  • ถุงเก่าลมมันเข้ารึป่าวคับ
    แต่ของว่านใส่ไข่ดิบลงไป2ฟอง
    นังไดอาน่ากินเรียบเลียที่เหลือด้วยอะ
    แบบว่ามันกะจะไม่ให้ว่านล้างจานเลย:o051::o052:
  • บราวนี่ ผมก็ทานเยอะขึ้นกว่าเดิมครับ เคยดัดนิสัยไปทีนึง ให้อด สองวัน เดี๋ยวนี้ฟาดเรียบ
  • สี ม่วงทำกลิ่นใหม่แล้วหรอครับ โอ้ว ยังไม่ได้ซื้อถุงใหม่เลย
  • อย่าไปแย่งนังโกเด้นนะพี่พร 555+:o028:
  • ท่าทางน่ากินนะครับ
  • :032::012:เวลาผมเทอาหารใส่ให้มัน บางครั้งผมก็นึกอยากเอานมราดกินแบบโกโก้ครัน ดูมั่งจัง
  • ไข่ดิบ ไม่ควรให้สุนัขกิน เพราะมันให้โทษมากกว่าประโยชน์ครับ
  • เคล็ดลับจากประสบการณ์จริง....เวลาใช้อย่าตักF1จากกระสอบโดยตรงครับ เพราะอากาศมันจะเข้าไปบ่อย
    ให้แบ่งใส่กระติกหรือภาชนะที่อากาศเข้าไม่ได้ก่อน จะช่วยคงสภาพให้F1 มีความสดใหม่
    ที่สำคัญไม่ควรวางทิ้งไว้เมื่อมันกินไม่หมด ให้ปิดฝาแล้วใส่ตู้เย็นทันที (ผมใช้กล่องพลาสติกแบบมีฝาปิดแทนชามข้าวหมาสะดวกดี)
    เจ้าจูล่งของผม ชอบกิน F1 แบบเพียวๆครับ ส่วนอาหารสด(เนื้อ ไก่ ไข่ต้ม)จะแยกชามครับ
    เจ้าจูล่งน้ำหนักขึ้นเฉลี่ยวันละ2ขีด ปัจจุบันอายุ 3 เดือน 3 สัปดาห์ (เกิด 3 มค 52) น้ำหนักอยู่ที่ 20.25 กิโล ครับ
    ส่วนอาหารเสริมอย่างอื่นที่มันชอบ ก็ เก้าอี้หวายในรูปทางขวา เตียงไม้สักทางซ้าย และก็ไม้หน้าสามที่อยู่ข้างหน้ามันครับ :022:
    ไฟล์แนบ
    PIC_2223re.jpg 117K
  • ขอบคุณท่านปลัด ที่ช่วยโปรโมทนะครับ :063::063::063:
  • พี่พรคอนเฟิร์มอย่างนี้หนูคงต้องลองกินมั่งละ ๕๕๕
  • ขอบคุนคับพี่มาร์ค
    ดีนะที่พี่บอกไม่งั้นนังไดน่าได้กินอีกแน่
    แต่ไม่ทราบว่ามันให้โทษยังงัยครับรบกวนช่วยบอกหน่อยคับ
  • ของผม 3 เดือนครึ่ง แค่ 10 โลเอง สายโชว์นะ
  • ไข่ขาวมันย่อยยากส์ ไม่เห็นหรือเวลาหมาโดนยาเบื่อเขาเอาไข่ขาวกรอกปาก

และในทางทฤษฎีมันส่งผลทำให้สุนัขไม่สามารถดูดซึมอะไรบางอย่าง จำไม่ได้แล้วครับ รู้แต่ว่ามันให้โทษมากกว่าผลดี
  • เคล็ดลับ (จากประสบการณ์จริง) ที่ทำให้มันกินอาหารเม็ดเยอะๆ จะได้โตเร็วๆ
    1. ออกกำลังกาย (ปล่อยวิ่งในสนามหญ้ากับเพื่อนๆ, เล่นspring pole ,ฯลฯ)
    2. พาเที่ยว (ผมต่อรถพ่วงข้างมอเตอร์ไซด์)ไปไหนก็เอามันไปด้วย อารมณ์จะดีเป็นพิเศษ
    3. ให้มันอยู่ในที่เย็นๆ ถ้าร้อนจะไม่ยอมกินอะไร
    4. เวลามันกินข้าว ชมมันมากๆ (หมาผมบ้ายอครับ)
    5. ไม่กินกระดูกป่นที่อัดเป็นแท่ง กล้วย น้ำซุป ขนมหวาน ครับ มันทำให้อิ่มแต่ไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร

ข้อแตกต่างในการเลี้ยงของผมอีกอย่างคือ ผมไม่ให้เจ้าจูล่งกินนมวัวครับ (อันนี้ขัดกับหลักการอย่างแรง เพราะหลายคนเชื่อว่า สุนัขที่ทานนมวัว จะตัวใหญ่)
    แต่สำหรับผม ทราบมาว่าในนมจะมี Lactoseซึ่งในสุนัขบางตัวไม่มีเอ็นไซม์ที่ช่วยย่อยได้
    ถ้าสุนัขกินนม หรือผลิตภัณฑ์จากนมเช่น ไอศครีม โยเกิร์ตแล้วมีอาการท้องเสีย ,ขาดน้ำ , ระคายเคืองผิวหนัง
    ก็แสดงว่าสุนัขตัวนั้นไม่มีเอ็นไซม์ช่วยย่อย จึงควรหยุดให้นมทันที แต่ก็ไม่ทุกตัวที่มีปัญหา
    และที่ผมสังเกต เวลาเจ้าจูล่งกินนม มันจะอิ่มง่ายครับ กินอาหารเม็ดน้อยมากๆ
    ส่วนไข่ดิบ งดเลยครับ เพราะในไข่ดิบมีแบคทีเรียบางตัวที่เป็นสาเหตุให้ขนร่วง อ่อนแอ โตช้า และมีปัญหากระดูก รวมทั้งมีสาร Avidin ที่ลดการซึมซับไบโอติน(วิตามินบีชนิดหนึ่ง)และทำให้เ กิดผลเสียต่อขนและผิวหนัง
    สิ่งสำคัญ นอกจากอาหาร ก็คือ พันธุกรรม และ สิ่งที่คุณให้กับมัน (เวลา ความรักความเอาใจใส่ วิธีการเลี้ยงดูที่เหมาะสม)
    No pay = No gain
    ไฟล์แนบ
    PIC_2248re.jpg 34K
    PIC_2321re.jpg 118K
    PIC_2264re2.jpg 98K
  • ขอบคุนคับท่านปลัด
    แต่เด๋วพรุ่งนี้มันจะไปอยู่ดี1แล้วคับ
    พี่อ้อยกะพี่อู๊ดต้องดูแลมันดีแน่ๆคับ
    อีก3เดือนผมถึงจะไปรับได้คับ(แบบว่าติดทหาร55555+):o061:
    ไฟล์แนบ
    picfljlgjsl2.JPG 41K
    DSC008643.JPG 36K
    DSC008472.JPG 30K
  • ลูลู่ผู้พี่ โกลเด้นผู้น้อง
    ไฟล์แนบ
    146.jpg 113K
    139.jpg 113K
    1118.jpg 122K
    173.jpg 114K
  • ต่ออีกที
    ไฟล์แนบ
    242.jpg 58K
    232.jpg 74K
    166.jpg 117K
    156.jpg 113K
  • ป๊าดดดดดดติ หนูก็เข้าใจว่าพี่พรเลี้ยง พิทบูลตัว โกลเด้น(รีทรีฟเวอร์) อีกตัว ที่แท้หมาชื่อโกลเด้น 555:030:
  • จัดให้พี่มาร์คเรื่องไข่ดิบครับ ไปเอามาจากเว็บไหนจำไม่ได้แล้ว

การกินไข่ดิบ ไม่มีผลดีต่อสุขภาพ เพราะในไข่ขาวดิบมีโปรตีนที่ชื่อ ?อะวิดิน? เมื่อเรากินไข่ขาวดิบเข้าไป ?อะวิดิน? จะไปจับตัวกับ "ไบโอติน" ซึ่งเป็นวิตามินชนิดหนึ่งในลำไส้ ทำให้ร่างกายไม่สามารถดูดซึมเอาวิตามินนี้ไปใช้ประโยชน์ได้

อาการที่มักพบเสมอในผู้ที่มีอาการขาดวิตามินไบโอติน มีดังต่อไปนี้

1.หมดเรี่ยวแรง และอาจมีอาการของการเจ็บปวดกล้ามเนื้อ
    2.มีอาการคลื่นไส้อาเจียน หรือความผิดปกติในระบบทางเดินอาหาร เช่น เบื่ออาหาร
    3.มีอาการทางระบบประสาท เช่น อาการนอนไม่หลับ ภาวะซึมเศร้า
    4.เกิดความบกพร่องของระบบผิวพรรณ เช่น มีอาการผิวแห้ง การรับสัมผัสทางผิวพรรณผิดปกติ อาการผมร่วง
    5.ระบบการเผาผลาญไขมันเกิดความบกพร่อง ส่งผลให้ไขมัน โคเลสเตอรอลในเลือด
    สูง และการเผาผลาญไขมันน้อยลง

แต่ถ้าปรุงไข่ให้สุกก่อนกิน อะวิดินจะถูกความร้อนทำลายได้

นอกจากนี้ ไข่ดิบยังย่อยยาก เพราะมีลักษณะเป็นเมือกลื่น (แปลว่าพอทานเข้าไป ร่างกายก็ยังไม่สามารถดูดซึมสารอาหารได้เพราะเป็นเมือกลื่น แต่จะไปสู่กระบวนการขับถ่ายของเสียเลย) และหากมีเชื้อโรคปะปนอยู่ในไข่ดิบที่เรากิน จะทำให้ได้รับเชื้อโรคก่อให้เกิดอันตรายต่อร่างกายได้อีกด้วย

ดังนั้น ไข่ที่ควรบริโภคคือไข่ที่ปรุงให้สุก ไม่ใช่ไข่ดิบ หรือไข่สุก ๆ ดิบ ๆ ความเชื่อที่ว่ากินไข่สุก ๆ ดิบ ๆ เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายจึงไม่เป็นความจริง หากต้องการกินไข่ลวกให้ได้ประโยชน์ ควรลวกให้ไข่ขาวเป็นสีขุ่นไม่ใช่สีขาวใสเหมือนไข่ดิบ

:015:
  • ท่านนลมาช่วยชีวิต ขอบคุณหลายๆ เรื่องไข่ขาวเคยอ่านมานานแล้วจำไม่ได้ครับท่าน :063:

นล มีรูปเจ้าแทงค์ สวยๆ ชัดๆ สักรูปหรือเปล่าจะเอามาทำอาร์ตเวิร์คไปออกบู๊ต
    ถ้าสะดวกช่วยส่งให้หน่อยจะใช้พรุ่งนี้ครับ ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร
  • รูปมันก็พอมีครับ เดี๋ยวผมลองส่งไปให้เลือกทางเมล์ก็แล้วกัน เดี๋ยวส่งไปที่เมล์นี้นะครับพี่

mark-mafia@hotmail.com

:015:
  • นมวัวใ้ห้หมาได้ครับ บางตัวอาจจะมีปัญหาย่อยไม่ได้เหมือนกับบางคนที่ดื่มนมไม่ได้ท้องเสียทันที แต่ก็แก้ไขได้ครับ ให้ลองดื่มนมเปรี้ยวซึ่งมีเอนไซม์ก่อน แต่บางตัวก็แพ้นมครับก็ควรงดให้
  • เสริมเรื่องนมวัว คือให้กินทีละน้อยๆก่อนและเป็นเวลาเพื่อที่ร่างกายจะได้ผลิต นํ้าย่อยที่สามารถย่อย แลคโตสได้ครับ

ช่วงแรกของหมาผมก็กินนมวัว แล้วก็ไม่เคยท้องเสียหรือแพ้ใดๆด้วยครับ แต่พอเลิกให้ซํกเดือนแล้วกลับมาให้ต่อก็มีท้องเสียบ้างครับ
  • พี่พรลูลู่มันกัดหูโกลเด้นลูกสาวพี่อ่ะไม่ห้ามเลย

คริคริ
  • ท่านนล พี่เอารูปเจ้าแทงค์รูปนี้ลงไปแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    GetAttachment9.jpg 40K
  • เจ้าแทงค์...จะหล่อไปถึงไหน...แน่นไปหมด
  • ขอโทษคับF1มีกระสอบเล็กป่าวคับ
    กลัวน้องหมากินไม่หมด